desemba kulankii dhowa desemba 18 mwaka 2020 hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa tukitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la marekani washington dc karibu katika matangazo ya jioni leo ikiwa ni ijumaa tunakuletea mjadala wa Live Talk anayekukaribisha ni mimi Kenneth Buire. Na mimi ni Patrick Nduimana. Tunasikika kupitia masafa ya FM, masafa mafupi kwenye mitabendi 19 na 22, vilevile kupitia tovuti yetu ya www.voaswahili.com na redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu. Karibuni <tune> Katika Live Tok hii leo tunaangazia maandalizi ya uchaguzi mkuu nchini Uganda utakaofanyika Januari tarehe 14 mwaka ujao. Je, wachambuzi wa siasa za Uganda wanasemaje? Na wanasiasa wenyewe wengi wanaonyesha kwamba ni wakaidi, si wale si wale waiae za upinzani anafutuona kwamba hawajapata yale maelekezo yaliyowekwa na tume ya uchaguzi. Katika ripoti nyingine, rais wa Nigeria Mohamadu Buhari amepongeza ushirikiano wa afisi ya gavana wa jimbo la Katsina na idara za usalama na ujasusi nchini mwake kwa kile alichokiita juhudi zao katika kuhakikisha kuwa jumla ya wa wavulana 344 ambao walitekwa nyara na kundi la Boko Haramu wiki iliyopita wameachiliwa huru. Patrick Nduimana anakusomea habari za dunia kabla ya kuanza LiveTok. Makamu raisi wa urais wa Marekani Mike Pence amepewa chanjo ya virusi vya korona leo Ijumaa. Kiongozi huyo amedungwa chanjo hiyo wakati utafiti umebaini kuwa baadhi ya wamarekani wanasita kupatiwa chanjo hiyo kwa sababu za usalama na wasiwasi wa ubora wa chanjo yenyewe. Kuongezeka kwa virusi vya korona katika kaunti ya Los Angeles huko California kumeonyesha ni wasiwasi wa kiafya kwa mujibu wa Twitter iliyoandikwa katika ukurasa wa idara ya afya ya umma ambayo imesema kila saa kwa wastani watu wawili wanakufa kwa COVID-19 katika kaunti ya Los Angeles. Kituo cha televisheni cha CBS hapa Marekani kimeripoti kuwa kuna vitanda vichache katika hospitali kwa ajili ya kitengo cha wagonjwa mautiuti huko Los Angeles, ambako baadhi ya waathirika wa virusi vya korona wanasubiri kwa saa saba wakiwa ndani ya magari ya wagonjwa. Jopo maalum la washauri wa maswala ya afya hapa Marekani limependekeza kuidhinishwa kwa matumizi ya dharura chanjo nyingine ya kupambana na virusi vya korona. Kamati huru ya wataalamu wanaoishauri mamlaka ya ubora wa chakula na dawa Marekani, FDA, imependekeza kwamba chanjo iliyotengenezwa na kampuni ya Moderna ianze kutolewa. Haya yanajiri wiki moja baada ya chanjo ya kwanza ya kampuni ya Marekani ya Pfizer ikishirikiana na nyingine ya Ujerumani BioNTech kuidhinishwa. Dr. Hailey Gans wa chuo kikuu cha Stanford amesema utafiti uliofanyiwa chanjo hiyo umeonyesha bila shaka kwamba iko tayari kuanza kutolewa kwa Wamarekani. Kamishina wa FDA Stephen Hans amesema kuwa mamlaka hiyo itaidhinisha chanjo hiyo haraka iwezekanavyo labda kabla ya mwisho wa wiki hii. Waziri wa afya wa Ujerumani Jens Spahn ametangaza hivi leo utaratibu wa kutoa chanjo ya COVID-19 ikianza kwa watu walio katika mazingira hatarishi zaidi ya wiki moja kabla ya chanjo yoyote kuidhinishwa kwa matumizi. Katika mkutano wa waandishi wa habari mjini Berlin, Spahn amesema anatarajia chanjo itaanza kutolewa pengine Desemba 27. Kwa sababu shehena ya awali haitakuwa kubwa, chanjo za kwanza watapewa watu wenye umri wa miaka 80 wanaoishi katika nyumba za wazee pamoja na wafanyakazi wa kawaida na wa afya ambao wako katika hatari ya virusi vya korona. Ujerumani, kama nchi nyingine za Umoja wa Ulaya, zinasubiri idhini ya dharura kutolewa na Idara ya Dawa ya Ulaya, EMA, kwa ajili ya matumizi ya chanjo ya Pfizer na BioNTech hii. Unaendelea kusikiliza ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mamia ya wa wavulana watoto wa shule katika jimbo la kaskazini mwa Nigeria la Katsina, ambao waliokolewa kutoka mikononi mwa wanamgambo waliowateka nyara, leo wamerudi nyumbani, wengi wao wakionekana hawakuvaa viatu na wamejifunga blanketi. Mmoja wa watoto hao ambaye hakutaka jina lake litajwe ameiambia televisheni moja ya Nigeria kwamba waliteswa na watekaji nyara ambao walimwambia mtoto huyo kama wao ni wapiganaji wa kundi la Boko Haram. Rais wa Nigeria Muhammadu Buhari amepongeza ushirikiano wa afisi ya gavana wa jimbo la Katsina na idara za usalama na ujasusi nchini mwake kwa kile alichokiita juhudi zao katika kuhakikisha kuwa jumla ya wa wavulana 344 ambao walitekwa nyara na watu waliojihami kwa bunduki wiki iliyopita wameachiliwa huru. Serikali ya Ethiopia imeahidi kutoa kiasi cha dola laki mbili na elfu sitini kama zawadi kwa yeyote atakayetoa habari kuhusu viongozi wa wanamgambo wa chama cha TPLF cha jimbo la kaskazini la Tigrei. Hayo yametangazwa leo kupitia kituo cha televisheni kinachomilikiwa na serikali ya waziri mkuu Abi Ahmed, EBC. Baadaye ujumbe huo huo ulitumwa na jopo kazi la serikali kuhusu mzozo wa Tigrei. Viongozi wa TPLF ambao wanaaminika kujificha katika maeneo ya milima tangu utawala wa Abii kusema kwamba wanajeshi walilidhibiti jimbo hilo, walinukuliwa siku kadhaa zilizopita wakisema kwamba wataendelea na mapigano, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Shirika hilo hata hivyo halijapata kauli yoyote kutoka kwa viongozi hao kwa zaidi ya wiki moja sasa. Maelfu ya watu wanaaminika kuuawa na takriban milioni moja kufurushwa makwao kufuatia mapigano ya mwezi uliopita huku zaidi ya watu elfu arobaini wakiripotiwa kuhamia nchi jirani ya Sudani. Aliyekuwa rais wa zamani wa Burundi Pierre Buyoya amefariki dunia usiku wa jana kuamkia Ijumaa hii akiwa na umri wa miaka 71 kutokana