Side of sports. Ni saa saba mchana katika studio za sauti ya Amerika, Washington DC, sawa na saa 3 usiku wa afrika Mashariki. Huu ni wakati mwingine wa kuzifata habari za dunia. Msomaji wako ni Mipatrick Duimana. Jarida maarufu la hapa Marekani, Times Magazine limewachagua rais mteule wa Marekani Joe Biden na makamu wake Kamala Harris kama watu mashuhuri duniani kwa mwaka huu wa elfu mbili na ishirini. Mhariri mkuu wa jarida hilo Edward Felsenthal anasema Biden na Harris wameshinda heshima hiyo kwa kubadili hadithi ya Marekani, kwa kuonyesha kuwa nguvu za uelewa ni kubwa kuliko migawanyiko, kwa kuwa na mtazamo mmoja wa uponyaji katika ulimwengu wenye huzuni. Rais Donald Trump wahudumu wa afya ambao wako mstari wa mbele kwa kupambana na janga la COVID, mtaalamu wa magonjwa ya kuambukiza Daktari Anthony Fauci na vuguvugu linalopigania haki sawa kati ya wa Wamarekani wote walikuwa miongoni mwa wagombea wa kupata tuzo hiyo ya heshima. Time Magazini ilichagua pia bendi ya muziki ya Korea Kusini BTS kama mtumbuizaji mashuhuri wa mwaka. Naye mchezaji wa mpira wa kikapu wa timu ya Los Angeles Lakers LeBron James amechaguliwa kama mwanamichezo bora wa mwaka. Waziri Mkuu wa Uingereza Boris Johnson na mkuu wa kamisheni ya Umoja wa Ulaya Ursula von der Leyen leo wamesema Uingereza inaweza kuondoka kwenye umoja huo bila mkataba, wakati zikisalia wiki tatu ili mazungumzo yasawazishwe. Uingereza iliondoka rasmi kwenye Umoja wa Ulaya mwezi Januari mwaka huu, lakini inaendelea kuwa mwanachama asiye rasmi hadi tarehe 31 Desemba ikiwa kipindi cha mpito ambapo Uingereza iliendelea kuwa mshiriki kwenye soko la pamoja la umoja wa Ulaya. Pande zote zimesema zina nia ya kuafikiana namna ya kuziba hasara ya dola trilioni moja kwa mwaka ya biashara kati yao, lakini mazungumzo yamekwama. Afisa wa umoja wa Ulaya amesema kwamba mkuu wa kamisheni ya umoja huo von der Leyen amewaambia viongozi wa umoja wa Ulaya kuwa haoni dalili yoyote ya kupatikana makubaliano. Naye Boris Johnson amewaambia waandishi wa habari kwamba inaonekana tunaelekea kwenye suluhisho ambalo litakuwa zuri kwa Uingereza na tutaweza kufanya kile ambacho tulikuwa tumepanga kufanya tangu Januari mosi. Taarifa hii ya habari inaendelea kukufikia kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Unaweza pia kuipata kupitia mtandao wetu wa www voa swahili com. Moroko inadai kwamba makubaliano ya kuanzisha tena uhusiano na Israeli yanaimarisha dai la taifa hilo la kifalme kwamba Sahara ya Magharibi ni sehemu ya ardhi yake, lakini wakati huo huo haitoweka hatarini haja na dhamira ya kupatikana suluhisho kwa vita vya uhuru wa Palestina. Israel na Moroko zilikubaliana jana Alhamisi kurudisha uhusiano wao kutokana na makubaliano yaliyosimamiwa na Marekani na kuifanya Moroko kuwa nchi ya nne ya kiarabu kuweka kando uhasama na Israel katika miezi minne iliyopita. Hata hivyo Umoja wa Mataifa walisema jana kwamba uamuzi wa Marekani kuunga mkono madai ya Moroko katika suala la Sahara ya Magharibi haibadilishi msimamo wake kwamba mzozo huo unabidi