Keep Strong. Thanks for listening. Kutoka studio kumi na tano, hii ni VOA Express. Hii ni saa mbili na nusu asubuhi Washington DC, sawa na saa kumi na nusu alasiri a Afrika Mashariki. Hii ni VOA Express leo, ikiwa Jumatano tarehe 16 Disemba mwaka 2020 anayekaribisha leo naitwa Patrick Ndwimana na mimi hapa jina langu ni mkamiti kibayasi. Express leo tunazo ripoti mbalimbali, tukianzia DRC tunaarifiwa kuwa wananchi wa mashariki mwa nchi hiyo wanamsihi rais Felix Tshisekedi kufanya liwezekanalo ili usalama upatikane katika eneo lao. Katika matangazo haya pia tutakuwa na mahojiano maalum na mwanariadha mkongwe wa Kenya Kipchoge Keino ambaye shirika la riadha duniani limeidhinisha mwaka huu jina lake kutumika katika mbio za kimataifa Kipkeino Classic na kama kawaida tutakuwa na kipengele cha barazani, ambapo tutapata maoni ya wasikilizaji kuhusu mada ya leo. Tutakuletea pia ripoti kuhusu masuala ya biashara. Basi moja kwa moja tuelekee nchini DRC, ambapo wananchi wa eneo la mashariki linalotaabika kutokana na vita vya miaka mingi wamemlalamikia rais wa nchi hiyo Felix Tshisekedi kufanya lolote liwezekanalo ili usalama urejee katika eneo hilo. Taarifa zaidi anayo Mwandishi wetu Auster Malivika kutoka Goma. Mazika Floras, mkazi wa Butembo Kivu Kaskazini, akiwa mkulima tena mfanyabiashara wa chakula aomba wanasiasa wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuwapa amani ili walime shamba zao, kwani wengi wamelazimika kuhama makazi yao wakihofia usalama wao na kuomba Rais wa Kongo Felix Tshisekedi hapa Kivu Kaskazini wameamua kumuunga mkono Feliks Chisekedi hata vile waliokuwa upande wa rais wa zamani Joseph Kabila, Hope Sabini Kubuya ni msemaji wao. E, juhudi hizi za e, mheshimiwa Felix Antoine Tshisekedi Tshilombo e, rais wa Kongo tumeziunga mkono, na kama tunaziunga mkono ni kuonyesha kama tumepita ndani ya siku nyingi miaka nyingi e, wa Kongomani na yaani watoto wa Jimbo la Kivu ya Kaskazini wamepita ndani ya mateso, umaskini, kunakuwa vita huko na kule usalama mdogo na hizo shida zote zimeacha. Tunasema kama huenda tupane tena muda na bahati kwa juhudi nyipi ambazo zinakamatiwa na Rais Felix Antoine Tshisekedi Chilombo. Mashirika ya kiraia mkoa wa Tanganyika Kalemi yakiwa na mtazamo tofauti. Ser Misenga ni kiongozi wa shirika la raia Tanganyika. Bon, kwa hiyo watu hawatangazishi kabisa kameme wameona ni kwamba machaguzi yenyewe ya wanabunge wa haikuwa alali, kwani kulikuwa rushwa kwa jinsi wa bwanabunge walichaguliwa na wale wa wanabunge walichaguliwa wako, wanaangalia faida zao binafsi, awaangalii zaidi faida ya ya ya waraia tu. Hapa leo wametoka kabila wanaenda kwa Chisekedi, kunaenea kuwa mwingine amenea kuya, na wanaenea kutoka tena kwa Chisekedi, wanaenda kwa mtu mwingine. Imeonekana tu wanasiasa weko natumikia faida zao, hapana faida ya raia, hapana. Kwa sasa kumeonekana hali ya ya wasi wasiwasi katika siasa za Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo wanasiasa waliokuwa wakimuunga mkono Joseph Kabila wakianja kutoroka upande wake na kuhamia upande wa Chisekedi wakisema ni kwa