Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington. Haujambo msikilizaji popote pale unapotusikiliza. Ninayekukaribisha katika matangazo haya naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi jina langu ni patrick nduimana tunakukaribisha katika matangazo ya jioni hii leo ikiwa alhamisi tarehe 1 desemba mwaka 2020 tunasikika kupitia redio zetu shirika kwenye maeneo ya afrika mashariki na maziwa makuu na kupitia masafa ya fm katika sehemu mbalimbali za dunia Katika matangazo yetu ya leo jioni hii, katika maadhimisho ya siku ya haki za binadamu duniani, watetezi wa haki za binadamu wanailaumu serikali ya DRC kuwepo na ongezeko la kesi za ukiukaji wa haki za binadamu licha ya viongozi nchini humo kutoa ahadi za kuboresha hali hiyo. Leo kunakuwa ngazi mingi za serikali zinakuwa zikikiuka haki za binadamu hasa zaidi sana wale ambao wanatumika mambo ya security, watu wanafungwa kiolela bila kusikilizwa. Na katika habari nyingine, tume ya uchaguzi na mipaka nchini Kenya IEBC, leo imepokea saini za umma ili kuanza mchakato wa kuzitathmini kabla ya kuwasilisha rasimu ya mswada wa kufanyika kura ya maamuzi kwenye mabunge ya majimbo kujadili na kupigiwa kura. Wale walikuwa na shuku, the doubting Thomases, ambayo walikuwa nafikiri hii kitu haisongi, sasa leo mmeona tena. Leo mzuri jua iko, sio siku ya mvua, hadhara, jua iko wazi, tumelete hapa ni baadhi ya yale utakayoyasikia ndani ya matangazo yetu hivi sasa, kutoka hapa Washington. Matangazo haya pia yanasikika kupitia tovuti yetu ya voaswahili.com. Kabla ya kupata ripoti hizi na nyinginezo kutoka kwa waandishi wetu, kwanza sikiliza habari za dunia zinasomwa na Patrick Nduimana. Risala za pongezi zimeendelea kutumwa kwa Rais Nana Akufo-Addo wa Ghana ambaye ameshinda uchaguzi mkuu wa nchi hiyo kwa kupata asilimia 51.6 ya kura dhidi ya mpinzani wake wa karibu, rais wa zamani wa taifa hilo John Mahama aliyepata asilimia 47.4 ya kura zote. Mwenyekiti wa tume ya taifa ya uchaguzi Ghana Jan Mensa alitangaza matokeo hayo mjini Akra, wakati ambapo Mahama alikuwa ameeleza wasiwasi wake wa kutumika kwa nguvu ya jeshi kwenye uchaguzi huo. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta ni kati ya viongozi wa nchi za Afrika waliotuma ujumbe wa pongezi kwa Ado, akisema kwamba ushindi wake ni dhihirisho ya amani ambayo raia wa Ghana wanayo kwake. Huku ikiwa imerekodi visa milioni 15.3 vya maambukizi ya korona tangu virusi hivyo kuripotiwa, Marekani inaonekana kukaribia kabisa kupata chanjo ya kuzuia ugonjwa wa COVID-19. Jopo maalum la mamlaka ya dawa na chakula ya Marekani, FDA, linatarajiwa kufanya mkutano hii leo kuamua iwapo mamlaka hiyo itatoa idhini ya matumizi ya dharura ya chanjo mpya iliyotengenezwa kwa ushirikiano wa makampuni ya dawa ya Marekani na Ujerumani, Pfizer na BioNTech. Iwapo jopo hilo la ushauri litatoa mapendekezo ya kuidhinisha utoaji huo wa chanjo, mamlaka hiyo inatarajiwa kuidhinisha dawa hiyo kesho Ijumaa au Jumamosi. Serikali kuu inatarajiwa kupeleka dozi za kwanza zipatazo milioni sita nukta nne kote nchini ambapo wahudumu wa