Ni saa saba mchana katika studio ya Sauti ya Amerika, Washington DC, sawa na saa tatu usiku wa Afrika Mashariki. Huu ni wakati mwingine wa kuzifuata habari za dunia. Msomaji wako ni mi Patrick Nduimana. Makamu Rais wa Marekani Mike Pence amepewa chanjo ya virusi vya korona leo Ijumaa, tukio ambalo limeonyeshwa moja kwa moja kwenye televisheni za hapa Marekani kama juhudi za serikali kuonyesha Wamarekani kama chanjo hiyo ni salama. Kiongozi huyo amedungwa chanjo ya covid-19 wakati utafiti umebaini kuwa baadhi wa Marekani wanasita kupatiwa chanjo hiyo kwa sababu za usalama na wasiwasi wa ubora wa chanjo yenyewe. Hayo ni wakati jopo maalum la washauri wa maswala ya afya hapa Marekani limependekeza kuidhinishwa kwa matumizi ya dharura chanjo nyingine ya kupambana na virusi vya korona. Kamati huru ya wataalamu wanaoishauri mamlaka ya ubora wa chakula na dawa Marekani, FDA imependekeza kwamba chanjo iliyotengenezwa na kampuni ya Moderna ianze kutolewa. Kamishna wa FDA Stephen Hans amesema kuwa mamlaka hiyo itaidhinisha chanjo hiyo ya Moderna haraka iwezekanavyo, labda kabla ya mwisho wa wiki hii. Idadi ya vifo hapa Marekani kutokana na virusi vya korona imevuka laki tatu na elfu kumi. Mamia ya wavulana watoto wa shule katika jimbo la kaskazini mwa Nigeria la Katsina ambao waliokolewa kutoka mikononi mwa wanamgambo waliowateka nyara leo wamerudi nyumbani, wengi wao wakionekana wakuvaa viatu na wamejifunga blanketi. Mmoja wa watoto hao ambaye hakutaka jina lake litajwe, ameiambia televisheni moja ya Nigeria kwamba waliteswa na watekaji nyara, ambao walimwambia mtoto huyo kama wao ni wapiganaji wa kundi la Boko Haram. Rais wa Nigeria Muhammadu Buhari amepongeza ushirikiano wa afisi ya gavana wa jimbo la Katsina na idara za usalama na ujasusi nchini mwake kwa kile alichokiita juhudi zao katika kuhakikisha kuwa jumla ya wa wavulana 344 ambao walitekwa nyara na watu waliojihami kwa bunduki wiki iliyopita wameachiliwa huru. Kupitia ujumbe wa Twitter, Buhari amesema kwamba kuachiliwa kwa, kwa vijana hao ni afueni kubwa, sio tu kwa Wanigeria bali pia kwa jumuiya ya kimataifa. Hii unaendelea kusikiliza ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Serikali ya Ethiopia imeahidi kutoa kiasi cha dola laki mbili na elfu sitini kama zawadi kwa yeyote atakayetoa habari kuhusu viongozi wa wanamgambo wa chama cha TPLF cha jimbo la kaskazini la Tigrei. Hayo yametangazwa leo kupitia kituo cha televisheni kinachomilikiwa na serikali ya waziri mkuu Abi Ahmed, EBC. Baadaye ujumbe huo huo ulitumwa na jopo kazi la serikali kuhusu mzozo wa Tigrei. Viongozi wa TPLF ambao wanaaminika kujificha katika maeneo ya milima tangu utawala wa Abi kusema kwamba wanajeshi walilidhibiti jimbo hilo, walinukuliwa siku kadhaa zilizopita wakisema kwamba wataendelea na mapigano, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Shirika hilo hata hivyo halijapata kauli yoyote kutoka kwa viongozi hao kwa zaidi ya wiki moja sasa. Maelfu ya watu wanaaminika kuuawa na