Jirta laki waxan arka hii ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu ya saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya kati na saa moja na nusu usiku saa za Afrika Mashariki, tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 Nairobi, na 107.8 FM Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali Rwanda. Ninayowakaribisha hii leo ni mimi Kenneth Bwire. Katika matangazo yetu ya leo tunakuletea marudio ya kipindi cha Live Talk, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. ifuatazo ni habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc msomaji ni mimi mery mgawe msafara wa kwanza wa misaada kutoka shirika lisilo la kiserikali tangu mapigano yalipozuka mwezi uliopita umewasili katika mji mkuu wa kaskazini mwa ethiopia wa tigre ukibeba dawa zinazohitajika sana na vitu vingine shirika la msalaba mwekundu limesema juma Serikali ilizuiwa ufikiaji wa mkoa huo baada ya mapigano kuanza Novemba 4 kati ya serikali na utawala wa mkoa. Mzozo katika taifa la pili lenye idadi kubwa ya watu barani Afrika unaaminika kuua maelfu ya watu na kukosesha makazi karibu watu laki tisa na hamsini. Umoja wa Mataifa na mashirika mengine hayajaweza kutoa misaada, ingawa serikali inasema imetuma chakula na vifaa vingine. Msafara wa malori saba yaliyowasili katika mji wa Mekele uliandaliwa na Kamati ya Kimataifa ya Msalaba Mwekundu na Msalaba Mwekundu wa Ethiopia, ICRC ilisema. Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya ameamuru kwamba shule zote zifunguliwe Januari 2021 wakati nchi inaendelea kupambana na janga la COVID-19. Kenyatta alikuwa akizungumza Jumamosi wakati wa maadhimisho ya siku ya jamhuri ya 57 kwenye uwanja wa kitaifa wa Nyayo jijini Nairobi. Mkuu huyo wa nchi aliagiza kwamba wizara ya mambo ya ndani kupitia machifu wote na wakuu wasaidizi kuhakikisha kuwa wanafunzi wote wanarudi shuleni mwanzoni mwa mwaka ujao. Alisema wizara ya elimu kwa kushirikiana na wizara ya afya imeunda itifaki na miongozo ya maalumu ya kisekta kuwezesha kufunguliwa kwa taasisi zote za masomo. Tunabaki kwenye mkakati wa kuanza masomo katika madarasa yote kuanzia tarehe 4 Januari mwaka elfu mbili ishirini na moja, huku usalama wa wanafunzi wetu ukiwa kipaumbele chetu, alisema Rais Kenyatta. Rais alisema wizara ya elimu itapokea ripoti kutoka shule zote za msingi na sekondari bila kujali mfumo wa elimu wanaotoa, juu ya utambulisho na maelezo ya wanafunzi yoyote ambaye hataripoti shuleni kama ilivyoelekezwa. Rais Kenyatta pia aliagiza kwamba wizara inayoongozwa na Profesa George Magoha kuwezesha kuanza masomo kwa wanafunzi wote ambao walikuwa wameacha shule kwa sababu ya ujauzito. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Idara ya Marekani ya udhibiti wa chakula na madawa FDA imetoa idhini ya dharura ya kutumia chanjo ya Pfizer na biotech ya COVID-19 Ijumaa, ikitoa njia kwa Wamarekani wa kwanza kupata chanjo katika siku zijazo. Ninaidhinisha matumizi ya dharura ya chanjo ya covid COVID-19 kuzuia ugonjwa huo, alisema Dennis Hilton, mwanasayansi mkuu wa shirika hilo kupitia barua kwa mtendaji wa Pfizer. Uamuzi huo unafuatia uh, mchakato