hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la marekani washington dc hujambo msikilizaji popote unapotusikiliza jina langu ni bmj mridhi na mimi naitwa patrick ndwimana karibu katika matangazo ya jioni leo ikiwa jumanne tarehe 8 mwezi disemba mwaka 2020 tunasikika kupitia masafa ya fm redio zetu shirika kote afrika mashariki na maziwa makuu karibuni Miongoni mwa ripoti tulizokuandalia ni kwamba Umoja wa Afrika pamoja na jumuiya ya kimataifa zinatoa wito wa kuwepo kwa utulivu na mashauriano nchini DRC ambako mvutano kati ya muungano wa rais Felix Tshisekedi na ule wa rais wa zamani Joseph Kabila unazidi kuwa mbaya. Je, baadhi wa ya wakongomani wana hisia zipi? Ni kweli kama sisi wakongomani tumekwisha kuogopa, sababu ile ambayo tuliwazia imefika sasa. Mzozo kati ya raisi Tshisekedi na rais mstaafu Kabila inahuzunikisha Wakongomani, ni vita kati ya wale FCC CACH, na vita hiyo haitasaidia Wakongomani. Katika habari nyingine, wakimbizi wa Burundi nchini Tanzania wametoa wito kwa Umoja wa Mataifa kuwatafutia hifadhi katika nchi zingine baada ya serikali ya Tanzania kuwataka waondoke nchini humo kufikia mwaka ujao. Hizo ni baadhi tu ya ripoti utakazozisikia katika matangazo haya ya nusu saa kutoka hapa Washington. Kumbuka pia unaweza kufuatilia matangazo yetu kupitia tovuti www VOA swahili com, na kabla ya kusikia yaliojiri kutoka kwa waandishi wetu tupate habari za dunia zikisomwa na Patrick Nduimana. Serikali ya Ethiopia leo imekiri kuwa timu ya Umoja Mataifa ambayo ilikuwa inajielekeza kwenye jimbo lenye mzozo la Tigray ilishambuliwa kwa risasi baada ya kuvuka kinyume cha sheria vituo viwili vya ukaguzi. Timu hiyo ya usalama ya Umoja Mataifa ilikuwa inatafuta njia ya kufika kwenye kambi ya wakimbizi wa Eritrea ya Shimelba wakati ilishambuliwa hapo Jumapili. Msemaji wa jopo kazi la serikali ya Ethiopia kwa ajili ya Tigray, Redwan Hussein, amewaambia waandishi wa habari kwamba timu hiyo ya umoja mataifa ilipita kinyume cha sheria kwenye vituo vya ukaguzi kwa kusafiri na gari eneo lisiloruhusiwa. Vita vya Tigrei vimepelekea watu elfu hamsini kukimbilia nchi jirani ya Sudan na vimezusha wasiwasi kuhusu usalama wa wakimbizi wa Eritrea elfu tisini na sita walioko katika makambi kwenye mpaka wa Ethiopia. Jeshi la serikali ya Ethiopia linapambana na wapiganaji wa chama cha TPLF tangu tarehe nne Novemba katika jimbo la Tigrei, na maelfu ya watu wanahofiwa kuuawa katika mapigano hayo. Hayo yakiarifiwa Marekani naamini wanajeshi wa Eritrea walivuka mpaka na kuingia nchini Ethiopia, licha ya mataifa hayo mawili kukanusha madai hayo, wakati serikali ya waziri mkuu Abi Ahmed inaendelea kupambana na waasi katika jimbo la kaskazini la Tigrei. Shirika la habari la Reuters ambalo limeandika taarifa hiyo limenukuu chanzo cha serikali ya Marekani na wanadiplomasia watano katika kanda hiyo. Ushahidi kwamba Eritrea inahusika katika mzozo wa Tigrei ni pamoja na picha za satelite, mawasiliano yaliyonaswa na ripoti kutoka jimbo la Tigrei, walithibitisha wanadiplomasia hao watano. Mwanadiplomasia mwandamizi kutoka nchi nyingine naye amekubaliana na na taarifa