The Hits. Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Alasiri njema popote pale ulipo msikilizaji, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kipindi ni VOA Express, dakika 30 za habari na mambo mengi ya burudani. Mimi ni Collins Liberti Adede, nami ni Amina Chombo, ikiwa ni Alhamisi ya tarehe kumi na saba mwezi Disemba mwaka alfu mbili na ishirini Yaani, tunavyozungumza tumesalia tu na siku kumi na nne kukamilisha mwaka huu wa elfu mbili na ishirini. Mengi yametokea katika mwaka huu japo, wengi haijakuwa mwaka mzuri, lakini twashukuru Mungu, tuko wazima. Habari njema ambayo naona sasa hivi inazungumziwa Kenya ni uwezekano wa chanjo ya korona kufika nchini Kenya kuanzia mwezi wa nne mwaka ujao. Tunavyozungumza kule nchini Rwanda, Kigali, wakuu wa usalama kutoka mataifa kumi na mmoja kote Afrika Mashariki wanakutana ili kuzungumzia kuhusiana na mizozo na usalama wa eneo hili la Afrika Mashariki. Kando na hayo, katika taarifa zetu pia serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inaweka marufuku ya kutotoka nje usiku kukabiliana na msambao wa korona wao. Mm, wenzetu wanaanza sasa, sisi tulizoea huko Kenya e, kutotembea usiku zaidi yake. Basi kumbuka leo kama ni Alhamisi utakuwa hukosi kusikia Lifestyle pia, ambapo utakuwa tunakueleza umuhimu e, wa michezo hasa kuhakikisha kwamba mwili wako unakuwa vizuri wakati huu wa ugonjwa huu wa korona. Naambiwa kwamba wanene ndio wanaotafutwa, na kwenye barazani tutakuwa tunachukua maoni yako msikilizaji tupatia maoni kuhusiana na masuala ya wizi wa mitihani, alafu pia utakuwa unapata burudani, mziki mzuri kukuandalia jioni yako kuwa njema. Sasa tuanze na habari tulizonazo hivi leo. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi ametoa amri ya marufuku ya kutotoka nje kuanzia saa tatu usiku hadi saa kumi na moja alfajiri kote nchini Kongo kudhibiti maambukizi ya korona. Hii ni kufuatia ongezeko la visa vya korona nchini humo, haswa katika mji mkuu Kinshasa. Auster Malivika na ripoti zaidi kutoka Goma. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi amechukua hatua hiyo ya kulazimisha watu kuvaa barakoa na kutotembea usiku kuanzia saa tatu hadi saa kumi na moja za asubuhi kutokana na ongezeko la maambukizi ya corona, idadi kubwa ikiwa katika mji wa Kinjasa, mji mkuu wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Kinjasa ambako inazungumza kwenye laini ya simu naye Gregoire kiro mbunge wa Beni kutoka chama cha RCDKML cha Kimbusa Nyamwisi. Tunaipokea mzuri sana sababu hiyo mambo ya coronavirus ni ya ukweli kabisa tena inaonekana ya hii ya, ya mara ya pili ni ya nguvu sana kuliko ile ya kwanza. Alafu mi nafikiri hata ile hiyo mipango inakamatiwa inakamatiwa, inakamatiwa inakamatiwa hata nyuma kidogo. Wengine wanasema kwamba hatua wa hii itawatatiza kimaisha, hasa unyanyasaji kutoka vyombo vya usalama. Sasa mbele ya magonjwa hakuna cha kufanya, magonjwa iko ngumu sana, na kama hatu hatufatane hatu, na na hiyo mipango hivi watu wataisha kabisa sababu eh, watu wengi wamegonjwa ile ile ile ile corona viruse kuliko ile ya nani ya, ya, ya, ya mara kwanza. Serikali kuu imeomba magavana