Ciao. Hivi sasa ni saa saba kamili kwa saa za hapa Washington. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA. Hizi ni habari za dunia. Msomaji wako ni mimi mkamiti Kibayasi. Madaktari wa Kenya wanaofanya kazi katika hospitali za serikali wameanza mgomo nchi nzima leo Jumatatu, kutokana na mafao duni na upungufu wa vifaa vya kinga wakati wa kuwatibu wagonjwa wa COVID-19. Umoja wao ulieleza madaktari wa tiba wa famasia na umoja wa madaktari wa meno walieleza kwenye Twitter kwamba hakukuwa na suluhisho juu ya malalamiko yaliyotolewa zaidi ya miezi nane iliyopita kenya iliripoti kesi mpya 349 za covid 19 jana jumapili na vifo sita na kufanya idadi ya kesi zilizothibitishwa kufikia elfu tisini na nne na mia tano na idadi ya vifo kufikia 1639 wizara ya afya ilisema Virusi vya korona vimekuwa vikienea maeneo ya vijijini ambako mfumo wa afya ya umma siyo mzuri na vituo vya wagonjwa mahututi ICU vimejaa, jambo ambalo linapelekea wagonjwa kurejeshwa nyumbani. Madaktari waliliambia shirika la habari la Roita mwezi huu takriban robo tatu ya vitanda vya ICU nchini Kenya viko katika miji miwili mikubwa ya Nairobi na Mombasa, Huku chanjo ya pili ya Covid 19 ikiwa imepangwa kuanza kutolewa leo kote nchini Marekani, Wasimamizi wa afya wa serikali kuu wanatoa miongozo mipya ya nani anapaswa kupewa kipaumbele katika duru inayofuata ya chanjo hii. Jopo la ushauri la vituo vya kudhibiti na kuzuia magonjwa Marekani, CDC, lilipiga kura kumi na tatu dhidi ya moja jana jumaapili kwa Wamarekani wenye miaka sabini na tano na kuendelea, pamoja na wale wanaoitwa wafanyakazi muhimu walio mstari wa mbele kuwa wa kwanza kupatiwa chanjo ya virusi vya korona. Wafanyakazi muhimu ni pamoja na wafanyakazi wanaojibu matukio ya dharura kama vile polisi na zimamoto, waalimu, wafanyakazi wa huduma ya posta Marekani, wafanyakazi wa uchukuzi wa umma, wafanyakazi katika huduma za chakula na kilimo, viwanda na maduka ya vyakula. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington. Jamhuri ya Afrika ya Kati imesema kwamba Rasia na Rwanda zimetuma mamia ya wanajeshi nchini humo baada ya kuripotiwa jaribio la kupindua serikali iliyopo madarakani. Wanajeshi hao wametumwa Afrika ya Kati baada ya serikali kudai kwamba rais wa zamani anaandaa jaribio la mapinduzi wakati nchi hiyo inajitayarisha kwa uchaguzi mkuu mwishoni mwa wiki hii. Serikali ya Rwanda imetuma wanajeshi wake Afrika ya Kati kwa ajili ya kuimarisha ulinzi baada ya kikosi chake cha kulinda amani kushambuliwa na waasi wanaoripotiwa kusonga mbele kwenye mji mkuu wa Bangi. Serikali ya Rwanda na Afrika ya Kati zimemshutumu rais wa zamani Francois Bozize kwa kuunga mkono waasi hao wanaopanga kupindua serikali. Bozize amekana madai hayo dhidi yake. Wanajeshi wa kulinda amani wa Umoja wa Mataifa wamesema kwamba waasi hao wameshindwa nguvu na kuzuiwa kuingia katika mji mkuu wa Bangi. Bozize amezuiliwa kugombea urais utakaofanyika Jumapili, kulingana na msemaji wa serikali ya Afrika ya Kati, Anji Mazime Kazagui. Rusia imetuma mamia ya wanajeshi na silaha