afya watapewa kipaumbele katika utoaji wa chanjo hiyo. Mkutano huo muhimu unajiri siku moja baada ya Marekani kurekodi idadi kubwa zaidi ya vifo kwa siku moja kutokana na maambukizi ya korona tangu virusi hivyo kuripotiwa hapa nchini. Idadi hiyo ilivuka watu elfu tatu. Aliyekuwa mbunge wa chama cha upinzani nchini Tanzania cha Chadema, God Bless Lema amehamia nchini Kanada kama mkimbizi wa kisiasa mapema mwezi jana. Lema, mbunge wa zamani wa jimbo la Arusha Mjini, alidaiwa kukamatwa wakati alikimbilia nchini Kenya pamoja na familia yake kwa kile kilichoelezewa ni kwa ajili ya usalama wake. Vyombo vya habari vya Kenya viliripoti kuwa Lema alikamatwa katika kaunti ya Kajiado baada ya yeye na familia yake kuvuka kupitia mpaka wa Namanga. Mbunge huyo alikamatwa na polisi jijini Dar es Salaam Novemba mosi mwaka huu akiwa pamoja na wanasiasa wengine wa upinzani. Baadaye, mashirika ya kutetea haki za binadamu yalianza kuishinikiza Kenya kumpa hifadhi ya kisiasa. Maseneta wawili wa Marekani wametoa wito kwa utawala wa Rais Donald Trump kuwawekea vikwazo maafisa wa kisiasa na kijeshi wa Ethiopia ambao watapatikana kwamba wamewajibika katika ukiukaji wa haki za binadamu wakati wa mapigano ya mwezi mzima kati ya vikosi vya serikali na wapiganaji wa chama cha TPLF katika jimbo la kaskazini mwa nchi hiyo la Tigrei. bmj Moridhi anaarifu zaidi. Hoja hiyo iliyopendekezwa na senata mdemokrat Ben Cardin na mwenzake mrepublican Jim Rich ndiyo ya kwanza kuwasilishwa katika bunge la Marekani tangu vita kuanza kati ya vikosi vya Ethiopia na wapiganaji wa chama cha jimbo la Tigray, TPLF Tarehe nne mwezi uliopita. Inakadiriwa kwamba mapigano hayo yamepelekea vifo vya maelfu ya watu huku karibu milioni moja wakifurushwa makwao. Takwimu za Umoja wa Mataifa zinaonyesha kwamba takriban Waethiopia elfu hamsini wamehamia nchi jirani ya Sudan. Huku hayo yakiharifiwa, Ethiopia imesema leo Alhamisi kwamba vikosi vyake vimewaokoa wanajeshi wake elfu moja ambao walikuwa wanashikiliwa na wapiganaji wa TPLF. Hata hivyo chama hicho hakijadhibitisha madai hayo. Kumekuwa na taarifa zinazokinzana kuhusu hali halisi ya mambo katika jimbo hilo la Tigre, na ingawa serikali ya waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed inashikilia kwamba wapiganaji wa TPLF wamedhibitiwa, viongozi wao wamekanusha madai hayo. Umoja wa Mataifa umeendelea kuonya kwamba iwapo hali haitodhibitiwa katika eneo hilo huenda ikageuka na kuwa janga kubwa la kibinadamu. Hii unaendelea kusikiliza, ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Uingereza na Umoja wa Ulaya zinatarajiwa kufanya mazungumzo muhimu mwishoni mwa wiki ambayo yatatoa mwelekeo kuhusu maswala nyeti ya kiuchumi wakati nchi hiyo ikijitayarisha kuondoka rasmi kutoka kwa umoja huo mwishoni mwa mwezi huu. Uingereza amesema mazungumzo ya biashara kati yake na Umoja wa Ulaya yanaelekea kikomo cha kupatikana mkataba mwishoni mwa wiki hii. Shirika la habari la Associated Press limemnukuu waziri wa mambo ya nje wa Uingereza, Dominic Raab, akisema kwamba mazungumzo hayo yanayolenga makubaliano