ajili ya kutafuta usalama wa wananchi ambao umekuwa kitandawili mashariki mwa Kongo kwa muda mrefu. Oser Malivika, VOA Express, Goma. Asante sana Malivika kwa ripoti hiyo, na sasa tuelekea mjini Mombasa katika sherehe za Jumanne kuadhimisha miaka sabini ya chama cha riadha nchini Kenya, watu waliotambuliwa ni pamoja na mwanariadha mkongwe wa nchi hiyo Kipchoge Keino, ambaye miaka ya tisini na sabini alikuwa bingwa wa Olimpic pamoja na michezo ya Jumuiya ya Madola katika mbio za masafa marefu. Mwandishi wetu wa Mombasa Josephat Kioko amefanya mazungumzo na Kipchoge Keino na kuanza kumuuliza anachokifanya kwa wakati huu baada ya kustaafu riadha miaka mingi iliyopita. na administration uh, National Olympic Committee, tangu ni waaje mchezo ilirudi <mimitation> kwa wachezaji kufunza, ikahakikisha ya kwamba katika mchezo um, yao. Kama chairman ya National Olympic Committee ilihakikisha wakienda wa nje na wamefanya um, mazoezi ya kutosha katika mchezo kama uh, uh, against, katika ya Africa Games, katika mchezo ya Commonwealth, timu ya Kenya katika Olympic wamefanya um, vizuri kuliko uh, uh, uh, uh, ile wakati yetu. Ukiangalia tena watu kama isemo walifanya vizuri, wakakuja na goro wako katika games ya Antisevo. Hiyo ni inaonyesha timu ya Kenya inafanya mazoezi na, uh, wamefanya vizuri. Tunazungumza na watu ambayo wanaweza kusaidia hizi kwa sponsorship ili timu i qualify. Tukirudi nyumbani Eldoret, nimeona kwamba wewe pia unajishughulisha na ma mambo ya kushughulikia watoto mayatima, tueleze. Ni children home, tunasaidia watoto ambaye wale hawana wasasi namba makao kama watoto tu wetu tunampa nafasi ya kwenda kwa shule iko na shule mbili iko na primary school ambayo niko na watoto mia tano ishirini wale orphans ni sabini sekondari tuko na watoto mia mbili arobaini uh, wale orphans wako na uh, wale wengine ni watu wanalipia shule, ndio namna hiyo. Vyuo vikuu ama universities za Kenya na nchi ya Kenya zimekutambua, hata umepewa digrii huko nche, kwa mfano University of Bristol ulitunukiwa nini na unaitumikia vipi kusaidia Wakenya? Nimesaidia wengi ambao wameenda na wengine wao wamefanya vizuri, wengine wamepaki hata katika wingi likizo, wengine ni lecturer. wengine daktari katika Kenya tu wa lecturers na university kama, kama Strathmore Kenyatta, tuko na wengine katika maeno university nchi kama Canada, wengine iko America, wengine iko huko Ujerumani. Hawa wanafanya vizuri, wamekuwa na maisha nzuri, wamejisaidia mijenjo hizo shule na kuangalia sasa ile alipeanwa imefanya kazi nzuri, unasaidia watu kusoma, ingine ya America ukatuletea laptop. Kuna saaizi nchi finji zingine ambayo inapewa scholarship na in hiosi, tuna wachezaji nji ya Afrika ama ya u... kule Europe wanakuja hapa kufanya mazoezi na Wakenya. Kwa hakika wengi wao wanafanya, ukiangalia kama wachezaji natoka kama Rwanda kama wachezaji natoka kama huko Sudan kule Sri Lanka wanakuja hapa kufanya mazoezi na Wakenya. Kwa msikilizaji unayejiunga nasi hivi sasa, unasikiliza VOA Express, na hivi sasa tuungane na mwenzetu BMJ Muridhi atusomee habari za dunia. Rais