na ugonjwa wa COVID-19, vyanzo mbalimbali vya habari vimesema. Taarifa zinasema Buyoya alipatwa na virusi vya korona akiwa mjini Bamako nchini Mali. Alilazwa hospitalini kwa wiki moja mjini humo akipewa huduma za afya, lakini hali yake ya afya ilikuwa mbaya hafla na akasafirishwa kwa ndege yenye matibabu mjini Paris usiku wa Alhamisi, lakini alifariki dunia baada tu ya kuwasili nchini Ufaransa kabla ya kufikishwa hospitali. Wiki tatu zilizopita Buyoya alijiuzulu kwenye wadhifa wake kama mwakilishi maalum wa Umoja wa Afrika nchini Mali na katika kanda ya Sahel, akisema alifanya hivyo ili aandaye utetezi wake katika kesi ya mauaji ya mtangulizi wake Melchior Ndadaye iliyokuwa ina mkabili. Nam msikilizaji, Uganda inajitayarisha kwa uchaguzi mkuu Januari 14 mwaka ujao 2021. Kuna wagombea kumi na mmoja wa urais. Yoweri Museveni anagombea muhula wa sita madarakani, anakabiliwa na ushindani mkali kutoka kwa mwanamuziki Robert Chagulanyi maarufu kama Bobi Wine, aliyekuwa kamanda wa jeshi Jenerali Mugisha Mtu, aliyekuwa waziri wa usalama Luteni Jenerali Henri Tumukunde, Norbert Mau, Joni Katumba, Patrick Amriato boy Joseph Kabuleta, Fred Mwesije ni aliyekuwa mwandishi wa habari, Nancy Kalembe ambaye ni mwanamke pekee katika kinyang'anyiro hicho. <coughs> Mpinzani mkuu wa rais Yoweri Museveni katika uchaguzi mkuu mara nne D Kiza Besije amejiondoa katika kinyang'anyiro hicho, akisema kwamba haina maana yoyote kuendelea kugombea urais katika kile amekitaja kama uchaguzi usio huru na haki. Kulingana na sheria za uchaguzi nchini Uganda, mshindi wa kura za urais anastahili kupata asilimia hamsini ya kura zote zilizopigwa. Uchaguzi unarudiwa katika duru ya pili endapo mshindi hapati hizo asilimia hamsini katika duru ya kwanza, lakini hilo halijawahi kutokea katika historia ya Uganda. John Katumba ndiye mgombea mwenye umri mdogo zaidi, ana miaka ishirini na nne. Yoweri Mseveni ana umri wa juu zaidi akiwa na miaka sabini na sita. Tofauti kati ya hawa wawili ni miaka hamsini na mbili. Kampeni zimeshuhudia ghasia. Kufikia sasa, zaidi ya watu thelathini na tano wamekufa, wengi wao kwa kupigwa risasi na polisi au wanajeshi. Siku chache zilizopita, Rais Yoweri Museveni amenukuliwa na vyombo vya habari na video kuonyesha akizungumza katika mojawapo ya lugha asili magharibi mwa Uganda akisema kwamba hajaona mtu yeyote anayeweza kumwachia uongozi wa nchi, akisema kwamba upinzani wake kama Dakta Kiza Besije Mugisha mtu na Henry Tumkunde ni watu wazembe wanaotaka tu kusukumwa kama mkokoteni ili wafanye kazi. Tumewaalika wachambuzi na wataalamu wa siasa za Uganda, wote wapo Uganda. Kapteni Francis Babu ni mmoja wa maafisa katika chama cha NRM. Kwa sasa yupo Masaka, huko ni jiji linalojulikana sana kwa ndizi maarufu matoke. Navendo wa moto yupo mashariki mwa Uganda, Bududa, karibu na mlima Elgon, mchambuzi wa siasa za Afrika Mashariki. Akola mazima ni mwandishi na mchambuzi pamoja na mhadhiri, yupo Kampala. Studioni ni mimi Kenneth Bwire, nashirikiana naye patrick nduiman na akiwa nyumbani kwake Maryland, nje kidogo ya jiji la Washington DC. Hatujakaa sote pamoja katika studio kwa sababu tunafuata maagizo ya maafisa wa afya kutokana na maambukizi ya virusi vya korona, ujuavyo, yameongezeka sana hapa Marekani. Karibu wangwana, Patrick Ndwimana na, na kupisha, uanze na swali la kwanza kwa wachambuzi wetu. Am, swali langu la kwanza, uh, kwa kila mmoja wa washiriki wetu au wa wageni wetu ni kuuliza tu uh, namna wanavyoona kampeni zinafanyika upande wao. Wanaona zinafanyika katika mazingira mazuri? wanaridhishwa na namna kampeni zinafanyika? tuanze na Captain Francis Babu. Na, kuna kuna shughuli kidogo kidogo zimetokea kwa sababu kuna wagombea kama wawili ya watatu wao wamesema hawa tafata sheria yoyote yenye liwekwa na, na electoral commission kwa sababu kuna kuna na sheria ziliwekwa kwa sababu ya huu ugonjwa wa Covid 19 na inaonekana kuna wengine wanasema haing, hizo, hizo shauri haziwezi kufanya kazi, kwa sababu wao wanataka rally, yani wanataka watu wengi na wanataka process. Hiyo imeleta tabu kidogo, kwa sababu polisi inawambia hamwezi kufanya kwa sababu watu wengi wanaweza wapate ugonjwa, lakini wao wanasema Yoweri Museveni na watu wake president, yeye anatembea na watu wake enawambia mimi nimekataa kuwaa watu watu watufate, lakini wengine wanakutwa kama wamesimama kuingia kwaho. Sasa kuna masemo mengi, kila mtu anasema mambo yake, lakini ukweli Uganda mambo ya ugonjwa huu imeongezeka, na hivi tunazungumza inaonekana imezidi kushinda nini, wanasema wakiwa kwenye steji ya nne. Sasa hiyo imeanza kuogopesha kila mtu . Sasa hiyo ndio tabu tu tunayo, kwa sababu kuna wengine hawatai kufuata zile sheria walikubaliana na electoral commission, hiyo kitu tu. Lakini vingine wengine wanatembea vizuri, lakini wa, wa wawili a watatu hivi wanasema wao hawa wa, wa, watafata zile sheria, zna namna bende wa moto upande wako. Unaona, mtazamo wako kuhusu namna kampeni na zinavyoendeshwa, sijui unaridhishwa au kuna mambo ambayo unayaona hayako sahihi. Mimi hisia zangu ni kwamba uh, wapinzani wagombea urais hasa walipewa siku sabini na tano na hizo siku za mwanzo zote zimefunikwa na manunguniko mengi hasa kutoka upande wa upinzani na Idi Majinsi, pia mpinzani Rais Yoweri Museveni, pia naye akanung'unika kwamba tume ya uchaguzi inaendelea kuwa na uzembe. Kwa hivyo imefunikwa na manung'uniko, na hayo manung'uniko ikawa ndiyo ilikuwa kianzo cha furugu zilizotokea hapo Uganda ya kati, sehemu za Kanyinga na vile ndugu hapo mwanza alivyosema, tulipoteza watu