kutanzuliwa juu ya uhuru wa Sahara ya Magharibi. Wabunge wa Argentina leo wamepitisha mswada wa sheria ambao utahalalisha utoaji mimba katika baadhi ya matukio, mswada ambao ulipendekezwa na Rais Alberto Fernandez kama jibu kwa ombi la muda mrefu la wanaharakati wa haki za wanawake. Mswada huu ambao unahitaji idhini ya baraza la Seneti katika kikao chake kabla ya mwisho wa mwaka huu unaruhusu utoaji wa mimba hadi wiki kumi na nne za ujauzito. Serikali ya Ethiopia leo imekanusha madai kwamba vita vinavyoendelea katika jimbo la kaskazini la Tigrei vimesababisha msaada wa dharura kutowafikia raia katika jimbo hilo. Hayo ni baada ya mashirika mawili ya hisani ya kigeni kuripoti kwamba baadhi ya wafanyakazi wao waliuawa huko Tigrei. Mashirika hayo yameziomba pande zinazogombana kufanya kila liwezekanalo kulinda wale wasiohusika katika vita. Mzozo wa zaidi ya mwezi mmoja kati ya majeshi ya serikali kuu na wapiganaji wa chama cha TPLF umesababisha vifo vya maelfu ya watu na kulazimisha wengine laki tisa na nusu kukimbia. Kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa, karibu watu elfu hamsini wa walikimbilia nchi jirani ya Sudan. Mwisho wa habari za dunia kwa wakati huu, lakini hapa studio mnaendelea na mwenzangu BMJ Muridhi katika kipindi cha Kwa Undani. Patrick Nduimana na wageni kiwatakia usiku wa amani na utulivu undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Ni kipindi ambacho huangazia kwa undani zaidi matukio yanayogonga vichwa vya habari katika sehemu mbalimbali ulimwenguni, tukiangazia kwa kina na kwa undani zaidi kuliko ilivyo kawaida. Katika sehemu ya kwanza ya kwa undani leo Ijumaa, tutaangazia siasa za jamhuri ya Ghana, Afrika Magharibi, ambako uchaguzi uliofanyika wiki hii umeibua utata, na kwenye sehemu ya pili tutaangalia ni nini kinachoendelea kuhusu baadhi ya mataifa kujenga kambi nyingi katika bara la Afrika, kambi za kijeshi. Ninayekukaribisha, jina langu ni BMJ Mridhi. Nama, kama ambavyo tumekuwa tukiripoti wiki nzima hii, wafuasi wa rais wa Ghana Nana Akufo Addo wameendelea kukusanyika nje ya makazi yake kusherehekea uchaguzi au ushindi wake kufuatia uchaguzi uliofanyika mapema wiki hii, ambapo Nana Akufo Addo amechaguliwa kwa muhula wa pili, kama ilivyotangazwa na mwenyekiti wa tume ya uchaguzi Jean Adukwei Mensa. It is my duty and honor to declare Nana Ado Dankwa Akufo Ado as president elect of the Republic of Ghana. Akufo Ado wa chama cha New Patriotic Party alipata kura milioni sita, mia saba na thelathini takriban ambayo ni asilimia 51.6 ambapo John Mahama wa chama cha mrengo wa kati eh, cha National Democratic Congress NDC alipata kura milioni sita na laki mbili takriban, sawa na asilimia 47.36. Uh, kulingana na mwenyekiti Jean Adukwei Mensa, kama nilivyoeleza hapa, matokeo ya kura ya Jumatatu yalikuja saa kadhaa baada ya polisi kusema kwamba watu watano walikuwa wameuawa katika hasia zinazohusiana na uchaguzi huo, wakiweka adoa katika nchi ambayo kwa jumla inasifiwa kama ambayo ina demokrasia thabiti katika eneo hilo. Baadaye kidogo