hiyo, akisema maelfu ya wanajeshi wa Eritrea wanaarifiwa kuhusika katika mapambano ya Tigrei. Rais mteule wa Marekani Joe Biden amemteua jenerali mstaafu wa jeshi la nchi Lloyd Austin kuwa waziri wa ulinzi na iwapo atapitishwa na baraza la Seneti atakuwa Marekani mweusi wa kwanza kuchukua wadhifa huo. Austin alizaliwa mwaka wa elfu moja mia tisa hamsini na tatu katika jimbo la Alabama na kukulia katika jimbo jirani la Georgia. Alihitimu masomo yake katika chuo kikuu cha jeshi cha West Point mwaka wa elfu moja mia tisa sabini na tano, na akapanda vyeo katika kipindi cha miongo minne ya kazi yake. Austin alistaafu mwaka wa elfu mbili kumi na sita. Alishiriki katika operesheni za jeshi la Marekani nchini Iraq, Afghanistan, kanda ya mashariki ya kati na Asia kusini wa Laiberia wanapiga kura ya maamuzi leo inayonuia aidha kufupisha muda wa muhula wa rais na wabunge au kuuacha ulivyo kwa sasa, swala ambalo limeibua mjadala mkubwa, huku wakosoaji wa rais aliye madarakani George Weah wakihisi kwamba huenda akatumia nafasi hiyo kujiongeza muhula mwingine. Wapiga kura pia wanawachagua wajumbe wa baraza la wawakilishi katika taifa hilo la Afrika Magharibi. BMJ Muridhi anaarifu zaidi. Kura hiyo ya maamuzi ambayo inatajwa na wachambuzi kama kigezo cha umaarufu wa rais wa sasa wa nchi hiyo George Weah itabaini iwapo yeye, wabunge na maseneta watapunguziwa muhula wao wa kuhudumu. Hata hivyo, suala lililoibua utata mkubwa ni hisia za baadhi ya walaiberia kwamba iwapo itapita, basi Rais Weah huenda akasema kwamba katiba mpya haimuzuii kugombea muhula mwingine na hivyo basi kuwania muhula wa tatu na kusalia madarakani kwa muda mrefu zaidi. Weah, nyota wa zamani wa soka, amewaambia wafuasi wake kwamba kuwa na rais mmoja kwa muda mrefu si jambo la busara, na angependa maraisi na wabunge kuhudumu kwa kipindi cha miaka mitano badala ya sita, na maseneta kuhudumu kwa miaka saba badala ya tisa lakini kura ya kupunguza muda wa uongozi katika eneo hilo ni jambo nadra, kwa sababu marais wengi wamezifanyia marekebisho katiba zao ili kuwawezesha kusalia madarakani pamoja pia na kuwachagua wabunge. Hii leo wapiga kura wataamua iwapo sheria ya uraia pacha iliyopigwa marufuku mwaka wa 1973 itarejeshwa kama njia ya kuwavutia maelfu ya waliberia wanaoishi nchi za nje. Hii unaendelea kusikiliza, ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Waziri Mkuu wa Uingereza Boris Johnson leo amesema huenda kuna wakati utafikia Uingereza isitishe kabisa mazungumzo na Umoja wa Ulaya ya kuiondoa nchi yake kutoka kwenye mkataba wa Brexit. Johnson ametoa tamko hilo siku moja baada ya kuahidi kukutana na mwenyekiti wa Kamisheni ya Umoja wa Ulaya ili kuondoa vikwazo vya kupatikana mkataba Wiki tatu kabla ya kukamilika muda wa Uingereza kuondoka kwenye mkataba wa Brexit, Johnson anatarajiwa kukutana na kiongozi wa Kamisheni ya Umoja wa Ulaya, Ursula von der Leyen, siku zijazo baada ya mazungumzo ya awali kushindwa kumaliza tofauti kati ya Uingereza na Umoja wa Ulaya. Kila upande ulitoa wito kwa mwingine kufikia mkataba kabla ya muda kumalizika, lakini hakuna hatua iliyopigwa. Leo Uingereza imesema