Kucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Ni saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki inayokaribisha jina langu ni Sunday Shomari na mimi hapa jina langu Harrison Kamau. Tukukaribisha katika matangazo yetu ya nusu saa leo, ikiwa ni Jumatano Disemba 9 mwaka wa 2020. Karibuni katika matangazo ya Kumekucha Afrika. Asubuhi ya leo, wabunge katika bunge la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamefungua ofisi ya muda itakayohusika na shughuli za kuitisha vikao vya bunge hadi atakapochaguliwa spika mpya. Katika habari nyingine, ni kwamba wimbi la wamarekani weusi wanaoendelea kuingia barani Afrika linaendelea kuongezeka huku Rwanda ikiripoti mia moja ambao wamekwisha omba idhini ya kuishi nchini humo. Ni miongoni tu mambo mengi utakayosikia katika matangazo ya Kumekucha Afrika hii leo kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwanza kabisa, tupate habari muhimu za dunia zikisoma kwako na Harrison Kamau. Chanjo ya kwanza dhidi ya virusi vya COVID-19 kwa umma imetolewa jana Jumanne kwa Magret Kenan mwenye umri wa miaka 90 nchini Uingereza, ikiwa hatua ya kwanza ya kuangamiza janga hilo ulimwenguni, ambalo tayari limeua zaidi ya watu milioni moja na nusu. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP, Kenan ambaye ni karani mstaafu kutoka kaskazini mwa Ireland, alikuwa mtu wa kwanza kupokea chanjo hiyo kwenye chuo kikuu cha hospital baada ya kuidhinishwa na serikali ya Uingereza wiki iliyopita. Mtu wa pili kupokea chanjo hiyo alikuwa William Shakespeare kutoka mji wa Warwickshire mwenye umri wa miaka 81. Uingereza sasa imekuwa nchi ya kwanza ulimwenguni kutoa chanjo kwa umma na wataalam wa afya nchini humo, hata hivyo, wameonya kuwa zoezi hilo litachukua muda mrefu na kwa hivyo kuna umuhimu wa kuendelea kuzingatia kanuni zilizoko za kujiepusha na maambukizi. Chanjo hii imetengenezwa na kampuni hapa ya hapa Marekani ya Pfizer kwa ushirikiano na ile ya Ujerumani ya BioNTech. Wakati mataifa mengine ya jumuiya ya Ulaya yakitarajiwa kuidhinisha katika siku au wiki zijazo, Umoja wa Mataifa jana Jumanne umerudia tena wito kwa serikali ya Ethiopia ya kuruhusu misaada ya kibinadamu kufikishwa kwenye eneo la Tigri lenye mzozo kaskazini mwa nchi. Inaaminika kuwa maelfu ya watu kwenye jimbo hilo wanahitaji msaada wa dharura baada ya kuwa kwenye kasi ya kwa zaidi ya mwezi mmoja sasa. Imekuwa muda wa wiki moja tangu serikali ya Ethiopia kutangaza kuwa ingeruhusu misaada ya kibinadamu kwenye jimbo hilo, lakini katibu mkuu wa umoja wa mataifa Antonio Guterres ameendelea kuhimiza waziri mkuu Abiy Ahmed pamoja na serikali yake kutimiza ahadi yao bila mafanikio. Shirika la kushughulikia wakimbizi la umoja huo, UNHCR, limesema kuwa matatizo ya kibinadamu yanaendelea kuongezeka jimboni humo kadri mapigano yanavyoendelea. Shirika hilo limeongeza kusema kuwa walioko kwenye hatari zaidi ni watu waliotoroshwa makwao pamoja na wakimbizi takriban elfu tisini na sita walioko kwenye makambi karibu na eneo la mapigano. Msemaji wa UNHCR Baba Balok amesema kuwa amepokea habari za kusikitisha kuwa huenda wakimbizi wengi wametoroka kutoka kambini na kwamba wametapakaa kila mahali. Na Moroko inajiandaa na mpango kabambe wa chanjo ya covid-19 ikilenga kuchanja asilimia 80 ya watu wazima katika operesheni inayoanza mwezi huu ikianza na chanjo kutoka China ambayo bado haijaikamilika kwenye majaribio yake ya mwisho ya kuthibitisha