takriban wengine milioni moja kufurushwa makwao kufuatia mapigano ya mwezi uliopita huku zaidi ya watu elfu arobaini wakiripotiwa kuhamia nchi jirani ya Sudan. Aliyekuwa rais wa zamani wa Burundi, Pierre Buyoya, amefariki dunia usiku wa jana kuamkia Ijumaa hii akiwa na umri wa miaka 71 kutokana na ugonjwa wa COVID-19, vyanzo mbalimbali vya habari vimesema. Taarifa zinasema Buyoya alipatwa na virusi vya korona akiwa mjini Bamako nchini Mali alilazwa hospitalini kwa wiki moja mjini humo akipewa huduma za afya , lakini hali yake ya afya ilikuwa mbaya, hafla na akasafirishwa kwa ndege yenye matibabu mjini Paris usiku wa Alhamisi, lakini alifariki dunia baada tu ya kuwasili nchini ufaransa kabla ya kufikishwa hospitali. Wiki tatu zilizopita, buyoya alijiuzulu kwenye wadhifa wake kama mwakilishi maalum wa Umoja wa Afrika nchini Mali na katika kanda ya Sahel akisema alifanya hivyo ili aandaye utetezi wake katika kesi ya mauaji ya mtangulizi wake Melchior Ndadaye iliyokuwa inamkabili. Alijiuzulu kwenye wadhifa huo ambao alikuwa anashikilia tangu mwaka wa elfu mbili kumi na mbili, baada ya kuhukumiwa na mahakama ya juu ya Burundi kifungo cha maisha jela katika kesi iliyoendeshwa bila yeye mwenyewe kuwepo. Buyoya alikanusha shutuma dhidi yake akisema kesi hiyo imechochewa na sababu za kisiasa. Mwisho wa habari za dunia kwa wakati huu, lakini hapa studio mnaendelea na mwenzangu BMJ Muridhi katika kipindi cha Kwa Undani. Patrick Nduimana na wageni kiwatakia usiku wa amani na utulivu. undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Ni kipindi ambacho huangazia kwa undani zaidi ripoti zinazogonga vichwa vya habari, tunapekua pekua, pekua, na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki leo Ijumaa, tunaangazia taarifa za kifo cha rais wa zamani wa Burundi, Pierre Buyoya, kilichotokea akiwa nchini Ufaransa, kwa mujibu wa familia. Na katika sehemu ya pili tutamulika kwa kina zaidi ni kwa nini Kenya inahatarisha urafiki wake na Somalia kwa ajili ya jimbo lililojitenga la Somaliland. Ni kwa Undani. Jina langu ni BMJ Murithi, andamana nasi hadi mwisho. Rais wa zamani wa Burundi Pierre Buyoya amefariki dunia usiku wa kuamkia leo akiwa na umri wa miaka 71 kutokana na kile ambacho familia imeeleza kwamba ni ugonjwa wa COVID-19 na kwamba alikuwa nchini Ufaransa wakati hayo yakitokea. Taarifa zinaeleza kwamba Buyoya alipata virusi hivyo vya korona akiwa mjini Bamako, Mali, na alilazwa hospitalini kwa wiki moja kabla hajahamishiwa nchini Ufaransa. Akiwa Mali hali yake ya afya ilikuwa mbaya ghafla na akasafirishwa kwa ndege yenye matibabu mjini Paris usiku wa Alhamisi, lakini aliaga dunia wakati tu aliwasili nchini ufaransa kabla ya kufikishwa hospitalini. Wiki tatu zilizopita, Buyoya alijiuzulu kwenye wadhifa wake kama mwakilishi maalum wa Umoja wa Afrika nchini Mali na katika kanda ya Sahel, akisema alifanya hivyo ili aandaye utetezi wake katika kesi ya mauaji ya mtangulizi wake Melcha Ndadaye aliyekuwa iliyokuwa inamkabili. Alijiuzulu