Kumekucha Afrika. Hii ni kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Karibu popote ulipo, ikiwa sasa ni saa 12 za asubuhi saa za Afrika Mashariki na saa 11 saa za Afrika ya Kati. Jina langu Harizon Kamau, na mimi ni Sundey Shomari, ikiwa leo ni Alhamisi, Desemba 17 mwaka 2020, ambapo tunasikia kupitia redio zetu shirika kwenye eneo zima la maziwa makuu pamoja na mtandao wetu www voa swahili com. Karibuni leo kwenye Kumekucha Afrika. Tunazo habari za kimataifa pamoja na za kieneo kutoka kwa waandishi wetu mojawapo ni kuhusu mageuzi yaliyofanywa na rais wa Uganda Yoweri Museveni kwenye utawala wa kijeshi, pakati kampeni za uchaguzi mkuu zikiwa zimeshika kasi. Jay, chambuzi, je, baadhi ya wachambuzi wanasemaje? Ile vuguvugu la vijana ambao tangu wazaliwa hajamuona rais mwingine, kwa hivyo wana, wana ule uchu wa mabadiliko, wanataka wanataka mageuzi, wanataka mapinduzi. Na katika taarifa nyingine, wazazi wa watoto wa shule takriban mia tatu waliotekwa nyara na wanamgambo nchini Nigeria waomba serikali iongeze juhudi tafuta na asivyo, wataingizwa kwenye imani zenye msimamo mikali, au hata wasijapatikana kwa muda mrefu. Hivyo ni vidokezo tu, lakini kwanza tupate habari za kimataifa zikisomwa na mwenzangu Sandei Shomari. Mshirika wa kundi la kigaidi la Al-Shabab anashutumiwa kula njama ya kufanya shambulizi la mtindo wa Septemba 11 nchini Marekani pelekwa New York kabiliwa na mashtaka ya ugaidi. Wizara ya sheria ya Marekani ilitangaza Jumatano raia wa Kenya Cholo Abdi Abdullah alihamishiwa siku ya Jumanne kutoka Ufilipino, ambako alikuwa chini ya ulinzi wa askari wa huko tangu alipokamatwa Julai mwaka 2019. Ufilipino ilimkabidhi kwa maafisa wa Marekani siku ya Jumanne. Abdullah anatumiwa wakula njama za kutaka kuteka nyara ndege ya abiria na kuiangusha kwenye jengo moja nchini Marekani, ikiwa ni sehemu ya njama iliyoongozwa na viongozi wakuu wa Al Shabab. Abdullah anadaiwa kupata mafunzo ya urubani huko Filipino. Alishtakiwa kwenye mashtaka sita yaliyofunguliwa siku ya Jumatano na anatarajiwa kufikishwa kwa jaji wa serikali kuu mjini New York. Mashtaka dhidi yake ni pamoja na kutoa msaada wa vifaa kwa taasisi ya kigaidi ya kigeni na kula njama za kuua raia wa Marekani. Na njama za kuteka nyara na kuharibu ndege. Kufuatia tangazo la Somalia wiki hii kwamba linakata uhusiano wa kidiplomasia na Kenya, serikali ya Nairobi inasema haitawafukuza wanadiplomasia wa Somalia na badala yake itatafuta mazungumzo na jirani yake huyo. Wakati huo huo, Rais Uhuru Kenyatta siku ya Jumanne alimaliza ziara ya siku tatu iliyolenga kuimarisha uhusiano na Rais wa Somaliland, Muse Bihi Abdi kenyatta alikuwa amemwalika kiongozi huyo wa jimbo lililojitenga la somalia ambaye aliwasili siku ya jumapili uamuzi huo wa somalia ulitangazwa jumatatu jioni na waziri wa habari osman dube ambaye aliiambia sauti amerika ulitokana na kujibu kile alichokiita kenya kuingilia mara kwa mara kwa dhahiri uhuru wa somalia katika hotuba yake ya kitaifa kwa njia ya televisheni dube alisema serikali iliamuru wanadiplomasia wote wa Somalia nchini Kenya warudi nyumbani na kuwapa wanadiplomasia