wengi, na nafikiri wengine wengi wakaumizwa. Kwa hivyo, hapa nusu ya hizo siku ambazo walipewa zote zimemalizika wakiwa na fujo na kelele, na kwa kweli mimi kama mzee nili kuambia hapo awali kwamba nimejifika ndani ya nyumba kwa sababu wanasema COVID kumi na tisa inatafuta sisa ambayo tuko na nywele nyeupe kidogo. Kwa hivyo kwa hivyo kwa hivyo nikimalizia hapo kidogo, ni kwamba nikatokea furugu mwezi uliopita watu wakafariki dunia, na tunaambiwa wote karibu walikuwa raia wa kawaida, wengine akina mama na watoto, wakiwa kazini mwao, na vyombo vya usalama vikawa ndivyo vinaleta shida hizo zote. Kwa sababu tukiangalia so, tutaona na hata watu wetu inasemekana pia wao ni, ni askari lakini wakawa kwenye nguo za raya, na hiyo nafikiri ni hatari sana kwa nchi kama yetu hii ambayo iko na historia mbaya, kwa sababu watu wakiwa kwenye nguo za raya wanaweza kuleta shida, na hata maharamia pia watatumia nafasi hiyo, wakiwa wanaleta shida ya kuua hata watu wengi zaidi. Haya, tumpe nafasi ya kola mazima, hatupe tu uh, namna anavyoona kampeni zinazofanyika katika mazingira ya kuzuia kusambaa kwa virusi vya korona. Sijui uh, unaonaje, unaridhika? Nataka kusema kwamba mazingira kwa kweli hayaridhishi, kwa sababu sahizi hofu imepanda juu sana, kwamba ugonjwa wa COVID ndo unaendelea sasa kuenea hata na maeneo ambapo walikuwa wanasikia tunasema kwamba kila kila sehemu ya nchi tayari wameshuhudia wagonjwa labda wengine wameshazika watu wa covid ya 19 kwa hivyo ni hali ambayo inatisha ni hali hii sana na zaidi ya hayo kwamba usalama pia navyo wakati mwingine wametumia nguvu nyingi lakini hata hivyo na wanasiasa wenyewe wengi wameonyesha kwamba ni wakaidi si wale wa chama tawala, si wale wa vyama vya upinzani, anakotoona kwamba hawajafata yale uh, maelekezo yaliyowekwa na tume ya uchaguzi. Na inayotisha zaidi ni kwa usalama wa waandishi habari, kwa sababu mwandishi habari usipopigwa usipopiga bakora na polisi, basi ndo uta, utapata korona na uweke uh, na maisha ya watu wako nyumbani katika hatari, kwa sababu tunaona kwamba waandishi habari tangu korona ije hapa nchini Uganda au kokote au duniani, tunaona kwamba ni nchi chache mno, nchi ambazo zimeweka utaratibu wa usalama waandishi habari wanaoenda kusaka habari katika mazingira hayo nala. Sasa katika uchaguzi inakuwa ngumu na zaidi kwa uandishi habari. Kapteni Francis Babu katika ufunguzi nimesikia ukicheka kidogo pamoja na Navende wa moto kwamba hivi majuzi Mseveni amenukuliwa na amesisitiza kwamba mwanzo wale ambao wanampinga sasa hivi aliwapea nafasi madarakani lakini walishindwa kufanya kazi akasema ni watu wanataka wasukumwe ndio wafanye kazi kama mkokoteni na akasema kwamba wanapomwambia kwamba aondoke madarakani, akisikia watu wakisema Mseveni aondoke madarakani, hukasirika sana, lakini anakuwa mwenye subira na uvumilivu, kwa sababu hataki kuvunja sheria. Tunaandaa uchaguzi siku chache zijazo, aliye madarakani amesema, akisikia tu akiambiwa toka madarakani, anakasirika. inaashiria gani hii? Kuna tafsiri yoyote nafikiri Mi nafikiri hiyo ni spin masters. Wa Uganda ni wengi, kazi yao ni kupindua kila kitu imesemwa. Mi nataka tuzungumze vitu vilivyo, kama jamaa alisema wapinzani wapi, wapi, wapi, wapi wote no. Wapinzani wenye wanatabo na serikali ni wawili au watatu, na wao wanapigana na polisi kila siku, hiyo lazima tuwe watu wa haki, sio wapinzani wote. Wapinzani wengine kama upinzani wa DP ye jamaa anatembea, hana shida yoyote Bwana bwana, mtu hana shida, mtu mwingine ana shida kidogo, ni ile jamaa. Lakini ukiwa unasema kwamba kuna watu kwenye kwenye vyama fulani wa, wa, wa, yaani wao wanajiita wapinzani wa, wa, wa, kazi yao ni kutukana rais wa Uganda, hiyo ni kweli. Wao wanatukana kweli kweli tena. Huyu rais wa Uganda ni mtu anavumilia sana tena, kwa sababu anatukana siku nyingi na jamaa hajafanya kitu chochote kwenye sheria zetu kuna sheria kwamba ukimtukana ukimtukana rais wa Uganda unaweza ufungwe. Captain captain jamaa amenyamaza. Ngoja nimalize, nataka nikuambie kwamba president wa Uganda amevumilia sana matukano ya wajamaa, wote wamemwita kila majina, wamezungumza mambo mengi, wamedanganya. Kuna jamaa kwenye nini wanafanya yani kila kitu wanapindua, wanatoa fake news lakini si, sisisemi kwamba rais wa Uganda hana hana nini mistake yenye amefanya zipo, lakini kutukana imezidi. Sasa akikatirika, ni mtu kama nyi, mnasema amekatirika, ni mtu ametokana sana na hivyo anapinduka, naambia. Lakini jamani, wewe ndo ulikuwa kwenye cheo fulani, ulikuwa kwenye cheo fulani, lakini hapa ulikuwa unasukumwa tu kufanya kazi, lakini hakusema kwamba alikuwa amekatirika naye alikuwa ana, ana wajibu, kwa sababu walikuwa wamezungumzia mambo mengi ya kudanganya. Sasa naye anawajibu. Mkiwa mnafikiri kwamba mseme hawezi kuwajibu, mnanini? Mnajidanganya kwa, mna, mna, mna, mna, mna, mna, kwa sababu president ni mtu na saa hizi ni saa za kampeni, lazima awajibu. Kwa nini? kwa, kwa, kwa, kwa namna yake yenye naona ndio namna inaweza kuwafanya wajamaa waamke kidogo. Naam um, captain, kabla sijampa mwingine nafasi uh, ipo video kwenye YouTube akizungumza miaka 36 ya kuwa madarakani, mengi sana ameyafanya, wengi wanashukuru kwamba ameleta mabadiliko, amefanya haya na yale. Miaka 36 hajaona mtu ambaye anasema, hajaona mtu yeyote anayeweza kusema amwachie nchi kutawala, na tunapoelekea katika uchaguzi mkuu, kiongozi akitoa matamshi haya, ndio tafsiri yako? Nauliza, ipo tafsiri yoyote, ama ni kwa sababu alimchukiza wakamtusi, ndio maana kajibu hivi. Um, sasa ukitaka kusema mambo ya succession, yani