ucha Afrika hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Ni saa 11 alfajiri saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Nayokaribisha, jina langu ni Sandi Shomari na mimi hapa ni Harrison Kamau. Tukukaribisha katika matangazo haya ya nusu saa leo ikiwa juman, ni Jumanne disemba 22 mwaka wa elfu mbili na ishirini. Karibuni na katika matangazo yetu ya kumekucha Afrika hii leo, wizara ya sheria nchini Marekani imetangaza mashitaka dhidi ya afisa mmoja wa zamani wa ujasusi wa Libya ambaye anadaiwa kutengeneza bomu lilipuka ndani ya ndege ya Panam nambari 103 juu ya anga la Lokaby, Scotland, miaka 32 iliyopita. Na katika habari nyingine ni kwamba Kamerun inasema mamia ya raia wa jamhuri ya Afrika ya kati wamekimbia na kuvuka mpaka katika siku chache zilizopita kutoroka vurugu zinazohusiana na uchaguzi. Enio... ni miongoni tu mwa mengi utakayosikia katika matangazo yetu ya kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA. Harrison Kamau yuko tayari kabisa kusomea habari muhimu za dunia. Rais mteule wa Marekani Joe Biden Jumatatu amepokea chanjo dhidi ya virusi vya korona, wakati akitazamwa moja kwa moja kwenye televisheni ili kushawishiwa Marekani kuwa zoezi hilo ni salama. Kabla ya kupokea chanjo hiyo, Biden alionekana akijiandaa na kisha kumwelezea muuguzi kuendelea na shughuli wakati akiwa kwenye hospitali moja mjini Newark, Delaware. Mkewe Jill Biden saa kadhaa kabla pia alipokea chanjo kwenye hospitali hiyo ambayo iko karibu na kwao nyumbani. Baadhi ya viongozi wengine mashuhuri wa Marekani waliopata chanjo hiyo tayari ni pamoja na makamu wa rais Mike Pence, spika wa bunge Nancy Pelosi na kiongozi wa walio wengi kwenye baraza la Senate Mitch McConnell. Rais wa Marekani Donald Trump, ambaye mwezi Oktoba alipatikana kuwa na virusi vya korona, kufikia sasa hajasema ni lini amepanga kupata chanjo hiyo. Marekani inaongoza ulimwenguni kwa idadi ya maambukizi huku tayari ikiwa imeshuhudia zaidi ya vifo elfu mia tatu kumi na nane kutokana na COVID-19, kwa mujibu wa takwimu za chuo kikuu cha Johns Hopkins. Uingereza Jumatatu imejikuta ikiwa imetengwa na mataifa zaidi yaliyopiga marufuku usafiri wa ndege, mabasi pamoja na treni kuingia nchini humo kutokana na onyo lililotolewa ali la aina mpya ya virusi vya korona kwenye mji wa London na kusini mwa taifa. Miongoni mwa mataifa hayo ni pamoja na Ufaransa, Ujerumani, Itali, Uswizi, Poland, Ubelgiji, Austria, Bulgaria, Uholanzi na Hong Kong, India na vilevile Canada. haya ya kijiri, wanasiasa wa hapa Marekani wanatathmini iwapo hatua dhidi ya safari za ndege kutoka Uingereza zitasitishwa, huku gavana wa New York Andrew Cuomo akiomba maafisa wa serikali kutathmini kuweka ukaguzi wa hali ya juu dhidi ya wasafiri kutoka taifa hilo. Cuomo amesema kuwa kirusi hicho kipya kinaenezwa kwa urahisi na huenda kikasambaa kutoka New York kutokana na zaidi ya ndege sita ambazo hufanya safari za kila siku kwenye uwanja wa JFK zikitokea Uingereza. Jumapili nchi jirani ya Ufaransa ilichukua hatua isiyotarajiwa ya kufunga kabisa mipaka yake kwa Uingereza. Hatua hiyo inasemekana kuhujumu usafiri wa mizigo kutoka nchini humo kuelekea kwenye mataifa mengine ya Ulaya. Upungufu wa bidhaa