kumekucha afrika hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc ni saa 11 alfajiri kwa saa za afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za afrika mashariki inayokaribisha jina langu ni sandei shomari na mimi hapa ni harizon kamau tukukaribisha katika matangazo haya ya nusu saa leo ikiwa ni alhamisi disemba 10 mwaka wa 2020 karibuni na katika matangazo ya Kumekucha Afrika asubuhi hii, mabalozi kutoka mataifa sita walioko nchini DRC wametangaza kuunga mkono mchakato wa mabadiliko katika jamhuri ya, ya nchi hiyo iwapo lengo lake ni kuhakikisha vita dhidi ya ufisadi. Na katika habari nyingine, baada ya miaka minne ya sera ya Rais Donald Trump ya Marekani kwanza, Wamarekani sasa wanasubiri kuona jinsi sera ya mambo ya kigeni ya Rais mteule Joe Biden itakavyokuwa ni miongoni tu mwa mengi utakayosikia katika matangazo haya ya kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Harison Kamau anaanza kusomea habari muhimu za dunia. Kamishina mkuu wa Umoja wa Mataifa kwenye maswala ya haki za binadam, Michel Bachelet ametoa wito kwa hatua kuchukuliwa kwa haraka wakati dunia inapoadhimisha siku ya kimataifa ya haki za binadamu leo Alhamisi, ikizingatiwa hali iliyoko kutokana na janga la korona linaloendelea kushuhudiwa ulimwenguni. Akihutubia wanahabari mjini Geneva jana Jumatano, Bachelet amesema kuwa janga la korona limetuacha kwenye hatari tukiwa dhaifu. Kulingana na takwimu za chuo kikuu cha John Hopkins, watu milioni moja na nusu wamekufa kote ulimwenguni huku wengine milioni 68 wakiorodheshwa kuambukizwa tangu kutokea kwa janga la COVID-19 mwishoni mwa mwaka jana. Bashelet amesema kuwa kuna matumaini kutokana na chanjo zilizoanza kutolewa ingawa huenda zisiondoe madhara ya kijamii na kiuchumi kutokana na janga hilo. Ameongeza kusema kuwa chanjo dhidi ya umaskini, njaa na ukosefu wa usawa, miongoni mwa matatizo mengine ulimwenguni ni kuheshimu haki za binadamu. Amesema kuwa hali ya taharuki imeongezeka katika baadhi ya mataifa huku baadhi ya viongozi wakitumia visingizio vya janga la korona kukandamiza uhuru wa watu kuandamana kwa ajili ya haki zao. Jumuiya ya Umoja wa Ulaya ilikusudia kukamilisha suala la Uingereza la kuondoka kwenye umoja huo maarufu Brexit muda mrefu uliopita. Hata hivyo, hilo halijafanyika na viongozi kutoka mataifa 27 ya EU wanapokutana leo Alhamisi, itabidi watathmini tena kuhusu aina ya ushirikiano kati yao na Uingereza kwenye maswala ya kibiashara na usalama katika siku za mbele, baada ya karibu miaka mitano tangu Uingereza ilipoamua kuondoka kwenye EU kumekuwa na mikutano mingi kuelekea hatua hiyo, lakini sasa London na Brussels wanaonekana kuwa na nia ya dhati ya kukubaliana kuhusu ushuru pamoja na kupunguza vizingiti vya kibiashara kati ya EU na Uingereza baada ya taifa hilo kuondoka. Ni lazima hilo lifanyike kabla ya mwaka huu kumalizika, ukiwa muda wa mwisho uliowekwa kwa Uingereza kuondoka kwenye EU. Iwapo hilo litafanyika, basi Uingereza huenda ikapoteza pakubwa kwa kuwa EU ndiye mshirika wake mkubwa wa kibiashara, ingawa pia mataifa kama vile Ireland, Ufaransa, Ujerumani, Uholanzi na Ubelgiji yataathiriwa pia. Na takriban miaka miwili baada ya ajali mbili za ndege aina ya Boeing 737, kuua mamia ya watu, hatimaye ndege hizo zimerudi tena angani na kubeba abiria jana Jumatano, ikiwa mara ya kwanza tangu ajali ya Machi mwaka wa 2019 ya shirika la ndege la Ethiopia nambari iliyoua abiria wote 157. Sande Shomari