Hii ni VOA Express, matangazo idha ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA kutoka studio namba 15, hapa Washington. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi. Leo ni Jumatatu, Disemba 14 mwaka huu wa 2020. Na mimi jina langu ni Patrick Ndwimana. Ndani ya dakika takriban 30 za VOA Express. Tutakuletea ripoti kuhusu shirika la kutetea haki za wanahabari huko DRC likiomba ulinzi kuimarishwa kwa wanahabari. Pia tutakuwa na hoja kwa hoja ikielezea chanjo dhidi ya COVID-19. Je, ni nani anastahili kupewa kipaumbele kupatiwa chanjo hiyo? Vilevile vile tutakuwa na kipengele cha barazani ambapo tutasikia maoni yako kuhusu nini suluhisho mbadala la ukosefu wa ajira kwa vijana wanaohitimu masomo, na tuna ripoti kutoka nchini Rwanda kwamba serikali nchini humo inajiandaa kuchukua hatua kali kwa watu wanaokiuka masharti ya kupunguza kusambaa kwa COVID-19. Swadakta tuanzie huko DRC, ambapo shirika la kutetea haki za wanahabari JED nchini humo linaomba ulinzi uimarishwe zaidi kwa wanahabari wa eneo la Beni kutokana na waasi kuzidisha mashambulizi pamoja na kuwateka wanahabari. Na wakati huo huo, miwili mingine ya watu 21 imepatikana katika eneo la Mutwanga huko Beni baada ya kutekwa na hatimaye kuuliwa. Oster Malivika anayoripoti zaidi. Tuveri Hundi, kiongozi wa shirika lenye kutetea haki za wanahabari mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, JED kwa kifupi, wamesema kwamba hali ya usalama kwa wanahabari na wananchi katika wilaya ya Beni ni mbaya kwa sasa, kufuatia mashambulizi pamoja na utekaji nyara unaotendwa na wasi wanaodhaniwa kuwa ni ADF. Kwa sasa hatuwezi hakikisha kama bwana Pius ameweza kufariki kwani, uh, jamii na jamaa lake hawajaona mwili wake, uh, lakini tunakuwa na hofu sana hii, uh, kutekwa nyara inaleta matata tika, uh, kazi da katika kazi za upashaji habari katika hiyo eneo uh, la Beni. Hii ni baada ya mwanahabari Pius Manzikala wa redio moja Rwenzori Voice nayopatikana Mutwanga, chini ya mlima wa Rwenzori wilayani Beni kutekwa Jumamosi akiwa nyumbani kwake pamoja na wananchi wengine. Akisema Ricardo, upande hali kwa sasa ni ya wasiwasi, sababu ndani ya usiku wa kuamkia leo juma Jumatatu, wamama na watoto wote wamelala porini, wananchi ambao wengi mili yao zaidi ya ishirini imepatikana. Wakati ambapo nakupasha habari hizi, kuna miili fulani ambayo zinapatikana a, kwenye chumba cha wafu ndani ya hospitali kuu ya Mutwanga hapa, ambayo ni hospitali kuu inayopatikana ndani ya eneo hili na hayuko hapo. Sasa tumekosa jeshi, wamemwona wapi? Tunaomba jeshi watusaidie, ikiwa wamepata mwili wake waweze kutupatia mwili huo, sisi tumuzike kwa heshima, na mili ikiendelea kutole kutoka porini. Wengi wameuliwa kwa mapanga, wamekatakwatwa na shoka pamoja na mapanga. Shirika la kutetea haki za binadamu na lenye kuhusika na utafiti wa maswala ya kiusalama SEPADO likiomba rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuomba msaada wa ki kwa mataifa yenye nguvu kama Marekani, Uingereza na hata nchi za Afrika. Omari Kavota sharti rais aweze kuhamasisha mataifa