nzito Afrika ya Kati kwa ajili ya kupigana na waasi hao. Rwanda haijatoa idadi ya wanajeshi ambao imetuma Afrika ya Kati, lakini imesisitiza kwamba wanajeshi wake wameenda nchini humo chini ya makubaliano ya ushirikiano na Afrika ya Kati. na takriban nchi tano na mashirika ya ndege ikiwemo Ujerumani na Uturuki Wameripotiwa kupiga marufuku safari za ndege kutoka Afrika Kusini leo Jumatatu kutokana na kugundulika virusi vipya vya korona. Mwisho wa habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. ani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Karibu katika matangazo yetu ya Kwa Undani, ambapo tunaangalia habari na masuala muhimu duniani kwa undani zaidi. Leo basi mimi ni Abdu Shakur Abud, na hodha wenu ambapo tunazungumzia juu ya mkutano wa Jumuiya ya Mataifa ya Pembe mwa Afrika kwa ajili ya Maendeleo, IGAD, uliofanyika Jumapili mjini Jibuti na kuzungumzia masuala ya usalama katika pembe mwa Afrika pamoja na ugomvi kati ya Kenya na Somalia. Vilevile tutazungumzia hotuba ya Rais Paul Kagame juu ya usalama huko eneo la Maziwa Makuu. Basi ungana nami katika Kwa Undani. Kwa hii leo siku leo ya Jumatatu, viongozi wa mamlaka ya ushirikiano wa maendeleo ya nchi za pembe mwa Afrika IGAD wamekutana mjini Jibuti kujadili maswala ya usalama na amani katika kanda yao. Mkutano huo wa dharura wa 38 wa mataifa saba ya IGAD uliitishwa na Waziri Mkuu wa Sudan Abdullah Hemdok, ambaye ni mwenyekiti wa jumuiya hiyo kujadili miongoni mwa masala mengine, ugomvi wa ndani nchini Ethiopia, mapigano ya mpakani kati ya Ethiopia na Sudan pamoja na mvutano wa kidiplomasia kati ya Kenya na Somalia. Katika kikao cha ufunguzi, mwenyekiti wa mkutano, Rais Ismail Gwela, alipongeza juhudi zilizopatikana katika kudumisha amani na utulivu katika kanda hiyo licha ya kuwepo kwa janga la COVID-19 na majanga mengine ya mafuriko na uvamizi wa nzige. Mkutano huo ulihudhuriwa pia na mwenyekiti wa kamisheni ya Umoja wa Afrika Musa Faki Muhammad, aliyesema kwamba mvutano wa kidiplomasia kati ya Kenya na Somalia unazusha wasiwasi kwenye Umoja wa Afrika na akatoa wito na akatoa wito wa kuwepo majadiliano kuzungumza mvutano uliopo akisema nchi hizo mbili zina historia ndefu ya ushirikiano mzuri na zinalazimika kutanzua matatizo kwa njia ya majadiliano. Kuhusiana na Ethiopia, mwenyekiti wa kamisheni ya AU amewahimiza wanachama wa IGAD kuisaidia nchi hiyo kukabiliana na janga la kibinadamu linaotokana na vita katika jimbo la Tigrey. Kwa upande wake waziri mkuu wa Sudan Hamdok amesema ameitisha mkutano huo hasa baada ya kuombwa kuwa mpatanishi kwenye ugomvi kati ya Kenya na Somalia, lakini pia ugomvi wa mpakani unaoweza kuzuka kati ya Sudan na Ethiopia, hali huko Sudan Kusini kuna ugomvi kati ya Ethiopia na Somalia vilevile vile. Ili kuweza kupata maelezo zaidi kwa undani juu ya mkutano huo wa IGAD nimezungumza na mchambuzi wa masuala ya usalama mjini Nairobi na kuweza kupata kwa undani zaidi juu ya mkutano huo wa IGAD nimezungumza na mchambuzi wa masuala ya usalama mjini Nairobi Mwenda Mbijiwe, na kumuuliza