mteule wa Marekani Joe Biden amemteua aliyekuwa mpinzani wake katika kuwania tikiti ya chama cha Democratic Pete Buttigieg kuwa waziri wa uchukuzi katika serikali yake mpya hayo ni kwa mujibu wa vyanzo mbalimbali vya habari hapa Marekani. Iwapo ataidhinishwa na Seneti kwa wadhifa huo, Buttigieg mwenye umri wa miaka 38 atakuwa Mmarekani wa kwanza wa mapenzi ya jinsia moja kuhudumu kama waziri. Meya huyo wa zamani wa mji wa South Bend, jimbo la Indiana, alipata umaarufu wakati wa kampeni za uchaguzi wa awali wa chama lakini yalitangaza kuondoka kwa kinyang'anyiro hicho mwezi Machi mwaka huu na baadaye kumuidhinisha Biden kama mgombea wa urais. Wakati hayo yakiharifiwa, wiki sita baada ya uchaguzi wa rais hapa Marekani, kiongozi wa walio wengi katika baraza la Senet Mitch McConnell alikiri jana Jumanne kwamba Mdemokrat Joe Biden ndiye rais mteule wa Marekani. Makano alimpongeza Biden wakati rais Donald Trump akiendelea na madai ambayo yametajwa kama yasiyo na msingi na baadhi ya wachambuzi kwamba alishindwa kutokana na wizi wa kura. Makano ambaye alikuwa amegoma kumtangaza Biden kuwa mshindi alisema katika hotuba ya Seneti kwamba ushindi wa makamu wa rais huyo wa zamani wa kura za wajumbe 306 ikilinganishwa na 232 na 32 alizopata rais Donald Trump ulimhakikishia kuwa mshindi wa kweli kwa miaka minne katika uongozi wa Marekani, na kueleza kuwa nchi hii sasa ina rais mteule rasmi na makamu wa rais mteule. Wengi wetu tulitarajia matokeo tofauti ya uchaguzi wa rais lakini mfumo wetu wa serikali una michakato ya kuamua ni nani ataapishwa Januari 20, alisema Makano. Rais wa Guini Alfa Conde ameapishwa hii leo mjini Conakry na kutoa wito kwa wananchi wa taifa hilo la Afrika Magharibi kuungana pamoja anapoanza muhula wake wa tatu kufuatia uchaguzi wa tarehe 18 mwezi Oktoba mwaka huu ambao ulisusiwa na upinzani. Kufuatia hafla ya kutawazwa kwake, Konde amesema ni muhimu kwa raia wa nchi hiyo kuja pamoja ili kuponya vidonda na kuimarisha amani katika taifa hilo. Upinzani umekuwa ukimshutumu kwamba aliongoza msukumo wa kubadilisha katiba na kujiongezea muhula mwingine wa uongozi licha ya kwamba tayari alikuwa amehudumu kwa mihula miwili kwa mujibu wa katiba, hali ambayo ilisababisha kuwepo kwa maandamano na makabiliano makali yaliyopelekea maafa na uharibifu wa mali. Endelea kusikiliza VOA Express, matangazo yanayokujia kila siku ya Jumatatu hadi Ijumaa, kuanzia saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki na saa tisa na nusu kule Afrika ya Kati. Na hivi sasa ni wakati wa kipengele cha Barazani, na leo mada yetu ni hii: nini maoni yako kuhusu hatua ya tume ya mawasiliano ya Uganda kutaka baadhi ya matangazo yanayopeperushwa kupitia mtandao wa YouTube yafungwe? Wengi wametoa maoni yao, lakini kwanza tupokee wale waliozungumza kwa njia ya simu. Ni kwa majina yangu matatu naitwa Peradi Sibebwa Andrew, naongea kutoka Kewa, Kagera, Tanzania. Mimi nipende kuchangia mada moja kwa moja katika upande wa kufunga mtandao, hata kwa kipindi hiki cha kafaini. Mimi nipende kuea kwamba niliona hata upande wa Tanzania