At facebook.com/VOA one the hits. Kutoka Studio kumi na tano, hii ni VOA Express. Hii ni VOA kwa Kiswahili kutoka studio 15 Afrika, anaitwa Salma Muhammad na kukaribisha kwa dakika 30 za mpango mzima wa VOA Express Jumanne hii ya tarehe 15, mwezi Disemba, kuna mengi tumekuandalia. Karibu, hii ni safari iliyosheheni mengi katika ukanda wetu wa Afrika Mashariki, na pia taarifa zingine kote duniani. Kuna mengi tumekuandalia, kama vile ulanguzi wa binadamu huko nchini Burundi, polisi wanasema nini, na mzozo wa kidiplomasia kati ya Kenya na Somalia. Hivi sasa, asante sana Salimu Juma, Mombasa. Naona hapa unasema huwezi linganisha mshahara wa warabuni na mshahara unaolipwa hapa barani Afrika. Hii ni kuhusiana na barazani leo. Kwa hivyo jiandae na wenzio tukuwa tunashirikisha katika mdahalo huo. Moja kwa moja katika taarifa yetu kuu, ni kwamba serikali ya Somalia imetangaza kwamba imevunja uhusiano wake wa kidiplomasia na nchi jirani ya Kenya kwa madai kwamba Kenya imekuwa ikikiuka mara kwa mara uhuru wa Somalia katika taarifa iliyosomwa Jumatatu usiku na waziri wa habari wa Somalia, Osman Abubakar Dube, kupitia televisheni ya serikali, Somalia imewataka wanadiplomasia wote wa Kenya walioko Mogadishu wawe wamekwisha ondoka mjini humo katika kipindi cha siku saba kuanzia leo tarehe 15 Disemba. Mwenzetu Patrick Nduimana amezungumza na Georges Msamale, mtaalamu wa maswala ya usalama, na akaanza kwa kumuuliza nini hasa kimepelekea Somalia kuchukua hatua wa hiyo. Nafkiri kumekua kuna tatizo la uslozi baina ya serikali ya Nairobi na ile serikali ya Mogadishu kwa kipindi kirefu sasa, hasa mambo yalizidi kuwa maziko kati Rais Armajo alipochukua utawala kule Somali na tisho ya masuala ya kimpakani yakaanza. Manake unapata kwamba serikali ya Somali iliwahi kuishtaki serikali mm ya Kenya katika mahakama ya kimataifa kuhusiana na ule mzozo wa ufoa wa bahari na hivi karibuni serikali ya Somali imetoa malalamishi ya kwamba Nairobi imeingilia kati masuala ya kindani ya taifa hilo. Kuna wale wanafikiria kwamba ziara ya rais wa Somaliland uh, na kupokelewa rasmi na Rais Uhuru Kenyatta hapo jana nayo inaweza kuwa imechochea maamuzi haya. Uh, haya maamuzi yalikuwa yametolewa hapo awali uh, kipindi cha wiki mbili zilizopita. Tayari serikali ya Mogadishu ilikuwa imetoa makataa kwa balozi wa Kenya kwamba aondoke taifa la Somali. Na kupokelewa kwa rais wa Somaliland hapo jana na Rais Uhuru Kenyatta, nafikiri pia umezidi kutokota mzozo huu, na hivi sasa pia uh, unapata kwamba serikali ya Kenya pia inatuhumiwa kwa kuunga mkono kule kuponyoka kwa Jubaland na kuwa taifa huru kutoka kwa taifa la Somali. Aa, na mwaka uliopita wakati kulikuwa kuna uh, uchaguzi kule Jubaland, serikali ya Mogadishu ilipinga uh, uchaguzi huu ikisema ya kwamba hawatambui huo uchaguzi na hawatambui mamlaka ya rais uh, uh, yule ambaye ameteuliwa kule, jenerali uh, Mado, na kwamba haya ni mambo ambayo yanachochewa na taifa la Kenya na nafikiri sasa huu mzozo umejaribiwa kutatuliwa so, kwa njia ya kidiplomasia kidi, na imekuwa ni vigumu. Maanake Kenya imebidi kukaribia sana Jubaland na hali kadhalika Somaliland, maanake rais Farmaajo na serikali yake kidogo upande wa kidiplomasia walileta tatizo kwa taifa la Kenya. Kwa hivyo, Kenya imebidi itafute upungwa mkono wa mataifa haya mawili ili kuweza kukabiliana na tatizo