kutekeleza amri ya rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, kwani idadi kubwa ya maambukizi imeonekana zaidi baada ya watu kupuuza hatua zilizowekwa na wizara ya afya. nao wakisema kwamba korona imeharibu shughuli zao. Kazi yangu nishakuwa nguvu sana, hakuna tena wateja depui kovid ilianzaka. Vitu vishatushinda, tushinda sana bakilia bapatikane na bakilia eikwa patikana, bei shakuwa chini sana. Mnyumba tushaanza shindwa kulipa manyumba, tulikuwa nekala kila mtu mwakeme Namshukuru sana malivika kutoka Goma, na kama tulivyosikia ni kwamba wamepokea vizuri habari hizi, kwa sababu wanahisi kwamba huenda awamu hii ya pili ya korona ikawa tatizo kwao. Kwengineko ni kwamba maafisa wa usalama kutoka nchi kumi na moja za ukanda wa Afrika Mashariki, ambao wanaunda kikosi cha pamoja na cha dharura kusaidia kutatua mizozo ya kiusalama kwenye eneo hilo, wanakutana Kigali nchini Rwanda. Ni kikao kinachokutanisha viongozi wa majeshi, polisi na ngazi za magereza kwenye nchi hizo. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Sylvanas Karemera anaripoti zaidi. Huu ni mkutano wa 28 ambao wanawakutanisha viongozi hao, wakati ambapo eneo lao linakumbwa na migogoro ya kisiasa na kiusalama kwa ujumla. Kwa kawaida, hilo ni jeshi ambalo ni maalum na kazi yake ni kuingilia kati mizozo ya kiusalama katika mataifa wanachama. Sasa viongozi wakuu kwenye majeshi ya nchi hizo wanakutana Kigali kutathimini kazi wanayoifanya katika kutuliza hali ya mambo hasa kupambana na changamoto za kigaidi. Brigadia Jenerali Faiza Getachew kutoka Ethiopia ambaye ndiye mkuu wa kikosi hiki anasema mpaka sasa kuna mafanikio waliokwisha yapata wao kama mataifa. Uh, you can see the achievement of ESF in two parts, number one. unaweza kuyaona mafanikio yetu kwa namna mbili, mosi ni uwezo wa uendeshaji shughuli zetu tokea kikosi hiki kilipoanzishwa mwaka elfu mbili na kumi na nne kwa kuwa tangu wakati huo kikosi chetu siku zote kiko tayari kuingilia kati popote pale penye mahitaji endapo Umoja wa Afrika na viongozi wa nchi watakubaliana. Pili ni kwamba kwa muda kwa huo wote tumeweza kuhakikisha tunatoa mafunzo ya kuwawezesha wanajeshi wetu pamoja na baadhi ya raia vya utendaji kazi wetu. Wakati haya akisemwa, eneo la Afrika Mashariki limeendelea kukumbwa na mizozo ya kiusalama na kisiasa, lakini hakuna mahali ambapo jeshi hilo limeweza kuingilia kati na kutuliza hali ya mambo. Mwaka elfu mbili na kumi na tano kwa mfano, kulipotokea machafuko huko Burundi, Umoja wa Afrika ulitishia kutuma kikosi kule, lakini serikali ya nchi hiyo ilitupilia mbali ombi hilo. Na hapo ndipo baadhi ya wadadisi wanahoji uwepo wa kikosi hicho na kazi yake. Lakini mkuu wa jeshi la ardhini kutoka Rwanda, Luteni Jenerali Jean Jacques Mupenzi, anakiri kwamba hayo ni sehemu tu ya changamoto ambazo zimekuwa zikikabili kikosi hicho katika utendaji kazi wake. Eneo letu limeendelea kukumbwa na changamoto za machafuko ya kisiasa na kiusalama, hali ambayo inaleta athari katika utendaji kazi wetu. Kwa mfano, vitendo vya usalama mdogo mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na maeneo mengine. Lakini hilo