kwa mara nyingine kwamba kuna mipaka ambayo haiwezi kuvukwa kwenye mazungumzo hayo, na Ufaransa pia ilichukua msimamo mkali miongoni mwa nchi wanachama wa Umoja wa Ulaya, wakati chanzo cha serikali ya Uingereza kimeliambia shirika la habari la Reuters kwamba hawatafikia mahali ambapo mazungumzo yatakwama kabisa. Waziri wa Ufaransa anayehusika na masuala ya Umoja wa Ulaya Clement Bon, amesema Paris itapinga mkataba wowote ambao hutojali maslahi ya wavuvi wake tangu Uingereza kuondoka kwenye umoja wa Ulaya pande mbili zilikwama kwenye mambo matatu nyeti na kuleta wasiwasi miongoni mwa wafanyabiashara wengi kwamba endapo pande hizo zitashindwa kufikia makubaliano hali hiyo itasababisha hasara ya dola trilioni moja kwa mwaka kwenye biashara kati ya Uingereza na umoja wa Ulaya Margaret Kinnan bibi mwenye umri wa miaka tisini kutoka Island Kaskazini leo amekuwa mtu wa kwanza duniani kupewa chanjo dhidi ya virusi vya korona ya kampuni ya Pfizer wakati Uingereza imeanza kutoa chanjo kwa raia wake. Keenan amepewa chanjo hiyo ya kampuni ya Pfizer BioNTech asubuhi majira ya Uingereza, wiki moja kabla ya kutimiza miaka 91. Uingereza imekuwa nchi ya kwanza ya magharibi kupatishia chanjo raia wake na imepongezwa kwa kuchukua hatua hiyo ya kutokomeza virusi vya korona. Nahisi ni bahati kubwa kuwa mtu wa kwanza kupewa chanjo dhidi ya COVID-19, amesema Kinan. Uingereza ni moja ya nchi za magharibi iliyotaabika kutokana na janga la COVID-19. Taifa hilo limeripoti vifo elfu sitini na moja kutokana na korona. Hatua hiyo ya Uingereza kuanza kutoa chanjo dhidi ya COVID-19 imepokelewa kwa hisia tofauti na wakazi wa Ubeljiji na Ufaransa. Mjini Brussels, kuna baadhi ambao wamesema watasubiri kupewa chanjo hiyo hadi wahakikishe iko salama. Na mjini Paris ambako idadi kubwa ya watu wameonyesha kutokuwa na imani na chanjo dhidi ya korona, baadhi wamesema wako tayari kupewa chanjo hiyo, wengine waonekana kuisusia. Mgomo ulioitishwa na maelfu ya wakulima wa India leo umekwamisha usafiri wa reli na barabara na kufunga baadhi ya masoko makubwa ya kilimo. Wakulima hao wanaiomba serikali kufuta sheria mpya ambayo zitaifanya sekta ya kilimo kuwa huru. Mgomo huu ambao unaungwa mkono na vyama 15 vya upinzani umeonyesha nguvu za wakulima kabla ya mazungumzo ya Jumatano kati yao na serikali. Kitovu cha mgomo huo ni mji mkuu New Deli, ambapo maelfu ya wakulima wenye hasira kutoka majimbo ya kaskazini ya Punjab na Haryana wamepiga kambi kwenye barabara kuu tano zinazoelekea kwenye mji mkuu kwa karibu wiki tatu na wamesema wataendelea kukaa hapo hadi madai yao yapatiwe ufumbuzi. Marekani imewawekea vikwazo vya kiuchumi na marufuku ya kusafiri maafisa kumi na wanne wa China kwa madai ya kuhusika moja kwa moja kwenye harakati za kufutilia mbali kuchaguliwa kwa wabunge wa upinzani katika jimbo la Hong Kong. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya China, Hua Chunying, leo amewambia mkutano wa waandishi wa habari kwamba Beijing itachukua hatua za kulipiza kisasi dhidi ya hatua za Marekani ili kulinda uhuru, usalama na haki zake za maendeleo. Ameitaka Marekani kufuta uamuzi wa wake huo. Baadaye leo China imemuitisha balozi mdogo wa Marekani mjini Beijing ili kupinga vikwazo hivyo vya marekani kwa maafisa wa China. Hatua hiyo inaonekana kama sehemu ya juhudi za rais anayeondoka madarakani Donald Trump kuimarisha msimamo wake mkali dhidi ya China wakati wa utawala wake na pia kusababisha hali ngumu kwa rais mteule Joe Biden kabla ya kuchukua rasmi hatamu za uongozi hapo tarehe ishirini Januari kwenye msimamo mkali dhidi ya Beijing, wakati pande mbili katika baraza la wawakilishi la Marekani zimekuwa na msimamo mkali dhidi ya China. Unaendelea kusikiliza matangazo haya yakikujia moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Nchini DRC unaweza kuyapata kupitia redio Sango Malamu, redio Ituri na redio Racom, kati ya stesheni zingine. Na habari ambayo tumeipa uzito wa juu ni kutoka huko DRC. Umoja wa Afrika pamoja na jumuiya ya kimataifa zinatoa wito wa kuwepo kwa utulivu na mashauriano katika taifa hilo ambako mvutano kati ya muungano wa Rais Felix Shisekedi cash na ule wa rais wa zamani Joseph Kabila FCC unazidi kuwa mbaya. Hii leo wabunge wamepigana kwa mara nyingine, wakati wanachama wa muungano wa FCC wakiwazuia wabunge wa kashi kuingia katika vikao vya bunge. Wakati huo huo Rais Shisekedi amemtaka waziri mkuu Ilunga Lungamba kuwasilisha ombi lake la kujiuzulu. Ostel Malivika akiwa mjini Goma, Kivu Kaskazini, anayoripoti Kamili. Polisi wako nje, wengine wanachunga lakini wanaangalia tu. Wakombata wanafanya vyote, wanafanya kila kitu wao wenyewe lakini... siku chache baada ya hotuba ya rais Felix Tshisekedi kuhutubia wananchi kupitia televisheni ya taifa RTNC hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kuvunja makubaliano yake na FCC yake Joseph Kabila, rais wa zamani, hali ya wasi wasiwasi na mapigano bungeni yaendelea katika bunge mjini Kinshasa. Hadi tukienda hewani, ofisi ya spika wa bunge Janini Mabunda imeshambuliwa na wafuasi wa UDPS na kuvunja dirisha pamoja na milango yake. Dakika chache zilizopita, nimezungumza kwa njia ya simu naye Kizerbo Kasereka Watevwa, mbunge wa Beni, akiwa ndani ya bunge mjini Kinjasa. Ndio hapo kama vile umeaisia, ninakuwa kwenye fujo mingi, ni ofisi ya bi Janini, uh, mabunda imeshambuliwa na hata ya sekretari katibu mkuu nayo imeshambuliwa Alikuwa atafikiri kama uh, Janine Mabuda, Bi Janine Mabuda ameweza kumficha katibu ndani ya ofisi yake ili asiweze kuijita, hivyo vikao hivi wakompata, wanabomoa milango na kusema uh, lazima bunge, chumba ya bunge iweze kufunguliwa na ndio maana tuko hapa, tukali hapa. Hivi mambo si mazuri kabisa, mambo yaendelea kuwa vibaya hapa. Wamefungua chumb wamefungua chumba cha bunge hivi watu sasa, so wanaingia ndani ya chumba kikuu cha bunge nyakati za mchana. Wabunge wanaomuunga mkono Joseph Kabila, yaani muungano wa FCC, waliwazuia wabunge wa upande wa Chisekedi kufanya kikao bungeni <tipa> swala linaloleta wasiwasi kwa jumuiya ya kimataifa na umoja wa Afrika. Laura Mugiraneza ni mchambuzi wa siasa za jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, akiwa Goma. Ni kweli kama sisi wakongomani tumekwisha kuogopa, sababu ile ambayo