tutakuwa na mchambuzi wa siasa za Afrika, Profesa David Monda akutueleza zaidi ama kutoa tathmini yake kuhusu hali ilivyo huko nchini Ghana na tutasikia uthabiti huo wa demokrasia kama unatishiwa na hali inayoendelea hivi sasa katika taifa hilo la Afrika Magharibi. Waangalizi waliona kwamba upigaji kura ulikuwa huru na wa haki kwa jinsi ambavyo wameeleza na kwa jumla e, e, hayo ndiyo maoni ya wengi, lakini hali ya kisiasa ilibadilika baada ya Mahama, msikilizaji, kumshutumu mpinzani wake kwamba ameonyesha ameingiza doa demokrasia ya nchi hiyo. Jumanne, Mahama ambaye alikuwa mshindani wake wa karibu alimshutumu kufua doa kwamba alitumia jeshi la nchi hiyo kwa nia ya kushawishi matokeo au kuingilia kati na kuweka kuhakikisha kwamba anashinda kwa kutumia vyombo vya serikali. Ghana imekuwa na mabadiliko saba ya madaraka kwa njia ya amani tangu kurudi kwa demokrasia zaidi ya miaka thelathini iliyopita, kwani malalamiko ya baada ya uchaguzi yamekuwa ya yakishughulikiwa kupitia mahakama, jambo ambalo ni nadra katika eneo hilo a, ambalo lina changamoto kubwa, eneo la Afrika Magharibi, na tuseme kwa jumla Afrika kusini mwa jangwa la Sahara. Lakini wakati Ghana ikipiga hatua kubwa kidemokrasia, wengi bado wanahisi kwamba e, hali katika taifa hilo inahitaji kubadilika, kwani o, wananchi wengi wanaishi katika umaskini uliokithiri na upatikanaji mdogo wa maji safi au umeme umekuwa ukiripotiwa. Kupata tathmini ya kina kuhusu hali ilivyo huko Ghana, Amekuwa akifuatilia kwa karibu sana, ndivyo amenieleza mchambuzi huyu wa maswala ya siasa Profesa David Monda, yuko hapa New York hapa Marekani. Na kwanza Profesa, hebu tueleze to tathmini yako kuhusu, ama ulipokeaje taarifa kwamba Akufo Ado ndiyo aliyetangazwa mshindi? Ndu, ndugu yangu kwa wakati huu ni kama nimeipokea shingo upande, kwa upande fulani ni kana kwamba uh, chama cha NPP cha Akufo ado Uh, kimesema ya kwamba kimeshinda, lakini pia kuna utata maanake, chama cha Dr. Mahama uh, chama cha NDC, chama cha upinzani kimesema ya kwamba kulikuwa na hitilafu uh, kwa uchaguzi huu uh, na kwamba kimekataa matokeo ya uchaguzi. Kwa hivyo uh, jambo hili huenda likaenda mahakamani, lakini kwa ujumla E, uchaguzi inaonekana imefanywa kwa njia ya amani, na utata upo kwa wakati huu. Kwa matokeo upande wa serikali wa uh, Akufo-Addo wanasema ya kwamba uh, ya kwamba ameshinda, lakini upinzani nao upande wa Daktari Mahama wanasema ya kwamba uchaguzi umeibwa lakini sasa kama nilivyokuwa nauliza hapo, ikiwa kwamba wengi eh, hasa barani Afrika eneo hilo wanaangalia Ghana kama kielelezo eh, wakati sasa Mahama anasema umeibwa, je, hii inaleta taswira gani kwa nchi hiyo? Nafikiria ita, itabidi jambo hili litatuliwe kwenye mahakama eh, na kwamba Uh, viegezo vya vie tume ya uchaguzi misingi na miundu mbinu ya kupiga kura ilikuwa thabiti, na kana kwamba mahakama itaonelea ya kwamba uchaguzi ulikuwa wa haki na ukweli, ama ya kwamba uchaguzi ulikuwa butu na lazima urudiwe vile uh, ilivyofanyika Kenya mwaka wa elfu mbili kumi na saba Jambo hili nafikiria litaisha mahakamani