la kiusalama mpakani mwa kenya na Somali na hali kadhalika ndani ya taifa la Kenya. Unafikiri Kenya itajibuaje hatua hii ya Somalia? Italipiza kisasi au itaendelea na mazungumzo kutatua uh, mvutano huo wa kidiplomasia? Matumaini yetu ya kwamba serikali ya Nairobi haitachukua hatua sawia na ile ya ya Mogadishu, maanake usalama wa taifa la Kenya unategemea sana usalama wa ndani uh, wa taifa la Somali. Kwa hivyo nafikiri Kenya yafaa itumie njia za kidiplomasia kuweza kutatua huu mzozo. Huyo alikuwa ni Georges Msamali akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka mjini Nairobi. Na katika taarifa zingine, huko nchini Burundi polisi wamewakamata wanawake zaidi ya mia moja ambao walitarajiwa kusafirishwa katika nchi za Kiarabu katika usafirishaji haramu wa binadamu. Hayo yanajiri wakati maafisa kadhaa wa polisi nchini humo wanashutumiwa na wanaharakati wa kutetea haki za kibinadamu kwa kuhusika katika biashara hiyo haramu. Taarifa zaidi anayo Jean Maria Vianney Hichi Burundi, akiwa mjini Kigali, Rwanda. Kwa mujibu wa taarifa ya polisi ya Burundi, wanawake na wasichana hao mia moja na moja walikuwa wamekusanyika katika jengo la shirika mojawapo la kiraia linalopatikana kaskazini mwa mji mkuu wa kiuchumi Bujumbura, wakisubiri kusafirishwa nchi za kigeni katika biashara haramu ya binadamu. Wakati huohuo, polisi imewahakikishia waandishi wa habari kwamba shirika hilo la Burundi lilikuwa linakusudia kuwatuma watu hao katika nchi za kiarabu kwa ushirikiano na mashirika mengine ya nchi jirani za kanda ya Jumuiya ya Afrika Mashariki kama anavyofafanua Moize Ngurunziza, makamu wa msemaji wa wizara ya Burundi ya Usalama wa Taifa. Polisi na uhakika kwamba watu waliounda shirika hilo wana uhusiano wa karibu na watu wengine wanaopatikana katika nchi za Tanzania, Uganda na Kenya katika biashara hiyo ya binadamu inayopigwa marufuku na sheria ya Burundi na hata ya kimataifa. Na imefahamika pia kuwa wanawake na wasichana hao wa Burundi walikuwa wanatarajia kupelekwa katika nchi za Kiarabu za Saudi Arabia, Qatar na Oman, Arabia Saudite, Qatar na Oman. Hayo yanajiri wakati ripoti za mashirika ya kutetea haki za kibinadamu zimearifu kwamba kesi za biashara ya binadamu zimeongezeka kwa kasi nchini Burundi, ambapo tarakwimu za miaka miwili zimefahamisha kuwa zaidi ya watu 740 waliathiriwa na biashara hiyo haramu. Mashirika hayo ya kiraia ya Burundi yamekiri pia kwamba wasichana wanaopelekwa nchi za Kiarabu katika biashara ya binadamu wanatendewa maovu mengi, ikiwa ni pamoja na kutumikishwa bila malipo kama watumwa, ubakaji na ukatili wa kijinsia wa kila aina. Baadhi ya maafisa wa polisi ya Burundi wanashutumiwa na wanaharakati wa kutetea haki za kibinadamu kuwa wanachangia kwa kiwango kikubwa kuwapatishia pasipoti za usafiri watu hao wanaoshirikishwa katika biashara haramu ya binadamu. Hata hivyo, polisi ya Burundi imeahidi kuwa itaimarisha juhudi za kupambana na biashara hiyo, na watakaokutwa na hatia ya uhalifu huo watakamatwa na watahukumiwa kwa mujibu wa sheria. Burundi, Sauti ya Amerika, Kigali. Joto la kisiasa hilo na kidiplomasia katika nchi hizo, habari ni kwamba Kenya na Somalia bado inazungumza kutafuta uwiano ili kurejesha nchi hizo kuwa na uhusiano kama wa zamani. Hii ni taarifa ambayo nimeifuatilia sana mitandaoni, naona Somalia imesema tumechoka, yaani