ambayo ina nguvu kijeshi. Nazungumzia mataifa kama Marekani, kama Ufaransa, kama Uingereza, kama UEA, uh, zingine zile ambazo zimeweza yes, kusema ya kuwa zinajidai kupambana na ugaidi zipambane na hao magaidi wa ADF ambao ni tawi la Daesh ama kikundi cha kigaidi kinachoitwa Islamic State ambacho kina matawi yake humu DRC na Msumbiji. Jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa upande wake linafanya liwezalo kuwalinda wananchi na hata kujibu kwa waasi hao kwa haraka, lakini waasi hao wameonekana kuwa wajanja. Idadi ya watu ambao wamefariki katika mwaka mmoja ikifika 1103 na, na ikiwa zaidi ya elfu saba tangu operesheni zianzishwe katika eneo la Beni, katika uangalizi wa Umoja wa Mataifa. Hoser Malivika, VOA Express, Goma. Tukiendelea na ripoti nyinginezo ni kwamba polisi pamoja na idara nyingine nchini Rwanda zimetangaza kwamba zinajiandaa kuchukua hatua kali dhidi ya watu wanaokiuka masharti ya kujilinda dhidi ya virusi vya COVID 19. Hii ni baada ya polisi kuwakamata watu takriban elfu tano kwa usiku mmoja, ambao wamevunja amri ya kuwa nyumbani ifikapo saa nne usiku kwa saa za huko. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanus Karemera ana ripoti zaidi. Hii ni baada ya msako mkali ulioendeshwa na polisi katika mikoa yote nchini na hatimaye kuwakamata watu hao baada ya kushindwa kufika nyumbani kwa muda uliowekwa na serikali. Kwa kawaida watu hutakiwa kuwa majumbani ifikapo saa nne za usiku, lakini wengi hukaidi miito hiyo. Haya yote yanafanyika wakati ongezeko la virusi vya korona likizidi kupanda, huku watu wakiendelea kutolewa mwito wa kuheshimu masharti yaliyowekwa na serikali. Hata hivyo, polisi na ngazi nyingine zinasema kuwa kama watu wanazidi kukaidi miito hiyo, hatua kali zitachukuliwa. Baadhi ya wananchi waliokamatwa usiku walikuwa na haya ya kusema muvyukuli iyo varhubahiliza. Ni lazima kuweka mikakati kama hii ya kuwakamata watu, maana kama unavyoona wengi hapa wamelewa, na kama mtu amelewa, anasahau masaa ya kwenda nyumbani. kontroli ya masaa kukubazaga mgani wa bigendera. Lakini haya inafanyika wakati vilabu vya pombe vikiwa bado vimefungwa, hii ikiwa na maana kuwa hata hawa wanaolewa wanakuwa wamekiuka mawaidha kudhibiti korona na hii ndiyo sababu msemaji wa polisi ya Rwanda, Kamishina wa polisi John Bosco Kabela, anasema na polisi dahari mpango ni kuendelea kuwakamata wale wote wanaokiuka sheria zilizowekwa dhidi ya Covid 19. Kwa sababu sisi kama polisi, siku zote na masaa yote tuko pale kuhakikisha wanakamatwa. Hatuwezi kuruhusu watu waendelee kusababisha hatari kwa wananchi. yeah, siku ya Jumapili mawaziri mbalimbali kuanzia yule wa afya, serikali za mitaa, na yule wa biashara na viwanda waliamkia kwenye runinga ya taifa na runinga nyingine, wakionya kuwa serikali inajiandaa kuchukua mikakati mikali ikiwa watu wataendelea kukaidi sheria zilizowekwa. Mpaka sasa Rwanda imesharekodi visa vya korona zaidi ya elfu sita huku jumla ya watu 56 wakishapoteza maisha yao. Silvanos Kalemera, Sauti ya Amerika, Kigali. Kwa msikilizaji unayejiunga nasi hivi sasa, hii