anaisoma taarifa kamili. Mnamo mwezi Agosti 2018, na ndege ya abiria aina ya Boeing 737 Max iliyotumiwa na shirika la ndege la Lion Air safari nambari 610 ilianguka nchini Indonesia na kuwa watu wapatao 189. Ndege iliyoruka Jumaatano inayoendeshwa na shirika la ndege la Gol la Brazil ilibeba abiria kati ya miji ya nchi hiyo ya Sao Paulo na Porto Alegre, kulingana na taarifa za safari za ndege kutoka Flight Radar 24. Nchi hiyo iliamua kuanza tena safari za ndege hiyo ambayo ilizuiwa kusafiri ulimwenguni mnao mwaka 2019, muda mfupi baada ya utawala wa usafiri wa anga wa Marekani kuipatia ndege hiyo ruhusa. Shirika la ndege la Marekani inatarajiwa kuanza safari za ndege kwa kutumia Boing 737 max baadaye mwezi huu shirika la habari la Reuters liliripoti. Unaendelea kusikiliza kumekucha Afrika idaki, Swahili, ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Katibu msaidizi wa Umoja wa Mataifa kwenye maswala ya kisiasa na amani ya Sudan na Sudan Kusini, Rosemary DiCarlo amesema kuwa Sudan imefikia duru muhimu kuelekea demokrasia na kwamba inahitaji usaidizi wa jamii ya kimataifa, ili kukabiliana na changamoto zilizopo. Karel ameyasema hayo mapema wiki hii wakati akihutubia baraza la usalama la Umoja wa Mataifa mjini New York kwa njia ya mtandao. Amesema kuwa licha ya nia ya dhati ya Sudan ya kuelekea kwenye utawala wa kidemokrasia kuna changamoto nyingi zinazoikabili. Disemba kumi na tisa itakuwa miaka miwili tangu maandamano ya kitaifa yaliyomwondoa madarakani kiongozi wa muda mrefu Omar Arbashir yalipoanza. Tangu kuondolewa kwake madarakani Aprili mwaka uliopita taifa hilo limekuwa chini ya baraza maalum la mpito linalojumuisha wanajeshi na raia, lakini bado kuna changamoto za kiuchumi na kisiasa zinazoshuhudiwa na zinazohitaji ushirikiano wa kijamii na wa kimataifa, kulingana na Dekarol. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema jana Jumatano kwamba suala la upelekaji wa misaada ya kibinadam kwenye eneo lililotatizika kaskazini mwa Ethiopia la Tigray ni kimbaombele chake, wakati akihutubia wanahabari kwa njia ya mtandao, na mwenyekiti wa AU Musa Faki Mahamat amesema kuwa anaendelea kuhimiza upelekwaji wa misaada ya kibinadamu, kurejeshwa kwa utawala wa kisheria haki za kibinadamu, kuelekea suluhisho la kudumu la amani. Na akijibu maswali kutoka kwa wanahabari, Guteres amesema kuwa amemweleza Waziri Mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed, ambaye pia amekubali kuhusu umuhimu wa hatua hizo kuchukuliwa. Mapigano yalizuka kwenye jimbo la Tigri mwanzoni mwa Novemba kati ya wanajeshi wa serikali na vikosi vya Tigray People's Liberation Front yani TPLF, ambako mamia ya watu wanaaminika kufa, huku zaidi ya watu milioni moja wakitoroka makwao na takriban 1045 miongoni mwao wakiomba hifadhi kwenye nchi jirani ya Sudan. Mahamat kwa upande wake amesema kuwa EU imeteua wajumbe watatu kusaidia katika kusuluhisha mzozo huo. <tune> na uh, habari chukua uzito wa juu alfajiri hii ni huko jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Mabalozi kutoka mataifa sita mbalimbali walioko nchini DRC wametangaza kuunga mkono mchakato wa mabadiliko katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo iwapo lengo lake ni kuhakikisha vita dhidi ya ufisadi, haki za binadamu, pamoja na demokrasia na ujenzi wa amani zinaheshimika. Mwandishi wetu Hoseli Malivika anayo ripoti zaidi kutoka Goma. Siku chache baada ya rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi kutoa hotuba kali kwa taifa la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kuvunja makubaliano yake na upande wa rais wa zamani Joseph Kabila, mabalozi kutoka mataifa sita ikiwemo Marekani, Kanada, Korea Kusini, Japani, Uswisi na Uingereza wathibitisha kujitolea kwa kusaidia mchakato wa mabadiliko unaolenga kuhakikisha mabadiliko ambayo watu wa Kongo wanahitaji haswa kuimarisha a udemokrasia kuheshimishwa kwa haki za binadamu na vita zidi ya rushwa, pamoja na maswala ya amani na usalama kote Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mabalozi hao wamesema hayo kama washiriki wa karibu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Nimezungumza naye Kambere Kalumbi Ferdina akiwa mtu wa karibu wa rais wa zamani Joseph Kabila katika muungano wa vyama vya FCC. Eh, sasa itakuwa je, leo tuanje mvurugu wa vyama vya kupigania mamlaka bila kupi, ya raia nawaza, lazima mwito huyu, kila mtu ambaye anawaza kama yeye ni mu, ni mudemokrasia yeye lazima afate wito huyu. Ni wito wa, wa salama nawaza, na lazima tupite njia hiyo pande unamuunga mkono vile vile Felix Tshisekedi nao ukipongeza msimamo wa mabalozi hao. Kasereka Watevwa Kizerbo ni mbunge wa Beni akiwa bungeni mjini Kinshasa. Msimamo huo tunauona vizuri na tunaukaribisha kwa sababu ni mabadiliko ambayo tunayataka na tunayatarajia ndani ya nchi yetu ya Kongo. Kama wanataka hiyo, tunawakaribisha na tunasema wasonge mbele, kwa sababu ni haja ya raia, amani, maendeleo na mambo mengine, kwa sababu raia tumeteseka sana, hii kwa ajili ya uwepo bora wa wanai wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mabalozi hao wakitoa mwito kwa wananchi wa Kongo, tunatoa mwito kwa pande zote kufanya kazi kwa uaminifu, kushiriki kwa amani katika mchakato wa kisiasa, kuepuka hatua yoyote ambayo inaweza kusababisha vurugu au ukosefu wa usalama kote Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mashirika ya wanawake ikiomba mataifa mengine kusaidia Kongo. Josephine Maria Mkono ni kutoka shirika la kutetea haki za wanawake KAFED, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa kweli kufuatana na hali ya nji, kufatana na magumu na namna tunaona wa, wa, akina mama wakikumbwa na magumu kweli, tuna kuunga mkono mafikiri haya ya wapresidenti wa amerika fransa ambao wanapenda wasaidie kongo etikama tunamaliza tunaacha mambo yaya ya mambo ya vita ya ukorofi ya vurugu msimamo huo umejiri kufuatia hali ya kisiasa kuyumba jamhuri ya kidemokrasia ya kongo baada ya hotuba ya rais jumapili iliyopita oser malivika sauti amerika goma za dunia. Madaktari nchini Kenya Jumatano wameelezea kughadhabishwa na kifo cha mmoja wao mwenye umri wa miaka 28 kutokana na virusi vya COVID-19 wakisema kuwa ni mfano wa karibuni kabisa wa hatari wanazopitia wakati wa kihudumu kwenye hospitali za serikali kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, Daktari Stephen Mogusu inasemekana alipewa kandarasi ya kuhudumia wagonjwa wa korona kwenye hospitali moja mjini Machakos, ambako ameaga bila kupewa mshahara wake wa muda wa miezi mitano. Mogusu ni daktari wa kumi na nne kufa kutokana na virusi vya korona tangu janga hilo lilipoingia Kenya mwezi Machi, kulingana na ripoti ya muungano wa madaktari na wauza dawa ambao tayari wameitisha maandamano ya kitaifa tangu Jumatatu wiki hii. Hata hivyo wamesitisha hatua wa hiyo kwa wiki mbili, ili kutoa nafasi ya mashauriano kati yao na serikali. Kufikia sasa, hakuna