mara kwa mara hili linaibuka. Kuna mabalozi wake walikuwa Nairobi tayari, walikuwa washaambiwa ondokeni, mrudi nyumbani. Mzozo ambao kweli unaleta mvutano mkali baina ya nchi hizi jirani, tutasubiri kuona iwapo italeta pia mkazo katika swala la usalama. Unaku, unajua kwamba Kenya inajishughulisha sana katika kuleta amani nchini Somalia kuhusiana na wanamgambo wale wa Al-Shabab likituma jeshi lake kule kwa miaka mingi hivi sasa. Licha ya mgogoro huo, leo ni siku kubwa sana nchini Kenya, wakiwa chama cha riadha kinaadhimisha miaka sabini ya ufanisi viwanjani. Tuwape kongole sana, na wale wengi ambao tuna waenzi, kuanzia mzee wetu Kipchoge Keino, anawakilisha mstari wa mbele na unaendelea kusikiliza matangazo haya kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Unatufuatilia pia katika mtandao, unaenda tu pale katika internet, unaandika voa swahili.com, na pia unapata matangazo katika redio washirika kanda yote ya Afrika Mashariki na maeneo yote ya Maziwa Makuu. Na hivyo punde, tunajiunga na Mkamiti Kibayasi akileta habari za dunia. Serikali ya Somalia imetangaza Jumatatu kwamba itavunja uhusiano wa kidiplomasia na nchi jirani ya Kenya, ikielezea ukiukaji wa uhuru wa Somalia. Waziri wa habari wa Somalia, Osman Abu Kar Dube, aliyeambia Sauti ya Amerika kwamba uamuzi huo umechukuliwa kujibu kile alichokiita ukiukaji wa kisiasa wa karibuni na kuingiliwa kati mara kwa mara na Kenya dhidi ya uhuru wa Somalia. Kenya haikujibu mara moja hatua ya kidiplomasia iliyochukuliwa na Somalia. Dube alisema Somalia inawaondoa wanadiplomasia wake kutoka Nairobi na amewaamuru wanadiplomasia wa Kenya kuanzia leo Disemba 15 kuondoka Mogadishu ndani ya muda wa siku saba. Mwanasheria mkuu wa Marekani William Barr anajiuzulu kwenye nafasi hiyo kuanzia wiki ijayo. Baada ya mkutano na rais Donald Trump huko White House, Trump alitwiti kwamba Ba ataondoka siku chache kabla ya Krismas kusherekea sikukuu hiyo na familia yake. Trump alibandika barua ya kujiuzulu kwa Ba kwenye mtandao ambayo ilijumuisha pongezi za aina yake kwa utawala wa rais Trump. Alisema siku ya mwisho kwa Ba kuongoza wizara ya sheria Marekani itakuwa Desemba 23. Naibu mwanasheria mkuu Jeff Rosen atakaimu madaraka ya mwanasheria mkuu, Trump aliongeza. Ba alikuwa mshirika wa karibu wa Trump, lakini alimkasirisha rais kwa kusema kuwa hakukuwa na wizi mkubwa wa kura ambao ungeweza kubadilisha matokeo ya uchaguzi wa Novemba tatu. Trump anarudia mara kwa mara kukataa matokeo huku akidai kuwepo wizi wa kura. Marekani ilianza Jumatatu kutoa chanjo mpya iliyoidhinishwa ya virusi vya korona kwa wafanyakazi wa afya ambao ni kati ya kundi la kwanza kupatiwa chanjo hiyo. Muuguzi mmoja katika kitengo cha wagonjwa mahututi Sandra Lindsay alikuwa wa kwanza kupatiwa sindano hiyo katika jimbo la New York wakati ilipotangazwa na rais Donald Trump ambaye kwa miezi kadhaa alishinikiza maendeleo ya haraka ya chanjo hiyo hata baada ya kuonekana kuna mapungufu ya matatizo ya kiafya. Trump alitweet kupongeza utoaji wa chanjo ya kwanza kutolewa Marekani. Usafirishaji uliopozwa kabisa wa chanjo hiyo Ulitolewa kutoka kwa kituo cha utengenezaji cha Pfizer huko Kalamazoo kwenye jimbo la Michigan siku ya Jumapili kwa usambazaji wa haraka wa usafirishaji wa ndege kwa vituo vyote vya kieneo Marekani. Pfizer ilitengeneza chanjo hiyo kwa