tuliwazia imefika. Sasa mzozo kati ya rais Kisekedi na rais mustafa Kabila inahuzunikisha wakongomani. Ni vita kati ya wale FCC CACH, na vita hiyo haitasaidia wakongomani. Mashirika ya kiraia kwa upande wao wakiomba mabadiliko Plasidi Nzilamba, hii government ambayo inakuwa leo, hatuoni kitu, miaka miwili imekwisha, ni kwenda kurudi, mauaji ni vifo, ni kuharibu, ni kila siku vurugu kati yao ni kusema kuwa ni government ambayo haiwezi kufalia wakongomani kitu. Ndio sababu FCC ikiomba mawaziri wa upande wa Felix Chisekedi wanaokuwa katika serikali kuu na mikoa kujiuzulu. Ezekia Simuhaya ni kutoka PPRD FCC raisi hana tena hame, ametangaza ya kwamba yeye hatatumika tena na FCC. Ni kusema anapenda tumike mwenyewe, katiba inampatia njia ya pili, ni kwamba aache basi government kwa mikono ya FCC mwenyewe ambaye anakuwa na wingi wa wabunge. Malivika, Sauti Amerika, Goma. Msikilizaji wapo ndo kwanza unajiunga nasi, unaendelea kusikiliza matangazo ya VOA kutoka hapa idara ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC, ukiwa nami BMJ Murithi na mwenzangu Patrick Nduimana nchini Kenya. Tunasikika kupitia Radio Citizen na Kaya FM kule Mombasa, kati ya stesheni zingine. Pendekezo la serikali ya Kenya la kuongeza karo kwa vyuo vikuu vya umma kwa asilimia 20 linaendelea kushutumiwa vikali na wanafunzi wa vyuo hivyo, wazazi na washikadau wengine. Wizara ya fedha ya Kenya inaunga mkono pendekezo hilo na kusema kwamba itahakikisha vyuo vikuu vya umma vitaendelea kunawiri badala ya kufungwa kwa sababu ya madeni. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, anatuarifu zaidi. Pendekezo hilo lililoidhinishwa na wakuu wa vyuo vikuu vya umma na kuungwa mkono na serikali kupitia wizara ya fedha, likitekelezwa, karo ya vyuo vikuu vya umma itaongezwa mara tatu kutoka shilingi elfu kumi na sita hadi shilingi elfu arobaini na nane kila mwaka. Kuna hofu kwa wazazi na wanafunzi kwa uidhinishwaji wake na serikali utawafungia nje wanafunzi wanaotoka katika familia na jamii zisizojiweza kufikia masomo ya juu hasa katika vyuo vikuu vya Kenya. Serikali ya Kenya huwalipia wanafunzi wa vyuo vikuu vya umma takriban shilingi elfu 70 huku wazazi kutakiwa kufadhili masomo hayo kwa shilingi elfu 16 kila mwaka. Wakuu wa vyuo vikuu nchini Kenya wanaeleza kuwa pendekezo hilo ni la kunusuru taasisi hizo za masomo ya juu kuepuka mkwamo na matatizo yaliyozidi ya kifedha. Tayari bodi ya mikopo ya elimu ya juu HELB imetangaza kupunguza kiasi cha mikopo yake kutoka shilingi elfu 45 hadi 37 kwa sababu ya upungufu wa fedha. Katibu wa kudumu wa wizara ya fedha Julius Muia, akiwa mbele ya kamati ya elimu ya bunge, ameeleza kuwa huu ni mkakati muhimu wa kuhakikisha vyuo vikuu vya umma vya Kenya havifungwi kutokana na matatizo yaliyozidi ya fedha na kwamba utawezesha utoaji wa huduma kunawiri. Hata hivyo, Bwana Muia anapendekeza kuwa kuongezwa kima hicho hadi shilingi 48 kutangazia mfumo ambapo serikali kupitia bodi ya mikopo itawawezesha wanafunzi wanaotoka katika familia zisizojiweza kupata nyongeza ya mikopo. Viongozi wa wanafunzi wa chuo kikuu cha Nairobi wanaeleza kuwa hali hii haikubaliki