wa udhibiti ambao ulihusisha jopo la washauri wa kujitegemea wanaopima usalama wa chanjo ya dozi mbili ambayo mtengenezaji wa dawa alikuwa ameomba iruhusiwe kutumika kwa watu wenye umri wa miaka kumi na sita na zaidi. Maafisa na wataalamu wa matibabu wanatumaini kuwa chanjo hiyo itasaidia kudhibiti janga hilo baada ya zaidi ya wa Wamarekani laki mbili na tisini na mbili ufariki hadi leo baada ya ugonjwa huo kuzuka. Marekani zaidi ya milioni kumi na tano nukta nane wameambukizwa. Katika taarifa ya televisheni iliyochapishwa kwenye mitandao ya kijamii, Rais wa Marekani Donald Trump alisifu maendeleo hayo kama muujiza wa matibabu na kuongeza kuwa chanjo ya kwanza itatolewa baada ya saa ishirini na nne zijazo. Meli nne za doria za Royal Navy zitakuwa tayari Januari mosi kusaidia kulinda maji katika eneo la uvuvi Uingereza iwapo kipindi cha mpito cha Brexit kitamalizika bila makubaliano ya uhusiano wa baadaye na Jumuiya ya Ulaya. Wizara ya Ulinzi imesema kuna wasiwasi juu ya uwezekano wa mgogoro kati ya Uingereza na meli za uvuvi za kigeni ikiwa hakuna makubaliano ya biashara yatakayofikiwa na sheria zilizopo za mpito ambazo zinaruhusu boti za EU kufikia maji ya Ulaya. Modi imefanya mipango ya maandalizi mengi ili kuhakikisha kuwa ulinzi uko tayari kwa hali na mali mwishoni mwa kipindi cha mpito. Msemaji wa Modi alisema meli za baharini zenye urefu wa mita 80 zitakuwa na nguvu ya kusimamisha kukagua na kushika boti zote za uvuvi za EU zinazofanya kazi ndani ya eneo la kipekee la uchumi la Uingereza ambalo linaweza kupanua maili mia mbili kutoka pwani. Gazeti la Guardian liliripoti Ijumaa kwamba meli mbili zitatumwa baharini na mbili zikiwa zi simama ikiwa e, boti za uvuvi za EU zitaingia katika eneo la maji wabunge wa Conservative wanaounga mkono jeshi la wanamaji wamesema lipelekwe kulinda maji ya Uingereza iwapo kutakuwa hakuna mpango wote uliofikiwa. Mwendesha mashtaka wa mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC ametaka uchunguzi rasmi uanze kuhusu uhalifu wa kivita na dhidi ya ubinadamu nchini Nigeria. Hatua hiyo inafuatia uchunguzi wa miaka kumi juu ya ghasia kaskazini mwa shariki ikihusisha wanamgambo wa Boko Haram. Mwendesha mashtaka Fatu Bensuda alisema idadi kubwa ya uhalifu ulifanywa na watendaji wasio wa serikali, lakini kwamba vikosi vya usalama vya Nigeria pia vinahitaji uchunguzi mzozo. Huo umewaua zaidi ya watu elfu thelathini na kuwafanya wakimbizi zaidi ya watu milioni mbili. Uchunguzi wa awali wa ICC ambao wenyewe ulianza mwaka elfu mbili na kumi sasa umehitimishwa kufungua uchunguzi juu ya hali nchini Nigeria. Bi Bensuda aliorodhesha orodha ndefu ya vitendo vinavyodaiwa kufanywa na Boko Haram ambavyo vilikuwa uhalifu dhidi ya ubinadamu na uhalifu wa kivita. Mwisho wa habari za kimataifa. Jina langu ni Meri Mgawe na kusi, uendelee kusikiliza matangazo mengine ya VOA yanayoendelea. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika yakikujia moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, mara baada ya habari hizo zilizosomwa na mwenzetu Patrick Ndwimana. Sasa kama tulivyokuarifu hapo mwanzo, ni wakati wa LiveTalk, yaani majadiliano ya wiki, mada ya leo ikiwa ni siasa za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo au mvutano wa kisiasa ambao unaendelea nchini humo kati ya kambi ya Rais Felix Tshisekedi na rais wa zamani Joseph Kabila, na vilevile athari zake kwa siasa za nchi hiyo na kieneo. Je, hatima ya mvutano huo itakuwa ni nini? Kukuendeshea mpango huu, jina langu ni BMJ Mridhi na anashirikiana na mwenzangu Mkamiti Kibayasi. Kwa kifupi, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imekuwa ikigonga vichwa vya habari katika wiki moja iliyopita, kwa sababu ya matukio ya kisiasa ambayo wachambuzi wanasema ni nadra licha ya kwamba ni nchi ambayo imezoea vuta ni kuvute na mizozo mingine ya kila aina katika nyanja ya siasa. Nchi hiyo yenye idadi ya takriban watu milioni 90 imeshuhudia mvutano mkubwa wa kisiasa uliopelekea hali ya taharuki baada ya kusitishwa au kuvunjwa kwa ushirikiano wa kisiasa kati ya muungano wa kash wa rais wa sasa wa nchi hiyo Felix Tshisekedi na ule wa FCC wa rais wa zamani Joseph Kabila. Jumapili wiki hii Shisekedi alitangaza kuvunjwa kwa muungano huo, hatua ambayo imeibua gumzo kubwa ndani na nje ya nchi. Hatua hiyo ya Shisekedi inatajwa na wachambuzi kama ambayo inakusudiwa kuhakikisha kwamba anapata udhibiti mkubwa zaidi wa serikali yake pamoja na bunge, licha ya kwamba Kabila bado ana ushawishi mkubwa, kwani muungano wake wa FCC ulipata viti vingi katika takriban majimbo yote 26 kwenye uchaguzi uliofanyika mwishoni mwa mwaka wa 2018. Basi huo ni muktasari tu, mengi tutayapata katika kipindi hiki, ambapo tuna wageni chungu nzima. Tuna kiongozi wa chama cha UDPS akiwa kule Kivu Kaskazini, Asiraji Nyaramba, na vilevile vile tuko naye Kalumbi Fadinad. Huyu ni katibu makamu wa PPRD ambacho ni chama cha rais wa zamani Joseph Kabila na alikuwa ni waziri wa mambo ya uh, utamaduni na vilevile vile kazi eh, katika taifa hilo. Tuko naye pia mamona Thomas eh, akiwa hapa hapa nchini Marekani, jimbo la Iowa. Huyu ni mmoja wa viongozi wa pepe deco, eh, chama kingine cha DRC. Kadhalika baadaye tutaungana naye Josephine mali Mkono eh, ambaye eh, pia ni mtetezi wa haki za kinamama na haki za binadamu kwa jumla. Lakini kabla mwenzangu mkamiti kibayasi kuanza kuwakaribisha mmoja kwa mmoja, sasa tusikie yale ambayo ni mapya kabisa kuhusu mvutano huu, kwani kuna mengi mengi zaidi ambayo tutayazungumzia, ikiwa ni pamoja na taarifa za hivi punde kwamba baada ya kikao cha bunge hiyo jana, uchaguzi uliofanyika katika bunge huko Kinshasa umemwondoa aliyekuwa spika wa bunge hilo. Lakini kupata mengi zaidi na yale ambayo ni ya hivi punde kabisa Nimkaribisha mwandishi wetu wa DRC akiwa katika mji wa Goma, mashariki mwa taifa hilo, Austel Malivika. Tueleze ni nini kipya ambacho kimetokea kuhusu vuta ni kuvuta inayoshuhudiwa nchini humo. Wananchi wa kawaida hapa mitaani wakipongeza bunge kumwondoa spika wa bunge Janini Mabunda kwenye uongozi wake, wakisema hatua wa hiyo itaweza kupunguza vurugu na mapigano ya mara kwa mara bungeni. ao tura chunga tusikie prezida atasema tena nini, kapita kuwa tena. Ye mabunda alikuwa akiwakilisha wanawake bungeni, lakini kwa