kwanza, kwa nini taarifa ya mwisho wa mkutano haujataja kamwe kile viongozi walichokubaliana juu ya masuala hayo tete kuhusu mvutano hasa kati ya Kenya na Somalia au hali Ethiopia na Sudan. Naam, uh, bila shaka hatuwezi tukajua kwa undani sana, eh, mazungumzo yaliyokuwa yamezungumzwa na mataifa haya, lakini cha msingi ni kwamba kwa mfano E, lile suala la Kenya na Somalia limeweza kuongelewa pakubwa kwa pakubwa na pakatolewa taarifa ambayo nafikiri mumeiangazia amba hapo awali, ambayo mojawapo ya mambo iliyopendekeza ni kwamba e, ule uhusiano wa kidiplomasia uweze kurejelewa, kwa sala la Ethiopia na pia e, vita vya ndani vya Ethiopia eneo lile lake la Tigre, na pia e, matatizo yaliyopo katika kati ya Ethiopia na Sudan. E, basi yataweza kuangaziwa bila shaka, lakini kila hatutaweza kujua ni e, mazungumzo hayo kwa undani, maanake pia mambo haya wakati mwingine pia yanakuwa ni kama siri ya kitaifa. Tukija katika hali ya ndani ya Ethiopia, unafikiri swala la Tigray mapigano yamemalizika kama vile Abi Ahmed anavyosema, au kuna hali ambapo mvutano utaendelea katika nchi hiyo ya Ethiopia kati ya pande hizo mbili? Kumbuka e, mojawapo ya sheria kuu za demokrasia duniani ni kwamba taifa la kidemokrasia si rahisi kuinuka na kupigana e, na taifa lingine linalozingatia de, e, demokrasia. Sasa hii kwa pakubwa inaashiria kwamba mataifa haya hasa e, Ethiopia na Sudan ni mataifa ambayo hajatangamana sana kidemokrasia e, kati ya wao wenyewe ndani ya nchi ile, tunaita intra-country, na kati yao ile tunaita inter-country. Sasa e, e, vigezo hivi vikuu vya demokrasia vya uongozi wa haki za kibinadamu hawajazingatia e, sana mataifa haya mawili, na kwa hivyo kusikia hata jeshi lao limeinuka dhidi ya jeshi lingine si jambo la, la ajabu. Na niseme kwamba eneo hili nzima la upembe wa Afrika linazo dhoruba kubwa kubwa, kubwa zina zi, misukosuko misu mingi ambayo bado inaashiria kwamba mataifa eneo hili hayajakomaa kidemokrasia ki ndani ya taifa na katika utangamano ule wa e, taifa moja na lingine ile tunaita regional integration na wanaposema Kenya na Somalia waanze mazungumzo, ni mazungumzo yanaweza kupatikana? Nchi hizi mbili zinaweza kuwa na mazungumzo kutokana na hali ilivyo. Hivi sasa, inaonekana hata nchi za kigeni zinaweza kuwa zimeingilia kati kusababisha mvutano huu. E, mimi sina shaka kwamba wananchi wa Kenya na wa Somalia wana wana nia na uwezo wa kufanya mazungumzo. Shida ni Kiongozi wa Ethiopia sasa, samani wa Somalia sasa hivi anaitwa Farmajo Mohamed Farmajo ambaye anatafuta, e, kuungwa mkono na kupigiwa kura kwa mhula wa pili hapo mwakani. Sasa rais huyu e, wakati alipopigiwa kura mara ya kwanza alikuwa ametumia kigezo cha Ethiopia kama sababu ya yeye kupigiwa kura. Maanake aliwaambia wananchi wake kwamba Ethiopia imewadhulumu, imewakalia, inawakosea heshima. Sasa nipigieni kura mimi, nitaweza kuwakomboa kutoka kwa mikono ya Ethiopia. Na akapigiwa kura kwa ile tunaita kwa kimombo on nationalism basis, kwamba wananchi wa taifa lile wanataka kuwa na ile ile heshima ya kitaifa. Sasa