kamwe. Mmekanyaga pahali pabaya, mmekanyaga live wire. Hamuwezi kuwa mnatuletea mambo ingine, alafu huku nyuma mnakuja kutuambia tuongeze school fees. Naye katibu mratibu wa wizara ya elimu nchini Kenya, Zak Kinuthia, akizungumza Jumanne kupitia runinga ya KTN News, ameeleza kuwa hilo si pendekezo lililoidhinishwa na wizara ya elimu, na hivyo basi haipo haja ya kulinung'unikia sisi. Kama serikali wizara ya elimu, sio sisi tulitoka na huo mfumo, na sio sisi tulitoka na mapendekezo ya kuongeza. Mapendekezo haya yalipendekezwa na kongamano la wasimamizi wa vyuo vikuu, wakaenda bunge kuongea na committee of education kusema sisi nataka kuongeza pesa ili tupate pesa ya kuendeleza masomo. So wanangoja wapewe ruhusa na Bunge. Sisi kama wizara hatuyajui yale. Bwana Kinudhi anaeleza kuwa si jambo zuri kuongeza karo ya vyuo vikuu mara tatu katika mazingira haya ambapo virusi vya korona vimeathiri maisha ya Wakenya wengi. Hakuna jambo kama hilo nimeona, hakuna jambo kama hilo waziri ameona, hamna jambo kama hilo katibu mkuu katika University Education Department, ameona msukumo wa kutathmini karo ya vyuo vikuu nchini Kenya. unajiri wakati ambapo vyuo hivyo vinakabiliwa na kasi ya kuwapo idadi ya chini ya wanafunzi wanaojidhamini kujiunga na masomo ya juu katika vyuo vikuu na taasisi nyingine za masomo nchini Kenya. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Unaendelea kusikiliza matangazo haya yakikujia moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Nchini Burundi, wakimbizi wa nchi hiyo wanaoishi katika kambi za wakimbizi nchini Tanzania wameiomba jumuiya ya kimataifa iwatafutie hifadhi katika nchi zingine badala ya kuwarejesha katika nchi hiyo ya Burundi kama ilivyohimizwa na serikali ya Tanzania. Ripoti kamili naye Jean Marie Vianney Icho, Burundi, kutoka mjini Kigali, Rwanda. Katika mahojiano na waandishi wa habari kuhusu mstakabali wa wakimbizi wa Burundi wanaoishi katika makambi mbalimbali mbali ya wakimbizi nchini Tanzania, mkurugenzi wa idara ya wakimbizi katika wizara ya mambo ya ndani nchini Tanzania, Sudi Mwakibasi, aliwasihi wakimbizi wote wa Burundi wajiandaye kuondoka ndani ya ardhi ya Tanzania na akurejea katika nchi yao ya asili ya Burundi kabla ya mwisho wa mwaka ujao wa elfu mbili na ishirini na moja. Hatua hiyo ya serikali ya Tanzania imezusha wasiwasi mkubwa miongoni mwa wakimbizi wa Burundi waliopewa hifadhi katika makambi ya wa wakimbizi nchini Tanzania. Bila kukawia, wawakilishi wa wakimbizi hao wa Burundi wameiandikia serikali ya Tanzania na kutuma nakala ya barua hiyo kwa kamishina mkuu wa shirika la wakimbizi duniani UNHCR, Filippo Grandi, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres, pamoja na kwa mkurugenzi mtendaji wa shirika la kimataifa la kutetea haki za kibinadamu Human Rights Watch Kenneth Roth, katibu katika barua hiyo wakimbizi hao wa Burundi wameitaka jumuiya ya kimataifa iwasaidie kuwaombea hifadhi katika nchi nyingine badala ya kuwarejesha nchini Burundi. Huyu hapa ni mmoja miongoni mwa wawakilishi wa wakimbizi hao wa Burundi nchini Tanzania ambaye ameomba jina lake lisitambuliki na sauti