leo mimi najua kabisa. Uh, kisiasa wa mama wamepoteza na nchi imepoteza, lakini ingawa ni hivyo, au wanajua eti hakumerite ba seance de corruption na nyingine au njo wanajua lakini, wengine nao wasemaje, Polet Dimanja. Lakini kwa sisi wamama tunaona kama ni kichwa kabambi, njoo inaenda na, lakini kwa kisheria, kwa kisiasa inaonekana kama aliongoza mubaya. Aipashe kuwa mwanamke na apashe wazake juu ni mwanamke, wanapasha mpatia mafaveo fulani fulani, anapasha piganisha pembeni ya banaume, aitikiwe kwa banaume, lakini kama anaenda mbalimbali na kanuni na sheria ya kuongoza wanapasha wakamtosha kila saa. Lucha kwa upande wao, wakiwa na msimamo tofauti. Espoir Ngalukie ni kutoka kundi la Lucha mjini Goma. Tuko mwinchi ambayo iko ya demokrasia na ni demokrasia ambayo inakuwa juste kwenye karatasi hiyo demokrasia hatuwezi ku, hatu yaweza kuanza iishi hiyo demokrasia ambayo tunataka na sisi, njia tunaweza pitia ndani nao ama watu ambao wanaweza tupitisha kunjia ya, ku, ya kutosha kwenye madaraka. Wale watu ambao wanaua demokrasia yetu tunaweza kuwankuraje? na kama wanatosha um, uh, Bi Janine Mabunda, ili wa, ili wa demokrasia ijengewe ndani ya nchi yetu, tunaweza kuwankuraje? lakini Tuna dute kama itakuwa juu ya kujenga demokrasia, njo vanamutosha tuna dute kabisa. Oe ava VOA Express, Goma. Asante austeri Malivika kwa maelezo hayo. Sasa basi, hebu tugeukie kwa wageni wetu, Kalumbi Ferdinand. Kama alivyotangulia kusema mwenzangu BMJ Mridhi, uh, ni waziri wa zamani wa wafanyakazi na utamaduni huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na ni naibu wa katibu mkuu wa chama cha PPEDC cha rais wa zamani wa nchi hiyo Joseph Kabila. Ferdinand, labda uanze kwa kutueleza, mmepokeaje hatua hii ya Rais Chisekedi kuvunja muungano wakati huu? Na ni nini maoni yako hasa kuhusiana na uchaguzi uliofanyika kwenye bunge hili? Ndiyo, asante kwa mwaliko na shukrani kwa wasikilizaji wetu wote wa, wa Radio Washington. Nawaza watu wote watakumbuka ya kwamba hii matukio ambayo wanaiona sasa leo tukifukia ile ilipita jana ya uchaguzi hapo bungeni, ambapo wandugu wa kash au zaidi sana waidps wametangaza sana kuwa wow, wao watabadili, watabadili sura ya chumba cha waamsi na wawe na hii kitu wako naita union sacre kama ya nini sijui. Sasa kwa hii imetushangaza sana ijapokuwa kumekuwa hiyo mapatano akoro nyingine ya mpya ya kusema, basi wewe baba taifa, ume ume- umeshindana na hii uchaguzi, lakini kuwa majorite ya ndani ya chumba ya wabunge si yako kufatana na katiba yetu hivi na wewe uongoze lazima kubadili mawazo pamoja kufanya tena programu yenye government inapaswa kuelekea kufanya kuunda pamoja na. Sasa hii akoro akoro, ye, ya aor leo, ile akoro yeye amekuwa akivunja na alitangaza kama atavunja na anaunda sasa yake yake kama union sacre ijapokuwa sasa union sacre itaanjana na nini ndio hii sasa, unaona tutoshe kwanza, mabunda la buda kule itatingizika, tufanye hivi na inaleta mvurugo kabisa, hailete tena uh, hii sura ya utulivu wa uongozi wa nchi hapana. Nam, naomba ushikilie wazo lako hilo ndo tuwakaribishe wengine. Asiraji Nyaramba, tupe uh, tathmini yako. Umemsikia alivyoeleza