kutafuta watu wanaweza naye kama hivyo ndio um, as a topic, yani tuzungumze President Museveni angekuwa anatafuta watu wengine wenye, um, anajosa kitu, nataka kukwambia kwamba kwa, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa e Museveni na watu wake, watu wake watu wengi wangekuwa wanaweza kum, kum kumrudia kwenye nafasi ya rais. Watu wengi wametolewa kwenye nini yake, kwenye chama chake, ndio amebaki na watu. Akisema kuna watu wenye nao, kuna anaona ha, hakuna mtu. Ni kweli kwa sababu watu wazuri wote wa, wamerudisha pembeni, hiyo ni kweli, lakini hiyo ni makosa. Sasa ndio ukitaka tuzungumze mambo ya succession, si succession kwa sasa, kuna watu wengi wanaweza kuwa rais wako wenye Asante. Naam, aa, Navende, umemsikia Captain akizungumzia hilo. Aa, yapo ndiyo. Museveni amepewa majina mengi, mengine amekwenda kimataifa kwa mfano Bosco, wengine wamecheka na mengine kama hayo, lakini alipotoa matamshi kama haya Jumapili ama Jumatatu, tafsiri ya wengi mtaani ilikuwa ya aina gani? Tafsiri hata kama nilivi wajua, Luteni Babu labda amenisahau, tulifanya kazi na mimi kwanza, tulifanya kwa utalii pamoja, akatoka akaza kwa kisiasa, akawa waziri na mimi nikawa mkuu wa wilaya. Kwa hivyo tukikutana tutaelewana, lakini lazima tuseme hivi, kwenye mahojiano yangu ya hapo awali nilisema tumeji tumejiletea shida bure. Hawa wapinzani hawakuwa na nguvu hapo awali, lakini sisi ndio tulianika, hasa huyu msanii. Tulimwanika tukawa kama tunaonyesha uoga, kama tunaonekana kama kijana ana nguvu sana. Wajua, kwa mahojiano yangu ya mwaka uliopita, nilisema huyu uli kijana hata wakati huo, kabla hata ya Covid kumi na tisa ali le, tamasha zake za kimuziki zilizimwa, na nikauliza hii yote yanini kuzima tamasha za mwanamuziki badala ya kumupa ulinzi huyu kijana? Hakuwa anaweza kushinda ulinzi vyombo vya usalama ya nchi hii. Kwa hivyo tukamwanika, alafu baadaye akajaribu kuleta sera zake akijitangaza kwamba anataka kugombea uongozi, na tukawa kama tuna hofu sana, tukajawa na hofu sana. Na na Kapteni Babu hawezi kunipinga kwa hayo. Wakati mwingine tukajaribu kwamba kila kitu kijana na weli zake wanavyojaribu, tunataka tunapata kumzima tu kwa so, hivyo vijana wana hasira kama vile sisi tulivyokuwa vijana miaka yetu na Kapteni Babu. Tulipinga serikali za wakati huo na pia sisi tukawatusi wakati huo, lakini sisi hatukuwa tuna watusi kama wakati huu, kwa sababu wakati huu kuna mitandao ya kijamii na inapeperusha habari kwa njia ya haraka. Kwa hivyo, wakati mwingine mimi na yule mwingine ambaye amekuwa akifanya kwenye serikali tumeonyesha sana uoga ha, ta, bado na sisi hatujaonyesha kwamba tunaweza anika sera zetu kama vile tulivyofanya ujibu swali lako lile. Rais mwerefu zaidi rais Yoweri Museveni, nimefanya kazi naye, yeye ni mwerefu zaidi. Alipokuwa akiongea juu ya majemadari wao wawili wenzake, aliongea kwa lugha ya kwao <laughs> kwa <ibu>. hivyo <laughs> na tena aliongelea kwao kwenyewe, mmoja anatoka Rukungiri, mwingine anatoka karibu na mtunga karibu sana na hapo Rukungiri na ataongea kwa lugha ya huko kwao magharibi. Kwa hivyo mimi na lugha hiyo na matuzi ama kuweza kusema kwamba hao ni wazembe, wakati mwingine tunashindwa tuna kukubali, kwa sababu huyo mmoja ambaye ni meja jenerali alikuwa kamanda wa jeshi nafikiri kwa kipindi kirefu sana izenda alezimaliza miaka hiyo yote alafu, huyu mwingine anayeitwa Luteni Jenerali Tumukunde Henry, yeye huyu ndiye alitafutia Raisi Yoweri Museveni na kumuvunjavunjia Bwana Amama Mbabazi mwaka wa elfu mbili kumi na sita. Kwa hivyo uwezi kutuma wazembe wakati mwingine watu tunakataa kukubali kwa sababu wajembe, watu wa kusukuma tu, hawezi kumupa kazi, akamtoa akamrudisha. Haiwezi kukubalika na mimi na kama ningekuwa karibu na raisi kama vile Kapten Babu, ningemwambia sera zetu zenyewe zinaongea, hatuwezi kuingia kwenye siasa ya mambo ya kitoto. Tuambie watu yale tumaa ambayo tumeyafanya na haya ambayo tunaendelea kufanya, tumeonyesha ugende sawa aol. Mbona mbona raia wa Uganda wana ustaarabu wa kumutusi, nitumie hilo neno alivyotumia Captain Babu, Mseveni rais wao, na wanaweza mkosoa hadharani kiasi kwamba rais anaweza chukizwa kukasirika, hadi akasema huwa anakasirika mara kadhaa lakini anajizuia. Nadhani huo ni msingi na utaratibu ambao Rais Museveni aliweka tana aingia madarakani <tipi> kwamba watu amewapa uhuru wa kusema, uhuru wa kujielezea, na wakati mwingi uhuru huo watu wanatumia ndivyo sivyo, wametumia vibaya, kwamba wametukana au wametukana na viongozi wengine vengine, jambo ambalo si la ungwana, si la ustaarabu lakini unaona kwamba ezeni uh, miaka yake uh, uh, ya kuwa madarakani zaidi ya miongo mitatu, ni mtu ambaye anajulikana kuwa mtu mwenye uwezo mbe, mkubwa wa kudhibiti hasira. Sababu asingekuwa na uwezo mkubwa wa kudhibiti hasira, labda watu wengi wangekuwa wameshafariki kwa sasa, watu wengi wangekuwa wameshafungwa. Lakini unaona kwamba ana uwezo mkubwa wa kudhibiti hasira na na na dhani na viongozi wengine mamwiji kwa swala hilo. Lakini pamoja na hayo, mashirika ya maadili nchini Uganda kama wizara ya maadili ambayo inasimamiwa na Mheshimiwa Father Lokodo, tungeomba ianze kuwafundisha wananchi hilo. Ingawa kiongozi ana uwezo mkubwa wa kudhibiti hasira, lakini tuwe wastaarabu kwa sababu hatujui labda baada ya Mseveni hueza kukapata rais ambayo yeye ni mwepesi wa kukasirika mwepesi wa kukereka na mambo yatakuwa mabaya. Nam kipindi Live Talk na leo tunazungumzia kuhusu uh, siasa za Uganda, hasa wakati nchi hiyo inajiandaa kuelekea kwenye uchaguzi mkuu. Itakuwa ni mwanzoni au wiki mbili