taarifa zozote kutoka kwenye wizara ya afya licha ya baadhi ya wanafunzi kutoka vyuo vya udaktari pamoja ma na madaktari kukusanyika nje ya ofisi za wizara hiyo jijini Nairobi jana Jumatano wakitaka majibu. Wizara ya mafuta ya Iraq imesema kuwa vinu viwili vya mafuta kwenye mji mdogo kaskazini mwa Iraq vimechomwa moto kupitia vilipuzi vinavyodaiwa kurushwa na magaidi jana Jumatano. Hata hivyo wizara hiyo haijatoa taarifa zaidi kuhusu kundi lililohusika kwenye tukio hilo kwenye vinu vya Kabaz vilivyoko takriban kilomita 20 kusini magharibi mwa mji wa Kirkuk. Vyanzo kutoka kwa kampuni ya mafuta inayomilikiwa na serikali ya NOK na ambayo havikutaka kutambulishwa, imesema kuwa timu za wataalam zimedhibiti hali na kwamba uzalishaji wa mafuta haujaadhiriwa. Wizara husika imeongeza kusema kuwa vinu vya eneo hilo kwa ujumla huzalisha mapipa elfu 25 ya mafuta kila siku, lakini viwili vilivyoshambuliwa huzalisha mapipa 2000 pekee kwa siku. Ripoti zinaongeza kusema kuwa vilipuzi viliteguliwa kwa kila kinu vikiwa vimepishana kwa muda wa saa moja, kuanzia saa saba na nusu usiku kwa saa za huko. Na wakati majimbo mengi hapa Marekani yakijiandaa kwa ajili ya zoezi la kupokea chanjo dhidi ya virusi vya korona takwimu zinaonyesha kuwa ni nusu ya wakazi ambao wako tayari kupokea wakati ukifika. Utafiti ulioongozwa na shirika la habari la Reuters unaonyesha kuwa takriban robo ya Wamarekani hawana uhakika wa iwapo wanataka chanjo hiyo, wakati robo nyingine ikisema kuwa haipo tayari kamwe kuipokea. Wengi ambao hawajafanya maamuzi yao wanasema kuwa watasubiri kwanza, ili waone itakuwaje kwa wale watakaoipokea kwanza, ikiwa kampeni dhidi ya janga hilo ambalo kufikia sasa Limeua karibu wa Marekani elfu 129 Wataalam wanasema kuwa angalau asilimia sabini ya, ya Wamarekani wanahitaji kupatiwa chanjo iwapo janga hilo litaangamizwa. Mratibu wa kitaifa anayeongoza maswala kuhusiana na Covid-19 hapa Marekani, daktari Anthony Fauci anasema kuwa changamoto kubwa iliyoko kwa sasa ni kuwashawishi watu kupokea chanjo, akisema ndio njia pekee ya kurejesha hali ya kawaida ya maisha. Kufikia sasa basi makampuni ya kutengeneza dawa ya Pfizer Biontech, Moderna na taasisi ya kitaifa ya afya hapa Marekani tayari wamesema kuwa wamepata chanjo zinazoweza kutegemewa kwa zaidi ya asilimia 90 kuzuia virusi vya COVID-19. Uingereza tayari imeanza kutoa chanjo kwa wakazi wake mapema wiki hii. unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Wafuasi wa rais wa Ghana, Nana Akufo ado wamekusanyika nje ya makazi yake kusherekea kuchaguliwa kwake tena kwa, kwa muhula wa pili baada ya uchaguzi wa rais uliokuwa na upinzani mkali. Akufo ado wa chama chenye mrengo wakati kulia cha NPP amepata kura milioni 6.7 au asilimia 51.5 ya kura, wakati John Mahama wa chama chenye mrengo wakati kushoto cha National Democratic Congress NDC akipata kura milioni 6.2 sawa na asilimia 47.3. Mwenyekiti wa tume ya uchaguzi Jean Adukwei Mensa ametangaza. Sande Shomari anaisoma ripoti kamili. Matokeo ya kura ya Jumatatu yalikuja saa kadhaa baada ya polisi kusema kuwa watu watano wameuawa katika ghasia zinazohusiana na uchaguzi, wakiweka doa katika nchi inayosifiwa kwa demokrasia thabiti. Mwenyekiti wa tume ya uchaguzi ya Ghana alitangaza kuwa Rais Nana Akufo Ado ameshinda muhula wa pili baada ya uchaguzi wa rais uliokuwa na upinzani mkali, akimshinda mpinzani wake wa muda mrefu John Mahama. Mwisho wa upigaji kura, Nana Ado Dankwa