wa Kenya nchini Somalia siku saba waondoke nchini humo. Msemaji wa serikali ya Kenya Cyrus Oguna jana Jumanne aliwaambia waandishi wa habari kuwa Nairobi haitawafukuza wanadiplomasia wa Somalia au raia kujibu uamuzi wa Mogadishu wa kukata mahusiano na familia za watoto wa shule zaidi ya mia tatu waliotekwa nyara nchini Nigeria wiki iliyopita zimeelezea wasiwasi wao kuwa huenda wakaingizwa kwenye msimamo mkali au wakashikiliwa kwa muda mrefu, wakati maafisa wa usalama wakiendelea kufanya msako kwenye misitu, ikiwa ni juhudi ya kuwaokoa kutoka kwa watu wanaoaminika kuwa wanamgambo wa kundi la kigaidi la Boko Haram. Harison Kamau anasimulia zaidi. Shirika la habari la Reuters limesema kuwa kuna video ambayo haijathibitishwa kutoka kwa kundi hilo ikisema kuwa lilihusika kwenye utekaji nyara huo kwenye shule moja wa wavulana watupu katika mji wa Kankara kaskazini magharibi mwa jimbo la Katsina. Shuaibu Kankara, ambaye ni mama wa mvulana wa miaka 13 aliyekuwa miongoni mwa waliotekwa kwa jina Anas anasema kuwa iwapo serikali itachukua muda mrefu kuwapata, huenda wakaingizwa kwenye imani zenye msimamo mbali mbali na mikali na kundi hilo la Boko Haram, kwa kuwa lina historia ya kufanya hivyo kila linapowateka watu. Ingawa jeshi la Nigeria linasema kuwa limekaribia kuwasaka, baadhi ya wataalam wanasema kuwa vijana hao huenda wakasafirishwa hadi kwenye nchi jirani ya Chad au kuwekwa kwenye makundi ili kufanya upatikanaji wao kuwa mgumu. Boko Haram ambalo ni chifu kwa Islamic State tawi la Afrika Magharibi limekuwa likifanya mashambulizi kwa muongo mmoja sasa, wakati likilaumiwa kuwa zaidi ya watu elfu 30 huku wengine zaidi ya milioni mbili wakilazimika kutoroka makwao. Utekaji nyara wa wavulana hao umeibua kumbukumbu kumbu za mwaka wa 2014 ambapo zaidi ya wasichana wa shule 270 kwenye mji wa kaskazini mashariki wa Nigeria wa Chibok walitekwa nyara na kupelekea kampeni iliyopewa jina hashtag Bring Back Our Girls, ikiwa na maana ya rudisha wasichana wetu. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Taasisi ya Mwezi Mwekundu ya Libya ilisema miili ya watoto wanne wenye umri kati ka ya miaka mitano hadi kumi ilikuwa imeoshwa kwenye ufukwe wa magharibi mwa mji mkuu wa Tripoli siku ya Jumatano baada ya boti ya wahamiaji kuzama kiliarifiwa juu ya mashua iliyokuwa ikizama kwenye bahari kuu ikiwa na watu 30 ndani ya eneo la Zawia. Hasan Moktar al Bei wa mwezi mwekundu aliambia AFP alisema waokoaji waligundua wa miili mitatu karibu na Zawia, karibu kilometa 45 kutoka Tripoli, na mwili wa nne kilometa chache zaidi huko magharibi. Hatima ya abiria wengine, mataifa yao na hatua ya kuondoka bado haijafahamika. Libya ilikumbwa na vita imekuwa kituo muhimu kwa wahamiaji hasa kutoka kusini mwa jangwa la Sahara mwa Afrika wakijaribu safari hatari zinazopelekea vifo kwenda Ulaya kukimbia mizozo na umasikini nyumbani. Nigeria inaondoa masharti ya kufunga mipaka yake na nchi jirani za Benin na Niger, hatua ambayo iliwekwa mwezi Agosti mwaka 2019 ili kuzuia usafirishaji wa mchele na bidhaa nyingine. Serikali ilisema siku ya Jumatano. Mipaka minne ardhini itafunguliwa tena mara