kuwa ni salama na yenye ufanisi. Sande Shomari anaisoma ripoti kamili. Sindano za kwanza za chanjo zinaweza kuanza kutolewa ndani ya siku chache, afisa wa wizara ya afya ya Moroko aliyeambia AP. Huku akikabiliwa na wasiwasi wa umma juu ya usalama na ufanisi wa chanjo hiyo, wataalam wa matibabu na maafisa wa afya wamejitokeza kwenye runinga katika wiki za karibuni kujaribu kuwahimiza wananchi kupata chanjo hiyo ya covid-19. Wakati Uingereza ilianza mpango wake wa chanjo siku ya Jumanne na chanjo ya Pfizer BioNTech, na Marekani na jumuiya ya Ulaya wanakimbilia kuidhinisha mfululizo wa chanjo zinazotolewa na nchi za magharibi. Serikali zingine zinatafuta kutumia chanjo kutoka China na Russia. Shirika la Afya Ulimwenguni lilisema chanjo mpya zinapaswa kupimwa kwanza kwa maelfu ya watu ili kuthibitisha kuwa zinafanya kazi na hazisababishi athari mbaya kabla ya kutolewa kwa kiasi kikubwa. Lakini shirika hilo la afya la Umoja wa Mataifa pia limesema ni juu ya nchi binafsi kuamua ikiwa kuna hitaji la haraka la ndani la kutumia chanjo hata bila taarifa kama hizo. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Jeshi la Marekani limesema kuwa ripoti iliyotolewa hivi karibuni inaegemea upande mmoja, kuwa majeraha dhidi ya raia yaliyosababishwa na vikosi vyake pamoja na vile vya washirika wake nchini Afghanistan vimevunja rekodi kwa wingi. Ripoti hiyo iliyotolewa Jumatatu na mradi wa Cost of War katika chuo kikuu cha Brown inasema kuwa ongezeko hilo huenda ni kutokana na uamuzi wa utawala wa Trump mwaka wa 2017 wa kulegeza sheria za mashambulizi ya anga dhidi ya kundi la Taliban. Ripoti hiyo inasema kuwa idadi ya raia wa kawaida waliouawa kwenye mashambulizi tangu wakati huo imeongezeka kwa asilimia 330. Msemaji wa jeshi la Marekani Kanali Sonny Leggett amesema kuwa ripoti hiyo haijaangazia majeraha yaliyosababishwa na Taliban pamoja na Islamic State nchini humo. Kwenye barua pepe aliyotuma kwa VOA, pia Leget amesema kuwa ripoti hiyo haijazungumzia kuhusu mashambulizi ya bomu kwenye gari yanayofanywa na Taliban pamoja na utumizi wa vilipuzi vya kujitengenezea. Kundi hilo linasemekana pia kufanya mauaji yaliyopangwa kwa nia ya kuzua hofu miongoni mwa wakazi kote nchini Afghanistan uhusiano kati ya saudi arabia na iraq unaonekana kuanza kurejea polepole baada ya kuondolewa madarakani kwa kiongozi wa muda mrefu wa iraq saddam hussein mwaka wa 2003 mwezi uliopita mpaka wa arar kati ya mataifa hayo mawili umefunguliwa baada ya kufungwa kwa miaka 30 tangu iraq iliposhambuliwa kuwait ikionekana kuwa hatua kubwa zaidi kufikia sasa kuelekea kurejesha hali ya kawaida Wachambuzi wa masuala ya kisiasa kwenye eneo la Mashariki ya Kati wanasema kuwa kurejeshwa kwa uhusiano huo ni mradi uliochukua miaka kadhaa. Wameongeza kusema kuwa licha ya Saudi Arabia kuwa na wasiwasi wa serikali ya kishia inayoongoza Iraq, wameanza kuwa na umuhimu wa kushirikiana ili kusonga mbele kieneo. Inasemekana kuwa huenda Saudi Arabia inakumbatia Iraq kama njia moja tu ya kudhibiti ushawishi wa Iran huko Iraq, ikisemekana kuhitaji Saudia ili kupata ajira ya vijana wake walioadhiriwa na miaka mingi ya mapigano. Bruce Ridel kutoka taasisi ya Brookings inayojihusisha na maswala ya Mashariki ya Kati hapa Washington DC amesema kuwa utawala mpya wa Marekani unatarajiwa kushauriana na Iran kuhusu programu yake ya nyuklia, swala ambalo limepelekea Saudi Arabia kuimarisha uhusiano wake na