zinazoagizwa nje ya Uingereza pia unatarajiwa na hasa wakati huu wa msimu wa Krismasi. Na shirika la afya ya ulimwenguni WHO limetahadharisha kwamba hakuna haja ya kuwa na wasiwasi mkubwa kuhusu aina mpya ya kirusi cha korona kwa maafisa wa WHO walisema huenda ni vizuri kugundulika kwa aina hiyo mpya ambayo imesababisha nchi kadhaa zilizo na wasiwasi kuweka vizuizi vya kusafiri kwenda Uingereza na Afrika Kusini, wakisema zana mpya za kufuatilia virusi zinafanya kazi. Lazima tutafute usawa. Ni muhimu sana kuwa na uwazi, ni muhimu sana kuwaambia umma jinsi hali ilivyo, lakini pia ni muhimu kujua kwamba hii ni sehemu ya kawaida ya mabadiliko ya virusi, alisema mkuu wa dharura wa WHO, Mike Ryan. Alisema kwa njia ya mtandao alipozungumza na waandishi wa habari. Akinukuu taarifa kutoka Uingereza, maafisa wa WHO walisema hawakuwa na ushahidi kwamba aina hiyo mpya inafanya watu wawe wagonjwa zaidi au ilikuwa aina mbaya zaidi kuliko virusi vilivyopo vya COVID-19, ingawa ilionekana kuenea kwa urahisi zaidi. WHO inasema nchi zilifuta usafiri kwenda Uingereza zimefanya hivyo kwa tahadhari tu. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Jumuiya ya Mataifa ya Ulaya EU imeidhinisha rasmi utumizi wa chanjo iliyotengenezwa na kampuni ya kutengeneza dawa ya Marekani ya Pfizer na ile ya Ujerumani ya BioNTech, wakati Marekani ikianza duru ya pili ya usambazaji wake kupitia kampuni ya Moderna. Kamisheni kuu ya EU inasema kuwa sasa chanjo hiyo ni salama kutumika kwenye mataifa yote 27 wanachama, baada ya idara ya ukaguzi wa dawa ya Ulaya EMA kusema kuwa imefikisha viwango. Mkuu wa EU Ursula von der Leyen amesema kuwa upelekaji wa chanjo hiyo utaanza Jumamosi, wakati ikianza kutumika kote Ulaya kuanzia Desemba 27 hadi 29. Ameongeza kusema kuwa hiyo ni baraka kubwa ya kuanza mwaka mpya baada ya mwaka uliojawa na changamoto nyingi. Jopo la wataalam kutoka idara ya kudhibiti na kuzuia magonjwa Jumapili wamepiga kura kumi na tatu kwa moja kwamba watu watakaopata chanjo kwanza kwenye duru ya pili ni wale wenye umri wa miaka zaidi ya sabini na tano pamoja na wafanyakazi muhimu kama vile polisi, wazima moto, walimu, wapeleka barua na wasafirishaji wa bidhaa, miongoni mwa wengine. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani imeongeza vikwazo vya kusafiri dhidi ya maafisa wa China wanaoshukiwa kukiuka haki za binadamu. Waziri wa mambo ya nje Mike Pompeo amesema kuwa hatua hiyo imechukuliwa dhidi ya maafisa ambao Marekani inaamini wamehusika kwenye kukandamiza haki za kidini, watu kutoka makabila ya walio wachache, wanaharakati wa haki za binadamu na wanahabari, miongoni mwa wengine. Pompeo ameongeza kusema kwamba wanafamilia wa maafisa hao huenda pia wakawekewa vikwazo. Hatua hiyo imekuja wakati utawala wa Trump ukielekea kumalizika, huku uhusiano wa kati ya China na Marekani ukiendelea kudorora kutokana na namna China ilivyochukulia janga la corona, swala la siasa za Hong Kong pamoja na taharuki kwenye bahari ya South China Sea. Mwishoni mwa wiki Marekani iliongeza orodha ya makampuni ya China yaliyowekewa vikwazo kutokana na ukiukaji wa haki za binadamu pamoja na kushukiwa kushirikiana na jeshi la China. Viongozi wa chama tawala cha China cha