kushirikiana na kampuni ya Ujerumani ya BioNTech. Tukiingia sasa hii awamu ya kuangazia mdahalo unaokuwa pale katika Facebook na tunaleta hapa katika redio ya VOA Swahili. Kumbuka una nafasi kushiriki katika FB page yetu na kurasa hiyo ya VOA Swahili. Tumeweka swali leo la barazani, tumeuliza hivi, unafikiri kwa nini watu wanaendelea kutafuta ajira katika nchi za Kiarabu licha ya mazingira magumu ya kikazi? Maoni mengi sana pale na hivyo basi tutakwenda moja kwa moja kwenye simu. Kwanza, kabla ya kuangazia jumbe zenu, tuanze hapa nchini Kenya, tumtafute Ochen George aliye sehemu ya Kakamega. Haya George, karibu. Tuambie unahisi vipi kuhusiana na, na kwa nini watu wanakwenda nchi za arabuni kutafuta kazi licha ya mazingira magumu? Asante sana. Kile ambacho unaweza zungumzia kuhusu watu wanaoelekea kazi katika maeneo ya uarabuni ni kwamba hali ya kikazi katika nchi zetu hata hapa hapa Afrika Mashariki haijaweza kuwa nzuri, malipo umeweza kuwa duni, na watu wanapoelekea katika maeneo yale basi wanaweza kulipwa pesa wanazohitaji. Malipo yaani ni mazuri mno, wale ambao wanaelekea huko hata kama wanapitia maisha magumu namna gani, wanavumilia kukaa kule. Unakuta kwamba mtu anaweza enda kufanya kazi kule Uarabuni analipwa ria elfu moja na mia sita ambapo ukipiga hesabu na pesa za Kenya ni takriban arobaini na siku. Inawavutia watu wengi sana, licha ya kwamba kuna masaibu kadhaa. Kuna maneno mengi tu ambayo wanaweza kupana nayo katika maeneo yale. Kwa hivyo, ni ukosefu wa ajira inasababisha zaidi watu kuelekea katika maeneo yale. George, tumeona visa vya kinadada wengine hata kupoteza maisha yao. Unafikiri kwa nini bado watu wanarudi kule licha ya kwamba kuna shida kweli ya ajira? Mimi nimekuwa nikizungumza na mmoja ya wale watu ambao wanafanya kazi kule Riyadh, na wananieleza kwamba ndio, kuna wale ambao wanapitia maisha magumu na inabidi wavumilie, kwa sababu wanahitaji hela, familia zao wanahitaji kulisha familia zao, ndio maana wanahatarisha maisha yao kuna yale wanayotendea kule wanaotendewa kule ambayo ni maovu zaidi, lakini wanavumilia kwa sababu ya ukosefu wa ajira na hivyo kuwafanya kuhatarisha maisha yao hata zaidi. Asante sana Ocheng kwa mchango wako. Asante sana ndugu yangu Nana, nashukuru sana ha. Kutoka hapa nchini Kenya na sasa tunavuka boda hadi nchi jirani ya Tanzania. Tumtafute Rashid Masago Ndaba Luhije atueleze hali iko vipi kuhusiana na ajira hizi za uharabuni. Karibu sana kwa mdahalo huu. Asante sana asante sana, nalichukulia tatizo hilo la vijana kushindwa kufanya kazi maeneo ya kwao sasa ni Afrika na kukimbia uharabuni, labda nadhani chanzo ni hali ngumu ya maisha na kipato kidogo kwa sasa Mataifa yetu. Hicho ndio kinachotufanya sisi vijana tuweze kujikita katika kimbilia mataifa mengine ya arabuni kusaka ajira na vitu vinginevyo kwa ajili ya maisha yao ya baadaye na familia zao zijazo. Kwa, umewahi kusikia labda visa vyovyote vya mazingira magumu ambayo wanapitia watu wanaokwenda kufanya kazi kule? E, niliwahi kuwa na rafiki yangu moja wa kike ambaye kwa jina lake sitalitaja anasema, Mm-hmm, kwamba aliwahi kuwa na rafiki yake ambaye ali kimbilia kufanya kazi warabuni, lakini anasema kwamba masaibu yaliyomkuta kule yalikuwa mambo mengine tofauti na alichokitarajia kwamba kwenda kukifata kwa ajili ya shughuli hizo alizokuwa ameambiwa. Kwa