moja, wakati mipaka iliyobaki inaelekezewa kufunguliwa mnamo au kabla ya tarehe thelathini na moja ya Desemba, waziri wa fedha Zainab Ahmed aliwaambia waandishi wa habari. Kwa mujibu wa maagizo ya rais Muhamadu Buhari, marufuku ya uingizaji wa mchele, kuku na bidhaa nyingine zilizopigwa marufuku bado yapo na yatatekelezwa na timu za doria za mpakani, aliongeza Buhari aliyoshangaza majirani wa Nigeria alipofunga mipaka ya nchi hiyo kwa biashara ya bidhaa akisema wakati umefika wa kukomesha biashara ya bidhaa haramu. Mahakama moja ya Paris Jumatano ilitoa vifungo kuanzia miaka minne hadi maisha jela kwa zaidi ya da darzeni ya watu waliopatikana na hatia ya kuwasaidia wanamgambo wa Kiislamu wenye bunduki ambao waliua wachora katuni katika ofisi za gazeti la katuni tolewalo kila wiki la Charlie Hebdo na wateja katika duka kuu la Kiyahudi mwezi Januari mwaka elfu mbili na kumi na tano. Mawakili wa waathirika na wanaharakati walisifu uamuzi huo ambao walisema ni ushindi wa haki na uhuru wa kujieleza baada ya kesi ya kutisha ya miezi mitatu ambayo wakati mwingine ilirusha hofu ya mauaji hayo. Mashambulizi hayo yalifuata kuchapishwa katuni za Mtume Muhammad na gazeti la Charlie Hebdo ambazo zilisababisha hasira katika ulimwengu wa Kiislamu. Wakati wa kesi hiyo, ambayo ilicheleweshwa mara kwa mara kwa sababu ya janga la COVID-19, Ufaransa ilikumbwa na mauaji kadhaa mapya yaliyoshutumiwa Waislamu wenye wa msimamo mkali. <tune> Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Kwenye taarifa tulioipa kipaumbele ni kwamba kufuatia hatua ya Rais Yoeri Museveni wa Uganda kufanya mabadiliko kwenye uongozi wa jeshi la UPDF na kumrejesha mwanaye Luteni Jenerali Muhozi Kainerugaba kuwa mkuu wa kikosi maalum cha ulinzi wa rais ama Special Force Command wakati wanasiasa wa upinzani wakiendelea kulaumu idara ya polisi kwa kuwakandamiza wakati wa kampeni za uchaguzi mkuu zinazoendelea, mwenzangu BMJ Muridhi amepata nafasi ya kuzungumza na mchambuzi wa maswala ya kisiasa wa Uganda, Acor Amazima, na akaanza kwa kumuuliza hatua hiyo ina umuhimu gani? Kya, siya, na, Uh, janga la COVID-19, ambapo tunaona kwamba uh, lazima jeshi la polisi liingilie li, kati pale wanapoona kwamba mgombea fulani hajafata utaratibu uliowekwa. Kwa hivyo wakati mwingine jeshi la polisi limelemewa, na askari jeshi wamelazimishwa kuja kuwasaidia <laughs> u, katika uteuzi uliofanyika, uh, ingawa sija sijapata taarifa kamili, unalenga kuimarisha usalama hasa wakati huu wa uchaguzi wakati huu wa janga la COVID na wakati huu ambapo tunaingia katika msimu wa Krismas. Nam kwa wale ambao akol, eh, bila shaka unawafahamu kwamba eh, wakati mabadiliko kama haya yakifanyika, kunao wanatoa kauli ambazo wanaeleza kwamba huenda yanafanyika ili Museveni kupata udhibiti kamili, kwa sababu ha, yajayo hayajulikani. Sijui eh, kiuchambuzi hao wana haki ya kusema hivyo ama kuwa na maoni kama haya ah, najua unasema <coughs> akili nywele na kila mtu ana dhati. Kwa hivyo mtu mwingine atasema ng'ombe ana miguu miwili na mikono miwili, na mwingine atasema ba ng'ombe ana miguu minne hana mikono. Kwa hivyo kwa sababu tunachojua