Kalumbi hapo, wewe unaona hali ni hivyo anavyoieleza? Eh, nasema asante kunihusisha kwenye kipindi hiki kwenye, kwenye redio uh, sauti ya Amerika. Ndugu eh, yangu pale, nimefata maelezo ya kwake, lakini kuna vitu fulani fulani ambaye anakosea. Tukirudi kwenye bunge, tukubaliane, mimi nayo ya kuwa tulikuwa katika kitu ambayo tumeita huko kwetu kwenye lugha za kimombo eti ni kuajisha ama umoja wao walikuwa na kitu ambao wamesema wana wengi kwenye bunge na sisi tayari tulikuwa tumekuwa na ushindi kwenye kwenye ikulu ya rais, itakuwa kusudi tuongoze pamoja. Kwanza, katiba ya kwetu inatambua vyama, haitambue mkusanyi wa vyama vingi ambao mbaoukotu wanaita maplatforme juu ya uchaguzi. Tunatambua vyama. Angekuwa amezungumza mambo ya kweli angesema kama inakuwa na wingi wa bunge kuunda kuunda government ya nchi, ni kwa sababu sababurd na vyama vingine vya sehemu ya kwao, hakuna chama chochote ambacho kilikuwa na wingi kama vile kisi, na hatuna wingi wa wabunge. Tukasema tukae fasi moja, ili tuangalie kama tunaweza kufanya metena ile wingi pamoja. Sisi wote make na, na wengineo ndio tukatafuta ile wingi na ndika ikaunda serikali. ili kitu kimoja anajua kama katiba ya kwetu inatambua wingi kupitia vyama, sio hiyo platform ambayo wanaita f. Kwanza nipate tathmini kutoka nje ya nchi, ambapo naye Mamona Thomas huyu ni mmoja wa viongozi wa uh, uh, Pepe Deco yuko jimbo la Iowa na ameeleza uh, uh, kwamba Aa, kwa na mawili matatu angependa kusema karibu, Mamona Thomas, itueleze umeonaje tathmini hiyo kuhusu mzozo huu. Eh, kwanza nashukuru kupata nafasi katika mjadala huu wa leo na nashukuru kwa ndugu ambao wametangulia kuzungumza. Unapozungumzia masuala ya machafuko ya kisiasa yaliyo nchini kwa sasa, ni lazima tuangalie mbali tuone chanzo ni nini, na sipoona chanzo ni nini, itakuwa ni vigumu kuweza kupata suluhisho. Ni wazi kwamba matatizo hao hayangepokika kwa sababu utawala uliopo uliingia katika njia mbaya mbaya sana. Ndio maana nimesema kwamba lazima tuangalie chanzo ni nini. Chanzo ni katika uchaguzi uliompa madaraka rais ambaye kwa sasa anajikuta hafanyi chochote. Kama vile alivyozungumza yeye mwenyewe, uchaguzi huo haukuwa uchaguzi wa halali, haukuwa uchaguzi wa haki, kwa sababu ulikwenda kinyume na matakwa ya wananchi. Chama kilichopo madarakani sasa hivi kilikuwa kimepoteza uchaguzi, wakafanya njama za kuiba wananchi kila ambacho wao walichokiamua, na kwa kufanya hivyo walitekeleza mpango huu, wakaunda ndoa ya FCC na kashi wakawa pamoja. Lakini kwa sababu mwanzo ulikuwa mbaya, hali ndiyo hiyo, sasa inakwenda kushuhudia wazi kwamba hakuna ukweli na haki iliyotendeka. Waliwanyima wananchi haki yao, na kwa hiyo ni vigumu kutatua hilo swala kwa sasa, litakuwa ni ngumu sana kwa sababu rais wa sasa anatafuta kupata uwingi wa wabunge katika Bunge ili awe na uwezo, awe na nguvu kubwa za kutimiza malengo yake, kama alivyotamka yeye katika hotuba yake. Anapenda awe na uwingi wa wabunge ili atimize malengo yake. Hakusema kutimiza haja za wananchi, malengo yake mwenyewe na amekiri kwamba miaka miwili ambayo imekushapita imekwenda bure, hakuna chochote alichokifanya cha maana