za mwanzo Januari mwaka mwakani, hapo mwakani na hivi tu uh, punde tunafunga sehemu ya kwanza ya Live Talk, tunaomba washiriki msalie katika laini ya simu na matangazo haya yataendelea kusikika kwenye tovuti yetu ya voaswahili.com. Tukutane tena kwenye sehemu ya pili ya Live Talk. Live Talk inaingia katika sehemu yake ya pili. Kama nilivyozungumza hapo awali, ni kwamba leo tunaangazia uh, hali ya huko Uganda, wakati kampeni zinapamba moto, wagombea wote wakijiandalia kushiriki uchaguzi mkuu ambao unafanyika Januari mwakani. Katika Live Talk, leo tunao washiriki. Tunaye Captain Francis Ibabu ye ni kutoka chama cha NRN. Tunaye pia na Bende wa moto, ni mchambuzi wa siasa huko Uganda Vilevile vile tunaye Akol Amazima ambaye yeye ni mhadhiri mwandishi, vilevile ni mchambuzi wa maswala ya siasa. Francis Babu, uh, kuna mambo ambayo ya tumeona yanafanyika uh, wakati huo kabla ya uchaguzi. Mfano uh, hivi tu karibuni, tume ya mawasiliano imeomba mtandao wa YouTube uh, ufungwe, uh, alafu vilevile vile tumesikia wanahabari wa kimataifa ambao wanafanya kazi nchini Uganda wajisajilishe upya ili wawapewe vibali vya kufanya kazi na mm, katika kampeni tuko na mambo mengi yamefanyika, uh, vurugu na nini. Je, haya mambo yote ya ku uh, kama vile watu wanasema ni kuweka vizingiti uh, m, kwa nini kwa nini kwa nini? Mfano wameomba mtandao wa YouTube ufunge kwa nini? Wanahabari wamewekewa vizingiti vya kuomba wajisajilishe upya? Bwana uh, Captain Francis Babu. Asante sana. Unajua, mimi nilikuwa chairman wa Uganda wa ni the, the, the association of the Uganda broadcasters now National Association of Broadcasters, nilikuwa chairman, na kitu cha kwanza sitaki wafunge media hii yoyote, lakini wacha niseme kitu cha kwanza, tukitaka to debate the the, the, the mambo ya Uganda vizuri, lazima tuwe tuwe tunazungumza vitu sio na hasira, tuzungumze vitu vizuri na utoe you know, opinion zako vizuri. Wacha nikupe example, ukienda kwenye social media ya Uganda utafute vitu vyenye wanadanganya fake news, yani fake news 90% vitu vyenye vimewekwa kwenye media zingine za social media, vyote ni vitu vya kudanganya na vingine vinafanya incitement lakini kuna vitu vizuri vinaweko kwenye media nazo. Sasa debate yenye tunayo sisi, mimi na Uganda UCC, ni kwamba vile vitu vizuri vitapotea kwa sababu ntaka kuleta sheria mpya. Tutafanya namna gani? Na nyinyi watu wa Uganda mkikataa vitu fulani viviweke kwenye media, nchi zingine vitavileta, mtafanya namna gani? Kwa sababu hizi gadget siku hizi ni ngumu sana kufunga. Unaweza kufunga Uganda wakapata fastain, sio? Sasa itakuwa inasaidia kitu gani? Sasa hiyo ndio debate tunafanya sote. Mimi mwenyewe singetaka any media ifungwe, lakini tungetafuta njia, tunafanya namna gani kwa vitu kama fake news, vitu vinafanya incitement na vitu vya kudanganya na hawa spin masters, they call themselves journalists, lakini spin masters wana spin kila kitu, yani spin ni singetafuta kwa Kiswahili, wanatoa news za kudanganya tutafanya namna gani? Hiyo ndio kitu sasa wanatafuta njia. Mimi nafikiri kwa sababu wamekosa kupata njia nzuri, wao sasa wanataka walete sheria, wafunge media fulani na fulani na fulani, which I think is wrong. Mi nafikiri wangetafuta namna wanaweza kutoa fake news kwa, kwa, kwa social media, wabaki na na vitu vizuri. Sijui inaweza kufanya namna gani. Sasa mimi nilizungumza, mimi, mimi, mimi, mimi, na nilizungumza nikaambia, sasa mkifanya namna hiyo itakuwa namna gani? Kwa nchi nzima itakuwa inatucheka. Kwa nini hamtafuti njia ni nzuri? Tutafute namna ya kutoa vitu vibaya, tubake na vitu vizuri. Hauoni kwamba inaweza kutafutiwa kwamba ni njia ya, ku, ya kunyima watu uh, nafasi ya kujieleza au ni ni njia mm -hmm. ya kuwabana wapinzani ili wasiwezi ku, ku, ku, ku, kujadili au ku, kutoa sera zao kwa kwa wafasi wao? Lakini wapinzani ndio wanaweka social media mbaya nilikuwa nafikiri wapinzani wangekuwa wanatoa vitu vizuri, watu wawapende, wawape kura, sio? Lakini kama wapinzani kazi yao ni kuharibu watu wengine, watawapiganisha. Usifikiri Uganda kuna wapinzani, kuna watu wengine wenye wanampenda Mseveni wako, lakini wapinzani kama wale watu wenye wanaweka hivyo vitu kwenye social media ndio wabaya, watakuja kupata tabu na serikali. Kuna nchi zingine karibu yetu hapo Uganda na nchi zingine, huwezi kuweka hayo mambo kwenye social media ukabaki nyumbani. Hiyo mnajua na nyini, lakini hapa wanatafuta njia ya wanaweza namna gani kutoa vitu vibaya venye vinawekwa kwenye social media. Sasa wapinzani wanaweka vitu vibaya kwenye social media, haya inalingana na yule aliyeandika na nafasi aliyopata na kama anaridhia kwamba ana nafasi hiyo kuandika. Je, kama wangepewa nafasi, sababu wapinzani hao wanalalamika kwamba waki, wakienda katika vituo vya ndani ya Uganda vya redio kutoa ujumbe wao wanazuiliwa. Mara DC wana nafasi ya kuwazuia hata kuingia pale. E, UBC ambayo ni shirika la kitaifa ambalo linastahili kutoa nafasi kwa kila mmoja kulingana na sheria na jaji alivyoamua katika kesi ya Dr. Kiza Besige ya mwaka elfu mbili kumi na sita haiwapi nafasi, inampa mgombea mmoja hili. Je, ndio linaweza kuwa, hiyo sio kweli lina... hata jana mimi nilikuwa naangalia kuna ninii moja UBC walikuwa na wapinzani wa representative wa wapinzani wawizi. kuna kuna fasi fulani, eh, operative wa serikali wamefanya makosa, hiyo nitakubali, lakini wapinzani, ukiangalia NBC, uangalie NTV, uangalie hizo televisheni kubwa jamaa wanakwenda, hakuna mtu anawakataza. Lakini kuna fasi fulani hizo radio za huko mbali kidogo, kuna maoperative wa serikali