majirani na wimbi la Wamarekani weusi wa wanaoingia barani Afrika wakisema wanarejea kule walikotoka naendelea kuongezeka, ambapo huko nchini Rwanda Wamarekani weusi wa wapatao mia moja wamekushaomba serikali ya nchi hiyo idhini ya kuishi nchini humo. Mwandishi wetu wa Kigali, Silvanus Karimera, anayo ripoti zaidi. Kwa namna ya kipekee, jumla wa Marekani hao weusi wamefika kwenye wizara ya mambo ya nchi za nje, ambapo wameiomba serikali ya nchi hiyo kuwapokea na kuishi kama raia wa Rwanda. Wengi wamesema kwamba wanarejea Afrika kutokana na sababu kadhaa. Huyu ni Bi Imacus Okof akitaja sababu mojawapo iliyomfanya yeye kuihama Marekani. Kwa mara ya kwanza nilihama Marekani mwaka 1990 na sababu ya kuikimbia nchi hiyo ni kutokana na ubaguzi wa rangi na kunyima fursa za kazi. Lakini jambo la kusikitisha, huko kote nilikozunguka, iwe Amerika Kusini, Karibia na mahali pengine, sikuweza kuifikiria Afrika. Lakini hatimaye nilipozungumza na mtu mmoja akanieleza faida za kuwepo Afrika, na nilipofika Afrika nilishangazwa na niliyoyaona. Najua wengi wenu mnapenda kwenda Marekani, lakini napenda kuwaambia kuwa mnapokwenda huko, mkirudi Hamuwaelezi wenzenu matatizo muliyoyakuta kule. Wamarekani hawo weusi tayari wamekutana na wizara ya mashauri ya kigeni ya Rwanda, na nia yao ni kuishi Rwanda. Marsha Favis ni mmoja wao pia. Can't really understand or, or relate to what we went. Watu hapa hawawezi kuelewa matatizo tuliyokutana nayo kule. Najua nchi hii imepitia katika matatizo mengi pia lakini napenda niseme tu kwamba hata weusi walioko nchi za wenyewe pia wanahitaji ushauri na nasaha. Hapa ni mahali pa faraja um, zaidi. Lakini wamesema kwamba waliamua kufunga mizigo na kurudi Afrika kama ishara ya kurejea katika ardhi ya mababu zao. Wengi wameiomba serikali ya Rwanda kuwapa nafasi ya kuishi na kuwekeza mitaji na mali zao nchini Rwanda kwa sababu wanajisikia salama wakiwa Rwanda. Waziri mdogo katika wizara ya mashauri ya kigeni Profesa Nshuti Manase anasema wakati maombi yao yakifikiriwa wao wanapaswa kufuata sheria za nchi hiyo. Nadhani swala lao ni la kufikiriwa, natambua wana ndugu zao wengine wanaohitaji kurejea Afrika, na kama unavyojua kwa nchi kama Ghana yenyewe tayari imekwisha wapokea wengi kupitia mpango wa nchi hiyo wa coming back to Africa. Hawa ni watu wenye mitaji mikubwa na maarifa mengi ambavyo sisi huko Afrika tunavihitaji lakini kubwa zaidi sisi kama Waafrika wenzao tunawapenda zaidi. Wizara ya Mashauri ya Kigeni inasema watu wapatao mia moja ndio wametuma maombi ya kutaka kuishi Rwanda, lakini ishirini kati yao wao tayari wamekwisha tuma maombi ya kuomba uraia wa Rwanda. Silvanos Kalemera, Sauti ya Amerika, Kigali. unaendelea kusikiliza kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika harrison kamau anaendelea na habari zaidi za dunia unaendelea kusikiliza kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa washington dc umoja wa mataifa umesema kuwa mataifa mengi huenda yakachelewa kuwasilisha ripoti kuhusu udhibiti wa hali ya hewa mwaka huu kama inavyohitajika kuambatana mkataba wa Paris kutokana na janga la korona linaloendelea. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres wiki hii amehimiza umuhimu wa kulinda hali ya hewa, akisema wanadamu wako kwenye hatari ya kuangamiza mazingira. Kwenye mkataba wa Paris uliotiwa saini mwaka 2015 mataifa alikubaliana kudumisha viwango vya joto chini ya nyuzi 2 Celsius, wakati shirika la Umoja wa Mataifa la UNDP likisaidia mataifa 115 kati ya 197 yaliyotia saini mkataba huo kuhakikisha kuwa hali ya hewa inadhibitiwa, mengi yakiwa mataifa maskini. Mataifa hayo yanachangia karibu robo moja ya gesi inayotokana na greenhouse ulimwenguni yakiwemo Mexico na Nigeria. UNDP hata hivyo limesema kuwa huenda janga la covid-19 likawa kizingiti cha mataifa mengi kuwasilisha ripoti zao kwa wakati. Kufikia sasa ni mataifa manane pekee yaliyoko chini ya programu ya UNDP ambayo amewasilisha ripoti zao yakiwemo ya Rwanda na Mongolia. Na ripoti kutoka makao makuu ya kifalme ya Moroko zinasema kuwa Mfalme Mohamed wa tano ametoa amri ya kutolewa bila malipo kwa chanjo dhidi ya virusi vya COVID kwa wakazi wote wa taifa hilo. Mwezi uliopita waziri mkuu Sadin nae alisema kwamba shirika, aliambia shirika la habari la Reuters kwamba Moroko tayari imeagiza chanjo za aina ya Sinopharm kutoka China itakaanza kutolewa katika muda wa wiki kadhaa baada ya duru ya tatu ya majaribio kumalizika. Hata hivyo, Jumanne kiongozi ameongeza kusema kwamba wameitisha chanjo zaidi kutoka kwa kampuni ya AstraZeneca huku mazungumzo yakiendelea na makampuni mengine ya kutengeneza chanjo. Kufikia jana Jumanne, Moroko yenye idadi ya watu milioni 36 ilikuwa imethibitisha zaidi ya visa elfu 384 vya maambukizi ya virusi vya korona na vifo takriban elfu 6. na vijana wanaopanga kuandamana kwa awamu ya pili ya maandamano ambayo ya yalisimamishwa mwezi Oktoba uliopita wameonywa kubadili mawazo yao huko nchini Nigeria, kwa sababu wanaweza kushtakiwa kwa kula njama dhidi ya nchi yao. Mwandishi wetu wa Lagos Collins atohembe anayo ripoti kamili. Vijana waliposimamisha maandamano ya amani baada ya kupigwa risasi na jeshi mwezi Oktoba, waliahidi kurudi mitaani ikiwa serikali itashindwa kutekeleza ahadi ya kushughulikia madai yao. Samuel Adebisi ambaye aliongoza waandamanaji kwenda bunge la jimbo la Oshan walipoanza awamu wa pili ya maandamano, kueleza kutofurahishwa kwao na serikali ya shirikisho kutotimiza yale ambayo yamekubaliana, na kuongeza kuwa wataendelea azma yao kuishinikiza serikali mpaka itimize ahadi yake. We did not tell them that we call off the protest. We only suspend it because hoodlums hijack it and we don't want them to see us like the hoodlums. Afisa mmoja wa polisi katika makao makuu ya polisi mjini Abuja alieleza kwamba maandamano hayataruhusiwa katika jimbo lolote nchini humo. Uh, no uh, mwanaharakati wa haki za binadamu na mwanasheria Li Borososhoma anasema wananchi wana haki ya kuandamana dhidi ya hali mbaya ya mambo nchini. Hiyo maandamano awamu ya pili ilianzwa na maandamano ya wanaume na wanawake wazee ambao walitoka mitaani mjini Lagos kuomba haki zao ziheshimiwe na ambapo pia kulikuwa maandamano katika miji ya Oshogbo na Abuja. Hajulikani kama serikali itatuma jeshi kuwazuia waandamanaji endapo pata kaidi onyo la serikali kuwaamuru kutoandamana kama walivyopanga kutoka Lagos. Jina langu ni Collins Atohegwi, kwa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya America, Washington. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya America, moja kwa moja kutoka Washington DC Afisa wa juu wa kupambana na ugaidi wa Marekani ameelezea wasiwasi wake juu ya kuzorota kwa hali nchini Msumbiji, ambapo kundi linaloshirikiana na Islamic State limeteka eneo kaskazini mashariki mwa taifa hilo. Lakini balozi Nathan Sales anasema suluhisho la kijeshi siyo jibu. Mwandishi wetu Anita Powell anaripoti kutoka Johannesburg, naye Sande Shomari anasoma ripoti yake kamili. Kwa miaka mitatu, eneo la kaskazini mwa Msumbiji limekuwa ni kitovu cha shughuli na kikundi cha wanamgambo wa Kiislamu wenye msimamo mkali. Mashambulizi yao amesababisha kupoteza makazi kwa zaidi ya watu laki nne na vifo vya zaidi ya wengine elfu mbili katika mkoa wa Cabo Delgado. Lakini kama afisa mkuu wa Marekani wa kukabiliana na ugaidi inavyosema, mzozo huu una athari si kona moja tu ya kijiji cha taifa moja la kusini mwa Afrika. Mzozo huo umeenea hivi karibuni katika nchi jirani ya Tanzania na kuongeza uwezo wa kuingiza kanda hiyo kwenye kutokuwa na uthabiti na kulipa nguvu kundi lililo na uhusiano na Islamic State. Balozi Nathan Sales, mratibu wa Marekani wa kukabiliana na ugaidi hivi karibuni alitembelea Msumbiji na Afrika Kusini kuona jinsi Marekani inavyoweza kusaidia katika hatua za kuzuia, kuharibu na kushinda harakati inayoongezeka kwa hali ngumu kiasi hiki. Alisema suluhisho la kijeshi halitoshi. Alizungumza na waandishi wa habari siku ya Jumanne kwa njia ya simu kutoka Washington. In Mbali na changamoto za kiusalama zinazosababishwa na watendaji wa ISIS huku, pia tuna matokeo ambayo tunaomba yasije kutokea kwa mtazamo wa kibinadamu. Unajua, maelfu ya raia wa Msumbiji wanaokimbia vurugu, na kwa hivyo sehemu ya majibu inapaswa kujumuisha kukidhi hitaji hilo la kibinadamu. Tunapaswa kudhibiti hali ya usalama ili watu wajisikie raha na salama kurudi nyumbani mwao na kurudi kwenye maisha yao ya kawaida. Alex Vines, mkurugenzi wa mpango wa Afrika huko Chatham House. Anasema kuna sababu kadhaa ambazo ulimwengu unatilia maanani kona hii ndogo ya Afrika. Moja, Cabo Delgado ina maana kubwa na amana ya mafuta na gesi ambayo haijaguswa inakadiriwa kuwa na thamani ya dola bilioni sitini. Kukosekana kwa, kwa utulivu kumezuia eneo hilo kuendelezwa na, na. Anaongeza kwamba kundi la wapiganaji linazidi kuwa na ujasiri likisaidiwa na kutofaulu kwa serikali ya Msumbiji so local. Kwa hivyo so kuna malalamiko ya ndani na kufadhaishwa kweli kwamba serikali people ya Msumbiji and na chama cha serikali hiyo hamisaidii kamwe. Kwa hivyo vijana walionyimwa haki wamekatishwa so, tamaa Nadhani pia adhari za kimbunga hicho mwaka jana kule mbali kaskazini, kwa hiyo kimbunga Kenneth na majibu duni ya kibinadamu pia yalisababisha watu kuwa na huruma kwa uasi huo. Kwa hivyo nini mpango wa Marekani juu ya hayo? Sales hakuwa wazi. Marekani ndiyo nguvu pekee inayojaribu kuingilia kati. Wiki hii Papa Francis alitoa dola laki moja na ishirini na moja elfu kusaidia waathiriwa wa, wa mashambulizi ya wa wanamgambo huko Cabo Delgado. Fedha hizo zitatumika kujenga vituo vya afya kwa wale waliokimbia makazi yao. na Vines alibaini mamluki na kikundi cha Wagner walifika Msumbiji mwishoni mwa mwaka 2019, ili kusaidia vikosi vya usalama vya nchi hiyo. Maafisa wakuu wa jeshi la Marekani wameunga mkono wa wachambuzi ambao wanaamini kuwa kikundi cha Wagner kina mahusiano ya karibu na Kremlin, shtaka ambalo maafisa wa Russia wamekanusha. Msumbiji pia imekuwa akifanya mazungumzo na Uingereza na nchi jirani ya Afrika Kusini kwa msaada katika kupambana na uwasi unaoongezeka. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika sasa nikuletea jukwaa la vijana. Kila tarehe tisa ya mwezi Desemba, mataifa kote ulimwenguni waadhimisha siku ya mapambano dhidi ya ufisadi. Kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa, na katika makala ya jukwaa la vijana hii leo tunaangazia mchango wa vijana barani Afrika katika vita dhidi ya ufisadi. Alex Kaemba pamoja na Tina kutoka nchini Kenya ni vijana wanaharakati wanaotumia mitandao ya kijamii na maandamano katika kuangazia masuala ya ufisadi nchini humo. Mwandishi wetu Salma Muhamed amekutana na vijana hao na kuandaa taarifa ifuatayo. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea Jukwaa la vijana. Kama kijana kama mpiga picha, kwanza vitu vingi vinavyofanyika katika nchi yetu vinatuumiza sisi moja kwa moja. Alex Haemba ni kijana mwanaharakati wa masuala ya kijamii anayetumia sanaa ya ushairi kupitisha jumbe mbalimbali, huku pia akitumia fani anayoipenda ya kupiga picha kwa kutumia kamera yake. Alex ana wafuasi wanamfuatilia sana katika mitandao ya kijamii na yeye hutumia fursa hiyo kuchapisha picha na jumbe zenye hisia kali kama njia ya kuwasilisha hoja mbalimbali mbali. Kwanza, mtandao ni chombo kimoja chenye nguvu sana. Ukiweka kitu kwa mtandao na utagu huru ataona, kwa hivyo kama ulikuwa na ujumbe unataka kumfikishia utafika, anaweza kosa kujibu, lakini utafika na kama ilikuwa kitu ya kumuuma, kama ilikuwa kitu cha ukweli, ataona atasikia. So nikipata idea niene ni idea mzuri, nafanya naweka like kwenye mtandao. Impact yake inaweza kosa kukua kubwa, lakini yule mtu mmoja mwenye aliona, kuna mtu anaweza ona picha yako aseme hii, huu ujumbe umenigusa, ama kama atabadilika, atajaribu angalau akue afadhali. Na kuna mwingine ataona, atashare na mtu mwingine, ambia, ah, umeona picha yeka, eh, u jamaa aliweka eh. Hu mwingine pia ameona aonyeshe mwingine, hivyo hiyo picha iende, ikienda ikienda ikienda ikienda, anapata mwishowe ule ujumbe unafikia. Kutana naye mwanadada Tina Habuya aliyejizolea umaarufu eneo hili la Mombasa kutokana na ukakamavu wake wa kuandaa na kushiriki maandamano mara kwa mara kupinga ufisadi na dhulma mbalimbali za kijamii. Anasema alipata msukumo mkubwa kutoka kwa wanaharakati wa ngazi za kimataifa aliyokuwa akiwafuatilia. Kuna vijana tunaona wanafanya vitu vingi katika nchi tofauti tofauti ya hii dunia. Sasa vijana ambao wanapatikana Marekani huko, kuna waliokuweko wakiwa South Africa, Afrika hivi, kuna vijana ambao walikuwa wanajitokeza, na nilikuwa nawafuatilia wanaharakati wa kimataifa alafu huku kwetu kuna ile mtu anajitenga tu, ataki kufanya. Sasa sisi kama hatutaki kufanya, nani atakaifanya? Sasa ni hiyo changamoto yenye mimi mwenyewe kwanza huwa najipa. Tina anakumbuka moja kati ya maandamano aliyowahi kushiriki miezi michache iliyopita, ambayo anaamini yalileta mabadiliko baada ya sauti yao kusikika. kuna taswira ya kwamba watu wanapenda kuandamana kuleta vurugu tu la ni kwamba mtu yoandamana ili sauti isikike kwa wingi, kwamba ni jamii imejitokeza. Sasa enough it's enough. Kuna maandamano moja ambayo inaweza sema ilikuwa ni best kivyangu mimi, maanake ni maandamano yenye tulifanya, ilikuwa inaangazia kuhusiana na utetezi ama kuadvocate kuhusiana na hili swala la SGR, maanake kulikuwa na uchumi ulioharibika, ilikuwa ina, watu wamekuwa affected kazi yakuna vijana wanarudi kufanya uhalifu. Lakini hile sasa, ambayo naweza sema ilikuwa best zaidi, maanake sauti ilifika mpaka ikatolewa directive kwamba wasimamishe kutumia usafiri wa SGR kupeleka hizo cargo. Leo tunapoangazia nafasi ya vijana katika vita dhidi ya ufisadi, nilitaka