Uh, baada ya hiyo, akawa mwandani na rafiki mkuu wa ile nchi ambayo aliichukiza ama aliichukia wakati wa, wa, wa, kampeni zake za kwanza Ethiopia. Sasa lazima atafute nchi nyingine ya kusingizia eh, jambo kama hilo, na sasa amepata taifa la Kenya na amechochea ame, ame mambo hayo kwa pakubwa. Sasa mazungumzo kati ya mataifa haya, kati ya viongozi wetu wa chini, tuseme mawaziri eh, wale wakuu wa serikali wanaweza kuzungumza, lakini shida ni rais wa, Ethiopia, wa, wa Somalia yeye hana nia yaku amani manake, anataka kutumia kigizo hicho kama e, chombo cha kuweza kuomba kura kwa muhura wa pili. Na kulikuwa na kitisho kutoka Farmajo kwamba huenda akaondoa na jeshi wa Kenya kuvunja, amevunja uhusiano wa kidiplomasia. Unafikiri anaweza kurudisha haraka, na hali ya Kenya kubaki kule Somalia, itaendelea mwelewano, unaweza kufikiwa? Somalia imesema kwamba haitaki jeshi la Kenya kubakia pale Somalia tena kwa eh, operesheni za usalama wa taifa, lakini yule bwana Farki naye akamjibu akamwambia kwamba Kenya ni nchi ambayo hutoa majeshi, ni mojawapo wa nchi za Afrika, Umoja wa Afrika ambao hutoa majeshi yake kwa operesheni za Umoja wa Mataifa na, na Umoja wa Afrika. Sasa itakuwa njia panda kwa rais Farmajo kuweza kuamrisha umoja wa Afrika kuondoa majeshi yake pale nchini Somalia. Sasa umoja huo huo ndio ule ulijaribu kutafuta taifa lolote katika Afrika kutoa majeshi, na waliweza kupata taifa la eh, Sierra Leone eh, Burundi, Uganda, Kenya, Ethiopia mataifa hayo peke yao ndio yalijitolea na Jibuti kutoa majeshi yao. Baadaye Sierra Leone wakati ule, wa, ule ugonjwa uliweza kuwadhuru wa ebola nchini Sierra Leone, wanajeshi wao wakarudi. wa baadaye pia wanajeshi wa Burundi wakaondolewa na kwa hivyo taifa, mataifa ya Jibuti eh, Ethiopia, Kenya na Uganda ndio wamesalia pale, na sidhani umoja wa Afrika unaweza una kukubali majeshi ya Kenya yaondoke pale. Kwa hivyo eh, naona jambo hili huenda likaingiliwa kwa pakubwa na umoja wa Afrika na pia IGAD. Ina uwezo, siwezi dhalilisha IGAD nikasema kwamba haina uwezo Viongozi hao vilevile wamezungumzia mvutano mkubwa kati ya Somalia na Kenya na vilevile, baada ya mazungumzo yao na kutoa wito wa kuwepo mazungumzo, viongozi wa Kenya, Uhuru Kenyatta na Farmajo wa Somalia, walikaa pamoja na waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed na waziri mkuu wa Sudan Hamdok kuwa kama wapatanishi. unafikiri kuna chochote muhimu kimeweza kupatikana katika mazungumzo hayo? E, ni kwamba lazima kuna mazungumzo wamefanya na mimi Rais Kenyatta navyomjua, jambo hili limemgadhabisha sana, mpaka imefika pahala pa yeye na serikali yake kuweza kumwalika yule rais wa Somaliland, maana kumwambia kwamba e, kama utaki urafiki na sisi, tuna wengine wanao utaka urafiki wetu. Bila shaka, Rais Kenyatta alienda kwa meza hiyo na hizo hisia zake za hasira, na lazima alimpasha yule mwenzake mwenza, akamwambia yote aliyokoa kwa, kwa moyo wake bila shaka naye Farmajo lazima kuna mambo aliweza kumwambia rais. Kwa hivyo bila shaka kutangamana kule ama eh, kwawa kukutana kule kwa