wamefanya makosa, hiyo nakubali. Asante akola mazima Mabadiliko katika viongozi wa usalama ni jambo la kawaida. Mabadiliko katika uongozi wa jeshi ni amri aliyonayo rais na kufanya wakati wowote anapojisikia kwamba anastahili kufanya hivi, kwa sababu ya utulivu na amani ya taifa. Mabadiliko yamefanyika hivi majuzi, lile ambalo limeguza sana watu Uganda ni uteuzi wa mwanawe Rais Yoweri Museveni, Jenerali Muhozi Kainerugava kumrudisha katika nafasi ya kuwa kamanda wa kitengo maalum kikosi maalum cha jeshi SFC. Tafsiri ipo kuhusiana na uchaguzi na baada ya machafuko ambayo yametokea Uganda baada ya kukamatwa kwa Bobi Wine, ama ni mabadiliko ambayo tafsiri yake wanaiona kawaida tu. Uh, nadhani ina sababu wakati rais Museveni anapofanya jambo lolote, hasa kiusalama, kuna sababu. Aa, lakini ningependa watu wajue kwamba jenerali Muhoozi Kainerugaba kama raia mwingine wa Uganda ambaye ana vigezo, anastahili anastahili ku, ni, kuteuliwa katika nafasi ile yote ile, ambapo rais ya mtu mjahao au, au mteuzi anapoona kwamba anastahili anastahili, atafanya kazi kwa kumridhisha. Uh, lakini tunao kwamba nchini Uganda jenerali uh, mhozi ni miongoni mwa majemadari au au majenerali wa UN7 ambao wamegobea au wamenolewa au wamepewa mafunzo tosha uh, ya kijeshi, na hii si mara ya kwanza yeye kusimamia kitengo hicho cha SFC. Uh, nadhani namurudisha katika nafasi yake. E, na pia tunaona kwamba na ya mambo yalivyo, nadhani na yeye na wale walioteuliwa wameteuliwa ili kuhakikisha kwamba wanasaidia katika kuendeleza amani, wanasaidia katika kuleta utulivu, na wanasaidia kuhakikisha kwamba uchaguzi unafanyika bila bugdha, hasa katika kwa upande wa usalama, upande wa utulivu na vende Jenerali e, Mhozi pia ni mshauri wa Mseveni, mshauri wa babake, yaani mtoto anamshauri babake. Mila af, za Kiafrika labda zinakubali, lakini hapa hatujadili mila. Mhozi anamshauri babake, anamlinda babake. mm -hmm. Na uteuzi wake mm -hmm. mara e, hapo awali uliaizua minong'ono hata kati ya majenerali wenzake kwamba baba anamtayarisha mtoto kumrithi anapofanya uteuzi kama huu na anapokwenda hadi katika kubadilisha naibu wa mkuu wa polisi. Na taarifa iliyotolewa katika uteuzi huo ni kwamba afisa yeyote asiyefanya kazi basi atatimuliwa. Kuna wengine wengi ambao wa wana nafasi ya kufanya kazi ile. Na hata katika hiyo taarifa amenukuliwa vilevile, aliandika kwamba kulikuwa na baadhi ambao walikuwa wamepanga kuleta usumbufu ndani ya Uganda. Tafsiri inabaki kwamba nimeteuliwa kwa, nimete kwa sababu nafaa pale, ama nimeteuliwa kwa sababu kuna uchaguzi na kuna jambo fulani mbele hapo. Awali e, miaka ya mapema hapo mwanzo wa miaka ya elfu mbili nilikuwa mhudumu kwa cheo kwa chuo kimoja cha jeshi na jemedari Uh, Salimu Salehe nikamuuliza kwa siku moja kwa unyenyekevu, nikasema, Rais alikuwa anataka kijana wake aingie jeshini, lakini wewe ukasema huyu kijana aendelee kufanya biashara na wewe ulikuwa na mimi. Lakini imedari kale akacheka na akaniambia, alikuwa anapendelea sana upande wa biashara, yeye ana anainamia sana upande ana wa biashara, lakini hata kama nilipouliza yeye namna hiyo, niligundua kwamba huyu Jenedari Mhozi mwenyewe pia anaye anaye mwenendo wake, alipendelea sana pia na yeye kuingilia kazi ya mapambano ya kulinda nchi yake anaye roho ya anaye roho hiyo. Na kwa kweli, kama vile mazima alisema, nimeona profile yake amesomea vyuo vingi sana huko Amerika, Amerikani na karudi, mimi bado nikiwa na chuo cha jeshi la Uganda, yeye akaamua akachukuliwa Afrika Kusini kwenye chuo cha huko kiko chuo maarufu sana huko Afrika Kusini. Kwa hivyo alipanda ngazi kulingana na mafunzo ambaye amepewa na vyuo ambao amepata mafunzo hayo, lakini vile nilivyosema hapo awali, rais Yowe Likeli na mbaye ni mgombea urais sasa, rais ni mwelefu sana, hata wakati ule alipotoa mhoji nilikuwa na mahojiano tena na VOA siku yenyewe alipomtoa mhoji kaine rukava kumfanya awe mu, uh, uh, awe aliniambia nini mshauri uh, uh, uh, wake mshauri wake, huh? Mshauri wake mshauri wa rais mshauri wake alipomtoa kuwa mshauri, akamtoa kwenye jeshi la kumlinda kulinda rais. Inasema rais kwa sababu hata rais huyo limcheza na akitoka hapa, jeshi la kulinda rais litabaki litasalia pale, lakini alimtoa kwa sababu yeye, nilikuambia ni mwerefu zaidi. Alikuwa na watu wawili wanaitwa mhozi, mmoja akamteua kuwa mkuu wa jeshi akichukua nafasi ya jemedari Katumba wa Mara, alafu akaona sio vyema kisiasa kuwa na Mhozi Daudi kama mkuu wa jeshi na kuwa na Mhozi Kaine Rugava kama mkuu wa jeshi linalomlinda mlinda. Kwa hivyo kwa ujanja ya kisiasa, akamchukua jana akamrudisha pande ule. Hiyo inaonyesha kwamba alikuwa mfanyi kazi mizuri, lakini kisiasa wakati huo haikuwa vyema kuteua watu wawili wenye jina linalofanana, kwa sababu hiyo pia inaingilia yeye kisiasa. Lakini hata hivyo, mabadiliko ni swali. Kwa nini jana? Unakumbuka wakati ule mwezi uliopita, Wakati wa vurugu zilizotokea, kuna manung'uniko tena, raisi akiuliza kwamba nani wenye walipiga we, we raia risasi, kwa sababu askari wa, polisi walikuwa wanasema risasi hiyo ilikuwa haikulenga wapo, ilienda tu kwa bahati mbaya, na wakati huo raisi alionyesha hasira hata kwa vyombo vya habari na nikaona kama, kama kwamba kweli kuna mabadiliko yanaweza kuenda kuja. Na alipoambiwa kwamba kuna watu ambaye walikuwa kwa nguo ya raia, hasira yake ilipanda zaidi kuliko hapa wazi. Kwa hivyo kwa, kwa kwa kwa kupa jibu la haraka ni kwamba alimtoa zemedari kabi mzei akamrudisha makao makuu ya jeshi na akachukua jenerali Paul Loke akamrudisha kwa polisi headquarter, kama naibu wa kamanda