halijazuia ukweli kwamba jeshi letu limepata baadhi ya mafanikio, na ninaamini kwamba kutokana na utashi wa kisiasa miongoni mwa viongozi wetu tutafika huko tunakuelekea ni kikao ambacho kinaandaa mazingira ya kikao kingine cha mawaziri wa ulinzi na usalama kitakachofanyika siku za mbeleni kadhalika mjini kigali silvanus kalemera sauti amerika Kigali. Asante sana Silvanas Karemera ukiwa kule Kigali, Rwanda. Msikilizaji unaendelea kusafiri na VOA Express, kipindi ambacho kinakuletea habari na burudani kutoka Afrika Mashariki na duniani kote. Unaweza kupata habari zetu kupitia ukurasa wetu wa Facebook VOA Swahili ama www.voaswahili.com. Sasa hivi tuungane na Patrick Nduimana kwa habari za dunia. Raisi wa Ufaransa Emmanuel Macron ameambukizwa Covid 19. Ofisi ya rais imesema leo rais wa jamhuri amepimwa na kukutwa na Covid 19 leo hii, ofisi yake imesema katika taarifa. Ofisi ya rais imesema Macron atajitenga kwa siku saba zijazo. Ofisi hiyo imeongeza kuwa Rais Macron amesitisha ziara zote alizokuwa amepanga kufanya katika nchi za kigeni, ikiwemo ziara ya nchini Lebanon. Raisi wa Russia Vladimir Putin leo amesema mapato halisi ya Russia yatashuka kwa asilimia tatu mwaka huu 2020 kutokana na janga la virusi vya korona lakini sekta ya benki iko katika hali nzuri. Akizungumza katika mkutano wa mwaka na waandishi wa habari Putin amelalamikia kushuka kwa mapato , lakini akasema benki zinaelekea kupata faida ya dola bilioni 17.9 mwaka huo. Putin ameongeza kuwa kiwango cha umaskini nchini Russia cha zaidi ya asilimia 13 ni cha juu sana, lakini anaimani kuwa kitashuka kwa asilimia 6.5 ifikapo mwaka wa 2030. Shirika la afya duniani WHO limesema Beijing itapokea timu ya kimataifa wa wachunguzi wa COVID-19 ambao wanatarajiwa kwenda China mwezi Januari kwa ajili ya kupata taarifa kuhusu virusi vya korona, na WHO ndiyo itaongoza tume hiyo ya wachunguzi. Awali China ilipinga wito wa uchunguzi wa kimataifa kuhusu kiini cha virusi vya korona ikisema wito huo ni wa dhidi ya China lakini ilikuwa wazi kwa uchunguzi utakaoongozwa na WHO. Lakini haijawa wazi iwapo wachunguzi hawa wa WHO watasafiri kwenda mji wa Wuhan ambao ndio ulikuwa kitovu cha virusi vya korona, na mazungumzo yanaendelea kuhusu safari hiyo. WHO inaendelea kuwasiliana na China na kujadili juu ya timu ya kimataifa na mahali timu hiyo itatembelea. Babatunde Olowokure, Mkurugenzi wa WHO anayehusika na dharura za kikanda magharibi mwa Pacific ameuambia mkutano wa waandishi wa habari Alhamisi hii Jumatano afisa wa WHO na wanadiplomasia waliliambia shirika la habari la Reuters kwamba tume ya WHO inatarajiwa kwenda China wiki ya kwanza ya mwezi Januari kuchunguza kiini cha virusi vya korona. Umoja wa Ulaya leo umesema kwamba umekwisha ipa Uturuki pesa zote euro bilioni sita zilizoombwa na taifa hilo ili liendelee kuwapatia hifadhi wakimbizi kutoka Siria, baada ya mzozo mkubwa wa wakimbizi kuwahi kutokea tangu vita vya pili vya dunia. Mwaka 2015 mamilioni ya watu waliwasili katika nchi za Ulaya wakitafuta hifadhi, na mwaka 2016 Brussels na Akara walikubaliana kutatua suala hilo. Chini ya makubaliano hayo Uturuki ilikubali kupokea wahamiaji waliowasili Ugiriki na kuongeza juhudi za kuzuia wimbi la wahamiaji wanaokimbilia katika nchi za Ulaya na badala yake ipewe euro bilioni sita. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan aliushtumu Umoja wa Ulaya kutotekeleza ahadi zake na kusema kwamba Ankara ilitumia dola bilioni arobaini kwa kuwahudumia zaidi ya wa wakimbizi milioni tatu na laki sita wanaoishi Uturuki. a kusafiri na VOA Express, kipande kizuri cha mziki. Awamu hii tukienda Uhabeshi, yani Ethiopia, tuangalie mziki wa huko. Lakini sasa, kama kawaida, niwakuwa ni wakati wa kuingia katika kitengo chetu cha barazani. Leo kwenye barazani kunani huku? Kupitia ukurasa wetu wa VOA Swahili Facebook, tunauliza je, unahisi kama wizi au udanganyifu katika mitihani umeongezeka eneo lako kama unahisi lolote lile, tutumie maoni yako aa, ama nambari ya simu tukushirikishe. Na tayari tunaona wengine wametuma nambari za simu hapa, hebu tuangalie ni nani hasa tutampata katika laini ya simu hapa. Tunapata fursa ya kumpata Grese Nsekanago. Karibu Grese. Asante mtangazaji. E, maeneo zangu hapa nilipo mitihani kweli kwa sasa hakuna wizi, kwa sababu walimu wamejua namna ya kujikamata ndani ya jamii. Na hapo hao walimu, hivi ilikuwa na tulikuwa tukiona walimu wakiusisha mitihani kwa watoto, na hiyo jambo ilikera sisi. Kama mimi kama vile mwalimu ilinikera, na wakati nilipoona walimu wengine wakifanya hivyo kuwaambia, kwa nini mnafanya hivyo? Hivyo ni mbaya, ni kutumwa watoto hawajifunze tena. Na kwa sasa mambo inaenda vizuri kidogo, na hiyo mambo ya kuisha mitihani kwa watoto wanafanya kingono na walimu na ni kitu ambacho kinaleta aibu ndani ya jamii yetu hapa kutu Kiwanja. Labda serikali ya Kongo imeweka sheria yote kuhusiana na swala hilo, ndiyo sheria ziko za kufuatana. Um, na hiyo jambo, na wamesema kwamba mwalimu hawezi kuacha vitabu vyake e, nafasi ovyovyo ili E, wa, wanafunzi waweze kuiba mtihani, na wanasema kwamba mwalimu hawezi kuzuiana na mwanafunzi ambaye anayefundisha. Na, so, kwa sababu hiyo jambo inatumia e, wizi wa mtihani kuonekana Tukushukuru sana kwa kushiriki katika kitengo chetu cha barazani. Asante Swahili. Aaa, tukiachana na Nsekanabo kutoka kule DRC Congo, na sasa tunaungana naye Simon Mashimba Malimi akiwa Mkwajuni, Songwe, TZ. Nam, tuambie pale Simon, hali iko vipi? Je, kuna ongezeko la wizi wa mitihani? Kwa kweli ndugu mtangazaji, kwa sasa hivi hali hadi mbaga, muda huu afadhali, imekuwa afadhali, ongezeko la wizi limepungua Tofauti na zamani, tunashukuru kwa rais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania, jinsi alivyoingia madarakani, Tanzania yetu imekuwa afadhali, kwa wizi imepungua kidogo. Ni nini kimefanyika labda kufanyika? Kilichoongezeka hasa ni kwa eneo la ulinzi Maafisa polisi wamejitahidi sana kufanya ulizi nadolia, warifu, na doria wabaini wahalifu na kuwakamata na kwa hukumu, ndio maana wizi umepungua. Labda sana ulikuwa unashuhudiwa wizi katika mitihani ya kitaifa, ama mitihani gani? Mitihani iliyo huma <coughs> mitihani ya, ya, ya kitaifa, taifa ilikuwa imekuwa inafanyikwa na wizi, na kabisa wizi kabisa wa wanani wa watu kutoka