ilijaribu kufanya hivyo, lakini walio wengi walizidi kuumia, kwa sababu nikiweza kajuzana taarifa mbali mbali, lakini ni taarifa za ukweli kwa sababu ilileta kama changamoto ya wizi, kama sisi ngoma inaweza kasaidia upande wa wizi wa kuiba kura. Sababu mtu kama ni serikali mtafanya kitu ambacho akindani na matakwa jinsi wananchi wanavyopenda, anakuwa amemnyima haki mojawapo ya kuchangia jinsi anavyoona kama maendeleo yanaenda vizuri au yanaenda vibaya. Ana haki ya kusema kwamba hapa sijapendezwa, kwa sababu umesema moja mbili tatu. Inajaribu kuwanyima haki kusema wanachokipenda na kuchangia maoni yao, wananchi kama watu kwa mimi nipende kusema nao Uganda walichokifanya sijakiunga mkono moja kwa moja kusabu, hakireti, nafaka, hakika, njia, itandawa, ilihundu, kwa sababu hakileti nafaka katika nchi yao. Kwa sababu kama mitandao ilihundwa na ilikuwepo, je, kwanini ifungiwe kwa muda? Je, wanaifua wataka kufanya nini? ni mahoni moja kwa moja kuja kuunga mkono nachokisema kwamba haki ya yeah, mitandao iwepo na mitandao ifunguliwe mamo ende vizuri. Shukrani. Mimi naitwa Kaisaura nikiwa jimboni hapa Soroti, Uganda, East Africa. Kuhusu mada ile kwenye mtandao ya kijamii, hasa ule wa kukandamiza wanasiasa kutokuweka video za hawa kwenye mitandao, mimi maoni yangu mimi kama mimi naona kwamba ni ukandamizaji mtupu wa haki ya kujieleza, yani sasa katika janga ka, katika kipindi hiki kigumu cha maambukizi ya korona kuna, kuna kufuata, kuna kufuata maagizo ya Wizara ya Afya na serikali kuu kuto, kushiriki katika mikusanyiko ya watu wasiozidi mia mbili hapa nchini. Na kwa hilo kama muundo muundombinu wa kupeperusha habari ama kutafuta mashabiki na wafuasi, sharti hizo sharti hawa wakina wagombea watumie hizo mitandao ya kijamii kutafuta kura, na kwa hilo kama serikali inakuja na nia ya kuwakataza, naona ni ukandamizaji wa haki mkamiti. Wasikilizaji wengine wanazungumza nini kwenye mtandao wetu wa Facebook? Richard Kambale naye anatokea huko Beni, DRC anasema sababu, nyinyi mpo mbali, hamjui kile kinachoendelea katika maeneo haya ya Afrika. Katiba huwa hazifanani. Rutahi wa Kanshe Iga yeye anapatikana huko Tanzania. Anasema rais wa Uganda anaogopa utawala unaokuja hasa utawala wa vijana ambao ndio wengi wana uthubutu, hivyo anaogopa atashitakiwa sababu ya utawala wake wa kidikteta. Haya, na mimi nisome mawili matatu. Nianze na huyu kamate DJ kutoka huko DRC, Lubero, anasema mitandao haina shida yoyote, huu ni mwanzo wa kushindwa kura hapo Uganda, na hiyo inaonekana kuwa viongozi wa Uganda wanawanyanyasa wana Uganda, yaani wamenyimwa haki yao. Celestin Kajuna kutoka Bukoba, Kagera, Tanzania, anasema hatua hiyo iliyochukuliwa na tume ya mawasiliano ya Uganda haifai hata kidogo, ni kutaka kuwanyima wananchi uhuru wa kupata habari. Baada ya barazani, sasa tupate burudani ya muziki. Tunaungana na mwanamuziki Ruby hapa anakuja na kibao chake, anakuambia yako wapi mapenzi. Matarajio yangu msikilizaji, ni kwamba ngoma hiyo yako wapi mapenzi imekufurahisha na kukuburudisha popote pale ulipo. Tuangazie masuala ya biashara. changamoto za