ni VOA Express ikitangaza kutoka mjini Washington DC. Tupate habari za dunia zinasomwa na Patrick Nduwimana. Tena ya kwanza ya chanjo mpya dhidi ya virusi vya korona iliyoidhinishwa hivi karibuni jana iliyoondoka katika jengo la kampuni ya dawa ya Pfizer katika jimbo la Michigan na kusafirishwa kwa ndege kuelekea majimbo tofauti ya Marekani. Shughuli ya kuwadunga watu chanjo hiyo inatarajiwa kuanza leo. Kamishna wa mamlaka ya kukagua ubora wa chakula na dawa FDA Stephen Hahn ameiambia televisheni ya CNN wahudumu wa afya na watu wazima katika vituo vya kuwahudumia kwa kwa muda mrefu watakuwa wa kwanza kupewa dozi karibu milioni mbili na laki tisa za chanjo hiyo, wakati maambukizi ya virusi vya covid-19 yanazidi kuongezeka kwa kasi hapa Marekani. Wakati huo huo, rais Donald Trump ametangaza kwamba maafisa wa ngazi ya juu kwenye serikali wakiwemo wafanyakazi huko Whitehouse ni miongoni mwa watakaopewa chanjo hiyo katika duru hii ya kwanza. Marekani imevunja rekodi duniani kwa idadi kubwa ya maambukizi ya korona. Zaidi ya watu milioni 16 wameambukizwa virusi hivyo na vifo laki tatu vimeripotiwa, kwa mujibu wa chuo kikuu cha hapa Marekani, John Hopkins. Han amesema kuna uwezekano wa Marekani milioni 20 wanatakiwa wao wamepewa dozi mbili za chanjo zinazohitajika ifikapo mwishoni mwa mwezi huu wa Disemba. Utawala wa Rais Donald Trump jana kwa mara ya kwanza ulikiri kwamba taasisi kadhaa za Marekani zilidukuliwa kwa niaba ya serikali ya kigeni wataalamu wa udukuzi wa mitandao wanaamini Russia ilihusika katika udukuzi kwenye wizara za fedha na biashara kwa kile vyombo vya habari vya Marekani vimetaja kuwa udukuzi wa hali ya juu ya juu dhidi ya mifumo ya serikali ya Marekani ambao hujawahi kutokea kwa miaka kadhaa. Wizara ya biashara ya Marekani imesema katika taarifa kwamba wameiomba idara ya usalama wa mitandao na kupambana na udukuzi pamoja na idara ya upelelezi FBI kufanya uchunguzi kuhusu tukio hilo. Tayari FBI na idara ya usalama wa mitandao zimeanza kuchunguza udukuzi huo. Hakuna taarifa kuhusu sababu ya udukuzi huo au iwapo kuna taasisi nyingine zilizodukuliwa. Ubalozi wa Marekani mjini Khartum leo umesema kwamba rais Donald Trump ameiondoa rasmi Sudan kwenye orodha ya nchi zinazofadhili ugaidi duniani, hatua ambayo italipelekea taifa hilo kupata mikopo ya kimataifa ili kufufua uchumi wake uliodidimia. Ubalozi wa Marekani umeandika kwenye ukurasa wake wa Facebook kwamba hatua hiyo inaanza kutekelezwa rasmi leo Jumatatu, na kwamba taarifa iliyosainiwa na waziri wa mambo ya nje Mike Pompeo itachapishwa kwenye gazeti la serikali kuu. Sudani ilitajwa kama taifa linalofadhili ugaidi miaka 1990 wakati nchi hiyo ilipompa hifadhi ya muda mfupi aliyekuwa kiongozi wa kundi la Alqaida Usama bin Laden na wanamgambo wengine wa kundi hilo ambao walikuwa wanatafutwa. Sudan iliaminika pia ilikuwa njia inayotumiwa na Iran kwa kupeleka silaha kwa wanamgambo wa Palestina katika ukanda wa Gaza. Hatua hiyo ya Marekani ilikuwa kichocheo kikubwa kwa serikali ya Khartum kurejesha uhusiano wake na Israel. Nchi hizo