kwa faida ya wananchi. Hiyo ndiyo tatizo kubwa sasa, na hali ilivyo sasa hivi sisi kama chama cha petedego hatuoni chochote kile kitakachofanyika kwa sasa ambacho kitaweza ku, kuleta uh, mabadiliko katika hali ya nchi kwa sababu wale ambao yeye anawaomba apate uwingi wao ni wale wale wabunge waliochaguliwa kinyume cha matakwa ya wananchi, na pia na yeye pia amepata njia hiyo kinyume cha matakwa ya wananchi. Sasa, ni vigumu. Ni vigumu, ni vigumu, lazima, matakwa ya wananchi sasa, ni vigumu ni vigumu ni vigumu, lazima waheshimu matakwa ya wananchi. Mzozo huu kweli una, una, una mpanuko mkubwa tu wa mtazamo wa mbali kwa sababu unagusa ukanda wa maziwa makubwa yote, lakini pia tuliwahi kuzungumza kwamba huu ukanda wa maziwa makubwa ndio kunakuwa wale washirika wakubwa ambao ni maadui wa Kongo na wale bado wana mkono wao katika utawala wa sasa. Bila kujiondoa katika huo mkono wa nje ambao unasukuma utawala huu uliopo sasa, hakuna mabadiliko yoyote yatakayofanyika. Waunde bunge mpya, wasiunde bunge mpya, hali itakuwa ni ile ile. Shukrani sana Mamona Thomas wa chama cha Pepedeco. Msikilizaji, unaendelea kupata matangazo haya ya Live Talk moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kabla hatujaendelea na wageni wetu, kwanza basi tusikilize wakazi wa jimbo la Kivu Kusini huko DRC wamepokeaje taarifa za mvutano wa kisiasa unaoendelea huko mjini Kinshasa? Huyu hapa mwandishi wetu Mitima Delachaux. Maoni bado yanazidi kutofautiana katika mkoa huu wa Kivu Kusini kuhusu mvutano wa sasa kati ya wanasiasa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Bertan Ilunga ni katibu wa chama cha PCP kinachounga mkono Rais Felix Chisekedi. Saa hizi tunafurahi sana, tunafurahi sana ya kwama hiyo FCC ilikuwa ilishafanya muda yake, ingelipashwa kuwacha Rais chisekedi naye aangalie gisi ya kutimiza ahadi yote alipana kwa Wakongomani, na kusudi ile yote aitimize, inalomba akuwe na watu pembeni yake wanaangalia naye kunjia moja. Licha ya kuwa kiongozi wao Vital Kamere bado yuko gerezani akituhumiwa matumizi mabaya ya fedha na ufisadi, bado ana chama chake cha UNC wangali tiifu kwa rais Chisekedi. Espoir Mashimango ni miongoni yote yenyee. Vital Kamere alikuwa akisema wakati alikuwa akisamba imechimilika sasa, alikuwa akisema kama hii ni mambo ya nchi na watu wafungue macho, tuko ndani ya kashi, tunastahii kuunga rais mkono, kwani tunatembelea kuniaba ya chama. ninaimani kama Kamere atachiliwa huru, ninaimani Muda mfupi baada ya spika wa bunge Janine Mabunda kupinduliwa, muungano wa vyama vya FCC vinavyounga mkono rais wa zamani Joseph Kabila umetangaza kwamba unakubali matokeo, ila bado pambano la kisiasa linaendelea. Trish Mastaki ni mratibu wa ofisi ya mawasiliano ya chama cha PPRD chake Joseph Kabila katika mkoa wa Kivu Kusini. Kwa leo sisi tulipoteza shamba la vita ni batae, ndiyo tulishindwa, ila vita ya kisiasa bado kushindwa. Kwa kweli kwa FCC kisha kupoteza hiyo biro ya Assamble Nationale, inaomba tena tuungane kusudi tuangalie namna gani kushinda uchaguzi kwa ofisi yingine ya bunge, ukomo mkubwa kwa leo si kutumika ili kuzimishana. Wafanyasiasa wanze kuzimishana