hata vile, uh, lilifanyika hapa Marekani, ambapo Trump alikuwa akisema ya kwamba uh, uchaguzi ulikuwa umeibwa. Kwa hivyo mahakama ndiyo itakayoamua, lakini kwa ujumla Ghana ni taifa tusahau ya kwamba ilipata uhuru wake uh, barani Afrika uh, kusini mwa jangwa Sahara, ndilo lilikuwa taifa la kwanza kupata uhuru Uh, mwaka elfu tisa mia hamsini na saba uh, kwa ushindani mkubwa na uongozi wa gwiji wa siasa, uh, yani, Kwame Nkrumah. Na taifa hili linaangaziwa kwa hamu na gamu, uh, kama kiongozi barani Afrika na kama mwelekeo wa mataifa mengine yanaiga yanayofanyika Ghana. Kwa hivyo uchaguzi huu una ushawishi mkubwa. Kuna taarifa ambayo ilitolewa na mwenyekiti wa tume ya uchaguzi siku kama mbili tatu kabla ya uchaguzi huo, na akaeleza kwamba eh, katika misingi ya demokrasia wamehakikisha kwamba waangalizi wa kimataifa wamejaa kule pomoni, eh, na kwamba eh, pia waandishi wa habari kutoka maeneo mbalimbali wa ndani na wa nje walipewa vibali vya kuangalia na kuingia popote walipotaka ili eh, kuripoti eh, vilivyo. Je, vile ambavyo umekuwa ukifuatilia Profesa, unaona kwamba eh, kwa hakika hali huko imekuwa ni hali ya wazi na kwamba ni uchaguzi kabisa ambao, unaweza kwa vigezo hivyo vya waangalizi, unaweza kusemekana kwamba una, ulikuwa, ulikuwa huru na haki na, na, najua wewe sio mwanasiasa lakini eh, lakini kwa mtazamo wako bila kuangalia ni nini ambacho John Mahama sasa wameanza kukisema. Kusema kweli, Bwana Mwenyekiti, ni kana kwamba kune kumekuwa na mvutano na sintofahamu kwa hawa waangalizi. Tukitafakari kule Kenya kwa mfano eh, waangalizi wengi wakiongozwa na John Kerry walikuwa wamesema kwamba uchaguzi wa mwaka elfu mbili kumi na saba ulikuwa wa huru na haki lakini Uh, malalamishi ya upinzani yalipoenda mahakama kuu, uh, mahakama kuu kule Kenya ilisema ya kwamba uchaguzi ulikuwa uchaguzi butu. Kwa hivyo uangalizi mara kwa mara, Afrika kwa ujumla, huwa wana wakienda wa kule wawe uangalizi wa Jumuiya ya Afrika Mashariki au Jumuiya ya ECOWAS au uh, waangalizi kutoka bara Ulaya ama hapa Marekani, huwa sana sana wanasema ya kwamba uchaguzi ilikuwa kwa mwelekeo wao vile wanavyoona ya kwamba ulikuwa wa huru na haki, lakini eh, chanzo chenyewe lazima litatuliwe mahakamani. Na sasa tukiangalia kwa upana kidogo, wale wanaotizama hasa kutoka nje ya bara la Afrika eh, kuna hii taswira ambayo imekuwepo kwa muda, lakini inaonekana imeendelea kukua eh, kwamba eh, kukitokea uchaguzi popote pale, kama ni Tanzania kama ni Kamerun, kama ni, ni tuseme maeneo yote tu, kama ni Kenya, kama ulivyosema, e, inakuwa kwamba hakuna anayetarajia kwamba kutakuwa mshindi wa wazi na kwamba hakutakuwa na kwenda kwa mahakama. Taswira hii inaonyesha nini kuhusu hali ya siasa katika bara la Afrika hususan kusini mwa jangwa la Sahara? Na nafikiria inaonyesha kwamba demokrasia imekiti mizizi kwa njia fulani. Manake tusawe en, miaka ya sabini, miaka ya themanini eh, demokrasia ilikuwa imebanwa kwa mataifa mengi ya Afrika. Kwa mfano kule Ghana, eh, kule Nigeria, Afrika Magharibi, kulikuwa na mapinduzi eh, kila kukicha