mbili zilikubaliana kuanzisha tena uhusiano wa kidiplomasia na kufanya Sudan kuwa taifa la tatu la Kiarabu kurejesha uhusiano na Israel, baada ya Umoja wa Falme za Kiarabu na Bahrain. kusikiliza VOA Express matangazo yanayokujia kila siku ya Jumatatu hadi Ijumaa kuanzia saa kumi na nusu jioni kwa saa za Afrika Mashariki na saa tisa na nusu alasiri kule Afrika ya Kati. Umewadia wakati wa kukupatia makala Barazani ambapo tuliuliza nini suluhisho mbadala la ukosefu wa ajira kwa vijana wanaohitimu masomo. Kwanza tuwasikilize wasikilizaji waliopo kwenye laini ya simu, kisha tutakusomea maoni yaliyotumwa ya kwa njia ya mtandao. Asante. Mimi kwa jina naitwa Fuso, natokea Ilemela, Mwanza. Mimi napenda tu kusema kwa... Swala la ajira kwa vijana, tunao, ni vyema, kwa vijana tunaopita shule ni vyema tukaondoa akili ya kusema kwamba nikimaliza masomo nikaajiriwe. Maana tatizo la ajira si Afrika tu, kwa dunia nzima imekuwa changamoto. Ni vyema sasa hapa serikali zetu za Afrika zikabadili mtaala wa, wa elimu ili kusudi kumsaidia mtu anayesoma asome akiwa na kuelewa na uzoefu na moja kwa moja kwamba sio kwamba anasoma darasani na kuandika kitu asome akijua kwamba kama wewe ni fundi unaenda kutengeneza kitu, kama wewe ni kilimo unaenda kuwa mkulima. Sio kusoma ili ukawasimamia wakulima wakati wewe hata kulima haulimi. Asante, hayo maoni yangu, asante. Mimi niko nchini DRC mtaani, na sisi ni jimbo la North Kivu. Kwa ajili ya vijana kuhusu na kazi, hiyo ni tatizo ambayo tunakumbwa nayo kabisa. Halafu vijana wanasoma mingi lakini hawasugukiwe na wakifanya huku ku DRC wakifanya washughuliki, ao wenyewe wanatatizwa na mataksi mingi mingi, nanasumbua, alafu wanachoka wanakosa namna wajishughulikie wenyewe e, na government nayo na haiwashughulikie, ndio tatizo ambayo inakumba vijana hapa nchini DRC sisi na kuongeza iya tu ni kuomba serikali, wakati sisi vijana si, tuna tunajitahidi kuvilungia makazi, watuupe nguvu, alafu wasitutese kwa kutuomba vifaa ambavyo ni vya kutukimbiza mwingine, kwa sababu tunapenda maendeleo, na sisi tukijisaidia, watuunge mkono tu. Ila ndio ya kuongezea. Asante na shukuru. Haya basi, kutoka Dar es Salamu ni Kastori Mwageni. Yeye anasema tusiangalie tu vijana wakishamaliza chuo, bali kama serikali inapaswa kujikita haswa katika mitaala mashuleni kuanzia standard saba hadi chuo kikuu. Kwa kila daraja ambalo mwanafunzi atahitimu, walau awe na ujuzi wa kuweza kukabiliana na mazingira yanayomzunguka kama ukulima, ufugaji, uvuvi na kadhalika, ila kwa sasa hivi sisi, yani, wao wanaomaliza uh, masomo ya juu, ajira zimekuwa ngumu, anasema. Anawashauri wenzake pamoja na serikali ni kwamba serikali haiwezi kuajiri watu wote, hivyo basi ni vyema wanafunzi au vijana wenzake wakajikita katika hatua nyingine za kutafuta maisha. Richard Kambale yeye anapatikana kule Beni, DRC, anasema kwamba yeye binafsi huko DRC wanafundishwa mambo yasiyo na maana. Utaona kipato cha kwanza au kipaumbele kinachowekwa ni lugha ya Kifaransa, na wanapomaliza masomo inakuwa kazi kupata ajira kwa wale wanaozungumza