pakubwa kunasaidia, manake eh, shida ikiweza kuongelelewa ni hatua moja ya kwanza ya kuitatua shida hiyo. Eh, ile tunasema kwa kimombo Wacha tuone kwamba na tuombe kwamba e, tutaweza kuona matunda kutoka kwa ma, mazungumzo hayo. Tukija katika hali ya ndani ya Ethiopia, unafikiri swala la Tigre mapigano yamemalizika kama vile Abi Ahmed anavyosema au kuna hali ambapo mvutano utaendelea katika nchi hiyo ya Ethiopia kati ya pande hizo mbili? Eh, matat, mambo ya Ethiopia wakati mwingi ni vigumu kuelewa siri zao, manake kwa pakubwa Ethiopia ni taifa ambalo huwa ni kama eh, police state, yani taifa ambalo bado linaegemea lina kutumia mabavu katika uongozi. Ni taifa ambalo halizingatii haki za kibinadamu, na kwa hivyo uh, ukisikia kwamba uh, waziri mkuu wao anazingizia anasingizia kwamba wame, wame vita vimekoma kule eneo la Tigray, uh, kwa pakubwa pia huenda akawa anadanganya. Usisahau waziri mkuu huyu aliwahi walewe kutuzwa uh, tuzo la Nobel la Amani. Kwa hivyo lazima achunge uso wake duniani ili asije akapata fedhea. Kwa hivyo e, kwangu mie sidhani anasema ukweli. Bado tatizo liko pale, na wananchi wa eneo lile bado wana matatizo, na vita bado vimechacha eneo hilo. Na hatimaye mvutano kati ya Somalia na Kenya, watu wanasemaje? Wanaona kwamba hali hii inaweza kutanzuliwa au ni swala la kisiasa peke yake au kuingiliwa kati na nchi za nje? Ubaya wa matatizo kama haya ambayo wakati mwingi uplay out kutoka kwa viongozi mpaka wananchi, ni kwamba viongozi kama Farmajo yetu anatafuta kura mambo hayo hamaanishi kutoka kwa moyo wake Farmaji mwenyewe. Ana hapa Nairobi viongozi mawaziri na wabunge wa Somalia wana, wana nyumba, watoto wao wanasoma hapa mjini Nairobi na miji mingine ya, ya taifa hili la Kenya. Wao wanajua hawawezi kuishi bila Kenya. Wananchi wa Somalia wako katika kambi zetu za, za wakimbizi hapa nchini Kenya, Dadab wako kule Kakuma, anajua kwa wengine pia wamepata stakabadhi gushi za kufanya kazi, wameishi kisirisiri humu nchini sehemu za Isilii na kwingineko, wanajua wanahitaji taifa la Kenya, lakini sasa yule, wa, yule rais wao Bwana Farmajo anafanya hivi tu ili aweze kupata kura, na jambo hili lina, lina, linawachukiza Wakenya wengi na Wakenya wengi wameanza kupandwa na fedhea, wanasema ethi. Ethiopia, samahani, Somalia imetukosea heshima. Wanajeshi wetu waliuliwa kule Somalia wakitetea taifa hilo. Wananchi wengi wanasema kwamba, E, e, Somalia hawaheshimu damu ya watoto wetu, wanajeshi waliouliwa nchini mle. Usisahau taifa hilo hilo. Rais wao wa kwanza wa kidemokrasia, ama wa assemblers of democracy, alipigiwa kura hapa mjini Nairobi katika Moi International Sports Center Kasarani. E, kisha baadaye akahamia kule Baidoa, hapo baadaye E, ndio nchi kasonga sasa. Wakenya wanasema bwana, huyu jamaa hawana heshima. Wanasema asante ya punda ni mateke kabisa. E, Somalia wanatupiga teke sisi. Sasa itabidi papa viongozi wetu waweze kuelezea kwa dhati na vizuri ndio vita hivi baridi kati ya viongozi vifike kwa wananchi manake, vikifika kwa wananchi, basi itakuwa vigumu sana kuweza