mfano, unaweza ukaambia kwamba labda kazi zako zitakuwa za labda tuseme za ndani, lakini baada ya kufika kule, kwa kuwa tunakuwa hauna ndugu, marafiki na vitu vingine, unakumbana na kazi ambazo kutarajia, yani, ambazo kabisa sio zenyewe, na kwa kuwa huko uliko hauna ndugu na hauwezi kupata msaada wowote vile, wakati mwingine haujua hata ubalozi wako uko wapi uweze kutafuta hapo msaada, unalazimika kufanya kazi hiyo. Atuangalie kwamba labda maslahi yako je, labda kwa mwonekano atamwangalia kwamba labda vita amekuja kujaja amekuja na shilingi ngapi? Labda hata kama ni laki moja au laki mbili atuulizi sana kwamba umezipata katika njia gani. Kwa hoja hiyo muhimu, asante sana Rashid, asante sana, asante sana. Sana, sana, wapo wengi tu waliotuma ujumbe hapa studio. Anaona sasa tuanze kuudondoa moja baada ya mwingine Tuanze naye Nathan na Nzorubara huyu, kutoka Bujumbura, Burundi, anasema mimi ningependa kusema kwamba Afrika badala ya kusonga mbele tunarudi nyuma. Siasa za Afrika ni mbaya mno, ndio maana wa Afrika Wanaplan kutoroka aha. Kutoka huko Bujumbura, tuelekee Rushuru kiwanja, mashariki mwa DRC, si Congo, ambapo Grace Nsikanabo anasema watu wanaenda kutafuta ajira katika nchi za Kiarabu kwa sababu kazi nyingi za Afrika hazipatiwi thamani yake. Jezari Hasani Rashidi anajiita huyu mmoja hapa, wazo lake ni kwamba sababu za wazi ni ujinga Yani akaweka kwenye kibanio, hawajui mazingira anuwai na maisha yake, akitokea maeneo ya Mtongwele kule Mtwara, Tanzania. Nikamilishe na Mariamu Lutema Gula kutoka Mwanza, Tanzania. Ujumbe wake ni mfupi sana, kwa sababu wanataka ajira. Asante sana Mariamu, kesho tuma nambari yako ya simu, nitaka sana kushirikisha kwa simu, lakini hukuituma namba, Mariamu. hmm, kesho eh? <laughs> asanteni sana shukran. <laughs> Na sasa tunafika ule wakati wa kutafuta kibao burudani. safi sana Sandey Shomari kila mara anakuambia, VOA express ni safari ndefu, lakini haikamiliki bila muziki na burudani si nyingine bali tunampisha huyu kijana mtanashati Calligraph Jones na kibao hicho kwa ajili ya kuwaenzi wanariadha. Basi Yego hiyo inaingia. mwili wake anaendana na mtindo huo wa rap. Basi natumai kwamba umeburudika vilivyo. Waifahamu stori hiyo lakini au wimbo unaofahamu niulize mimi. Ah, basi wewe nakujua bwana, hiyo ni fani yako ya spoti bana. Yego karusha mkuki mita 92 Birmingham, Uingereza, akapita ha? huh? mistari yote ya uwanja, wale waamuzi wakamnyima, lakini akasema akasema hii ipo tani kabisa. Akashinda Yego, bingwa wa dunia kurusha mkuki na pia bingwa wa michezo ya Madola. Haya, Wakenya wanajulikana kwa kipaji hicho cha wanariadha. Sherehe kubwa sana inafanyika leo nchini Kenya. Na wakati umepata burudani kama hiyo, basi ni kufahamisha kwamba janga la korona limesababisha maafa makubwa, lakini si kikwazo kwa vijana kujitafutia riziki ya kila siku. Mfano mzuri ni Rashid Juma ambaye ana shirika lake la kuongoza safari za kitalii, amekuwa akihudumia hapa na pale, maanake utalii wa nyumbani bado ni pato kubwa nchini Kenya. Tumsikie hapa katika sehemu hii ya kama huna kazi Mi naitwa Juma Rashid. Mi ni mwanzilishi wa Explore. hii ni tua ajensi ya Mombasa yenye tunadili na safari za sa kupeleka wageni sehemu mbalimbali, watu waweze kujienjoy places tofauti tofauti. Tulianzisha kwa kuwa tuliona pengo ya tua ajensi nyingi zimedili na wageni wa