kwamba wakati huu tuko katika uchaguzi na, uchaguzi, uchaguzi mkali, Abulazi, na rais, zaliwa, mingine, kwa kweli unaona kwamba uchaguzi ni uchaguzi mkali kati ya Bobi Wine Kyagulanyi na Rais Yoweri Kaguta Museveni, na vilevile kuna lile vuguvugu la vijana ambao tangu wazaliwa hajamuona rais mwingine, kwa hivyo wana ule uchu wa mabadiliko, wanataka maba, wanataka mageuzi, wanataka mapinduzi, waangalie kwamba je, je Uganda uh, itakuwaje katika uongozi uh, wa rais mwingine. Kwa hivyo hayo yote yapo lakini ambao walishuhudia ma- mambo ya kale wanasema hapana, ikiwa tutabadilisha lazima tubadilishe kwa utaratibu tu, yani tuwe taratibu, tusifanye mambo haraka, vinginevyo tutadumbukia katika shimo kama lile la Libya na nchi zingine ambazo zimefanya mabadiliko ya ghafla. Aol, umenisikia nikieleza mengi ambayo yameendelea hapo kuhusu mambo ya YouTube kutakiwa iondoe video ambazo, uh, zimewekwa kwenye mtandao wake na vile vile mambo mengine tu kama kampeni ambazo zimeibua hata, eh, vurugu hata vifo, hapo Uganda. Mambo yote hayo yanawekaje taswira ya siasa hapo Uganda wakati huu ambapo hali ya taharuki? Unakumbuka, sio wiki nyingi zimepita, ilikuwa imepanda sana Masuala hayo yameibua hisia za mseto, lakini ukweli kama unavyosema, tunaona kwamba upinzani nchini Uganda hawajapewa e, nafasi ya kutosha. Uh, na kwa kweli upinzani hapa Uganda, kama ilivyo katika nchi nyingine za Afrika, tunaona kwamba kwa uh, kweli uwanja e, uwanja wanamochezea siasa si uwanja e, ambao kwa Kiingereza e, e. Lakini hiyo haimaanishi kwamba e, hawawezi kuendelea mbele, kwa sababu ukilinganisha na nchi nyingine tunasema, uh, afadhali hapa Uganda. Alafu uh, jambo la UCC ndiyo tunasema, kwa kweli tunaona kwamba wakati wengine imetumia nguvu nyingi yani sisi ndio mamlaka au tume ya mawasiliano ya Uganda. Wakati mwingine imetumia nguvu nyingi kiasi kwamba hata imechukua majukumu ambayo si ya kwake, majukumu ambayo ni ya Uganda Media Council. Kwa hivyo ndio unajua kwamba wakati mwingi vyombo vya habari huenda vinaweza kujenga au vikabomoa ya jamii yoyote, ili yani uandishi habari na wale wanaotumia hivyo vyombo wasipo jihadhari. Kwa hivyo naona kwamba UCC inachukua hatua za tahadhari, lakini wakati mwingine tunaona kwamba kweli inatumia nguvu nyingi na kuchukua na kuchukua majukumu ambayo si ya kwake. Ni mchambuzi wa siasa za Uganda, Acol Amazima, akizungumza na Sauti ya Amerika kwa njia ya simu kutoka Kampala, Uganda. unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika idaki, Swahili, ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC, tupate habari za kimataifa zikisomwa na mwenzangu Sandei Shomari. Na China na Australia zimeingia katika mivutano na kuona ikiongezeka zaidi mwaka uliopita baada ya Kanbera kudai uchunguzi huru juu ya asili ya janga la virusi vya korona, na China ilijibu kwa kuongeza ushuru kwa bidhaa za Australia. China imeweka ushuru kwa shajiri ya Australia, nyama divai, makaa ya mawe na bidhaa nyingine, ikisema kuwa ni majibu ya sera haramu za kibiashara za Australia. Wakosoaji wanasema hatua za Beijing ni sehemu ya mashambulizi mapana ya kidiplomasia dhidi