kutangamana tena wa masuala ya usalama mjini nairobi akizungumzia masuala yaliyozungumzwa katika mkutano wa igad huko jibuti mpendwa msikilizaji usiondoke kando ya redio yako au mtandao kwani nitarudi muda mfupi tu na sehemu ya pili ya kwa undani kutoka idhaa kiswahili ya sauti amerika Mnaendelea kusikiliza kipindi cha Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Katika sehemu yetu ya pili hii leo, tunaelekea huko Rwanda, ambapo Rais Paul Kagame alihutubia taifa juu ya usalama katika nchi yake na nchi jirani. Kiongozi huyo alitangaza pia kupelekwa kwa wanajeshi wa nchi yake hadi Jamhuri ya Afrika ya Kati, ambako wasiwasi umezuka chini ya wiki moja kabla ya uchaguzi mkuu kufanyika, juu ya mapigano katika maeneo ya kaskazini mashariki ya nchi. Serikali ya Bangi inamtuhumu rais wa zamani Francois Bozize kwa kujaribu kufanya mapinduzi na kundi lake la waasi. Nimezungumza na mwandishi wetu wa Kigali Silvanus Karamera, kwanza kuweza kujua hotuba hiyo ya rais Kagame ilikuwa na umuhimu gani wakati huu. Naam, asante uh, kimsingi ni kwamba umuhimu wake ni zaidi ya sababu moja. Mosi, uh, ni hotuba ambayo inamalizia mwaka niseme, lakini tofauti na ile ya, ya, ya, ya usiku wa kuamkia mwezi wa kwanza ambao viongozi wote wa mataifa huwa na wanaifikisha kwa wananchi wao, lakini hii kimsingi ilikuwa inajaribu kupiga taswira uh, katika mambo mbalimbali mbali, uh, katika usalama wa taifa, katika mapambano dhidi ya virusi vya COVID-19, uh, pamoja na jinsi uchumi unavyojaribu kujitutumua wakati huu ambapo Uh, janga jipya ama wimbi jipya la maambukizi yanazidi kupanda, na kimsingi umuhimu wake ni kwamba kwa mfano ameitoa wakati kisalia masaa kidogo tu, uh, kwa sababu hapa watu wamezoea kwenda nyumbani kuanzia saa tatu za usiku mpaka kutoka tena saa kumi za usiku, lakini kuanzia siku ya Jumanne uh, sheria inasema kwamba kila mtu atatakiwa kuwa nyumbani kuanzia saa mbili za usiku, na hii ni kwa sababu hata rais mwenyewe amezungumzia, ni kwa sababu wanahitaji watu wasije waka, wakajaribu kujikusanya pamoja wakati huu wa sikukuu za Krismas na mwaka mpya, na matokeo yake, uh, wakaja kuambukizana virusi vya korona vya, vya, vya, na hii ni angalizo ambalo linaanza, limetolewa na litaanza kutekelezwa tarehe uh, ishirini na mbili mpaka tarehe nne mwezi wa kwanza, ikiwa na maana sasa sikukuu zitakuwa zimekwisha. Kwa hivyo kimsingi umuhimu wake ni kwamba ni, ni, ni kwamba sababu ya pili ni kwamba pamoja na kwamba mwaka unaisha, lakini watu wakijiandaa kuingia mwaka mpya ama mwaka elfu mbili na ishirini na moja, wananchi wapaswe kujua kwamba nchi kwanza iko kwa salama, lakini pili uh, waweze kujua mstakabali mzima wa mapambano dhidi ya virusi vya korona pamoja na ukuaji wa kiuchumi uh, ingawaje uchumi umeathiriwa pakubwa na virusi hivi vya korona. Uh, kimsingi ndio umuhimu wa hotuba hii. Na katika hotuba yake amezungumzia kwanza swala la kupeleka wanajeshi zaidi kule Jamhuri ya Afrika ya Kati ambako uchaguzi utafanyika mwisho wa wiki, lakini tunasikia kwamba kuna tuhuma za mipango ya jaribio la