Akufo Ado wa New Patriotic Front amepata kura milioni sita 173, 143, ikiwa ni asilimia 51.5 ya kura halali zilizopigwa. Waangalizi waliona upigaji kura ukiwa huru na wa haki kwa ujumla, lakini hali ya kisiasa ilizorota Jumanne wakati Mahama alimshutumu mpinzani wake kwa kuonyesha hati ambazo hazina demokrasia. Siku ya Jumanne, Mahama alimshutumu Akufo-Addo kwa kutumia jeshi kwa nia ya kushawishi matokeo, madai ambayo serikali ilisema huwezi kutumia jeshi kujaribu kubadili baadhi ya matokeo katika maeneo bunge ambayo tumeshinda. Tutapinga so majaribio yoyote ya kupindua mapenzi not huru not ya watu wa Ghana. Ghana imekuwa na mabadiliko saba ya madaraka kwa njia ya amani tangu kurudi kwa demokrasia zaidi ya miaka 30 iliyopita, kwani malalamiko ya baada ya uchaguzi yamekuwa yakishughulikiwa kupitia mahakama, jambo la nadra katika eneo hilo lenye changamoto Mwangalizi mkuu wa Jumuiya ya Ulaya Javier Nat aliuambia mkutano wa waandishi wa habari Jumatano kwamba Waghana walipiga kura kwa uhuru licha ya janga la Korona. Idadi iliyojitokeza ilikuwa kubwa siku ya Jumatatu, na watu wapatao milioni 13,434,574 walipiga kura, ikiwa ni asilimia 79 ya wapiga kura waliojiandikisha. Akufo Addo na Mahama siku ya Ijumaa walikuwa wametia saini mkataba wa amani wa ishara, wakati Umoja wa Mataifa 15 wa nchi za ECOWAS ulihimiza vyama vyote vya kisiasa na uongozi wao kuheshimu. Ghana imerekodi ukuaji wa hali ya juu wakati wa kipindi cha kwanza cha Kofoado madarakani, wakati alifanya kazi kubadilisha uchumi unaotegemea sana uuzaji nje wa kakao na hivi karibuni mafuta na dhahabu. Lakini wakati Ghana imepiga hatua kubwa, wengi bado wanaishi katika umaskini uliokithiri na upatikanaji mdogo wa maji safi au umeme, wakiwa wameathiriwa sana na janga la ukuaji. Katika taifa la watu milioni 30 wanatarajiwa kushuka mwaka huu hadi chini kabisa katika miongo mitatu hadi asilimia 0.9 kulingana na shirika la fedha la kimataifa, ikiwa ni kupungua kwa kasi kutoka ukuaji wa asilimia 6.5 mnamo mwaka 2019 na baada ya miaka minne ya sera Rais Donald Trump ya Marekani kwanza ambayo imepelekea kupunguzwa kwa idadi ya wanajeshi wa Marekani waliokuwa wakihudumu katika nchi za nje na kuzitaka nchi wanachama wa NATO kulipa ada zaidi kugharamia ulinzi wao wa Marekani, sasa wanasubiri kuona jinsi sera ya mambo ya kigeni ya Rais mteule Joe Biden itakavyokuwa. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Karlo Bab ametayarisha ripoti inayosoma hapa na BMJ Muridhi. Rais mteule Joe Biden anasema ataondokana na kauli mbiu ya Amerika Kwanza, ambayo imekuwa nguzo muhimu katika utawala wa rais wa sasa, Donald Trump. Amerika imerudi, tunarejea tena kwenye mchezo, siyo Amerika uh, iliyojitenga Anaongeza kwamba Marekani itashirikiana na washirika wake wa jadi kama vile NATO. Todd Harrison ni mchambuzi kutoka kituo cha utafiti wa maswala ya kimataifa cha CSIS. Utawala wa Trump umekuwa na sera ya mvutano mkali na washirika wake. Nafikiri utawala wa Biden utakuwa na sera ya ushirikiano. Trump alisema washirika wa NATO wamekuwa wakicheza shere Marekani, hususan nchi tajiri kama vile ujerumani aliagiza kupunguzwa kwa takriban wanajeshi wa marekani elfu kumi na mbili kutoka ujerumani wachambuzi wanasema biden huenda akaibadilisha sera hiyo na kuchukua mwelekeo tofauti wa mawasiliano na viongozi kama vile raisi wa russia vladimir putin na kiongozi wa korea kaskazini kim jong un hatutaki kuendelea kudanganywa Marekani