janga la korona zimepelekea baadhi ya makampuni ya ndege katika sehemu mbalimbali ulimwenguni kubadilisha mfumo wao wa biashara ya uchukuzi na kuzigeuza ndege za abiria kuwa za kubeba mizigo, kwa matumaini kwamba hulka ya ununuzi wa bidhaa kwa njia ya mtandao wa intaneti endelea kuimarisha biashara hiyo ya uchukuzi wa mizigo, wakati ambapo ndege nyingi zinaendelea kuegeshwa kwa ukosefu wa abiria. BMJ Muridhi anayo ripoti zaidi. Katika maswala ya biashara kutoka Air Canada, kampuni ya CBD ya China, makampuni ya ndege ya Singapore na yale ya nchini Israeli, msukumo mpya wa kubadilisha jinsi yanavyofanya biashara unaendelea kushika kasi. Makampuni mengi ya ndege yameanza kuzikarabati ndege hizo na kuzigeuza kuwa za kubeba mizigo. Mengi ya makampuni hayo yanazibadilisha ndege ambazo ni za muundo wa zamani katika kipindi ambacho biashara ya mitandao maarufu e-commerce imeendelea kushika kasi wakati huu wa janga la korona. Maafisa wa makampuni ya ukarabati wa ndege katika nchi kama vile Marekani, Singapore na Israeli wanaeleza kwamba wamekuwa wakipata biashara nyingi na kugeuza vyombo hivyo ili kuweza kubeba mizigo mingi zaidi iwezekanavyo. Jeffrey Lam ni rais wa kampuni ya uhandisi ya ST Aerospace. About 50% of air Takriban asilimia hamsini ya mizigo kwa kawaida inabebwa na ndege za abiria, lakini kwa sababu ya covid-19 hali hiyo imebadilika sana, kwani ndege nyingi zimeegeshwa tu na hazifanyi safari, hususan zile za kimataifa. Maafisa wa kampuni inayofuatilia biashara za uchukuzi wa angani Siriam wameeleza shirika la habari la Reuters kwamba inakadiriwa kuwa idadi ya ndege za abiria zitakazobadilishwa na kuwa za kubeba mizigo kote duniani itapanda kwa asilimia 36 kufikia mwaka ujao wa 2021, na kuendelea kuongezeka kufikia mwaka wa 2022. Josefu Melamedi ni meneja mkuu wa kampuni ya IAI. well, economy, uh, is, uh... kwa hakika biashara nyingi duniani hivi sasa zinafanyika kwa njia ya mitandao. Kila mtu yuko kwenye karantini na kadhalika. Najua watu wanaagiza bidhaa kwa njia ya mitandao. Kuna makampuni kama vile Alibaba, Amazon na kadhalika. Kwa hivyo biashara ya mitandao inaendelea kupata umaarufu mkubwa, na hivyo basi kuongeza haja ya kuwa na ndege nyingi zinazobeba mizigo. kampuni ya IAI imeanza kukarabati ndege kubwa za Boeing 777-300 baada ya kupewa kandarasi ya kuzibadilisha ndege 15, za kampuni hiyo. Ni taswira mpya kabisa kuziona ndege nyingi za kubeba mizigo zikipaa angani. Lakini licha ya mabadiliko yanaendelea kufanyika, wachambuzi wanaonya kwamba kuna haja ya kufanya utafiti wa kutosha, kwani si bayana kama biashara hiyo ya uchukuzi kupitia angani itaathiriwa tena endapo hali itarejea kuwa ya kawaida baada ya janga la korona kudhibitiwa duniani. Kutoka meza ya sayansi na teknolojia. Shukrani sana BMJ Mridhi kwa taarifa yako hiyo. Ni kujulisha msikilizaji wetu kwamba matangazo ya Express yanasikika pia kwenye mtandao wetu wa www voaswahili com pamoja na redio zetu shirika huku Afrika Mashariki na kati na maziwa makuu. Na sasa tutupilie macho kwenye habari zinazovuma kwenye mitandao tofauti ya