wamoja wa wazimisho wengine na kadhalika. Inabidi sisi sote tutumike kwa ajili ya maendeleo ya nchi yetu. Asasi za kiraia zimesema kwamba zinafuatilia swala hili zikikumbusha pia wanasiasa kutilia maanani maslahi ya raia. Jean Morotubibu ni mhimizaji katika shirika la utetezi wa haki za binadamu Grup Jeremy. Inafaa kabisa mabadiliko yawe pale, yatimilizwe. Usalama mbovu ipo kazi haionekani hai, mishahara hailipwe, hata wawaziri hata wanabunge hawalipwi, walimu hawalipwi, waganga hawalipwe, sahatuozi, utaishia wapi? Barabara hazijengwi, hakuna hakuna vitu, hata tumeona mabadiliko kidogo. Na hii nawaza raia, kila raia amgependa hiyo mambo yaweza akabadilishwe. Maoni pia yametofautiana upande wa upinzani vyama vya Ensemble vyake Moise Katumbi na chama cha MLC chake Jean Pierre Bemba vikifurahia tukio la hivi karibuni kwenye bunge, huku chama cha ACD chake Martin Fayulu kikipinga kushiriki muungano wa wakfu wa ajili ya taifa unaotarajiwa na rais Felix Chisekedi. Mitima de la chance, sauti ya Amerika, Bukavu. Msikilizaji, hapo ndo tunafika mwisho wa live talk hivi leo kutoka hapa Washington. Tuwashukuru wote ambao wameshiriki, wageni wetu asiraji nyaramba Josephine mali mkono, mamona Thomas na vile vile eh, katibu makamu wa PPRD eh, kalumbi Fadinand. Msimamizi wa matangazo hayo amekuwa ni abdi shakur Abud, jina langu ni BMJ Mridhi, nimeshirikiana na mkamiti Kibayasi na mwelekezi amekuwa ni aida Isa. Tunawatakieni weekend njema popote pale mlipo, alamsiki. Ifuatao ni muktasari wa habari. Msafara wa kwanza wa misaada kutoka shirika lisilo la kiserikali tangu mapigano yalipozuka mwezi uliopita umewasili katika mji mkuu wa kaskazini mwa Ethiopia wa Tigray, ukibeba dawa zinazohitajika sana na vitu vingine, shirika la Msalaba Mwekundu limesema Jumamosi. Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya ameamuru kwamba shule zote zifunguliwe Januari 2021 wakati nchi inaendelea kupambana na janga la Covid 19. Kenyatta alikuwa akizungumza Jumamosi wakati wa maadhimisho wa ya siku ya jamhuri ya hamsini na saba kwenye uwanja wa kitaifa wa Nyayo jijini Nairobi. Mkuu huyo wa nchi aliagiza kwamba wizara ya mambo ya ndani kupitia machifu wote na wakuu wasaidizi kuhakikisha kuwa wanafunzi wote wanarudi shuleni mwanzoni mwa mwaka ujao. Idara Amerikani ya Marekani ya udhibiti wa chakula na madawa FDA imetoa idhini ya dharura ya kutumia chanjo ya Pfizer na biotec ya COVID-19 Ijumaa, ikitoa njia kwa wamarekani wa kwanza kupata chanjo katika siku zijazo. ninaidhinisha matumizi ya dharura ya chanjo ya COVID-19 kuzuia ugonjwa huo, alisema Dennis Hilton, mwanasayansi mkuu wa shirika hilo kupitia barua kwa mtendaji wa Pfizer. Meli nne za doria za Royal Navy zitakuwa tayari Januari mosi kusaidia kulinda maji katika eneo la uvuvi Uingereza iwapo kipindi cha mpito cha Brexit kitamalizika bila makubaliano ya uhusiano wa baadaye na Jumuiya ya Ulaya, Wizara ya Ulinzi imesema na hapo ndiyo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika usikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo ni mimi kenneth bwire nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa washington dc