ya, ya kibiashara yatakuwa yenye muhimu mkubwa, ingawa wachambuzi wanasema pande zote mbili zinaona kwamba hakuna matumaini makubwa ya kufikia mwafaka uliokusudiwa na Uingereza. Raisi wa tume ya umoja wa Ulaya Ursula von der Leyen na waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson walifanya mazungumzo ya saa tatu jana Jumatano kwa matumaini ya kutanzua tofauti zilizopo, lakini waliibuka wakisema kwamba tofauti hizo ni kubwa zaidi. Walisema wana matumaini mwafaka huenda ukapatikana siku ya Jumapili ambayo imewekwa kama ya mwisho ya mazungumzo hayo. Uingereza anatarajiwa kujiondoa kwa umoja wa Ulaya tarehe thelathini za mwezi huu wa Disemba. Afghanistan na Iran leo zimezindua barabara ya kwanza ya reli inayounganisha nchi hizo mbili zikielezea matumaini kwamba hatua hiyo ya kihistoria itaimarisha biashara na usafiri kote katika kanda hiyo. Barabara hiyo ya kilomita 225 inaunganisha mji wa mashariki mwa Iran wa Haf na mji wa magharibi mwa Afghanistani wa Herat na itakuwa kiunga muhimu cha usafirishaji kwa Afghanistan ambayo imeteketezwa na miongo kadhaa ya vita. Raisi wa Afganistan, Ashraf Ghani na mwenzake wa Iran, Hassan Ruhani wametoa hotuba kwa njia ya mtandao kwenye hafla ya uzinduzi wa barabara hiyo ya reli ambapo kulionekana treni za mizigo zikiondoka pande zote za barabara hiyo. Ruhani amepongeza mradi huo wa kihistoria akisema nchi yake ilifaulu kutekeleza mradi huo licha ya vikwazo vya kiuchumi iliyowekewa na Marekani. Watu wasiojulikana wamemuua leo mwanahabari mwanamke na dereva wake katika jimbo la Nangarhar nchini Afghanistan. Malalai Maiwand ameuawa akielekea kaskazini katika mji wa jimbo hilo Jalalabad, wakati watu wawili wenye silaha walipofyatua risasi kwenye gari lake. Mkurugenzi wa redio na televisheni ya Inikas, ambako alikuwa anafanya kazi, Maiwand Haji Salmai, amesema mwanahabari huyo alifariki papo hapo. Dereva wake alifariki baada ya kufikishwa hospitali. Zalmai ameongeza kuwa chombo chao cha habari kilipata vitisho vya usalama, lakini vitisho hivyo havikuwa vinamlenga mwanahabari yoyote. Redio hiyo na televisheni ilishambuliwa mara kadhaa miaka ya karibuni, mkiwemo shambulizi la bomu na roketi. Zalmai mwenyewe aliwahi kutekwa nyara na watu walioomba fidia na akaachiwa huru baada ya miezi sita. Kampuni ya usafiri Uba leo imetuma barua kwa magavana wa majimbo yote ya Marekani ikiomba madereva wake wawe miongoni mwa watu watakaopewa chanjo dhidi ya COVID-19 mapema kwa sababu ni wafanyakazi muhimu. Kampuni ya Uba imesema itatuma pia barua kwa rais mteule Joe Biden. Barua hizo zimetumwa wiki moja baada ya Uba kutuma barua kama hizo kwa kamati ya kituo cha kukinga na kudhibiti magonjwa hapa Marekani, CDC. Katika barua yake mkurugenzi mtendaji wa kampuni ya Uber Dara Khosrowshahi amemwomba gavana wa jimbo la Florida Don DeSantis kuwaorodhesha wafanyakazi wa Uber kama wafanyakazi muhimu ambao wana haki ya kupewa chanjo haraka, mara tu baada ya wafanyakazi wa afya na wakazi wa muda mrefu katika majengo ya huduma za afya kupata chanjo hiyo. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Habari tuliyoipatia uzito wa juu kwenye matangazo haya ni huko nchini Kenya. Tume ya uchaguzi na mipaka ya Kenya IEBC Alhamis imepokea saini za umma ili kuanza mchakato wa kuzitathmini kabla ya kuwasilisha rasimu ya mswada wa kufanyika kura ya maamuzi kwenye mabunge ya majimbo ili kujadili na kupigiwa kura. Hata hivyo, tume hiyo ya uchaguzi inaeleza kuwa haina bajeti ya kuanza mchakato huo hadi serikali iwasilishe mgawo wa fedha kufanikisha hilo, kama anavyotueleza mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera. Shughuli hiyo imefanyika bila kuzingatia mapendekezo ya naibu rais wa nchi hiyo William Ruto. Hatua hiyo ya kuwasilisha na kupokezwa saini za raia wa Kenya kwa tume ya uchaguzi na mipaka IEBC, katika mkakati mpana wa kuharakatia marekebisho ya katiba kupitia kura ya maamuzi, inatajwa na wakereketwa wake kuwa ni muhimu na yenye lengo la kufanikisha hilo. Alhamisi mchana, IEBC imepokezwa saini laki nne na nakala sita za rasimu ya mswada wa marekebisho ya katiba pamoja na stakabadhi nyingine zinazotakikana kufanikisha zoezi la kutathmini uhalali wa saini za raia wa Kenya kama vigezo vya kisheria kwa IEBC kuridhia hatua zinazofuata. Hata hivyo, Wafula Wanyonyi Chebukati, ambaye ni mwenyekiti wa tume hii ya uchaguzi, amefichua kuwa IEBC haina bejeti kufadhili zoezi la kutathmini uhalali wa saini hizo na pia kuendesha shughuli nzima ya kufanyika kura ya maamuzi. Punde tu tutakapopokea bejeti kutoka kwa hazina ya taifa, maafisa wetu wanaoshughulikia kazi hii wataangazia shughuli hii. Tuko na kamati ya kushughulikia kura ya maamuzi itakayokagua uhalali wa saini hizi, lakini hatutaanza hadi tupokee bejeti na fedha za ziada kutoka kwa hazina ya taifa. Pamekuwapo na shinikizo kutoka kwa makundi ya kidini, kisiasa, kijamii na kihafidhina kutoa nafasi mpya ya kuafikiwa upya baadhi ya sehemu za mapendekezo hayo. Naibu Rais wa Kenya William Ruto alipendekeza kufanyika kura ya maamuzi mwaka 2022 pamoja na uchaguzi mkuu. Ruto pia alipendekeza kuwapo kwa majawabu ili wananchi wachague mambo yanayowaridhisha, kuepuka kura ya la au ndio, lakini hilo halijafikiwa mpaka sasa, na wakosoaji wake wanaeleza kuwa hayawezekani hayo anayopendekeza tupeleke hii maoni mbele ya wananchi ya Kenya ili wa Kenya waamue. Junet Mohamed ambaye ni mwenyekiti mwenza wa kamati kuu ya BBI ameeleza vyombo vya habari Nairobi kuwa tayari meli imeng'oa nanga na hakupo kurudi nyuma tena. Wale walikuwa na shuku, The doubting Thomases, ambaye walikuwa na fikiri hii kitu haisongi, sasa leo mmeona tena, leo mzuri, jua iko sio siku ya mvua, hadhara jua iko wazi, tumelete hapa sasa. Sisi tumeanza safari tukiongozwa na President Uhuru Kenyatta na Prime Minister Raila Amolo Odinga, hii safari itafika mpaka mwisho na tutafika paka kwa referendum mungu akikubali iwapo iebc itaafiki kuwa vigezo vyote vinavyohitajika kisheria vimeafikiwa na kuidhinisha uhalali wa saini hizo itawasilisha rasimu ya mswada wa marekebisho ya katiba kwa mabunge 47 ya majimbo ya kenya kujadili na kupitisha katika kipindi cha siku tisini kisha rasimu hiyo itawasilishwa kwa bunge la kenya Ken wandera sauti ya amerika nairobi Na serikali ya Rwanda imesema utashi wa serikali pamoja na mikakati inayoendelea kuwekwa ndivyo vitakuwa suluhu la kutokomeza ulaji rushwa katika nchi hiyo. Licha ya Rwanda kutajwa na mashirika ya kimataifa kuwa miongoni mwa nchi zinazofanya vizuri kwenye mapambano ya ulaji rushwa, bado nchi hiyo inasema juhudi kali za kuikabili rushwa zitaendelea. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanus Karemera ana ripoti zaidi. Hii ni kauli iliyotolewa na waziri katika ofisi ya rais, ambaye amesema serikali inatambua juhudi zinazoendelea kuwekwa na serikali pamoja na mashirika mengine kada ya kuipiga marufuku rushwa, lakini kwamba utashi huu wa kisiasa na kuthubutu kwa serikali ndiyo itakuwa suluhu kwa tatizo hili la uraji rushwa iyo harubushake bwa politiki rero byabishatse kuvuganyo Kunapokuwepo na utashi wa kisiasa inakuwa na maana kwamba yeyote anayethubutu kutoa au kuipokea rushwa hawezi kujificha mara zote, akishajulikana. Hata kama Rwanda iko vizuri kwa mujibu wa ripoti za mashirika ya kimataifa, lakini nawahakikishia kwamba bado na sisi tuna safari ya kwenda. Tatizo hili mpaka sasa limeendelea kuwa mjadala usio na mwisho baina ya serikali pamoja na wadau wengine kwenye sekta ya mapambano dhidi ya ulaji rushwa lengo jumla likiwa ni kuhakikisha tatizo hili linakomeshwa kabisa kote nchini. Baadhi wakapendekeza matumizi ya teknolojia katika kuendesha mambo, ili iwe rahisi kuziba mianya yoyote ambayo awali ilionekana kuwa penyo ambalo watu hutumia wingi anya jus ni mkurugenzi mkuu wa bodi inayohusika na zabuni za serikali iyo... Ukifuatilia mambo yanayosemwa na watu hapa na pale na ukasoma ripoti zinazotolewa na mashirika mbalimbali, unagundua kuwa bado tuna kiwango fulani cha ulaji rushwa. Na sisi pia tulikuwa tukiona tatizo hilo, lakini tulipoanza kutumia teknolojia katika utoaji wa zabuni kwa sasa, imekuwa vigumu kwa mtu anayeweza kula rushwa. Hata hivyo, imetangazwa kwamba mpaka sasa baadhi ya wadau na hata wananchi kwa ujumla hawajachukua wakati wa pamoja na kupambana na janga la ulaji rushwa, na kwa kushindwa kufanya hivyo imelifanya swala la ukomeshaji wa rushwa kuwa zito zaidi. Ingabire Immaculate ni mkurugenzi wa Transparency International Rwanda. Just... tunaweza kupata mafanikio zaidi pindi ngazi zote zikifanikiwa kuelewa kwamba ushirikiano wa kila mmoja ni muhimu na hata ngazi za sheria, usalama, mahakama na kadhalika, hawa wote wakishajua kuendesha mambo vizuri bila upendeleo na kurubuniwa, nadhani mambo yatakwenda vema. Ita, dana, ngomu, kwa upande so, la... mwingine lakini takwimu kutoka taasisi ya taifa ya makosa na upelelezi ribu zinaonyesha kwamba kwa mwaka jana jumla ya visa vya wajirushwa vilifikia 732 kukiwa na upungufu ikilinganishwa na mwaka 2018 ambapo penyewe vilipatikana visa 1131. Silvanus Kalemera, Sauti ya Amerika, Kigali. Msikilizaji, usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja Live Talk kila Ijumaa kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Kaa tayari kwa maswali na maoni yako, piga simu plus 12026190551. Maoni yako yasikike moja kwa moja kila Ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ni LiveTalk Friday. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Siku ya haki za binadamu imeadhimishwa ulimwenguni hii leo Disemba kumi. Huko nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, DRC, watetezi wa haki za binadamu wanailaumu serikali ya nchi hiyo kutokana na hali ya ongezeko la visa vya ukiukaji wa haki za binadamu licha ya viongozi kutoa ahadi za kuboresha hali kwa salama nchini humo. Kutoka Bukavu, mwandishi wetu Mitima de la Chance ametutumia ripoti ifuatayo. Siku hii ya haki za binadamu inaazimiwa kukiwa bado na visa vingi vya ukiukaji wa haki za binadamu vinavyozidi kuripotiwa kila leo, hususan katika mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, licha ya miito mbalimbali ya watetezi wa haki za binadamu kwa serikali, ili kukomesha hali hii. Zozo Sakali ni mwanasheria akiwa pia mwanaharakati wa shirika la raia mjini Bukavu. Nchi yetu inakuwa nyuma sana mu mambo ya kuheshimu haki ya binadamu, sababu unakutana hata ripoti hiyo mapping ambayo tuliendelea kuomba haifuatiliwe tena sana leo. Kunakuwa ngazi mingi za serikali zinakuwa zikikeuka haki za binadamu, hasa saidi sana wale ambao wanatumika mu mambo ya, ya security. Watu wanafungwa kiolela bila kusikilizwa. Wengine wanaharakati wa haki za binadamu wanajiswali kwa vile viongozi wa siasa za Kongo wanajihusisha hasa zaidi na masuala ya kugawa madaraka kuliko kujali pia heshima ya haki za binadamu. Rafael Wakenge ni kiongozi wa shirika la utetezi wa haki za binadamu ESGP mjini Bukavu anayepigania pia utekelezaji wa haki ya mpito nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wakuu viongozi wajue kama haki za binadamu inakuwa mojawapo ya kitu iko ndani ya mapashwa yabo na kila kitu yenyewe wanapashwa kufanya wakuwe wanaangalia kama haki za binadamu zinaheshimika. Katika ripoti ya hivi karibuni, ofisi husika na haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ilishuhudia visa mia nane tisini vya ukiukaji wa haki za binadamu kati ya Januari na Oktoba mwaka huu, idadi hii ikishuhudia ongezeko la ukiukaji wa haki za binadamu kwa asilimia 14, ikiwa inalinganishwa na kipindi kama hicho kwa mwaka 2019. Ripoti hiyo inaonyesha kwamba asilimia 40 ya visa vya ukiukaji huo vilisababishwa na polisi. Katika ripoti yake MONUSCO inaeleza kwamba baadhi ya ukiukaji huo ulifanyika wakati wa kutekeleza hatua za kuzuia kusambazwa kwa maambukizi ya ugonjwa wa korona, hatua zilizotangazwa na rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Chisekedi mnamo mwezi wa Machi mwaka huu alipokuwa ziarani katika mkoa wa Kivu Kusini. Mnamo mwezi Novemba uliopita, waziri wa haki za binadamu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Andre Lite amesema kwamba serikali ya Kongo inajitahidi kufanya marekebisho eh, Angalia ukweli hafas na tunaona kyenye tunaweza fanya kuko pouvoir judiciaire, kuko government ya Congo, kuko hata wa partenaire wenyewe tuko nao wenyewe wako tayari kutusaidia. Kwa