imedanganywa kwa miaka 25 katika nyanja za biashara na kijeshi. Tunailinda Ujerumani, kwa hivyo tunapunguza kikosi hicho kwa sababu hawalipi ada yao. Ni jambo rahisi, hawalipi. Katika juhudi za kukabiliana na tishio la korea kaskazini, Trump alijaribu mbinu za kidiplomasia na Kim Jong Un ya kupunguza mazoezi ya pamoja ya kijeshi na Korea Kusini ili Pyongyang isitishe majaribio ya makombora ya masafa marefu. Nitakuwa rais atakayesimama na washirika na marafiki wetu, nitawahakikishia mahasimo wetu cool, kwamba siku za kushirikiana na madikteta zimekwisha. Ingawa si dhahiri kama Biden ataendelea na sera hiyo ya kukatiza mazoezi ya pamoja ya kijeshi, wataalam wanasema hatua yake ya kwanza itakuwa ni kuimarisha mahusiano kati ya Marekani na Korea Kusini baada ya mvutano wa mara kwa mara kati ya utawala wa Trump na Korea Kusini eh, kuhusu namna ya kuharamia uwepo wa wanajeshi wa Marekani kwenye peninsula ya Korea. South Korea, Korea Kusini part, inalipa gharama kubwa kwa wanajeshi wetu kuendelea kuwa katika eneo hilo, kwa hivyo ni heri tuache mabishano kuhusu ni nani analipa kiasi gani. Nafikiri hilo ni swala wanaloweza kutatua kwa haraka. Lakini inaonekana Biden na Trump wanakubaliana kuhusu haja ya kupunguza wanajeshi nchini Iraq na Afghanistan, kwani rais huyo mteule awali aliunga mkono hatua sawa na ya Rais Trump ya kuondoa vikosi vya Marekani kutoka huko. Hata hivyo hawakubaliani kuhusu vikosi vya Marekani nchini Siria. Biden anasema hatua ya Trump ya kuwaondoa wanajeshi wote katika eneo hilo ni kukiuka ahadi ya Marekani kwamba ingewasaidia washirika wake wanaoongozwa na wanamgambo wa kikurdi katika mapambano dhidi ya kundi la kigaidi la Islamic State. Wataalamu wa maswala ya sera za kigeni wanasema kwamba wakati timu ya usalama wa taifa ya Biden ikijitayarisha eh, kuanza majukumu yake, vitisho vitaendelea kuwepo kote duniani na kwamba vitabadilika mara kwa mara, huku baadhi kote duniani wakitegemea Marekani kuongoza jitihada za kukabiliana navyo. BMJ Mridhi, Sauti ya Amerika, Washington. Unasikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Muda mfupi ujao, Harrison Kamau atakusomea muktasari wa habari. Kamishona mkuu wa Umoja wa Mataifa kwenye maswala ya haki za binadamu Michel Bachelet ametoa wito kwa hatua kuchukuliwa, wakati dunia inapoadhimisha siku ya kimataifa ya haki za binadamu leo Alhamisi. Jumuiya ya Umoja wa Ulaya ilikusudia kukamilisha suala la Uingereza la kuondoka kwenye umoja huo maarufu Brexit muda mrefu uliopita. Hata hivyo, hilo halijafanyika na viongozi kutoka mataifa 27 wanachama wanakutana leo Halmisi, na itabidi watathmini tena kuhusu aina ya ushirikiano wao na Uingereza. Takriban miaka miwili baada ya ajali mbili za ndege aina ya Boeing 737 kuua mamia ya watu, hatimaye ndege hizo zimerudi tena angani. Katibu msaidizi wa Umoja wa Mataifa kwenye maswala ya kisiasa na amani ya Sudan na Sudan Kusini, Rosemary DiCarlo amesema kuwa Sudan imefikia duru muhimu kuelekea demokrasia na kwamba inahitaji usaidizi wa jamii ya kimataifa. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema jana Jumatano kwamba suala la upelekaji wa misaada ya kibinadamu wenye eneo lililotatizika kaskazini mwa Ethiopia la Tigri ni kipaumbele chake. Madaktari nchini Kenya Jumatano wameeleza kukadhabishwa na kifo cha mmoja wao mwenye umri wa miaka 28 kutokana na virusi vya COVID-19 wakisema kuwa ni mfano wa karibuni kabisa wa hatari wanazopitia wakati wakihudumia wagonjwa. Wizara ya mafuta ya Iraq imesema kuwa vinu viwili vya mafuta kwenye mji mdogo kaskazini wa Iraq vimechomwa moto kupitia vilipuzi vinavyodaiwa kurushwa na magaidi. Wakati majimbo mengi hapa Marekani yakijiandaa kwa ajili ya zoezi la kupokea chanjo dhidi ya virusi vya korona, takwimu zinaonyesha kuwa ni nusu tu ya wakazi ambao wako tayari kupokea chanjo hiyo wakati ukifika. Na hapo ndo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msimamizi wa matangazo hayo alikuwa ni Mamoyo Hamza, mwelekezi Diodon Chubahro. Hewani nimeshirikiana mwenzangu Harrison Kamau. Jina langu ni Sunday Shomari, nakutakia siku njema kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Siku kumi na sita kati ya siku ya kimataifa ya kuangamiza ukatili dhidi ya wanawake inayoadhimishwa tarehe 25 mwezi Novemba kila mwaka na siku ya haki za binadamu inayoadhimishwa siku kama ya leo tarehe 10 mwezi Disemba zimetengwa za kuhamazisha watu wote kote duniani katika juhudi za kuleta mabadiliko na kusitisha ukatili wa kijinsia. Kaimu afisa wa utawala wa shirika la hisani la Marekani USAID John Barsa amesema kwamba ukatili dhidi ya wanawake hauna mipaka wala tamaduni, na kuongeza kuwa mwanamke mmoja kati ya watatu kote duniani hupitia ukatili wa kijinsia katika kipindi fulani cha maisha yake. Ameongeza kuwa kwa bahati mbaya idadi hiyo inaongezeka kutokana na janga la korona. Washirika wa USAID wameshuhudia ongezeko la visa vya ukatili dhidi ya wanawake na wasichana wakati shughuli mbalimbali zikisitishwa kote duniani, hali ambayo imeathiri uwezo wa kupata chakula cha bei nafuu pamoja na bidhaa nyingine. Kwa muda mrefu, USAID imekuwa ikitambua umuhimu wa kuangazia jinsi mbalimbali mbali za ukatili dhidi ya wanawake ambao unawafanya kutofaulu katika maisha. Chini ya utawala wa rais Donald Trump, USAID imepanua ushirikiano wake na mashirika yasiyo ya kiserikali, makundi ya wanawake, sekta za kibinafsi na taasisi za serikali, kutekeleza programu za kuhamasisha na kuzuia madhara yanayotokana na ukatili dhidi ya wanawake, alisema kaimu naibu afisa wa utawala wa USAID Barsa. Kwa mfano, kupitia mikakati ya Marekani kuhusu wanawake na usalama, programu zinazoanzishwa na shirika hilo zimeendelea kuwalinda wanawake na wasichana dhidi ya ukatili wa kijinsia na unyanyasaji, pamoja pia na kukabiliana na juhudi za kuhujumu hatua zinazochukuliwa na shirika hilo. Tangu mwaka wa 2017 USAID, imewawezesha wanawake wapatao 70,000 kushiriki katika michakato ya kutafuta amani pamoja na kutoa huduma muhimu za kiafya kimawazo, kisheria na kiuchumi kwa zaidi ya wanawake milioni 6 ambao ni waathiriwa wa vitendo vya ukatili wa kijinsia. Hata hivyo, imekuwa ni safari ngumu, kwa sababu mara kwa mara ukatili wa kijinsia huonekana kama ni jambo la kawaida katika jamii. Hii inatokana na jamii pamoja pia na serikali kutowadhamini wanawake na watoto. Hiyo ndio sababu siku hizo 16 za kuhamasisha dhidi ya ukatili wa kijinsia ni muhimu mno katika vita hivyo na zinaangazia ukatili huo na sera zinazoufanya kuendelea kuwepo. Basa anasema kila mtu ana jukumu la kutokomeza ukatili dhidi ya wanawake na kuangazia athari zake kwa waathiriwa, familia zao na jamii, na pia kuhamasisha kila mtu kuhusu haki za binadamu kwa wote katika siku hizi 16 na kila siku. USAID inasimama kidete katika kuhifadhi na kulinda heshima ya wanawake na wasichana kote duniani. Hiyo imekuwa ni tahariri iliyoeleza sera na msimamo wa serikali ya Marekani.