vilevile kujua changamoto wanazopitia kama wanaharakati vijana. Alex anasema changamoto kubwa imekuwa ni kupokea vitisho kila anapochapisha taarifa zinazowakera baadhi ya watu. Kulingana na Tina ni kuwa changamoto kuu ni baadhi ya vurugu zinazotokea wakati wa maandamano, ambapo mara nyingi vurugu hizo husababisha watu kujeruhiwa au maafa wakati mwingine. Kwanza, changamoto kubwa sana niko nayo hususan hapa Mombasa kwetu, kuna watu hawapendi ukweli, kuna viongozi hawapendi ukweli. Utasema ukweli, watu watakuona mbaya. Utasema ukweli, vichuzi waitwa vichuzi, watatumwa wakusumbue. Lakini mi kwangu mi wainitishii, manake nasema kama nafanya kitu ambacho kinastahili siwezi achakufanya sababu ya vitu ndogondogo kama hizo Nusema ile siku samaki mkubwa ataanza kufata samaki mdogo, kuna shida. Papa kwa mfano akikula omena atakula wangapi ndio ashibi? Hawezi kula omena habari mzima? Basi na omena wakishikana, anaweza amua wamleo papa, wammalize. Kwangu mimi challenge imekuwa ni nyingi, lakini nita highlight moja. Kwanza kuwa kijana, kijana wa kike, kuwa mstari wa mbele, unaongoza maandamano, unapiga makelele, ile mtu kukuangalia angalia, ah, mwanamke huyu, kiukweli inaogopesha, maanake it's either uweza shikwa ukalale ndani ama uweza kugongwa labda kuenda na gari kama vile kuna magari ya pitapito za gongo na gari unapokuwa wakimbia, ama uweza pigwa na lile rungu la yule polisi, manake si mmoja, si wawili, manake nao wako kazini, we pia uko kazini. Ulimwengu unapoadhimisha siku ya mapambano dhidi ya ufisadi, takwimu kutoka taasisi ya kiuchumi ya World Economic Forum inaonyesha kuwa takriban dola trilioni moja hupotea kila mwaka kupitia njia za ufisadi. Ufisadi umetajwa kulemaza shughuli nyingi za kimaendeleo, hasa katika mataifa yanayoendelea, na vijana wanahimizwa kujitolea zaidi katika vita hivi bila uoga. Salma Mohamed, makala ya jukwaa la vijana, VOA Mombasa. Unasikiliza Kumekucha Afrika kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, muda mfupi ujao. Kabla ya kutamatisha Kumekucha Afrika, huu hapa muhtasari wa habari. Chanjo ya kwanza dhidi ya virusi vya COVID-19 kwa umma imetolewa jana Jumanne kwa Margaret Keenan mwenye umri wa miaka 90 nchini Uingereza, ikiwa hatua ya kwanza ya kuangamiza janga hilo ulimwenguni. Umoja wa Mataifa jana Jumanne umerudia tena wito kwa serikali ya Ethiopia kuruhusu misaada ya kibinadamu kufikishwa kwenye eneo la Tigri lenye mzozo kaskazini mwa taifa. Moroko inajiandaa na mpango wa kutoa chanjo ya COVID-19 ikilenga kuchanja asilimia 80 ya watu wazima katika operesheni inayoanza mwezi huu. Jeshi la Marekani limesema kuwa ripoti iliyotolewa hivi karibuni inaegemea upande mmoja kuwa majeraha dhidi ya raia yaliyosababishwa na vikosi vyake pamoja na vile vya washirika wake nchini Afghanistan vimevunja rekodi. Uhusiano kati ya Saudi Arabia na Iraq unaonekana kuanza kurejea polepole baada ya kuondolewa madarakani kwa kiongozi wa muda mrefu wa Iraq, Saddam Hussein, mwaka 2003 Umoja wa Mataifa umesema kuwa mataifa mengi huenda yakachelewa kuwasilisha ripoti kuhusu udhibiti wa hali ya hewa mwaka huu kama inavyohitajika kuambatana na mkataba wa Paris kutokana na janga la korona linaloendelea ulimwenguni. Amuye Hamza alikuwa msimamizi wa matangazo haya. Mwelekezi ni Diodon Chubahiro. Hewan ni mashirikiano na mwenzangu Harison Kamau. Jina langu ni Sandey Shomari ni kutokea. Siku njema, kutoka jikuu la Marekani, Washington DC.