hiyo jambo siku hii inaazimiwa kwa kauli mbiu inayosema jenga kwa ubora, tutetee haki za binadamu ikiunganishwa na pambano zidi ya janga la corona, na kusisitiza kwamba pambano zidi ya janga hili lifanyike huku haki za binadamu zikilindwa pia. Mitima de la Chance, Sauti ya Amerika Bukavu. Leo katika matukio ya Afrika tunazungumzia takriban watu elfu arobaini wamekoseshwa makazi nchini Msumbiji kwa sababu ya uasi wa Kiislamu. Makundi ya misaada kaskazini mwa Msumbiji yanasema mashambulizi kwa raia yamewakosesha makazi watu wengi katika kipindi cha miaka mitatu ya ugaidi wa Kiislamu. Mwandishi wa habari Charles Magwiro alikwenda katika jimbo lililokumbwa na mzozo la Cabo Delgado na kutuandalia ripoti ifuatayo inayosomwa hapa na Khadija Riyami. Matumba Musa mwenye umri wa miaka hamsini anasema watu waliokuwa na silaha walifika nyumbani kwake huko Masimbo wa Dapraya usiku mmoja wa mwezi Oktoba na kumtaka awaite kaka zake. Baada ya kaka zake watatu kuwasili wanaume hao waliichoma moto nyumba yake pamoja na watu wengine watatu. Anasema halafu waliwachukua kaka zake na kwenda nao msituni. omi Matumba Musa na nikifika, siku tatu baadaye tuligundua miwili yao imekatwakatwa mi katwa huko msituni. Hatukuweza kutambua viungo gani ni vya ndugu gani, kwa hiyo tuliwazika wote pamoja. Kundi la Kiislamu lenye uhusiano na waasi wa Kiislamu lilichukua udhibiti wa Masimboa da Praia mwezi Agosti, baada ya mashambulizi mfululizo mwaka huu katika jimbo la Cabo Delgado nchini Msumbiji. Musa alikimbilia kusini katika mji mkuu wa jimbo kwenye kambi ya wakimbizi ya Metuge na kuwa mmoja wa watu takriban 40 waliokoseshwa makazi kutokana na ghasia za mwaka 2017. Mwakilishi wa shirika la Umoja Mataifa la Mpango wa Chakula Duniani huko Cabo Delgado, Cristina Graziani, anasema wanawasaidia wale wenye shida. Uh, 366,000 In hesabu He ya karibuni kidogo ni juu ya watu laki tatu na elfu sitini na sita waliokoseshwa makazi katika jimbo la Cabo Delgado. Hilo kwa hakika limekuwa ni ongezeko katika muda wa miezi sita iliyopita yiliyopita. Kwa hivyo WFP imejiweka vizuri katika kubadili programu yake ili kujaribu kukidhi mahitaji mahitaji ya chakula cha dharura kwa watu hawa tunachofanya ni kuendelea na mipango ya misaada kwa watu ambao ni wapya waliokoseshwa makazi mgao wetu wa chakula wa kila mwezi unalisha zaidi ya asilimia themanini ya wale wenye wa haja ya chakula katika familia ya watu watano wakati uasi na waathirika wakiongezeka wasiwasi kuhusu ukosefu wa makazi unazidi kuongezeka kituo cha msumbiji cha uadilifu wa umma kinahamasisha demokrasia na haki za binadamu Borges Nhamire wa kituo hicho anasema serikali inahitaji kufanya mengi zaidi kwa raia wasiokuwa na makazi huko Cabo Delgado. Tawano kusoferi futi apati kwamba cho arabi. Kutokuwepo kwa juhudi za serikali kuwapokea ni kawangu watu ni jambo linaloonekana. Watu wanakimbia wakitumia mbinu zao wenyewe, na serikali haina mipango yoyote ya usafiri waondoa watu kutoka katika maeneo yenye mizozo kwenda maeneo salama kama vile Pemba. Serikali iko kupokea watu lakini wanaishia kuishi na