mabarabarani michwanao ilikuwa ikanafanyika. Tukushukuru sana kwa kushiriki katika kitengo chetu cha barazani. Nashukuru sana na watakia kazi njema. Nam basi, baada ya kuwasikia hao kutoka DRC na vilevile vile kule Tanzania, ambapo anasema sasa hivi visa vinaendelea kupungua. Nafikiri hata nchini Kenya pia mambo yamebadilika. Mwaka elfu mbili kumi na tano ilipiga fora wakati kulikuwa na wizi mwingi wa mitihani, lakini nafikiri mikakati ambayo ilikuja na baraza la kitaifa imejaribu sana kupunguza hali hiyo. Mitihani hii ya kitaifa nchini Kenya awamu hii itafanyika katika tarehe tofauti kwa sababu shughuli za elimu zilibadilika kutokana na maambukizi ya korona. Naam, sasa tuangazie na wao waliozungumza nasi kupitia ukurasa wa Facebook kwenye jumbe zao. Tuanze na nani? George Omenda anasema huku Kenya tumekuwa na mawaziri wawili makatili kweli kweli, wamesaidia kupunguza wizi wa mitihani kwa asilimia 90. Kamate DJ kutoka DRC, Lubero Kipese anasema hapa kwetu Lubero mambo kama hayo hatuyashuhudii. Didan Yothamu zilikana anasema kutoka Kasulu, Kigoma, Tanzania. Wizi umepungua sana upande huu wa kwetu. Ni swala zito sana ambayo hata itahitaji jumuia ya Afrika Mashariki kuja kwa pamoja kubuni mfumo ambao utakuwa ni muhimu zaidi kusimamia mitihani, lakini nafikiri wakiwa watakuja na sheria dhabiti, uh, kwa sababu na jinsi ambavyo mitihani inafanywa hahitaji hata watu kushirikiana katika kimataifa. Nafikiri taifa lenyewe ufisadi tu ukikabiliwa, wataweza kumalizana nalo. Ni wakati wa kucheza TBT, wakati wa burudani na burudani, ni lililotesa miaka ya nyuma. Hivi leo tunaganda kule Uganda, tunakutana na, na Radio and Weasel, kitu kinafahamika kuku sana la vijana hao wawili waliotesa mwaka elfu mbili na kumi na moja na miaka iliyofuatia. Radio and Weasel wakikuambia kuku vilevile. Wasanii hao ambao walishirikiana mwaka elfu mbili na kumi na moja ni hivi juzi tu, mwezi wa tano, ambapo Weasel ambaye ni kaka yake Jose Chameleone alipata mwanaye uh, wa mwanae wa tano, aliweka katika mtandao wake wa Instagram kutangaza hilo. Labda ni ajabu kwa sababu mara nyingi tupata kwamba hawa maselebu wa hawana watoto wengi. Huyu amepiga wa tano. Mwafrika, sijui kama natoka upande upi, lakini nilisikia mmoja juzi akijisifia sana mwanasiasa hapa nchini Kenya kisimtaji. <laughs> Tuachane na haya ya burudani, kuna mengi tumekuandalia, hasa sana simu wa sherehe sherehe, mambo mengi yana fanyika katika mitaa mbalimbali, watu wamesafiri mjini. Leo kwenye lifestyle, kuna nini kwenye lifestyle hapa? Msichana mmoja ambaye anafanya kazi katika klabu ya mchezo wa golf amekuwa akielelezwa kwa wanamichezo wa kike na kiume kwa kuwasaidia katika mazoezi ya mwili ili kujiepusha na magonjwa yanayotokana na mitindo ya maisha. Wacha tumsikie huyu mrembo anazungumziaje. Kwa majina anaitwa Cynthia Mwavali, anafanya kazi sehemu ya Mombasa Sports Club, kusaidia hao wachezaji kubeba hizo begi zao na kuwasaidia sehemu ya mpira kuonyesha jinsi inafaa ichezwe kuwaelezea tu mambo mengi, kuna nimepata ujuzi mingi, nakutana na watu mbalimbali, niko na ujuzi naweza cheza hiyo golf vizuri. Kitu ya kwanza bos hataki