Kiingereza. Jean Hevin Asubolu yeye pia anapatikana huko DRC anasema serikali ya nchi hizo ziweke mkazo zaidi, kwani kwa wale ambao wanamaliza masomo na wanakuwa wamefanya vizuri wanakosa ajira. Sasa wataenda wapi? Ndiyo maana wimbi la vijana wasio na ajira linaongezeka. Amon Bizulu yeye anapatikana Full Respect Media Team Biharamulo Tanzania anasema Hapana kusoma someni, ila usitegemee kuajiriwa na serikali, jiajirini wenyewe kwa sababu akili mnazo na mmejaliwa kusoma. Haya Patrik, basi nikuachie na wewe usome mawili matatu katika maoni ya barazani, nami kwa upande wangu ninaye maoni ya huyu Elodi Sanga, anasema hapo, inaonyesha uwezo wa kuzaliana haufanani na utengenezaji au ubunifu wa ajira. Yaani unanunua shamba robo eka alafu naoa wake watatu wazae watoto, shamba litatosha kuwalisha hapo. Ni muhimu kupunguza kuzaliana, tutakuwa tunaruhusu kutokana na hesabu ya uhitaji wa watu kutoka viwandani. Mfano, kuna viwanda miaka saba vitakamilika, vitahitaji kuajiri watu elfu moja. Amos Sangali Mwanga anasema tumeni vijana China, Korea Kaskazini na Kuba wakajifunze kuwa kule wanatumia uchawi gani kuajiri vijana wao. Kama mfumo wa elimu ni mbaya uondoweni. Nyerere alianzisha shule za msingi za kijamii. Mfano mmoja ulikuwa shule ya kwa Msisi, Korogwe. Kwa nini singeendelea sekondari hadi vyuo vikuu? Kahindi Ngodoro wa Ngome, Geita, Tanzania, anasema suluhisho la vijana kukosa ajira pindi wanapohitimu masomo ni kujiandaa na kazi nyingine kama vile kilimo, ufundi, ufugaji na kadhalika. Naye Muungiko Modeste Batambara kutoka Rutsuru, mashariki mwa DRC si, anasema kwake yeye anadhani ni ujinga tu pale unaposoma ukiwa na matumaini kwamba ukihitimu utapata ajira kupitia masomo yako. Je, wote wanaosoma waweza kupata ajira ndani ya serikali? Tunasoma kuongeza elimu, ila kuhusu kazi tujiajiri wenyewe, maana uamuzi wa kufa maskini ni wewe mwenyewe tu. Vyote, pendezi. Hii ni Vio Express ya na, sasa umewadia wakati wa kusikiliza burudani ya muziki. Tunakupatia wimbo uitwao hauni sumbui kutoka kwake Diamond Platinum huko Tanzania tupate vitu Na msikilizaji, kibao hicho "Haunisumbui" kutoka kwa Diamond Platinum, bila shaka kimekuburudisha mahala popote ulipo, unaposikiliza kipindi hiki cha VOA Express. Ndiyo mambo yanavyokwenda kutoka hapa Washington. Tuangazie kipengele cha hoja kwa hoja. Kufuatia kilio cha madaktari pamoja na wauguzi nchini Kenya kwamba serikali nchini humo imefumbia macho masaibu wanayoyapata kazini, gumzo limeibuka miongoni mwa na watumishi wengine wa, wa umma kuwa nao pia wameathiriwa na janga hili la korona. Hapa tunawasikia Wakenya wawili Sofia Athman na Elizabeth Maingi wakitoa maoni yao. Kusema ukweli, serikali ya Kenya imetenga madaktari, ambapo tunajua madaktari ni wale wenye mstari wa mbele kwenye hii janga la korona, hawajalipwa. Juzi kuna daktari amekufa kutoka hospitali ya Machakos, Hajalipwa mshahara wake miezi mitano, daktari mchanga sana, miaka ishirini na nane. Na hao ndio watu tunawategemea watusaidia sisi. Sasa kama serikali iwaangalie maslahi yao, hata hao raia wengine watadhulumika