familia wenyeji kwa sababu hakuna sehemu yao ya kulala. Tishio la Waislamu wenye msimamo mkali linakuwa haraka sana huko Cabo Delgado, kama inavyosisitizwa na vyombo vya habari vya eneo. Vyombo vya habari vya Msumbiji vimeripoti kuwa wanamgambo katika kijiji cha Mwatide waliwakusanya zaidi ya watu hamsini, wengi wao vijana wa kiume na kuwakata vichwa kwenye uwanja wa mpira. Si mara ya kwanza kwa wimbi la watu kukatwa vichwa huko Cabo Delgado. Mwaka huu mwezi Aprili, vyombo vya habari vya ndani viliripoti kwa wanamgambo waliwapiga risasi na kuwakata vichwa vijana 52 katika wilaya ya Muidumb baada ya kukataa kujiunga na kundi lao. Waziri wa ulinzi wa Msumbiji J Menato ameiambia redio ya Msumbiji mwezi uliopita kwa wanapambana kutokomeza tishio la Waislamu Fujila da gera, na gera. La... So, disparu, kili Kilicho muhimu kwa wananchi wa Msumbiji ni kwamba wanatakiwa wawe wastahimilivu na kuweka uaminifu wa wao kwa majeshi ya usalama na ulinzi. Tunafanya kazi kuwalinda watu pamoja na miundombinu ya umma na binafsi. Cabo Delgado ina akiba kubwa ya gesi na mafuta ambayo inakadiriwa kuwa na thamani ya kiasi cha dola bilioni 60. Kutokana na vitisho kutoka kwa wanamgambo, maendeleo ya rasilimali za asili yamekuwa ya kasi ya polepole. Mashambulizi ya Waislamu wenye msimamo mkali yalianza Oktoba mwaka elfu mbili kumi na saba wakati watu wenye silaha walipovamia vituo vya polisi huko Masimboa da Praia. Wanajeshi na waasi wamekuwa katika mapambano ya eneo tangu wakati huo na kusababisha vifo vya watu elfu mbili na maelfu kukoseshwa makazi. Unaendelea kusikiliza matangazo ya VOA Swahili kutoka hapa Washington. Sikiliza muktasari wa habari unasomwa na Patrick Nduyimana. Aliyekuwa mbunge wa chama cha upinzani nchini Tanzania, CHADEMA, Godbless Lema amehamia nchini Kanada kama mkimbizi wa kisiasa. Mapema mwezi jana, Lema mbunge wa zamani wa jimbo la Arusha Mjini, alidaiwa kukamatwa wakati akikimbilia nchini Kenya pamoja na familia yake kwa kile alichoeleza ni kwa ajili ya usalama wake. Maseneta wawili wa, wa Marekani wametoa wito kwa utawala wa Rais Donald Trump kuwawekea vikwazo maafisa wa kisiasa na kijeshi wa Ethiopia ambao watapatikana kwamba wamewajibika katika ukiukaji wa haki za binadamu wakati wa mapigano ya mwezi mzima kati ya vikosi vya serikali na wapiganaji wa chama cha TPLF katika jimbo la kaskazini la Tigray. Afghanistani na Iran leo zimezindua barabara ya kwanza ya reli inayounganisha nchi hizo mbili, zikielezea matumaini kwamba hatua hiyo ya kihistoria itaimarisha biashara na usafiri kote katika kanda hiyo. Barabara hiyo ya kilomita 225 inaunganisha mji wa mashariki mwa Iran wa Haf na mji wa magharibi mwa Afghanistani wa Herat na itakuwa kiunga muhimu cha usafirishaji kwa Afghanistani ambayo imeteketezwa na miongo kadhaa ya vita. Hapa ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka Washington. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mwongozaji ni Aida Isa, mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, nimeshirikiana na Patrick Nduimana. Tunakutakia upendo popote pale ulipo.