kwenye wadhifa huo ambao alikuwa anashikilia tangu mwaka elfu mbili na kumi na mbili baada ya kuhukumiwa na mahakama ya juu ya Burundi kifungo cha maisha jela e, katika kesi iliyoendeshwa bila yeye kuwepo mahakamani. Buyoya alikanusha shutuma hizo dhidi yake akisema ya kwamba kesi hiyo ilichochewa kwa sababu za kisiasa. Aliongoza Burundi mara mbili kuanzia mwaka wa elfu tisa mia themanini na saba hadi mwaka wa 1993 alipokabidhi madaraka kwa rais wa kwanza kutoka kabila la Wahutu, Melchio Ndadaye ambaye alishinda kwenye uchaguzi. Ndadaye aliuawa katika mapinduzi ya kijeshi baada ya kuongoza kwa miezi mitatu tu. Buyoya alirudi tena madarakani mwaka wa 1996 katika mapinduzi ya kijeshi dhidi ya rais wa wakati huo Silvester Ntimbadunganya na kuongoza hadi mwaka wa elfu mbili na tatu. Hapa akizungumza aki na shirika la habari, kisirika la, kisirika, la kisirika, habari la AP mwaka huo wa elfu tisa mia tisini na sita anasikika akitetea hatua yake ya kuongoza mapinduzi ya kijeshi na pia kuionya jumuiya ya kimataifa dhidi ya kile alichosema ni kuingilia kali demokrasia katika nchi ya Afrika Mashariki. et ce a travers un dialogue national ouvert a tous les burundais sans exclusive. Alikuwa kiongozi wa mpito wa muungano wa kitaifa kufuatia makubaliano ya amani yaliyosainiwa mjini Arusha nchini Tanzania mwaka wa elfu mbili na pande zilizokuwa zikizozana ili kumaliza vita vya wenyewe kwa wenyewe vya muongo mmoja vilivyosababisha vifo vya takriban watu laki tatu. Katika ngazi ya jumuiya ya kimataifa mwaka wa elfu mbili na nane Buyoya aliteuliwa kuwa mjumbe maalum wa amani wa Umoja wa Afrika katika nchi ya Mali na Sahel kufuatia mzozo wa kivita uliokuwa ukitokota kati ya Mali na nchi jirani ya Sudan mwezi Januari mwaka elfu mbili kumi na tatu, ndipo alipoteuliwa tena na Umoja wa Afrika kama mjumbe maalum katika nchi ya Mali na eneo la Sahel. Lakini mambo yalianza kumwendea mrama kuelekea kwa mwaka elfu mbili kumi na nane wakati Buyoya aliwekwa katika orodha ya watu kumi na saba nchini Burundi ambao walishukiwa kwamba walihusika na mauaji ya Rais Melchia Ndadaye. Alisema kwamba uchunguzi wa kifo hicho ungeweza kuibua ghasia za kikabila, lakini mahakama hiyo hiyo ilimfunga kifungo cha maisha jela, ijapokuwa hakuwepo akiwa pamoja na wengine hao kumi na sita ambao walipatikana na hatia ya mauaji ya mwanasiasa huyo wa zamani. Hukumu hiyo ilitolewa mwezi Oktoba mwaka huu, na Buyoya na wenzake wakaahidi kwamba wangekata rufaa dhidi ya wa uamuzi huo, na wachambuzi wanasema ndo moja ya sababu zilizomfanya ajiuzuru kutoka kwa uwadhifa wake wa mpatanishi maalum kule Sahel. Msikilizaji, tumekuwa tukizungumza mengi kumhusu Buyoya katika wiki chache zilizopita, hususan baada ya yeye kujiuzulu kutoka kwa uwadhifa huo lakini hii leo tumefanikiwa kumpata mtu ambaye alikuwa karibu sana na Buyoya, alifanya kazi kwa karibu wakati rais huyo akiwa mamlakani, na yeye ni mmoja wa watu waliohama nchi ya Burundi, amekuwa akiishi nchini Ubelgiji kwa miaka kumi