wa jeshi la, la polisi. Kwa hivyo hii tafsiri ya haraka ni kwamba anatafuta kianzo cha kia furugu zilizotokea hapo Kayunga, na nafikiri kwa wakati huu inawezekana kama kwamba ameelewa ni nani alitoa amri ya kupiga risasi na kuua uh, raia. Naam, Captain Francis Babu, kampeni uh, hakika ziliingia dosari pale, watu waliuawa kwa kupigwa risasi uh, polisi. Taarifa zimesema kwamba walitumia nguvu za kupindukia Bobi Wine kasimamishwa, kakamatwa kadhaa, mara kadhaa, kaziuliwa kwenye jela la polisi, kaachiwa kwa dhamana. Na haya mambo yote ambayo yanatokea ambayo tumezungumzia hapa kuhusu, hata mwenyewe ulisema eh, huungi mkono mambo ya kutaka kufunga baadhi ya vyombo vya vya habari hasa vile vya mitandaoni. Wewe kama mtu wa chama ambacho kiko madarakani, ni, ni kipi unaweza kuhakikishia watu ambao wanafuatilia uchaguzi au kampeni za uchaguzi Uganda kwamba uchaguzi wa mwakani mwaka kesho utakuwa wa huru na haki? Kwanza, kitu cha kwanza nataka tukia tunazungumza na naneni, tuangalie vizuri vitu vimetoka wapi vinakwenda wapi. Kitu cha kwanza, aa, mtu yoyote mtu, mtu wa Uganda yoyote mtu wa mwananchi yoyote akiuliwa, sio vitu sio kitu kizuri hata nikiwa kwenye chama gani, mimi mtu wa Uganda, mimi ni citizen wa Uganda. Sitaki mtu uh, wa Uganda yeyote warea auliwe, hata akiwa amefanya kosa. Mimi nitaka ashikwe, achukuliwe makamani, afungwe, yeah, yeah, lakini siwezi kukubali watu auliwe. Hiyo ni kitu ya kwanza, mimi sikubali kabisa. Lakini kuna kitu kitu fulani watu wengi hawakusemi, kuna wapinzani fulani wana wana M mambo yao kama inaitwa defiance, yaani hawakubali na sheria za serikali na, na sheria za nchi. Hiyo defiance inafanywa na inafanywa kwa njia nyingi, na kuna kuna, kuna wanachukua watu warea wanawasimama nyuma alafu wanafanya vitendo fulani kazi yao ni kusema kwamba wa mapolisi na watu wa jeshi na nini ni wote ni wabaya, na wakubwa wao wote ni wabaya. Mimi sikubali na hiyo hiyo, attitude ya kusema kwamba watu wote wenye jeshi na security services wote ni wabaya. Na kitu kingine, huyu mtu kutumia bunduki atumie risasi ya kawaida, inakuja namna gani? Inakuwa kwamba wametoka nyumbani anasema tuwapige risasi au kuna vitu gani, vitu vskuna. Sasa kwenye investigation inaonyesha kwamba kuna watu wapinzani fulani, nao walikuwa na na bunduki hizo. Investigation gari zinakwenda mbele, ilifikia kwamba wa, watu wa security service walitoa uniform zao, wakaanza kutembea bila uniform kuwatafuta wale jamaa, na watu kama kama mia nane wameshikwa na wengi wameanza kusema nani aliwasukuma, na hizo plani zilifanywa namna gani? Sasa tukiwa tunazungumza mambo ya riot ya Uganda ina, inataka tuwe na saa za kutosha, tuanze kutoka fasi ilianzia, nafasi iliishiwa, ndio kushikwa kwa bwana nanii, bwana, nani, bwana Chagulani. Hiyo wote sio hiyo peke yake, na kuna wengine walishikwa yee alishikwa kwa sababu alikwenda kwa fulani akafanya vale akaambia asifanye akakataa akashikwa na serikali akachukuliwa mpaka makamani. Sasa hapo ndio ilitokea hiyo riot. Hiyo riot ilileta tabu, kwa sababu watu wengi walikufa. Walisema watu thelathini na tano, walikuwa hamsini na kitu, kwamba jamaa walipigaa. Sio vizuri kwa nchi yetu. Tunakusikia Captain um, umezungumzia defiance, kutofuata sheria tulilozungumzia kwanza kwamba kuna virusi korona. Hata mimi na Patrick hatuwezi keti pamoja, sheria zinafuatwa. Lakini katika mazingira yale ambayo yanaandikwa, tunayoona kwenye video na tunayoshuhudia kwamba kuna baadhi ya wanachama wa NRM, wabunge, hata waziri wa afya wakati mmoja alikusanya watu na akamaliza mambo yake. Kuna msanii Bebe Cool na malizia alifanya makosa na yeye mwenyewe akasema, alikubali alifanya makosa na hatafanya tena. Bebe Cool, hiyo imepinduka kama ime, wa, yani watu wame, wamefanya kama mwimbo sasa yaani wanaimba huyu alifanya na sisi lazima tufanye. Sasa huwezi kusema makosa mawili atakuwa atasaidia kitu chochote. Sawa, Captain. Bebe Cool msanii ambaye anafahamika sana Uganda ana kusanya watu na milolongo inaonekana, Museveni mwenyewe anajaribu kuambia watu hapana, mimi nitahutubia watu scientifically, kisayansi, lakini watu wake wanafanya kinyume na vinavyofanana na anavyofanya Bobi Wine na hawa Muriat na hao wengine. Sasa tia gas na kuwazuilia ni upande mmoja, hao wengine ni upande mwingine. Unaona kwamba hili ndio linaweza kuwa linachangia hii unayoiita defiance, kutofuata sheria. Polisi akija akiwa amevaa uniform yake yaani yale mavazi yao pili. Kitu cha kwanza ni kumtolea heshima. Kitu cha pili, polisi akikuambia kitu akuambia uache hiyo kitu aotoka hapo, lazima ufate ile order. Kama hutaki atatumia nguvu fulani za mikono, akishindwa nguvu atatumia akishindwa baton, baton atatumia dawa fulani anakuekea, akishindwa hivyo atatumia taser, akishindwa hivyo atatumia rubber bullet, akishindwa hivi vyote atatumia deadly force which is the bullet. Sasa serikali nini, polisi anapitia hayo mambo yote kufikia mpaka bullet. Watu wengi wakiwa wanasema wa, kila saa wanasema polisi ni mbaya, lakini mii nimeona kwenye kwenye kwenye nini kwenye television, mapolisi wanaomba hawa jamaa wasifanye kitu fulani, jamaa wanasema hatuwezi kubali. Kuna mmoja wao anataa na kutukana na ma mapolisi kwamba ni washenzi, hawana adabu mbele yao na mwingine juzi amemtoa mask polisi, akaitoa kabisa. Siwezi kuchaka kama polisi afanye makosa, please don't get me wrong. kuna polisi fulani anafanya makosa, na akifanya makosa ninyi, lazima nafikiria wachukuliwe kwenye mahakamani yao kwa sababu polisi na nniile wafungwe lakini suna, lakini sunaona kwamba kuna haya. Kwa kifupi