zaidi, maanake wewe ukifika pale hospitali na madaktari wakimbie vile manasi walikuwa wanakimbia vile korona iliingia Kenya Unaona, kuna mtu atasazwa kweli? Madaktari kweli wanatutibu, lakini sisi pia wananchi tunafaa tuangaliwe. Hii korona haijashika madaktari peke yake, imeshika kila mtu, si nchi hii, kila ulimwengu mzima. Tuseme sasa, tukiwa madaktari ndo wanaangaliwa na serikali peke yake, sisi wengine tutaenda wapi? Angalia, kazi zimesimama, kampuni zimefungwa, watu wengi wako nyumbani, hakuna mtu anapata pesa. Sasa serikali ikiwa inaangazia madaktari peke yake, sisi wengine tutaenda kula wapi? hata kama wanatutibu. mimi nasema hivi Sofia. mm -hmm. kama madaktari hawatoangaliwa, mm -hmm. basi nchi nzima itakuwa imeangamia. oh. Maanake kama wewe hauna afya, hata ukipewa hizo pesa ama huo msaada na serikali mm -hmm. hautokufikisha mahali kama afya yako haijaendelea vizuri. Tunaangalia swala la afya hapa, lakini kwa msingi sote pia tutaka kula hiyo afya tukiangalia peke yake, kama hatuli hatuna pesa, lazima tupate pesa pia sisi. Hata mwangalie vile imesemekana saa hizi kwenda kutibiwa NHIF hazifanyi mpaka utumie pesa zako. Kama una pesa uenda kutibiwa, vipi? Daktari ameandikwa kazi kweli, atutibu lakini kama sina hiyo pesa ya kwenda kuingia sipitali, itakuwaje? Tutatibiwa korona, madaktari hawana pesa, maanake wengine hawajalipa hata miezi mitano. Wewe umetumia miaka saba kwenda kusoma kweli, lakini nasema wasoma miaka saba wafa kwa korona. Madaktari wengi wana masipitali zao. <coughs> wale ni, wale magwiji wenyewe wamekaa kwenye <coughs> unazungumzia mmoja, mi nakuambia madaktari wengi wana masipitali yao, wanapata pesa. Magwiji <coughs> wenyewe ndio wana masipitali yao. Mwakimbiwa na marafiki, familia ya wakimbia, mwaita daktari Saa hizi eh, watu wakifariki kwenye matatu, nani aitwa kwanza? Daktari ataitwa, lakini jukumu la serikali kutuangalia pia, si, si, si, kuangalia madaktari tu. Shukrani sana Sofia Othman na Elizabeth Maingi kwa maoni yenu. Basi sasa umewadia wakati wa kuchambua yale yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii. Naona Patrick Ndwimana yupo tayari kutujuza kutoka mojawapo ya mitandao hii ya Facebook, Twitter na kwingineko. Katika habari zilizovuma kwenye mitandao tofauti ya kijamii nianze na habari hii iliyoripotiwa na wenzetu wa Global Publishers kuhusu mtoto wa Jay-Z na Beyonce, Blue Ivy Carter, kutajwa kuwania tuzo za Grammy. Blue Ivy mwenye umri wa miaka minane amepata nomination yake ya kwanza kwenye tuzo hizo kubwa duniani. Wimbo uliomfanya Blue Ivy akatajwa ni Brown Skin Girl, ambao umewania kipengele cha Best Music Video. Wakati nominations za tuzo hizo za mwaka 2021 zikitajwa mwezi uliopita, jina la Blue Ivy halikutokea kwenye orodha za nominees, lakini Grammy wamesahihisha na kuliongeza kwenye tovuti yao. Jina lingine ambalo limeongezwa ni la msanii mashuhuri wa Nigeria Wizkid, ambaye pia alishirikishwa kwenye wimbo huo wa Brown Skin Girl wa Beyonce. Tukisalia hapa Marekani, rapa Lil Wayne amekutwa na hatia ya kubeba bunduki iliyokuwa