sasa, ambaye sasa anajiunga nasi moja kwa moja kutoka mjini Brussels Ubelgiji. Abdul, kama nilivyosema, wewe ni mtu ambaye mlikuwa na ushirikiano wa karibu wakati wewe ukifanya kazi kule Burundi. Tuanze na jinsi unavyomkumbuka wewe binafsi rais wa zamani Pierre Buyoya? Naam ndugu mtangazaji, kwanza nipeleke salamu za rambirambi kwa familia ya rais Buyoya na nipeleke salamu za rambirambi kwa ndugu jamaa na marafiki wa rais Buyoya na pia kwa Warundi wote, sababu huyu ni mmoja kati ya marais ambao waliongoza nchi yetu kwa muda wa zaidi ya miaka kumi hivyo aliiongoza hatma hatma ya warundi wengi. na ha kama kumkumbuka Rais Buyoya ntasema, nitamkumbuka kwa mambo mawili matatu. Tuna desturi desturi ya Kibantu, desturi ya, desturi ya Kirundi ambayo uh, katika mazingira kama haya huzungumzia, lazima mtu huzungumziwa mema aliyoyatenda. Sasa nikumbuke tu kuwa Rais Buyoya yeye alikuwa ni wa kwanza kurudisha um, mfumo wa vyama vingi nchini Burundi pale mwaka tisini na mbili alivyotayarisha katiba na wananchi kuipasisha katiba ambayo iliruhusu kuwepo vyama vingi nchini Burundi, na hicho ni muhimu sana katika maisha ya nchi. Jambo la pili ntamkumbuka Rais Buyoya kama uh, rais ambaye alishindwa chaguzi mwaka elfu moja tisa mia tisini na tatu na kuweza kuondoka madarakani bila ku, uh, kutong'ang'ania. Akaondoka madarakani na katika hali ya usalama tulivu, uh, na nchi ikaendelea uh, kwenye E, ikaendelea naweza kusema kwa muda mfupi kwenye hali ya tulivu na salamu. Jambo la tatu, nitamkumbuka rais Buyoya kama umoja kati ya wasuluhishi e, wakubwa nchini Afrika. Kama mnavyojua, Buyoya mpaka siku za nyuma alikuwa msuluhishi kule katika ukanda wa Sahel e, kule Mali e, Niger na zile nchi zote ambazo ziko kwenye ukanda ule wa Sahel. Amefanya kazi kubwa ili kuweza kulingania amani kule ukanda wa Sahel. Haya mambo matatu kwa upande wangu naona ni muhimu sana e, katika maisha ya Rais Buyoya, na ni mambo ambayo aliyafanya na akafikia kwenye e, naweza kusema kusema akafikia kwenye kwenye matokeo mazuri e, katika maisha yake. Naam, na hapo kabla tujaanza mazungumzo haya, ulikuwa unanidokezea kwamba wewe uliwahi kufanya kazi na rais huyo wa zamani Buyoya. Nilikuwa nafikiri hapa kwa sababu ya msikilizaji ambaye angependa kujua alikuwa ni mtu wa aina gani? Uh, labda kwa tathmini yako wewe binafsi ulimwonaje? Labda sijui kama ulijua familia yake na na, je wote au ushirikiano wake na familia yake kama jamii eh, kubwa ama jamii ambako alitokea, alikuwa ni mtu anapendwa na watu? Uh, kuhusu kazi mimi nilifanya kazi, naweza kusema kuwa nilifanya kazi na Rais Buyoya uh, kama kulikuwa ngazi ngazi tatu kati yetu, yani uh, nikichukulia gisi ngazi za utawala zilivyo kule nchini Burundi, wakati huyo mwaka alfu moja elfu mbili na mbili hadi elfu mbili na tatu uh, Rais Buyoya alivyoondoka madarakani. E, nilikuwa katibu kata wa mmoja kati ya komune au sijui nitasema e, kubwa za, za mji wa Bujumbura, e, komune ya Buyenzi. E, basi nilimuona Rais Buea mara nyingi kwa