mtu amelegea legea, juu akipiga hiyo mpira unafaa, kitu ya kwanza we ndiyo unakuwa macho yake, unatakana uone hiyo mpira imeenda wapi. So ukibeba hiyo bagi yake, we ndiyo utamuelekeza mali hiyo mpira imeenda U, unatakana uwe chapchap akipiga hiyo mpira we pia una unatembea haraka, unaenda akupate umesimama hapo kwa hiyo mpira. Watu kutoka sehemu mbalimbali, unapotembea hapo pia, kitu ya kwanza inakusaidia unafanya mazoezi, napunguza mafuta kwa mwili. Alafu pia kitu inafanya niko nime keep fit ni hiyo mazoezi, alafu pia huwa na check on diet. Nikisema hivyo, namaanisha kwa mpango, mpangilio wangu wa chakula naiangalia vizuri naangalia kile ninachokula, sili mafuta mingi na najaribu kupunguza. Yani alafu kwa siku pia unaweza pata, ukienda kazi unaweza pata kazi maybe kuanzia asubuhi paka saa saba ujakula anything na umesimama uko tu hapo kwa uwanja, so unaweza pata, wakati mwingine unashinda njaa mchana mzima kwa, kwa sababu si ati hauna pesa ama uwezi kula, hauna nafasi. So unapata unakula chakula kimoja kwa siku. Hapo nione hivi mwili wangu uko sawa, sina mwili mkubwa, nimekeep fit nikiwa kwa nyumba sa, wakati mwingine kama sina kitu ya kwenda ama kama nimetulia tu na huwa nafanya sit-ups zile za kukata tumbo, reduce weight, mafuta nyingi. Wajua watu wengi wanaogopa kufanya mazoezi like mtu ana hiyo time maanaake anataka akifika mchana anataka aende kwa hoteli, aitishe chakula, aitishe chips, chakula ya mafuta mafuta y yani, ale ikifika sapa, akirudi kwa nyumba, pengine anaishi peke yake, ana hiyo wakati wa kupika chakula nzuri tena, ambeba ambeba tekawai ana anakula kwa nyumba, na aezi pate hiyo time ya kufanya mazoezi. Saa unajua, unapoendelea kukaa na ufanyi zoezi ndio mwili inaendelea kuwa na mafuta mengi, kuwa na mafuta mengi na unapata inakuwa mwili kubwa. Sasa kuredusi hiyo mwili kubwa inaanza kuwa changamoto. Kitu ya kwanza unafaa ufanye zoezi, kitu ya pili kama uko na wakati asubuhi, unakunywa maji moto na kunywa ndimau itakusaidia, pia. Asante sana kwa kitengo hicho cha kutuweka kuwa fit na afya zetu. Sasa ni wakati wa kuangazia yanayojiri katika mitandao yetu ya kijamii, Facebook, Twitter na pia WhatsApp. Tunaye Mkamiti Kibayasi, tupe maneno Mkamiti. Kinachozungumziwa kwenye mitandao hiyo ya kijamii ni kuhusu kesi inayomkabili gavana wa jiji la Nairobi nchini Kenya, Mike Sonko, ya matumizi mabaya ya fedha, ambapo wawakilishi wa wadi ya Nairobi wanamshutumu kwa kutumia takriban shilingi milioni nne kwa safari za nje za binti yake, kutumia vibaya misaada ya masharti kutoka bodi ya barabara ya Kenya na shilingi milioni mia sita ishirini na mbili zilizokusudiwa kwa ufadhili mored anaandika wakati huu wa janga la corona tutasikia mengi kweli, kweli yakiibuka hasa kuelekea mwaka elfu mbili na ishirini na mbili kasiagi anaandika suala la sonko sio la sasa hivi limefanyiwa uchunguzi na ni vyema tukayajua haya ya fedha za bodi ya barabara maana wapiga kura inatuhusu. MNM anaandika vijana wa Nairobi tunafuatilia kwa karibu, licha ya kwamba ajira ndiyo kilio chetu, lakini tunapenda kuona maendeleo ya jiji na utendaji kazi ulioboreka. Teo anaandika siku ya