mapinduzi. Ameeleza nini juu ya kupeleka wanajeshi zaidi huko Jamhuri ya Afrika ya Kati? Alikuja kama mshangao kwa sababu a siku ya ya Jumapili jeshi la Rwanda, uongozi wa jeshi la Rwanda Uh, kupitia ukurasa wake wa Twitter ulitangaza kwamba umetuma kikosi zaidi katika nchi ya Jamhuri ya Afrika ya Kati ambako tayari Rwanda kimsingi ina wanajeshi pale wanaolinda amani uh, kufuatia mkataba wa Umoja wa Mataifa na serikali ya Rwanda, lakini pia ina kundi la maaskari polisi. Na kumbuka miaka michache iliyopita, wakati Rais wa mpito wa Jamhuri ya Afrika ya Kati, ya Kati uh, huyu mwanamama Catherine uh, Samba-Panza alikuwa analindwa na wanajeshi wa Rwanda uh, pamoja na bunge la nchi lilikuwa linalindwa na, na wanajeshi wa Rwanda kwa kwa kwa hivyo hivyo ni mkataba ambao umedumu kwa miaka takriban, uh, miaka miaka kidogo imepita uh, kwa hivyo rais akawa amefafanua waziwazi kwamba wanajeshi wa Rwanda walioko kule chini ya mkataba wa Umoja wa Mataifa na serikali ya Rwanda walikuwa wanatosha kimsingi, lakini akasema kwamba katika siku za hivi karibuni alipata taarifa kwamba Uh, makao ya jeshi la Rwanda katika maeneo fulani nchi, nchi na Afrika ya, ya, ya Jamhuri ya Afrika ya Kati yalikuwa yakivamiwa na wapiganaji ambao amewataja kwamba walikuwa wanatoka katika nje nchi, katika nje ya mipaka ya, ya, ya nchi hiyo, lakini wakiwa ni wananchi wa Jamhuri ya Afrika ya Kati. Kwa hivyo akasema kwamba walijikusanya pamoja uh, uh, na, na akasema kwamba inasadikiwa kwamba wapiganaji hao ni wanamtii rais wa zamani wa, wa nchi hiyo Francois Bozize na akasema kwamba badala ya kufanya kile ambacho walikitaka wao basi, walikuwa na, na kasumba ya kuweza kushambulia makao ya jeshi la Rwanda, na wao kama serikali hapa basi wakaona hakuna jinsi isipokuwa kuweza kutuma jeshi zaidi kule, kule Jamhuri ya Afrika ya Kati uh, ili kuweza kuwasaidia wenzao kutoka Rwanda ambao wanaendelea na, na, na, na, na, viko, na, na, majukumu ya kuweza kulinda usalama wa nchi hiyo uh, hasa wakati huu ambapo zimesalia siku nne iweze kuingia katika uchaguzi mkuu wa rais na bunge uh, kwa hivyo akasema kwamba ndio kiini cha kuweza kutuma wanajeshi zaidi, ingawa hajaweza kutaja idadi ya wanajeshi hao, kama kama ambavyo hata jeshi la Rwanda limeshindwa ku ama limejizuia kuweza kutuma kuweza kutangaza idadi ya wanajeshi waliotuma tayari kule nchini jamhuri ya Afrika ya Kati. Vilevile vile Kagame amezungumzia swala ya uhusiano kati ya Rwanda na Burundi. Unaweza kutueleza kwa undani zaidi, amesema nini juu ya swala hilo? Kwa ujumla hajaigusia Burundi peke yake, ameigusia Burundi, akaigusia DRC, akaigusia Uganda, lakini bila bila, kwa upande wa Uganda, bila kutaja Uganda. Na hapa alikuwa anaelezea hali ya usalama katika mipaka ya Rwanda. Kumbuka, Rwanda katika upande wa kusini inapakana na Burundi, Uh, upande wa magharibi na inapakana na DRC upande wa kaskazini, inapakana na Uganda na upande wa mashariki inapakana na Tanzania. Uh, kwa upande wa mashariki hajazungumzia chochote, bila shaka ni kwa sababu uh, usalama pamoja na uhusiano wa Rwanda