mikutano. Tulikuwa na mkutano umoja wa faraha na raisi kila mwaka, tulikuwa tunapata kuwa na mkutano wa faraha na raisi e, na waziri wa mambo ya ndani e, na waziri wa usalama wa taifa basi niliweza, kile nilichokiona kwake alikuwa ni mchapakazi na alikuwa ni mtu ambaye anataka eh, anataka ku, ku, ku- anataka kwenda mbio kwa, kwa kufanya mambo na kutaka mambo yatekelezeke bila kupita uh, kufanya rai au kupiga kupiga chenga nyingi nam. Sasa tuangazie ni kwamba kama ambavyo umeeleza na tulikuwa tumetanguliza hapo, ni kwamba rais huyu aliongoza Burundi mara mbili na kuingia madarakani baada ya mapinduzi ya kijeshi mwaka wa 1993 na akakubali kuondoka madarakani na kumkabidhi madaraka Rais Melchior Ndadaye mm. kama ulivyoeleza huyu akiwa ni rais wa kwanza kutoka kabila la Wahutu kuchukua madaraka kwa njia ya uchaguzi mm. yaani kwa njia ya amani, tunaweza sema kidemokrasia. Ni nini tathmini yako kuona kwamba Buyoya kabisa alikubali kuacha madaraka katika kipindi ambacho bado kulikuwa na mizozo ya kikabila huko Burundi? E, kwanza niseme hili ni jambo ambalo wengi watamkumbukia kama nilivyoanza kule mwanzo, ni jambo ambalo wengi watamkumbukia, na alichukuliwa kama mfano, sio tu katika ukanda ule wa maziwa makuu, na tati alichukuliwa kama mfano Afrika nzima, sababu wakati huyo alikuwa katika maraisi wa kwanza ambao waliweza kuachilia utawala kupitia chaguzi e, za kidemokrasia. Ubovu e, wa bahati tu ni kuwa baadaye yalikuja mauaji makubwa, mauaji ya kimbari yalifanyika nchini Burundi baada ya ya kuuawa rais ambaye alikuwa amechaguliwa Rais Ndadaye. Yalifanyika mauaji ambayo ya ya, si, sina uwezo mimi wa kuzungumzia We apa jina mauaji fulani kama ni ya kimbari au si ya kimbari, lakini mauaji yaliyofanyika nchini Burundi yalifanana sana na mauaji ya kimbari, basi naweza kusema kwa hali hiyo au kwa sura hiyo Rais Buyoya atakumbukwa sana kwa jambo hilo alilolifanya. Ilikuwa ni jambo la kijasiri sana wakati huyo, sababu angeweza kama walivyofanya marais wengine kuweza kubaki eh, madarakani kwa nguvu. unajua uhusiano wake na viongozi wa sasa pamoja na unajua, Ngurunziza alimkabidhi mwenzake ambaye yuko sasa, Ndaishi mie, uhusiano wao na Buyoya ulikuwa wa namna gani hasa, hapo ikikumbukwa kwamba Umoja wa Afrika ulikuwa umempa hadhi kubwa kuenda kuendelea kuwa msuluhishi huko Saheo. Ndio naweza kusema kuwa uhusiano na utawala wa sasa uligubikwa na na nyakati mbili tofauti. Nyakati wa kwanza, Rais B alikuwa na uhusiano mzuri sana na utawala wa sasa mpaka pale serikali ya Burundi ilimpendekeza awe kiongozi wa, wa jumuiya ya nchi zinazozungumza kifaransa za Francophonie na ubovu wa bahati hakufanikisha haku kuchaguliwa, lakini serikali ya Burundi ilimpa nguvu na ni uongozi huyu wa sasa. Na mm, ikumbukwe kuwa pia mpaka yeye kuwa kuteuliwa katika umoja wa Afrika ili kwenda kusuluhisha kule kule ukanda wa Sahel alipata alipata alipata sapoti ya nchi ya Burundi. Nchi ya Burundi ilim e, nchi yake ilim ilimsukuma ili, ili na kuweza kumtilia kumfanyia kazi ya