ya mshirika huyo muhimu wa Marekani katika eneo hilo ambaye anaonekana kama mwanachama muhimu wa muungano wa usalama unaoibuka pamoja na India na Japan mzozo na Canberra pia umeangazia jinsi Beijing sasa inavyoanzisha mashambulizi ya kidiplomasia kwenye mitandao ya kijamii hasa Twitter. Twitter imefungwa nchini China tangu mwaka elfu mbili na tisa lakini sera lakini serikali imeipokea kama sehemu ya mkakati wake wa propaganda za kigeni ikitumia jukwaa hilo kuchochea ujumbe kwa wasomaji wa kigeni. Benki ya Maendeleo ya Amerika ya Kati imeahidi dola bilioni moja siku ya Jumatano kusaidia mataifa ya Amerika ya Kati na Caribbean kupambana janga la virusi vya korona. IDB itatoa fedha kununulia chanjo, kuimarisha taasisi za kitaifa zinazosambaza chanjo na kujenga uwezo wa chanjo. Ahadi hiyo ni pamoja na dola bilioni moja nukta mbili ambazo benki hiyo tayari imehamasisha katika kanda hiyo ili kulipia upimaji na matibabu. Tangazo la Jumatano inakuja wakati Amerika kusini inaripoti ripoti kuongezeka kwa, kwa visa vya covid-19 kulingana na shirika la habari la reuters karibu asilimia 33 ya vifo vya covid-19 ulimwenguni viliyorekodiwa amerika ya kusini ingawa kanda hiyo inachukua asilimia 9 tu ya idadi ya watu ulimwenguni yote haya ni kupitia kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka washington dc Rais wa tume ya Umoja wa Ulaya Ursula von der Leyen amesema jana Jumatano kwamba hawezi kueleza ikiwa wataweza kufikia makubaliano ya biashara na Uingereza katika muda mchache uliobaki, lakini anachoweza kusema ni kwamba kumekuwepo na maendeleo kwenye mazungumzo na siku zijazo zitakuwa muhimu sana. Akizungumza mbele ya bunge la Ulaya amesema maendeleo yamepatikana upande wa biashara, lakini matatizo makubwa yamebaki kuhusu suala la uvuvi. Abdushakur Abud anatuarifu zaidi. Kansela wa Ujerumani Angela Merkel na rais wa Ufaransa Emmanuel Macron wanasema wangelipendelea kuona makubaliano ya biashara na Uingereza yanafikiwa kabla ya mwisho wa mwaka pale nchi hiyo inapojiondoa rasmi kutoka umoja huo. Wajumbe wa pande zote mbili wanaendelea na mazungumzo yao hii leo juu ya haki za uvuvi na biashara sawa, ikiwa ni moja kati ya masuala makubwa yaliyobaki katika mazungumzo yao. Na Ursula von der Leyen anakiri kwamba ingawa inaonekana ni vigumu kufikia makubaliano mnamo siku chache zilizobaki, lakini wataendelea kupambana kuweza kupata suluhisho. Habari njema ni kwamba tumepata njia ya kuelekea mbele kuhusu masuala kadhaa, lakini tuko katika njia panda Yani tukiwa karibu, lakini tuko mbali bado juu ya masuala mawili yanayobaki. Moja ni kuhusu masharti ya usawa kwenye biashara, na pili ni suala la uvuvi. Fondelin anadai kwamba ni siku chache zilizobaki na ni muhimu akiwashukuru wa bunge la bunge la Ulaya kwa kuwaunga mkono na kufahamu hali ya mambo yalivyo. Uingereza inasema makubaliano mepe ya uvuvi yanabidi kuwa chini ya msingi wa kufahamu kwamba maeneo ya mipaka ya uvuvi ya Uingereza ni kwa ajili ya maboti ya wavuvi wa Uingereza kwanza, lakini umoja wa Ulaya unataka kuwepo nafasi ya maboti yao kuingia kwenye maeneo hayo chini ya makubaliano ya kuridhiana kuhusiana