eh, lakini nikisema tena kwa ujumla ya kwamba A, demokrasia hata ingawa imekita mizizi Ghana, tumeweza kuona kwa mfano serikali serikali ya NDC iki- ikienda kwa debe kufanya uchaguzi ikashinda tena mwaka mwingine ikashindwa, kama mwe, mwaka wa elfu mbili uh, kumi na sita, na tena mwaka huu upinzani uliweza kushinda uh, miaka minne iliyopita na wakati huu tena na serikali imeweza tena kujiendeleza lakini pia kumekuwa ukandamizwaji wa haki za kibinadamu kule Ghana. Kwa mfano, kulikuwa huyu mwanahabari Ahmed Hussein Sule uh, Saule, ambaye aliuawa na inadadisiwa ina kwamba aliuawa na washirika wa serikali. Na pia kuna hili jambo la ufisadi kufichwa, hii dhana kwamba Uh, yule mkaguzi mkuu Daniel Domelevo, ya kwamba alipigwa kalamu na Raisi uh, Akufo-Addo kwa sababu alikuwa anaenda kufichua ufisadi kwa serikali ya Rais Addo. Tumalizie kwa kuangalia msimamo wa jumuiya ya kimataifa. Tayari tumesikia kwamba Rais Muhammadu Buhari wa uh, wa Nigeria hapo nchi jirani tu hapo e, ameanza kutoa kauli na kunauliza raiya au kuru, wale waliopiga kura kule Ghana kwamba wasifanye mambo ambayo huenda yakaongeza umwahitaji wa damu. Tayari kuna watu wamefariki ama wameaga wame dunia kutokana na uh, rabsharabsha zilizoshughudiwa. Sasa unaona, kama mchakato huu wa Ghana pia utaelekea njia hiyo hiyo, kwamba sasa utasikia Umoja wa Afrika sijui Umoja wa uh, mataifa sijui umoja waulaya, wa Ulaya wakianza kutoa kauli eh, kuwaambia uh, kwamba wasije wakavutana waka sana kwa sababu kutatokea umwahitaji wa damu. Kuna dalili hizo ama tusubiri tu tuone? Itabidi tusubiri tuone. Nafikiria uh, changamoto kuu ni kana kwamba hawa wanasiasa hawa gwiji fahali wa kisiasa yani Nana Akufo-Addo na John Mahama ni kama kwa mstakabali huu wataweza kuongea na angalau kupeleka taifa mbele. Maanake hata ingawa rais Ado ameshinda uchaguzi huu, tusahau ya kwamba hata kwa bunge ni kama viti vimegawanyika nusu kwa nusu. Asante sana Profesa David Monda, mchambuzi wa masuala ya siasa akizungumza nasi hapo eh, kutoka mjini New York eh, hapa Marekani. Basi msikilizaji, usiondoke kando ya redio yako, kwani tukirejea tutaingia katika sehemu ya pili ya Kwa Undani. Karibu msikilizaji kwa sehemu ya pili ya Kwa Undani, ukiwa nami BMJ Mridhi. Katika sehemu hii, mataifa tajiri duniani yameendelea kuwekeza katika nchi zinazoendelea, hususan za Afrika na wakati huo huo mataifa hayo yanazidi kujenga kambi zaidi za kijeshi eh, katika mataifa ya bara hilo, suala ambalo kwa njia moja au nyingine linaleta wasiwasi wasi kwa baadhi ya nchi hizo, licha kwamba wanajeshi hawa wa, wakati mwingine huhusika katika operesheni za eh, kuweka ulinzi na kuwapa mafunzo wanajeshi wa nchi husika, huenda kuongezeka kwao kukaendewa. Sauti Amerika nchini Kenya Jason Nyakundi amezungumza na watu wa maswala ya ulinzi kujua maoni yao kuhusu suala hili. Karibu Jason Nyakundi. Asante sana bmj mrefi hapo Washington. Sasa taarifa zimeibuka kuwa kuna makubaliano kati ya serikali ya Sudan na Urusi ya kujengwa kambi ya jeshi la wanamaji katika pwani ya bahari ya Shamu nchini