kidiplomasia ili aweze kupata nafasi hiyo. Asante sana Abdu Nzeimana ukiwa hapo Brussels, Ubelgiji, kwa tathmini yako hiyo ya kina kuhusu jinsi alivyoishi rais wa zamani Pierre Buyoya. Msikilizaji, hapo ndipo tunafika mwisho wa sehemu ya kwanza ya kipindi Kwa Undani, lakini usiondoke, kwani tukirejea, tutaingia katika sehemu ya pili ya kwa Undani. Karibu kwa sehemu ya pili ya kipindi Kwa Undani kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Jina langu ni BMJ Muridhi. Wiki hii Somalia ilichukua hatua ya ghafla ya kutaka uhusiano wa kibalozi kati yake na nchi jirani ya Kenya ukatike, ikiwatimua maafisa wa ubalozi kutoka Mogadishu na kuwaita maafisa wake kutoka Nairobi. Ni suala ambalo tumezungumzia hapa kwa undani, tukieleza jinsi Somalia ilivyotangaza hatua hii siku ya Jumanne usiku ikidai kwamba Kenya ilikuwa inaingilia maswala yake ya ndani. Lakini leo tunaangazia ukweli kwamba Somalia ilichukua hatua hii wakati ambapo rais wa eneo lilojitenga la Somaliland alikuwa ziarani nchini Kenya. Tunauliza, kwa nini Kenya inaonekana kuhatarisha urafiki wake na nchi jirani ya Somalia kwa sababu ya kuunda urafiki mpya na jimbo ambalo limejitenga na ambalo halitambuliwi na jumuiya ya kimataifa mwandishi wetu wa Nairobi Jason Nyakundi anaangazia yote haya kwa kina na anaanza kwa kuangalia hasa ni nini kiini cha mvurugano uliopo kati ya majirani hawa. Jumanne wiki hii, Kenya ilifikia makubaliano ya kuwepo safari za ndege za moja kwa moja kutoka Nairobi kwenda mji mkuu wa Somaliland, Hargeisa, ikiwa ndiyo safari ya kwanza ya aina hiyo kufanywa na shirika la ndege la serikali ya Kenya kwenda eneo hilo la Somalia baada ya miaka mingi ya kujaribu kufanya hivyo. Hatua hiyo iliafikiwa saa chache baada ya Somalia ambayo inalichukulia eneo la Somaliland kama himaya yake kukata uhusiano na Kenya kupinga kile inachokitaja kwamba Kenya kuingilia mara kwa mara masuala yake ya ndani. Akitoa tamko wakati wa makubaliano hayo, Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta na mgeni wake Rais wa eneo la Somaliland Muse Bihi, Jumanne wiki hii walikubaliana kuwa safari hizo za moja kwa moja zitaanza mwezi Machi mwaka 2021. Kenya pia imekubali kuweka ofisi ndogo ya ubalozi huko Hargeisa mwanzo mwa mwaka ikifuata mkondo wa Ethiopia na Jibuti ambazo tayari zina ofisi za balozi kwenye mji huo mkuu wa Somaliland. Dr Hassan Kanenja ambaye ni mkurugenzi katika taasisi inayohusika na, na mambo ya siasa, diplomasia na usalama eneo la pembe ya Afrika, Horn Institute anasema kwamba huenda msukosuko uliopo sasa umechochewa zaidi na kipindi cha siasa kinachoendelea nchini Somalia. Wananchi wa Kenya na Somalia ni ni kama watoto wa mama mmoja a, kihistoria, Uh, kiuchumi uh, kindoa na kwa mambo mengi, na uhusiano si tutarajia utaendelea ule uhusiano. Tunasema katika diplomasia, uhusiano kwa watu kwa watu, huo utaendelea. Serikali mara kwa mara huwa zinakuwa na tofauti zake, lakini uhusiano wa, wa, wa, wa, wa, wa wananchi wa Somalia kwa mfano na Wakenya uko