nje international kaona, wa nje travel sosi tukaona, itakuwa bora zaidi tuanzishe ajensi yetu kuwashughulikia wenyeji ya au ni Wakenya na tuseme East Africa kwa jumla, Tanzania, Uganda na Kenya. So, ni kuwapatia bei nafuu, bei za chini, ili kufanya amini sisi watu wa East Africa kuweza kutembea nchi yetu zo, pia tunapata faida bat tumeweka hizo bei ili ku, kueneza ile kalcha ya kusafiri na kuexplore sehemu kubwa zaidi. Enye tunapeleka wageni wengi sana ni Wasini Island, hapo ndo hupata wateja wengi, na pia tuna watamu vilevile, vile pia tunapeleka mbuga za wanyama kama Tsavo East, Shimba Hills National Reserve ya nje ya nchi kuna mahali maarufu panaitwa Magoroto Forest katika milima Usambara. Hiyo iko nchi ya Tanzania. Mwezi wa tatu, Machi, hapo katikati ndio korona ilitangazwa kwenye nchi yetu ya Kenya, tarehe kumi na tatu nikikumbuka. Tarehe kumi na nne nilikuwa na event ya biking so watu waliogopa kuja on iliwasisitiza kuwa zile measures ama zile COVID 19 guidelines zitafuata za social distance na kuvaa mask na kunao wenye walikubali. So tulienda na wageni kadhaa. So mwezi wa tatu wote mwezi wa nne yote, watu tulikaa tulika nyumbani, ilibidi kufunga biashara na venye watu walikuwa wanasema stay at home, stay safe, so ilibidi kukaa nyumbani tukingoja matokeo venye atakuwa. Ilivyofika mwezi wa tano, zile sheria zikaanza kulegezwa kidogo, watu wakaanza ku, kuruhusiwa kwenda sehemu tofauti tofauti. So tukaangalia zile activities zenye watu wanaweza wakafanya peke yao bila kuchanganyikana na watu wengine. Kawaida mwezi wa Desemba, tuseme East Africa kama Kenya kwa jumla, watu ndo hupenda kutembea na familia zao, kwa sababu hapo ndo kuna hizo sherehe za Krismasi na ile ya kuvuka mwaka. So tunajua kuwa saizi bado kuna ile curfew time ambayo tumeekiwa saa nne usiku so zile unapata ni watu wanataka kuweza kwenda kwa mahoteli ama kubook hizo apartments, na pia wanataka kupata ile assurance ya kuwa hata wakia katika hizo hoteli ama hizo apartment bado wanaweza kufanya sherehe zao ndani ya nyumba hata kukiwa na hiyo kafyu ya bila kusumbuliwa. Tuangalie mengine ya vumayo mitandaoni, naye Mkamiti akiwa anatuletea habari na ripoti zinazotamba katika mitandao ya kijamii ya Facebook Twitter na WhatsApp ambapo tunajiunga naye hivi sasa. Shukran, studio 15, Mombasa, Kenya. Kinachozungumziwa kwenye mitandao hiyo ya kijamii, nikianza na Facebook, ni kuhusu Somalia kutangaza kusitisha uhusiano wa kidiplomasia na Kenya kufuatia kuongezeka mzozo kati ya nchi hizo mbili. Hatua hii imetokea kufuatia mwaliko wa kiongozi wa Somaliland, Muse Bihi, kwenda Nairobi. Kulingana na waziri wa habari wa Somalia Osman Dube, anasema wanadiplomasia wa Kenya huko Mogadishu wamepewa siku saba za kuondoka nchini humo. Naanza kusoma maoni ya Balke, anaandika mzozo huu ni mkubwa, lakini kwa nini msikae mkazungumza badala ya kufukuzana nchi moja hadi nyingine? Nyinyi ni majirani. Wakil anaandika hakuna aliye mkamilifu kwenye maisha, lakini sio jambo la busara kupeana siku za kuondoka kwenye ardhi ya mwingine. Hii ni dunia, hujui utamhitaji tena mwenzio kwa msaada wa jambo fulani. Sagati anaandika enyi majirani, hapo mnatoa fursa kwa makundi yasiyopenda kuona amani na furaha kwa nchi hizo mbili kusimama imara. Kadria anaandika Kwani sababu ni ziara tu ya huyo kiongozi wa Somaliland au kuna zaidi