na uvuvi kwa ujumla, kama sharti la awali katika makubaliano ya biashara huru. Kwa hivyo ingawa uvuvi ni sehemu ndogo sana katika uchumi wa pande zote mbili, lakini una uzito mkubwa wa kisiasa. Uingereza haitokuwa tena mwanachama wa EU hapo Januari mosi, lakini italazimika kufuata kanuni za umoja huo hadi mwisho wa mwaka. Hiyo ina maana kwamba kila nchi ina haki ya kuingia katika eneo la mwingine la uvuvi kama ilivyo hivi sasa, lakini hawawezi kuvua namna wanavyotaka. Kwa hivyo swala linajitokeza, ni kiasi gani cha samaki kila upande unabidi kuvua. Msemaji wa tume ya Ulaya Daniel Ferrie ndiyo anasema upande zote mbili zinahitaji kufikia makubaliano kwanza kabla ya mwaka kumalizika. To continue talks. Tumekubaliana kuendelea zaidi na mazungumzo juu ya mstakabali wa ushirikiano wetu na Uingereza. Ingawa tuko katika siku za mwisho, tunadhani ni wajibu wetu na ni jambo la busara kuendelea na majadiliano. Tunafahamu bila shaka hatuna muda wa kutosha kuweza kufikia makubaliano hapo Januari mosi, lakini tutajitahidi basi kushindwa kufikia makubaliano katika wiki mbili au tatu zinazokuja kufikia makubaliano ya kile kinachofahamika kama Brexit basi kutasababisha kuongezeka kwa ushuru na gharama za usafirishaji wa bidhaa katika pande zote mbili. Na wafanyabiashara pamoja na madereva wa malori kwenye mpaka wa Kamerun na Chad, jana Jumatano, wanafanya maandamano kulalamikia masharti yaliyowekwa kutokana na janga la virusi vya vi korona, wakidai kuwa wanapitia hali ngumu ya kiuchumi kutokana na upungufu wa bidhaa muhimu pamoja na kupanda bei kwa bidhaa zilizopo. Moki Edwin Kinzeka, anaripoti kutoka Yaunde, na Harrison Kamau anaisoma ripoti kamili. Maandamano yalifanyika kwenye mpaka huo karibu na daraja la Ngweli linalounganisha mataifa hayo na yalichukua dakika tisa, kila mmoja ikiwakilisha mwezi mmoja tangu magari na watu walipozuiliwa kuvuka mpaka huo ikiwa hatua ya kuzuia kuenea kwa virusi vya korona. Shirika la madereva na malori kutoka Charj na Cameroon walioitisha maandamano hayo wameomba kufunguliwa mara moja kwa mpaka huo. Malgoni mwenye umri wa miaka 47 na ambaye ni dereva kutoka Chad anasema kuwa kufungwa kwa mpaka huo kumemwacha bila riziki. Madereva wa Chad ni vyema waruhusiwe kubeba mizigo kutoka kwenye mpaka huo iliyosafirishwa kutoka Duala wa Cameroon hadi kwenye mji mkuu wa Chad, Njamena. Madereva wa Cameroon wanahitaji kuruhusiwa kubeba mizigo iliyofikishwa mpakani kutoka Chad. Serikali ya Kamerun inasema kuwa kabla ya Machi tano pale kesi ya kwanza ya virusi vya korona iliporipotiwa, kulikuwa na takriban watu 1200 waliokuwa wakivuka mpaka huo kila siku. Tangu shughuli kwenye mpaka huo zilipositishwa, inasemekana kuwa idadi ya watu wanaovuka ni chini ya 200 kwa siku. Chantale Nzali mwenye umri wa miaka 41 ni mfanyabiashara anayeuza mafuta, matunda na mboga kutoka kwenye mji wa mpakani wa Kamerun wa Kouseri hadi kwenye mji mkuu wa Chad wa Jamena. Hata hivyo, wanasema kuwa waliokuwa wakimletea bidhaa kutoka Kamerun wameshindwa kutokana na kupanda kwa bei katika kipindi hichi cha janga. Kilo tatu za ndizi mzuzu zilizokuwa zikiuzwa dola mbili