Sudan. Makubaliano hayo yaliyotiwa saini wiki iliyopita yataruhusu uwepo wa manowari nne za wanamaji wa Urusi nchini Sudan, zikiwemo zile zinazotumia nishati ya nyuklia kwa kipindi cha miaka 25 inayokuja. Wachambuzi wanahitaji hatua wa hii kama jaribio la urusi la kuboresha ushawishi wake kanda hiyo. Pia inakumbukwa kuwa wakati wa ziara yake ya kwanza nchini Urusi mwaka 2017 aliyekuwa rais wa Sudani wakati huo Omar al Bashir alimwomba rais wa Urusi Vladimir Putin kuilinda nchi yake kutokana na kile alichodai kuwa ni uchokozi wa Marekani, lakini bwana Bashir sasa hayupo madarakani kufuatia kupinduliwa na sasa hivi yuko kizuizini mjini Khatum. Serikali kadhaa za Afrika zimeruhusu kujengwa kambi za wanajeshi wa nchi za kigeni. Hii ni licha ya Baraza la Amani na Usalama la Muungano wa Afrika kutilia shaka kuendelea kuongezeka kwa vikosi vya kigeni barani Afrika. Mtaalamu wa masuala ya ulinzi George Musamali anasema mataifa haya yana malengo fiche. Hili si jambo ambalo limeanza hivi karibuni, maanake ni jambo ambalo tumekuwa nalo kwa jadi kuanzia ule wakati wa malumbano baina ya Marekani na Urusi. Upande mwingine, tumeona kwamba haya mataifa yamekuwa na nia ya kuweka kambi zao za kijeshi ndani ya bara ya Afrika, na cha msingi hapa ni kwamba uh, haya mataifa yana rasilimali nyingi sana ambazo wa, wamewekeza katika bara hili la Afrika, na utovu wa usalama katika bara hili linatishia uh, usalama wa mali yao, na pia kumbuka kwamba Afrika kuna rasilimali nyingi sana tuangalie. Taifa kama vile uh, DRC Congo, uh, tuangalie taifa kama vile Sudani, hivi sasa wana mafuta kule, tuende kule nija, hali kadhalika kuna madini Kwebio, kwa hivyo unapata kwamba kuwaiko kwa majeshi wa mataifa haya barani Afrika si kwa madhumuni ya kuhakikisha usalama wa, wa Afrika wenyewe, bali ni nia yao fiche ya kuhakikisha kwamba Uh, rasilimali ambazo zinatoka barani Afrika ziko salama kuweza kufikishwa katika yale mataifa. Maanake haya mataifa yanategemea sana uh, uh, viwanda vya mataifa haya yanategemea sana rasilimali za kiasili ambazo ziko katika bara la Afrika Kwevyo, kwa hivyo kuwepo kwa wanajeshi hawa ni kuchunga masilahi ya mataifa haya. Utapata kwamba kwa mtizamo wangu, utafiti ambao nimefata mimi, utapata mataifa mengi ya bara la Afrika ambayo yanatawaliwa kwa njia ya kiumla yanapata usaidizi uh, kutoka katika haya mataifa. Marais wengi barani Afrika wamechukua madaraka na wamekatalia pale, wanagandamiza wananchi wao, ili hali haya mataifa bado yanazidi kuleta misaada ya kijeshi katika mataifa haya. Kwa hivyo mwananchi wa kawaida barani Afrika ni lazima awe na wasiwasi. Hii ni hali ya kuogofya, manake utapata kwamba hali ya kidemokrasia katika bara la Afrika hailimishwi hivi sasa, maanake ya vitisho kutoka kwa haya mataifa ambayo yanazidi kuleta wanajeshi ndani ya bara hili la Afrika. Hebu e, tuangazie taifa kama vile Chadi hivi sasa. Uh, unapata kwamba Wafaransa wamekeza wameweka wanajeshi wao kule kule Mali, kadhalika Jibuti hali kadhalika, kuna kambi za kijeshi, na utapata kwamba wakati wowote ambapo