tu sunaona kwamba utekelezaji wa sheria una mapendeleo. Kama Bebe Cool anaweza fuatana na msafara wake na asibugudhiwa na mtu kwa sababu anaimba mseveni, na Bobi Wine akiwa na msafara wake wame, anapigwa wameitwa wame kwenye polisi na kawaitwa kwenye chama wakaambiwa hivi, tu walifanya sio kweli, sio vizuri, lakini polisi yenyewe hapo ilifanya makosa, ingemshika Bebe Cool. ingemshika yule mwanamke mwingine anaitwa anike, walifanya makosa wame, wakiti wamefanya yani makosa wamefanya, ni koaika ile kitu imeisha kufanya. i think they should be arrested. Watakiwa NRM. Sasa ndugu zetu wapinzani wamefanya ile imekuwa nyimbo sasa, watu wakifanya makosa wa NRM hawashikiaai, lakini polisi juzi imewoshika kwenye jamaa moja anaitwa Kasoro, alishikwa na driver wake na watu wake wakachukulia polisi. Tumesikia msimamo wako na makola mazima sijui. Eh, nikuulize tu huu uchaguzi ambao utafanyika tu eh, hivi karibuni, ukilinganisha na miaka ya nyuma uh, unaona kwamba kama wanavyosema wengi, kutakuwa na upinzani au rais Mseveni ata, atakabiliwa na ushindani mkubwa? Tangu mwaka elfu mbili na sita kumekuwa na vuguvugu la watu wanaohitaji yaani ku serikali ibadilike. Kwa hivyo vuguvugu bado lipo, yaani unaona kwamba mara nyingi wamekuwa wakimshabikia daktari Kizza Besigye na daktari Kizza Besigye alipojiondoa katika kinyang'anyiro, basi wengi wao wamekwenda kwa chagulaji. Kwa hivyo ushindani huo upo, upo na asheri Museveni katika kila uchaguzi anakabiliana na hilo vuguvugu na wale wanaohitaji Uh, mageuzi -ma -ma uh, wanaohitaji mabadiliko au uh, wanaohitaji mapinduzi -ma katika serikali uh, lakini pamoja na hayo uh, uh, uchaguzi huu una changamoto zake za kipekee kwa sababu unafanyika wakati wa janga la Covid kumi na tisa, na vilevile uchaguzi huu unaona, unafanyika uh, wakati watu wengi uh, wengi, baadhi ya watu wamepoteza, hawana imani tena na na, na, na, na uchaguzi kusema kwamba uchaguzi una kweli nguvu za kumtoa rais. Ndio, uchaguzi hapa nchini Uganda una nguvu za kumtoa mbunge, una nguvu za kumtoa uh, kinara wilaya na majimani, lakini kwa ngazi ya rais, sasa watu wengi wameanza kushuku kusema kwamba labda uchaguzi uh, wa, wa Uganda huenda uh, usiwezi kum, kumwondoa madarakani rais. Akola mazima akiguzia viti vya ubunge ni kwamba tayari wabunge kumi na wawili wako upande wa NRM, chama cha NRM tayari kina wabunge wa kumi na wawili ambao hawana upinzani wowote wa na wameshatangazwa kulinda ama kutetea viti vyao. Tunakamilisha na wendo wa moto bila kukuuliza swali lolote, hisia zako katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili ishirini na moja. Rais. All right hajapata upinzano kama wakati nyakati za zamani. Uchaguzi wetu haukuwa na vijana wengi wanaoisajiri kupiga kura, na wakati huu mimi nimefanya ukaguzi na vijana wangu wenyewe, ambaye hawakuwa wanataka kujisajili, wakati huu wanaekati za kupiga kura, na hiyo ndio inayoendelea nchi yote. Ya pili nitarudia neno ambalo nilisema hapa awali, tulimwanika huyu kijana, sisi wengine wa serikalini. Hakukuwa na watu ambayo wanashauri Rais Yoweri Museveni kama vile Kapteni Babua alipokuwa waziri hapa awali. Kijana mgani ambao wanaokaa na rais wakati huu hawamuki sana ushauri wa Kweli. Ni kijana mgani unasema? Serikali ilimtengeneza, ilimwanika, tulimwanika kijana, uh, kijana ambaye wakati huu ni mgombea urais Robert Kyagulanyi Ssentamu anayeitwa Bobi Wine. Sisi serikalini, ambayo tuko karibu na serikali, tulimwogopa, tukaonyesha kwamba hatutaki kuona chochote ambacho anafanya, hatutaka avae nguo nyekundu tunaenda kotini <laughs> kudungua chama ambayo hakina nguvu, kudungua chama ambacho amekisajili kipya tu, tunatembea tukwenda kotili. Kama kulikuwa na mtu yeyote ambaye anamwambia raisi kwamba tumwachie, tumwachie afanya hayo yote, kuko na watu na watu wameona yale ambayo tumeyafanya na tukamuongezea nguvu. Vijana wakaona kama rais anajificha nyuma ya watu wengine kuweza kumdhalilisha huyu mpinzani ambaye anaitwa Bobi Wani. Asante, nimeshukuru na uh, isiajani kwamba huu uh, uchaguzi uh, kwa kweli una ugumu wake uh, na kwa hivyo wanasiasa wengi wana changamoto zao na katika ngazi wa, wa, ya ya ubunge huu uchaguzi utashangaza wengi kwa sababu sasa hivi wagombea mbalimbali hawana namna ya kujua kama wana ufasi au hapana. Sasa na umati wa watu anajua kwamba ana usawishi, ana ufasi mkubwa, lakini sasa mambo ya kufanya kampeni za saintifi, nahisi kwamba watu watashindwa au watashinda uchaguzi na kushangaza umma ni kitu kimoja tu, wametoa rallies na procession vitu na vingine vyote. Unaweza kutumia unaweza kutumia media, unaweza kutumia picha, unaweza kutembea doa kidoo, unaweza kuzungumza na watu fulani. Kama upitishe watu mia mbili, imekubaliwa wafanye uh, wakae pasi fulani au wakae kwenye stadium, lakini wapewe na distance zile za ninii za SOP. Unaweza kuzungumza nao lakini watu wengi hawatai kusema haya maneno. Sababu hawana organizational capacity. Naam, tuwashukuru tu, wa tu uh, wageni wetu katika mjadala wetu wa leo Lafto, livestock ni kushukuru sana Captain Francis Babu uh, ni afisa katika chama cha NRM. Ni kushukuru pia na Bende wa Moto uh, mchambuzi wa maswala ya siasa uh, vilevile Akola Mazima mwandishi muhadhiri na mchambuzi wa siasa huko nchini Uganda tunawashukuru sana kwa mchango wenu katika kipindi chetu Nisa. Vile vile tuwashukuru wasikilizaji wetu ambao wamechangia e, au kufuata mjadala wetu wa leo. Nimeshirikiana na mwenzangu Kenneth Bwire, mimi naitwa Patrick Nduimana, mwelekezi wetu ni Aida Isa. Kwa pamoja tunawageni tukiwatakia usiku wa amani na utulivu.