yake irekebishwe ajili ya usalama wake, akifahamisha kwa nini waliandika barua hiyo. Sisi kama wakimbizi wa Burundi wanaopatikana katika makambi ya wakimbizi nchini Tanzania tumeamua kuandika barua hiyo ili kulalamikia usalama wetu ulindwe kikamilifu baada ya nchi ya Tanzania kutupokonya haki ya ukimbizi na kutulazimisha kurejea nchini Burundi. Tunaomba shirika la Umoja wa Mataifa UN na tawi lake la kuwahudumia wakimbizi duniani UNHCR watutafutie nchi nyingine inayoweza kutupokea. Serikali ya Tanzania bado haijatoa taarifa yoyote kuhusu barua hiyo iliyoandikwa na wawakilishi wa wakimbizi wa Burundi nchini Tanzania, lakini mara kwa mara viongozi wa Tanzania wamekuwa wakitetea uamuzi wa huo wa kuwahimiza wakimbizi wa Burundi warejee makwao kwa sababu hali ya amani na usalama imeimarika katika nchi yao ya Burundi. Hayo yanajiri wakati ripoti ya hivi karibuni ya shirika la kutetea haki za kibinadamu la Human Rights Watch ilifichua batokea miezi kadhaa, wakimbizi wa Burundi wanaopatikana katika makambi mbalimbali mbali nchini Tanzania wamekuwa wakitendewa maovu na ukatili wa kila aina ili kuwalazimisha warejee kwao nchini Burundi kimabavu. Amarn Burundi, Sauti ya Amerika, Kigali. Leo katika dunia ya wanawake tunaelekea huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, katika mji wa Butembo, jimbo la Kivu Kaskazini, mashariki mwa nchi ambako mama Viki Rizi Kananga ni mwanamke pekee katika eneo hilo ambaye anafanya kazi ya biashara ya teksi kwa kutumia usafiri wa pikipiki, ikiwa ni katika juhudi zake za kujikimu kimaisha, na kubainisha kuwa hakuna kazi ambayo ni mahususi kwa wanaume peke yao. Mwandishi wetu Auster Malivika alikutana na mama huyo mwenye watoto watatu akiwa katika shughuli zake za kawaida za kutoa huduma na kuongea naye kuhusu changamoto na no mafanikio ambayo anayaona katika kazi zake hizo. Kitu ambayo lilituma nikuwe mwendesha pikipiki niliona mkazi amuna mwanamke au mwanaume, na, na ndio maana nilipenda niende barabara juu nifae taksi akiwa amejiaminia katika kazi yake ya kufanya kazi ya taksi ya pikipiki mjini Butembo, mama Viki Riziki Kananga asema kwa nini ameamua kuwa mwendeshaji pikipiki hasa kufanya taksi ndio. <tikin> Niko vipeke, niko fiera antukana kazi yangu, hata mtu anitusi hata aseme nini, niko fiere, ju niko na vyeemi, niko na objektif yenye minapenda ni atente, lengo lako minapenda ni atente nunue pikipiki piki yangu mwenyewe, nisomeshe watoto kama kawaida, ninunua hata parsele, niwajenge, tusaidiane hata na bwanangu mwana, na mwana juu sama anaweza kosa na mimi naleta, minaleta kiakimwanwela. ni abiria wa Viki akiwa na safari, kila mara humpigia simu mama huyu ili aje amchukue na kumpeleka sehemu anapokwenda, kwani mimi naona iko na mtu, ni mtu mwenye iko na avenir ya, ya bien ogope, anaweza kuangusha. Hapana siogopi. Niko naona natembeza bien, niko nasikia tu ni yejumie eh, nilitoka Goma, minasikia katuyenjo anatembezaka mbutembo na ni furaha kwangu paske tuliko mara kwanza naye presque mwaveni moye marafiki wa viki wanaofanya nao taksi wote wakiwa ni wanaume, wasema mama huyu Riziki Kananga ni mama suja katika