kunakuwako na hali ya msukosuko, hasa kuhusiana na masuala ya kidemokrasia haya mataifa huchukua upande ambao wanaona wanaegemea wao, upande ambao utaangazia ama utalinda masilahi yao. Uh, kwa hivyo ugandamizaji unatoka upande wa barani Afrika na hali kadhalika haya mataifa magharibi, ambayo, ya magharibi ambayo yana wanajeshi wao hapa na kuwauzia hawa viongozi silaha, ambazo silaha hizo hazitumiki kulinda mipaka ya mataifa bali zinatumika katika masuala ya kindani ya mataifa haya. Kumbuka wakati tulikuwa kuna ile the scramble for Africa, wakati mataifa yalikuja yakagawanya Afrika, tukawa na wabelgiji wako Afrika, wajerumani hapa Tanzania. Uh, ukapata Kenya ilikuwa chini ya mamlaka ya Uingereza. Unapata yote hayo yalikuwa yanatendeka kwa sababu wao walikuwa wanahitaji rasilimali ambazo ziko ndani ya bara ya Afrika. Lakini baada ya mataifa ya Afrika kupata uhuru, basi ikawa lazima watumie mbinu ingine ya kuweza kuingia katika bara hizi na kuweza kutawala na kumiliki uh, hizo rasilimali. Na mbinu ambayo inatumika hivi sasa ni hizo hiyo, misaada m, misaada ya kijeshi, tunakuja kulinda usalama barani Afrika. Wao nia ya yao ni kuhakikisha kwamba hizi rasilimali wao wenyewe ndio wanazimiliki na kwamba wao ndio wanazishikilia, mataifa mbalimbali yanashikilia hizi rasilimali. Umoja wa Afrika umezungumzia hili swala. Aa, lakini unapata kwamba haya mataifa yana ushawishi mkubwa, na mengi haya mataifa ndio wako katika ile tunaita permanent seats, katika ile baraza la usalama la umoja wa mataifa. Kwa hivyo hatuna ushawishi mkubwa cha mno, ni kwamba wananchi wa haya mataifa ya bara Afrika ni wasimame na wazungumze kwa sauti moja aa, tukikemea hivi vitendo vya mataifa ya kigeni kuleta kambi zao za kijeshi aa, katika mataifa ndani ya bara Afrika, hiyo ni kwamba sisi wenyewe tuweze kusimamia masuala ya usalama wetu pasipokuwepo wanajeshi kutoka haya mataifa ya kigeni muungano wa Afrika pia una wasiwasi kuwa huenda usiwe na uwezo wa kufuatilia kupelekwa na kuondolewa kwa silaha kwenye kambi hizo. Takriban mataifa kumi na tatu yana wanajeshi wao kwenye nchi za Afrika, wakati Marekani na Ufaransa wakiwa ndio wanaoongoza katika kuendesha harakati za kijeshi katika ardhi ya Afrika. Pia vikosi vya kampuni za kibinafsi za ulinzi navyo vinaendesha shughuli zao barani Afrika, kwa mfano maeneo ya kaskazini mwa Msumbiji. Madai haya yanakwenda sambamba na yale kuwa ndege za kivita za Urusi zilishaendesha mashambulizi nchini Libya kusaidia vikosi vinavyoungwa mkono na Urusi kama njia ya kuongeza ushawishi wa Moscow. Kwa sasa, Marekani na wanajeshi elfu saba wanaobadilishana zamu barani Afrika. Wanajeshi hawa hushiriki operesheni za pamoja na wanajeshi wa nchi za Afrika dhidi ya makundi yenye itikadi kali na wanamgambo. Wanajeshi hawa wako kwenye kambi zilizo katika mataifa yakiwemo Uganda, Sudani Kusini, Senegal, Nija, Gabon, Cameron, Burkina Faso na jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Pia vikosi vya Marekani hutoa mafunzo kwa vikosi vya jeshi, kwa mfano nchini Kenya na Somalia. Mwende