kijamii. Namwona Mkamiti Kibayasi yuko tayari kabisa kukujuza mengi. Kwako, Mkamiti. Nam basi, kinachozungumziwa kwenye mitandao hiyo ya kijamii ni kuhusu tukio la baba mwenye miaka 43 ambaye amembaka binti yake wa kumzaa mwenye umri wa chini ya miaka kumi na mitatu, na hatimaye baba huyo ameachiwa huru mwanzoni mwa mwezi huu katika mahakama moja huko Zanzibar. Nasir anaandika, sielewi inakuwaje unambaka binti yako. Muli anaandika hakika jaji aliyesimamia kesi hiyo achunguzwe na haki itendeke. Kulingana na maelezo kwenye magazeti mbalimbali, mtaalamu wa afya anaeleza mtoto alikuwa anaingiliwa, si mara ya kwanza hiyo. Jenkins anaandika vyombo husika vipo wapi kuchunguza tena tukio hili? Mamu anaandika matukio ya aina hii yanapotokea, wanawake tunaumia, hasa ambao tayari tumeshapata watoto, kubeba mimba miezi tisa alafu baba wa mtoto anafanya vyake, inaumiza sana. Anuari anasema sasa, kama hukumu ilitolewa kitambo na uchunguzi wa kufanyika ndio utafanyika sasa. Kwingineko kwenye Twitter ni kuhusu siasa zinazoendelea nchini Kenya kwenye suala la BBI ambapo washirika wawili wa naibu rais William Ruto wanasema kambi yake haitapinga tena kura ya maoni ya BBI au Building Bridges Initiative, na hii inatokana na kwamba pendekezo la kuupatia Mount Kenya maeneo 11 ya ziada linafanya kisiasa kutoweza kuaminika kwa kambi ya Ruto kupinga BBI. Odili kwa upande wake anaandika kama Ruto ana nia ya kweli kuwa rais wa Kenya uchaguzi ujao, hakika anahitaji maeneo ya Central Kenya kulingana na namna ninavyoifahamu hii BBI. Baba Sham anaandika kweli, siasa ni kitu cha ajabu sana, na wapiga kura wanajifunza mengi, lakini utaona ikifika wakati wa kupiga kura, hata kama kuna ubaya au dosari mtu anapigiwa kura tu. Goligota anaandika BBI imenipita, sielewi vizuri, nadhani inahitajika muda zaidi kuchongwa, ifahamike. Ni hayo tu niliyokuwa nayo hivi sasa katika yavumayo mitandaoni. Narudi kwako Patrick Nduwimana. Barabara kabisa, naona muda unayoyoma, lakini kabla ya kukamilisha Express, tuangalie swali la leo tulilobandika kwenye ukurasa wetu wa Facebook na swali lenyewe ni hili: nani anapata hasara zaidi katika mzozo wa Kenya na Somalia? Wengi wamejibu. Nianze na huyu, Venant James anasema wote wanapata hasara. Asim Kasim anasema bila shaka Somalia inajiumiza yenyewe kwa kukata uhusiano wa kibalozi na Kenya. Naye Festo Kerlison Mliuka anasema Kenya ndiyo anapata hasara zaidi, wamekufa watu wengi zaidi pamoja na majeraha, kisa upigaji kampeni, kutokana na mikusanyiko ya watu, maaskari wakiwasambaratisha raia kuhofia korona. Nyangoa Samson anasema ni Kenya kwa sababu wanapoteza wanajeshi wao kila mara kwa ajili ya mapigano dhidi ya Al-Shabab. Huyu ni Doto Masilamba wa Tabora, Tanzania, anasema wananchi ndio wanaopata hasara kwa sababu nyingi tu. VOA Express inakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa Khadija Riyami, mwelekezi wetu ni Aida Isa. Naitwa Mkamiti Kibayasi, nimeshirikiana na Patrick Ndwimana, kwa pamoja tuna wageni kutoka hapa Washington, tukiwatakia Jioni njema alasiri tulivu popote pale unaposikiliza VOA Express.