sasa zinagharimu dola sita na andamana ili mpaka ufunguliwe, ili tuweze kujipatia walao fedha za kusherehekea Krismasi na mwaka mpya. Kamerun kwa kawaida huagiza vyakula kama mtama, vitunguu na karanga kutoka Chad wakati wa msimu wa kiangazi. Mfanyabiashara wa karanga kutoka Chad, Abdulaziz, anasema kuwa biashara yake imesambaratika tangu mwezi Machi pale mpaka ulipofungwa. Anasema kuwa kabla ya hatua hiyo kuchukuliwa, mauzo yake ya kila siku yalikuwa zaidi ya dola elfu mbili lakini sasa kupata dola mia mbili kwa siku ni bahati. Chad ambayo haina bandari huagiza asilimia 80 ya bidhaa zake kutoka Kamerun ambapo makubaliano yalifanywa ya kuruhusu bidhaa kutoka nchini humo kwa malori moja kwa moja kutoka mjini Douala hadi Jamena, wakati madereva wakihitajika kupimwa Covid. Hata hivyo, mpaka huo ulifungwa kabisa mwezi Mei baada ya idadi ya maambukizi kuongezeka. Etondi Mbala ambaye ni kiongozi wa idara ya kudhibiti magonjwa kwenye wizara ya afya ya Cameroon anasema kuwa kuna wakati fulani walifikiri kuwa wameshinda vita dhidi ya Covid-19. Anasema kuwa walikosea kwa kuwa maambukizi yaliongezeka kwa kasi. Anasema kuwa iwapo masharti yaliyowekwa hayataheshimiwa, huenda kukatokea wimbi la pili la maambukizi ambalo ni baya kuliko la kwanza. Ameongeza kusema kuwa mashauriano yanaendelea kati ya Kameruni na Chad ya kufungua tena mpaka chini ya masharti makali ya kuzuia maambukizi. <tune> Kabla ya kufunga matangazo yetu hapa, muktasari wa habari. Mshiriki wa kundi la kigaidi la Al Shabab anashutumiwa kula njama ya kufanya shambulizi la mtindo wa Septemba 11 nchini Marekani. Uh, anapelekwa New York kukabiliwa na mashtaka ya ugaidi. Wizara ya sheria ya Marekani ilitangaza Jumatano raia wa Kenya Cholo Abdi Abdullah aliamishiwa siku ya Jumanne kutoka Ufilipino ambako alikuwa chini ya ulinzi wa askari wa huko tangu alipokamatwa Julai mwaka 2019. Kufuatia tangazo la Somalia wiki hii kwamba linakata uhusiano wa kidiplomasia na Kenya, serikali ya Nairobi inasema haitawafukuza wanadiplomasia wa Somalia na badala yake itatafuta mazungumzo na jirani yake huyo. Taasisi ya Mwezi Mwekundu ya Libya ilisema miili ya watoto wanne wenye umri kati ya miaka mitano hadi kumi ilikuwa imeoshwa kwenye ufukwe wa magharibi mwa mji mkuu wa Tripoli e siku ya Jumatano baada ya boti ya wahamiaji kuzama. Nigeria inaondoa masharti ya kufunga mipaka yake na nchi jirani za Benin na Niger, hatua ambayo iliwekwa mwezi Agosti mwaka elfu mbili na kumi na tisa ili kuzuia usafirishaji wa mchele na bidhaa nyingine. Serikali ilisema siku ya Jumatano mipaka minne ardhini itafunguliwa tena mara moja, wakati mipaka iliyobaki kufunguliwa mnamo au kabla moja ya 31 ya Desemba. Na familia za watoto wa shule zaidi ya 300 waliotekwa nyara nchini Nigeria wiki iliyopita zimeelezea wasiwasi wao kuwa huenda wakaingizwa kwenye msimamo mkali au wakashikiliwa kwa muda mrefu, wakati maafisa wa usalama wakiendelea kufanya msako kwenye misitu, ikiwa ni juhudi ya kuwaokoa kutoka kwa watu wanaoaminika kuwa wana mgambo wa kundi la kigaidi la Boko Haram. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo ya Kumekucha Afrika hivi leo, kutoka hapo Washington DC. Kwa niaba ya wote waliofanikisha, msimamizi ya DJ Riami, produsa Siri Chubahiro, jina langu Harizon Kamau na tumeshirikiana naye Sandey Shomari. Kuwa na wakati mwema. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea mtizamo na maoni ya serikali ya Marekani. Marekani na Bahrain wamekuwa na uhusiano wenye nguvu kwa miongo kadhaa. Desemba moja, nchi hizo mbili zilizindua mjadala wa kwanza wa kimkakati. Ulianza kwa matamshi yaliyotolewa katika ufunguzi wa kikao hicho kwa njia ya mtandao na waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo na waziri wa mambo ya nje wa Bahrain Abdulatif bin Rashid al Zayan. Waziri Pompeo alipongeza Bahrain kwa kutia saini mkataba wa kihistoria Abraham Accords ambao unarejesha uhusiano wa kawaida na husiano, Israel ikiwa ni moja ya nchi nne kufanya hivyo kwa kufungua ushirikiano katika maeneo mengi ikiwemo utalii, elimu, biashara na usalama. Hii ni dalili ya matumaini kwa eneo hilo, kwa vile linaondoka katika kipindi kilichopita, mawazo yaliyopitwa na wakati ambako hakuna anayetaka kurejea. Nina imani mataifa mengi zaidi yatafuata mfano wa uongozi wa Bahrain, kuonyesha ukubwa wa kijiografia wa nchi si kigezo cha kuonyesha ushawishi katika uwanja wa dunia, amesema waziri Pompeo. Kwa kuongezea, waziri Pompeo amezungumzia jukumu la Bahrain kama mshirika wa ulinzi kwa Marekani. Ameelezea kuwa msaada wa Bahrain katika kuishinda ISIS kwa kufanya mashambulizi ya anga dhidi ya uhalifu wa uongo na ameelezea jukumu la Bahrein kuwa mwenyeji wa kikosi cha kamanda ya jeshi la majini la Marekani na makao makuu ya kikosi cha 5th Fleet cha Marekani, hivyo inaturuhusu kushirikiana katika mambo mengi kuanzia kupambana na ugaidi mpaka kulinda njia salama za usafirishaji wa bidhaa katika guba mbali na mashambulizi ya baharini kutoka Iran, Waziri Pompeo alielezea kwamba utawala wa Iran ni tishio la kwanza kwa usalama wa guba na kwa watu wanaopenda amani kote katika eneo hilo. Tunataka kuishukuru Bahrain na watu wake kwa msaada wao wa haraka katika kampeni yetu, ambapo kwa mafanikio tumeitenga Teheran na kuzuia mabilioni ya dola kwa Iran ili kuzitumia kwa ushawishi na vitisho, Waziri Pompeo amesema. Kile ambacho Bahrein na Marekani wanashirikiana, amesema waziri Pompeo, ni sera muhimu ya mambo ya nje. Sisi ni wa kweli, tunaiona dunia kama ilivyo. Tunatambua hali ya ghasia katika utawala wa kimapinduzi wa Iran na tunaelewa kwamba inapokuja swala la kukabiliana na Teheran na masuala mengine muhimu, Israel ni mshirika muhimu na siyo tatizo, amesema waziri Pompeo. Katika kipindi cha wiki kadhaa zijazo makundi matano ya kikazi kutoka wizara ya mambo ya nje na mashirika mengine ya Marekani yatakutana na wenzao wa Bahreni kujadili maeneo kama vile mafunzo ya kijeshi, uwezeshaji wa wanawake, haki za kibinadamu, na hatari zinazotolewa na hali ya baadaye ya mtandao ya 5G ya chama cha kikomunisti cha China. Waziri Pompeo amesema anaimani kwamba vikao hivi vitaweka msingi kwa ushirika wenye nguvu zaidi kati ya Marekani na Bahrain. Hiyo ilikuwa ni tahariri iliyoelezea mtizamo na maoni ya serikali ya Marekani.