kwanza ya kesi ya matumizi mabaya ya fedha dhidi ya Sonko, wawakilishi wanazungumza kile wanachojua, na kadri tunavyoendelea, tunahitaji kujua mengi kuhusu hizo shilingi milioni mia mbili ishirini na mbili zilivyotumika. Kwingineko kwenye Twitter anazungumziwa rais wa Ufaransa Emmanuel Macron, ambaye amekuwa kiongozi wa karibuni duniani kuambukizwa virusi vya korona, wakati nchi za Ulaya zinajitahidi kukomesha ongezeko la maambukizi kuelekea sherehe za Krismasi pamoja na mwaka mpya. Fanuel anaandika get well kiongozi wetu na wote wanaotabika na covid duniani. Misha anaandika na haichagui inamgusa kila mmoja, licha ya kwamba tahadhari zaidi zinachukuliwa kwa wenzetu walio ngazi za juu. Kasian anaandika, Mungu Baba, tunaomba kila wakati tuonyeshe watoto wako njia sahihi ya kusitisha janga la Covid 19. Krismas ni muhimu kufurahia na familia. Marion anaandika, Mungu asimamie familia zinazotaabika na korona kila kona zipate nafuu. Pia nafuu ya haraka imwendee Macron. Sims anaandika japokuwa, chanjo imeanza kutolewa lakini inatupasa kuvaa barakoa na kuendelea kujikinga zaidi wenyewe kwa kuongeza tahadhari, maambukizi ya korona yanampata kila mmoja. Ni hayo tu niliyokuwa nayo hivi sasa kutoka meza ya yale yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii Facebook na Twitter pamoja na mitandao mingine. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, ninawarudisha studio 15 za VOA Mombasa, Kenya. Nam shukran sana, Mkamiti Kibayasi na uh, kwa sasa basi tunaelekea katika swali la leo, ambapo uh, liko pale pale katika ukurasa wetu wa VOA Swahili Facebook na alikuwa tumeuliza je, yeah, ni nini kifanyike ili kukabili ongezeko la udhalilishaji kingono kwa watoto. Mm -hmm. Naye Celestin eh, Kajuna kutoka Bukoba, Kagera, Tanzania anasema elimu iendelee kutolewa kwa sababu adhabu zinaonekana kuzoeleka. Elfidas Rueba Ngila anasema mtu akibainika anafanya unyanyasaji kama huo achukuliwe hatua moja kwa moja. Juma Dunga kutoka Kivule, Dar es Salaam, Tanzania anasema wahusika wafungwe jela miaka 60. Huyo anajiita hmm. Demathius, lakini asemi anatokea wapi. Anatuambia hivi, waendelee tu kudhulumiwa, wanavalia nguo za kutupa tamaa, nguo wanavaa kwa tamaa zao. Namwona Simon Mashimba Malimi huku pia amepitia kwenye swali la leo. Baada ya kuzungumza naye katika kitengo cha barazani, anasema kinachotakiwa waache kuzurura ovyo mitaani. Haya, swali zito sana tunapoelekea <laughs> sherehe shere lakini shere. Hawa ni watoto Simon. Hmm. Bwana, hata kama wanazurura mtaani haimaanishi mi na, nakubaliana na, na, na, Bwana Festo Mliuka kwamba uh, wanatakiwa sauti zipazwe, watu wasiwe kimya, kwa sababu wahamasishwe watu, wa kwa sababu, eh? Um, watu wasinyamazi naambia kwamba we should stop that silence, yani tuvunje tu, tu kimya, ili kuhakikisha mambo haya hayaendelei, yakitokea yanasemwa, hatua ya zinachukuliwa na... Kufikia hapo msikilizaji, tunahitimisha kipindi hiki cha Express. Asante sana waliohusika katika kutayarisha habari hizi, Josephat Kioko, Khadija Riami, mhariri wa siku na Aida Isa. Mimi ni Collins Libatia Dedi nami ni Amina Chombo, niseme shukran sana kwa kuwa nasi.