ya hapo? Tunahitaji kujua, maana wafanyabiashara wa pande zote tunahitaji amani na tuna familia pande zote. Katika Twitter inazungumziwa chanjo ya COVID-19 ambayo imeanza rasmi kutolewa Jumatatu Marekani kwa wafanyakazi wa afya ambao ndio kundi la kwanza lililopewa kipaumbele na zoezi linaendelea kwa makundi mengine. Aristide anaandika hii chanjo ni ya Amerika au itafika na Afrika? Sims anaandika asante Mungu, chanjo imeanza kutolewa, lakini maisha ya kujilinda na covid bado yanaendelea. Barakoa ni muhimu kuvaa, pamoja na kuepuka misongamano. Asante M Square anaandika, sasa chanjo imeanza kutolewa. Ni jukumu la kila mmoja kutafakari na kufanya maamuzi kama unastahili kupatiwa chanjo. Hongereni wataalamu wa afya. Kwingineko kwenye mitandao, kinazungumziwa kuhusu Rais Paul Kagame kuahidi kuendeleza ushirikiano kati ya Afrika na shirika la ushirikiano wa kiuchumi na maendeleo OECD ambalo linafanya kazi ya kujenga sera bora za kunyanyua maisha, ustawi kwa wote na kadhalika. Nadiliko anaandika kazi nzuri, kiongozi, lakini tuangalie ni vijana, ni namna gani mtatupatia ajira? Itumie OECD kujenga vijana kwa ajili ya ajira. Banistan anaandika, ukitegemea kuajiriwa umeumia, anza kujiimarisha mwenyewe. hakuna anayetaka kuondoka pale alipoajiriwa. Beni anaandika, mimi ni mfuatiliaji mzuri sana, nadhani tutafika mahali pazuri kama tukiwa na ushirikiano bora na mataifa mengine. Hawa OECD hawana mchezo. Vijana tujipange. Ni hayo tu niliyokuwa nayo. Naitwa mkamiti kibayasi kutoka Washington. Asante sana dada Mkamiti, kwa maelezo hayo. Na sasa ni ule wasaa wa kuliangalia swali letu ambalo pia tumetupa mtandaoni, pale ukiwa ni wakati wa lala salama hapa katika safari ya VOA Express. Swali ambalo tumekuuliza, nini maoni yako juu ya serikali ya Kenya kuwapa uraia jamii ya Washona waliotoka nje ya Zimbabwe zaidi ya miaka 50 iliyopita? Naanza na ujumbe wake Ndovya Kasiki akiwa kule Butembo, Kivu Kaskazini mashariki mwa Kongo. Anasema anapongeza sana serikali ya Kenya kwa kupatia uraia jamii ya Washona kutoka Zimbabwe, ila nawaonya kwamba madhara ya kuwapa uraia ni lazima wayasubirie. Kwetu Kongo tumejuta na kupokea wanyarwanda miaka ya 1994 kwani wametuletea balaa tunayopitia leo. Kila zuri kina gharama yake. Aha. Huko Tanzania yupo Amos Sangali Mwanga, ujumbe wake hapa unaashiria uzalendo. Anasema hivi, mbona Nyerere akiwa hai wapigania ukombozi dunia nzima walifanya makazi yao wa Dar es Salaam? Haya, wanajitetea na wao pia. Obiero Odinga anasema sote ni Waafrika na hili ndilo Muammar Gaddafi alitaka kuishi pahali popote Afrika na kujihisi salama ni naye hapa Masanja Kanone wa Geita, Tanzania, anasema hiyo ni huruma yao, pia wanataka waonekane kama waungwana. Mm-hmm, kumbe Evan Kimani anasemaje? Angewarudisha Zimbabwe. Yeye anafikiria hivyo. <laughs> Nikamilishe. Adzam Nyanjaba anasema hivi, wanataka na wao wawe na makabila mengi kama jirani zao wa Tanzania, walishawasajili wa Makonde na bado wataendelea mpaka idadi iwafikie Watanzania. Ehe, na akacheka po mwisho kwa kejeli <laughs> watu wako na mambo kweli. Asanteni sana. Hata hivyo mashabiki wetu wengi, ambao mnaendelea kutembelea kurasa yetu ya FB ya VOA Swahili, nakumbuka tuko mtandaoni kupitia www voa swahili com. Vipindi vyetu ni vingi. Mimi naitwa Salma Mohamed na kuaga hadi wakati mwingine, na mimi ni Josephat Kyoko.