imekodiwa mwaka elfu mbili kumi na tisa akipanda ndege binafsi huko Miami. Alikutwa pia na bunduki, dawa za kulevya aina ya kokain na oksikodon, ambapo kwa makosa hayo hukumu yake inaweza kuwa miaka kumi jela, ripoti zinasema. Hata hivyo kuna uwezekano akapunguziwa adhabu hiyo, ambapo hukumu inatarajiwa kutolewa Januari mwakani. Mwanaume aliyemuua binti yake karibu miaka ishirini iliyopita amekuwa mfungwa wa pili Marekani kuuawa. Kifo cha Alfred Bourgeois kwa sindano za sumu siku ya Jumaa kinakuja baada ya Brandon Bernard kuuawa hapo Alhamisi. Hukumu nyingine za kifo dhidi ya watu wengine watatu zimepangwa kabla ya kumalizika kwa urais wa Donald Trump tarehe ishirini mwezi Januari. Hukumu ya kifo haikutekelezwa kwa miaka kumi na saba kabla ya rais Trump kuamuru kuanza tena kwa hukumu hiyo mwanzoni mwa mwaka huu. Ikiwa hukumu iliyobaki dhidi ya watu watatu itaendelea, Trump atakuwa amesimamia hukumu za kifo kuwahi kufanywa na rais wa Marekani kwa zaidi ya karne moja. Wengi wametoa hisia zao kuhusu habari hiyo. Huyu anajiita Dibel Al Aziz, anasema kuna ulazima ya kufahamu Alfred burushwani nani, anasema huenda alikuwa mhalifu mkubwa lakini anasema mahakama itoe pia adhabu ya kifo kwa polisi wazungu wanaohusika katika mauaji wa Marekani weusi wa iwapo watakutwa na hatia. Hapa ametoa mfano wa polisi aliyeshtakiwa katika kifo cha mmarekani mweusi George Floyd. Huyu anaitwa Muganga Sifa, yeye anasema angebahatika kuwa rais wa nchi, basi mtu aliyekutwa na hatia ya mauaji angekiona chamte makuni. Ni hayo tu kuhusu ya vumayo mitandaoni. Kwako mkamiti, unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka hapa Washington. Muda unakimbia kweli kweli, lakini bado tuna machache ya kukujuza wewe msikilizaji. Kufuatia swali letu tulilobandika kwenye mtandao wa Facebook linalosomeka, kustaafu kwa jaji mkuu Maraga wa Kenya kutaleta mabadiliko katika idara ya sheria nchini humo, ninayo maoni machache ya wale waliojibu kwenye swali tulilouliza. Amosisangali Mwanga anasema kwani yeye ni mwanzilishi wa mradi wa BBI. Tunamshukuru sana kwa kutangazia dunia kuwa kulikuwa wizi wa kura, hasa kuhusika kwa wapiga kura hewa. Riki Agade anasema mtu akimaliza wa mhula wake ana stafu na mwingine anachukua hatamu na, na hatutajua utendaji kazi wake hadi amalize muda wake. Obyer Odinga anasema anaondoka akiwa amefanya mabadiliko kadhaa, ila itategemea atakayeingia, kama atakuwa na moyo wa kuendeleza kazi ile. Ni malizie na huyu Dan Cool anasema anachangia akiwa mji wa Nakuru huko Kenya. Jaji Maraga alijaribu kadri ya uwezo wake kufanyia mabadiliko chanya sheria, lakini ofisi ya rais ilifeli. Hamna maendeleo takayotegemea kama wananchi wa Kenya wenye nchi bado hawajashiba. VOA Express inakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, mwelekezi anaitwa Aida Isa, msimamizi ni BMJ Muridhi. Hapa studio nimeshirikiana na Patrick Nduwimana. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi, ninawatakia wasikilizaji wetu popote pale mlipo, amani, mshikamano, pamoja na umoja wa dhati. Basi tukutane tena wakati mwingine.