karibu sana. Kumbuka Kenya imeweza kuwaweka wakimbizi wengi sana kutoka Somalia. Alafu uh, wananchi wa asili ya Kisomali Kenya, ni, ni pia ni wengi mno na wako wako katika siasa, wako uchumi, wako katika jeshi la Kenya. Sasa tuatarajia ya kwamba uhusiano kwa watu na watu utaendelea uh, ila serikali mara kwa mara kama ilivyo kawaida na serikali saa zingine huweza tofautiana, lakini uhusiano wa watu kwa watu uh, utachangiwa pakubwa pia katika kutatua hii uh, uhasama ambao una- uko kati ya Kenya na, na Somalia, kwa sababu sababu kamili uh, ya kuzorotekwa kwa uhusiano si haswa jambo la Somaliland, lakini ni hali ya siasa na uchaguzi unaotarajiwa mwakani huko Somalia. uh, Sahizi ukiwa mwanasiasa Somalia, kuonekana ni kwamba unatetea maslaha ya Somalia itakuongezea umaarufu fulani uh, utaimarika fulani na inaweza kuweka kwa katika nafasi ya kushinda uchaguzi ujao ambao utafanyika katika miezi kadhaa ijayo. Na uh, ili pembe la Afrika ilo, tarajiwa ya kwamba uchaguzi ushapita Somalia, huenda uh, hali ya sintofahamu yenye iko kati ya Kenya na Somalia ikapunguka. Lakini kwa sasa hivi ukiwa uh, mwanasiasa haswa wale ambao wanatarajia kuwania urais nchini Somalia. Uh, ukionekana ni kwamba unatetea masilahi ya Somalia, uh, ukipiga Kenya vita kwa mfano inakuongezea maarufu sana, uh, e kulingana na hali yenye imekuwa kati ya hizi nchi mbili na sasa. Saa hizi kwa mfano kama yule rais uh, Farmajo ameweza kuongeza umaarufu wake na si kidogo, kwa sababu ya vita yake kati ya uh, vita zenye anazoongoza dhidi ya Kenya, uh, si tu kuhusu haya mambo ya juzi ya diplomasia lakini hata katika ule mzozo ambao uko kwa mpaka mpaka wao wa baharini, pia huo mzozo uliweza kumwongezea umaarufu fulani. Sasa tuwsema hii ni siasa, ni siasa tu, lakini itapita. Eneo la Somaliland lilijitangazia uhuru kutoka Somalia mwaka elfu moja mia tisa tisini na moja na kawaida huchukuliwa kama eneo lililo kando na Somalia, lakini Somalia yenyewe haijawahi kulitambua. Kuanza kwa safari za ndege za moja kwa moja kutoka nairobi kwenda Hargeisa kutaiwezesha kenya kutimiza kile ilishindwa mjini mogadishu nao uhusiano kati ya somaliland na somalia haujakuwa mzuri tangu miaka ya elfu moja mia tisa na sitini lakini usiku wa jumanne wakati rais wa somaliland alipokuwa tayari ameanza ziara nchini kenya na serikali ya somalia ilitangaza kusitisha uhusiano wake na kenya tangazo hilo lilitolewa na waziri wa habari nchini somalia Osman Dube ambalo liliwapata ghafla maafisa nchini kenya kupitia televisheni ya taifa, Bwana Dube alisema kwamba Kenya mara kwa mara imeingilia masuala ya ndani ya Somalia na kwamba ilikuwa inakiuka uhuru wake. Wakati huo waziri huyo alisema kwamba wanadiplomasia wa Kenya walikuwa wamepewa siku saba kuondoka nchini Somalia. Pia wiki iliyotangulia Somalia ilikuwa imemtimua balozi wa Kenya nchini Somalia na kumwita balozi wake kutoka mjini Nairobi kufuatia malalamiko kama hayo. Dr Hassan pia anasema kuwa kwa sababu nchi hizi hutegemeana kwa mambo mengi huenda kukawa