Mbijiwe ambaye ni mchambuzi wa masuala ya usalama anasema kuwepo kambi hizi za majeshi ya kigeni katika nchi za Afrika huenda kukawa na athari siku zinazokuja. E, angalia taifa la Uchina kwa mfano, tuseme vile ambavyo wamewekeza pesa nyingi katika bala hili unakuta, wamejenga barabara, kuna ile ile yao wanaita belt system ile yao e, unakuta kwamba kwa mfano taifa lolote ama mataifa ya Afrika kwa mfano yashikane, yaseme kwamba hatutolipa deni hilo la Uchina, na inawezekana sasa hivi kwa sababu ya ya pandemic hii ya coronavirus E, mataifa mengi hasa ya Uropa yameanza kusema kwamba lazima Uchina iwajibike, lazima toleshe e, e, e, e, Uchina e, faini kwa sababu ya kuacha ugonjwa ule ukasambaa kutoka mataifa yao, yakagandamiza mataifa yale na uchumi wao na watu wao wakafa. Sasa mataifa mengi wanataka kuiadhibu Uchina. Sasa tuseme Afrika kwa mfano ifanye hivyo, Uchina huende ikatumia e, kambi hizo za kijeshi na majeshi yao kulazimisha mataifa hayo e, kulipa deni lao. Kwa mfano wanaweza kuamua e, Kenya, mtalipa deni letu ama tutabomoa reli yote ama tutawalazimisha nyinyi. Vivyo hivyo wanaweza kulifanyia na hata Marekani, na mataifa yote yale yanaweza kufanya hayo e, katika kulinda e, national interest zao. Usisahau kwamba iko katika sera ya ya ya ya foreign policy ya mataifa haya ambapo wanasema ekeza katika kambi zetu kule nje ili tunaweza kuzitumia siku za baadaye. Ingewezekana e, bala hili lingeliwacha kwa ruhusu hawa awa e, mataifa haya makubwa kujenga kambi hizi katika bala hili, lakini sasa wajua, pia nao haya yamejua jinsi ya kufanya kazi Afrika, tumia ongo walipe wale viongozi wa Afrika e, e, pesa kidogo, inaitwa mlungula chini ya meza, na kisha basi utapata kile unachokitaka. Sawa na Marekani, Ufaransa nayo imepeleka vikosi vya jeshi au kujenga kambi za jeshi kwenye nchi kadhaa za Afrika, ikiwa na zaidi ya wanajeshi elfu saba na mia tano katika nchi tofauti za Afrika. Ufaransa ina wanajeshi wengi zaidi eneo la Sahel, hususan kwenye mpaka unaounganisha mataifa ya Mali, Burkina Faso na Niger. Siyo mataifa ya magharibi tu yaliyo na vikosi vyao barani Afrika. China nayo haijaachwa nyuma, kwani ina wanajeshi katika pembe ya Afrika. imekuwa na shughuli nyingi tangu mwaka 2008, wakati ilishiriki katika harakati za kupambana na maharamia huko Guba ya Aden. kati ya mwaka 2008 na 2018 China imepeleka vikosi vya wanajeshi 26,000 kwenye operesheni sehemu tofauti Mwaka elfu mbili kumi na saba China ilizindua kambi yake ya kwanza ya jeshi nje ya nchi huko Jibuti. Hii ilikuja baada ya Marekani kuweka kambi yake ya jeshi ya Lemona nchini Jibuti mwaka elfu mbili na tatu. India nayo imepeleka vikosi vyake vya majini barani Afrika, ikiwa na vituo vya jeshi kote katika bahari ya Hindi kwa minajili ya kukabiliana na ushawishi wa China eneo hilo. Asante sana Jason Nyakundi hapo Nairobi. Msikilizaji, hapo ndo tunafika mwisho wa kipindi cha Kwa Undane hivi leo. Msimamizi amekuwa ni Mary Mgawe, mwelekezi amekuwa ni Saida Hamdun. Jina langu ni BMJ Mridhi. Kwa heri kwa sasa, kuwa na wikendi safi.