kazi yake na anajiaminia akisema. Kakule lusenge la mbere anayekuwa pamoja naye katika parking moja mjini Butembo, huyu anazoa kushindia hata na sieva garso vrema juu kazi anafaka. Tunaonake iko na shuhudi kabisa donge, tunaonaka juu mwile karibu ju anafaka anafaa nafaka za mbalimbali, hata mangorozipa anafika mongamba anafika nakana beba shargema vitu mingi tunaonaka hata hivyo, nimekutana na dada zake Emeka Nanga pamoja naye Janini Kananga wakitoa ushuhuda dhidi ya mama huyu. Yeye kama iko mota, mi siweziweza kumotari kwa mtu una kazi ya lakini, si nyinyi, ni wadada kwanini amechagua hii kazi, nyinyi hamtaki kumsaidia bo? Yeye aliona iko muhimu aweze kurudia kuplasi ya babake kwa niseme hivi. Juu babake iko shofer Telmak amechoka fo aendeleshe. Bo wenyewe tunajivunia kutoka kwake, kwa sababu anatafutisha maisha yeye mwenyewe, sio kusema maisha iko na nani. Niseme katika Kifaransa aina formule, mahali atakapopata kidogo itakamsaidia katika maisha, ndipo pale ataweza kushimama, akitumika kazi. Mama huyo akisema yuko tayari kuwafundisha wanawake wengine kutembeza pikipiki piki na kufanya kazi za taksi. Mi naweza sema mi na ankuraje, venye viko na ile nia ya kujifunza kutembeza wala kutumika, vakuye tu tutumike, na kama kuko kuforme mwenye hajue akuye, tutumike ndamufundishe Kwani maisha haina mwenyeji, na kama mi naenda vile mtaksi, unaangaliaka mbele na nyuma, hakuna mgarson mparsel. Mzazi hawezi choka naniko pale, ama mama angu wala baba angu hawezi beba mzigo kukicha wala mgongo, naniko pale napasha, mina minapasha msaidia, ni donki mi nakamata plase ya wale wagarson, wanapasha mubebea wala kumutumikia. Mimi ni hoser malivika wa Sauti ya Amerika, wanawake izaji naona muda unatupa kisogo hapa studio. Basi, kabla ya kutamatisha matangazo haya, nimpishe mwenzangu Patrick Ndwima na kusomeeni muktasari wa habari. Serikali ya Ethiopia leo imekiri kuwa timu ya Umoja Mataifa ambayo ilikuwa inajielekeza kwenye jimbo lenye mzozo la Tigrei ilishambuliwa kwa risasi baada ya kuvuka kinyume cha sheria vituo viwili vya ukaguzi. Rais mteule wa Marekani Joe Biden amemteua jenerali mstaafu wa jeshi la nchi Lloyd Austin kuwa waziri wa ulinzi, na iwapo atapitishwa na baraza la Seneti, atakuwa Marekani mweusi wa kwanza kuchukua uwadhifa huo. Waliberia wanapiga kura ya maamuzi leo inayonuia aidha kufupisha muda wa muhula wa rais na wabunge au kuuacha ulivyo kwa sasa, suala ambalo limeibua mjadala mkubwa huku wakosoaji wa rais aliye madarakani George Weah wakihisi kwamba huenda akatumia nafasi hiyo kujiongeza muhula mwingine. Waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson leo amesema huenda kuna wakati utafikia Uingereza isitishe kabisa mazungumzo na Umoja wa Ulaya ya kuiondoa nchi yake kutoka kwenye mkataba wa Brexit. Na hadi hapo ndo tunafika mwisho wa matangazo yetu jioni ya leo, kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya kwa njia moja au nyingine, msimamizi amekuwa ni Abdu Shakur Abud, mwelekezi amekuwa ni Aida Isa, mimi ni BMJ Muridhi, nimeshirikiana mwenzangu Patrick Ndwimana, kwa pamoja tunawatakieni usiku mwema kutoka hapa Washington.