na suluhu la haraka kati ya Kenya na Somalia. Si mara ya kwanza kuona taifa, kwa mfano, linaweka uhusiano na jimbo la Somaliland kwa sababu ataendi jirani ya Ethiopia kwa mfano na Jibuti pia washafanya hivo, lakini hakuja kuwa na utata wowote. Lakini tunajua baadaye uhusiano utaweza kurekebishwa, na tuseme wale viongozi watakuwa labda labda viongozi wenye wapo ama viongozi wenye watakuja baada ya uchaguzi, kwa sababu hizi nji jirani zategemea kiuchumi uh, uh, kiusalama uh, ni zile nchi ambazo zinategemea uh, nchi moja inategemea kwa nyingine, nyingine inategemea kwa nyingine pia. Na sasa ingawa saa hizi kuna hali ya uhasama, hatuoni huu uhasama ukizidi uh, miezi mingi. Huu uhasama unaweza uh, endelea hadi pale labda wakati kutakuwa na uchaguzi, kuwe na uongozi mpya. Tunajua Somalia ni nchi ambayo imekuwa na na, na na shida nyingi aa, na sahizi ina shida za usalama, ina shida za uh, za kiuongozi ina shida za kiuchumi, na si jambo jema kwa Somalia ama kwa Kenya, kwa mfano aa, katika pembe hili la Afrika lenye sahizi imekumbwa pia na misukosuku hata huko Ethiopia, kuendelea kuwa na hasama ka, katika hizi nchi mbili. Sasa tuwaona yale mazungumzo yataendelea katika IGAD. Uh, kendi, ma, hii wikendi ama wiki kesho hii tutarajia iwe uweze kuangazia yale mambo ya Somalia na ule uhusiano wa Kenya na Somalia. Nadhani ke, Kenya imeweza kutambua tu ile ule ukweli ambao uh, unakidhiri huko, uko Somalia uh, ya kwamba majimbo yote kwa mfano serikali ya Mogadishu ha, haina uh, mamlaka uh, zaidi Ukianza ku, kutizama ma, ma, kwa majimbo mengine kama kwa mfano Jubaland, Puntland na Somaliland, na sasa ndiposa ndi utaona kuna nchi zinajaribu kivyake kuweza kuwa na uhusiano ya kiuchumi na uhusiano ya kisalama, kwa sababu bado serikali ya Mogadishu haina uwezo mkubwa. Kusema ukweli, tayari Somalia imepeleka malalamishi yake kuhusu Kenya kwenye jumuiya ya maendeleo ya IGAD kabla mkutano ambao utaandaliwa Disemba ishirini mwaka huu. Kenya imekuwa nchi ya pili baada ya Kenya ambayo Somalia imekata uhusiano nayo kufuatia suala la eneo la Somaliland. Kusitishwa uhusiano huo kunamaanisha kuwa balozi za nchi hizo mbili katika miji ya Nairobi na Mogadishu zitafungwa na maafisa wao kurudi nyumbani, lakini kila nchi itakuwa na jukumu au haki ya kulinda majengo ya ubalozi wake. Asante uh, sana Jason Nyakundi, ukiwa hapo na Nairobi. Msikilizaji, Jason Nyakundi anatufungia sehemu ya pili, na hivyo basi kipindi kizima hiki cha kwa undani, kwa niaba ya wote ambao wamechangia kufanikisha kipindi hiki na vipindi vyetu vyote vya kwa undani, wiki hii msimamizi ni Hadija Riyami, msimamizi mkuu Mwamoyo Hamza mwelekezi amekuwa ni Saida Hamdun, bila kumsahau kiongozi wetu wa masuala ya dijitali ambaye anahakikisha kwamba unapata matangazo haya moja kwa moja kupitia mitandao yetu na vilevile vile ukurasa wetu wa Facebook, Jafar Mjasiri niye. Jina langu ni BMJ Muridhi, na kutakia wikendi safi kwa niaba ya wenzangu wote, tuonane tena wiki kesho, panapo majaliwa. Ala msikii.