na Tanzania bado hauna matatizo yoyote. Uh, lakini kwa upande wa, wa, wa kusini, kumradhi, kwa upande wa kusini amesema kwamba Uh, bado kuna tatizo kidogo na akaja, akaka, akalitaja kabisa kama nilivyosema kwamba kuna matatizo kidogo ya usalama kidogo kwa sababu kuna wapiganaji wa chini kwa chini wakitoka kule Burundi, lakini akasema hata hivyo, pamoja na matatizo hayo, uh, kuna mazungumzo yanayoendelea kati ya pande mbili, kati ya upande wa Burundi na upande wa Rwanda. Akasema kwamba ana imani kwamba siku zinazokuja, basi kutakuwepo na hali fulani ya kufikia mustakabali wa kurejesha uhusiano pamoja na usalama, na akasema kwamba kwa upande wa magharibi ni kwamba tokea Rais Chisekedi alivyoingia mamlakani, rais wa sasa wa DRC, uh, kwamba kazi ilianza mapema, na akasema kwamba kazi kubwa imefanyika katika kuhakikisha usalama baina ya nchi mbili, na akasema kazi ndogo iliyosalia, ana imani kwamba itakuja kumalizika, lakini akasema vile upande wa kaskazini uh, bila kuhitaja Uganda, watu tukawa tunajua kwamba ni Uganda nayoitaja kimsingi, akasema kwamba uh, hakuna kikubwa kilichoharibika na hakuna kikubwa kilichobadilika kwa ujumla uh, lakini akasema kwamba linapokuja uh, swala la usalama basi nchi mbili zinafaidika, na akasema kwamba wao watakavyoona kwamba usalama, ni, usalama wanaohitaji ni sawa na usalama ambao amba, Rwanda inaohitaji basi akasema kwamba wakati huo ndipo matatizo yatakuja kuisha. Lakini amekiri kwamba uh, bado matatizo yapo kimsingi, baina ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya Rwanda pamoja na Uganda pamoja na, na kwamba hajataja hivyo hivyo kama ambavyo nimetaja mwenyewe na kama nilivyosema, kwa upande wa mashariki, hajataja kwa kweli kimsingi na kwa upande wa usalama wa Uganda amezungumza vilevile kwamba kuna mazungumzo yanayoendelea kati ya Rwanda na Uganda vilevile. Unaweza kutueleza hasa ameeleza vipi uhusiano unavyoendelea katika nchi hizo mbili? Hapana, hajazungumza kinagaubaga kwa kweli, hajazungumza kama kuna mazungumzo yoyote yanayoendelea baina ya Rwanda na Uganda. Alichokisema ni kwamba uh, upande uh, wa kaskazini, bila kuitaja Uganda, upande wa kaskazini Uh, majirani hao ambao sisi tunajua kwamba ni, ni, ni Uganda uh, kwamba uh, kama wanahitaji usalama basi na Rwanda inahitaji usalama, na kama wanaona kwamba usalama unawafaa basi wajue kwamba na Rwanda usalama unaifaa, na akasema kwamba hadi watakavyotambua hivyo basi usalama wa kudumu utakuwa umefikiwa. Lakini uh, kimsingi hajagusia haja, haja na wala hajataja na wala hajathibitisha kama kuna jathibitisha kuna mazungumzo kati yake, uh, kati ya Rwanda na pamoja na Uganda ingawaje tunavyotambua Uh, kumekuwepo na upatanishi wa, wa, wa, wa nchi kama Angola pamoja na DRC uh, wakijaribu kupatanisha hizi nchi mbili majirani yaani Uganda na Rwanda. Huyo alikuwa Silvanus Caramera akizungumza kutoka Kigali na hadi hapo mpendwa msikilizaji tunakamilisha kipindi cha kwa undani. Ni matumaini utakuwa nasi wakati mwingine kama huu. Mimi ni Abdi Shakur Abud nikisema usiku mwema kwa herini.