CCP pia wako kwenye orodha hiyo china kwa upande wake imejibu kwa kuomba washington kujiepusha na kile imetaja kuwa ukandamizaji dhidi ya makampuni yake unaendelea kusikiliza kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa washington DC Wizara ya Sheria ya Marekani imetangaza mashtaka dhidi ya afisa mmoja wa zamani wa ujasusi wa Libya ambaye anadaiwa kutengeneza bomu lililotumika ndani ya ndege ya PanAm nambari 103 juu ya anga ya Lokabi, Scotland, miaka 32 iliyopita. Jana Jumatatu, Disemba 21 ni maadhimisho ya miaka 32 ya mlipuko huo wa mwaka 1988 ambao uliangusha ndege hiyo kwenye anga ya Lokabi na kuua watu wapatao 270. Mwanasheria mkuu wa Marekani William Barr amewaambia waandishi wa habari kwamba ana imani kuwa Marekani itapata nafasi ya kumleta hapa nchini ili akabiliwe na mashtaka. Sande Shomari anaisoma taarifa kamili. Mwanasheria mkuu wa Marekani William Barr anasema serikali ya nchi hiyo ina matumaini kwamba raia huyo wa Libya ambaye alishtakiwa katika shambulizi la bomu la ndege ya Panam nambari 103 mnamo mwaka 1988 atakabidhiwa kwa mamlaka nchini Libya. Ba alitangaza mashitaka yanahusiana na ugaidi dhidi ya Abdullah Gila Muhammad Masud Khail Al Marimi kwa shutuma ya kushiriki kwake katika shambulizi lililo watu wapatao 259 ndani ya ndege na watu wengine 11 ardhini Is in the custody of the current government of. Tunadhani matarajio ni mazuri sana. Masud Abu Angila Muhammad Masud Kel Al Marimi yuko chini ya ulinzi wa serikali ya sasa ya Libya, na hatuna sababu ya kufikiria serikali hiyo inavutiwa kujihusisha na kitendo hiki kibaya cha ugaidi, na hiyo tuna matumaini kwamba watamkabidhi ili kukabiliana na mkondo wa sheria. Wachunguzi wa Marekani na Scotland waliandaa kesi kwa miaka kadhaa dhidi ya Masud anayedaiwa kuwa mtengenezaji mkuu wa mabomu wa kiongozi wa zamani wa Libya hayati muammar uh, Gadafi. Mwanasheria huyo mkuu wa know, Marekani anayemaliza muda wake pia alitoa maoni yake juu ya mashambulizi ya hivi karibuni ya mtandao dhidi ya Marekani na madai yasiyo na msingi ya rais Donald Trump juu ya udanganyifu na wizi wa uh, kura Responsibly and professionally. Kwa kiwango ambacho kuna uchunguzi, nadhani kuwa inashughulikiwa kwa ujibikaji na kwa weledi kwa sasa ndani ya idara. Na hadi sasa sijaona sababu ya kuteua mwendesha mashtaka maalum na sina mpango wa kufanya hivyo kabla ya kuondoka. Ba anaondoka madarakani wiki ijayo baada ya Rais Donald Trump kutangaza Jumatatu kwamba amekubali kujiuzulu kwake baada ya wiki kadhaa za mvutano dhahiri kati ya rais na afisa huyo mkuu wa sheria nchini Marekani. Sikiliza Kumekucha Afrika kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Harison Kamau anaendelea na habari zaidi za dunia. Pakistan Jumatatu imeonya hasimu wake India dhidi ya uchokozi wa kijeshi, ikisema kuwa huenda ukapelekea mapigano mabaya zaidi kati ya mataifa hayo mawili ya Asia yenye uwezo wa kinyuklia. Onyo hilo limetolewa na waziri wa mambo ya ndani wa Pakistan, Sheikh Rashid Ahmad, siku moja tu baada ya serikali yake kuandika barua rasmi kumoja kwa Umoja wa Mataifa kwamba New Delhi inapanga kufanya shambulizi. Rahid, wakati akizungumza na wanahabari mjini Islamabad, ameonya kuwa iwapo India itafanya shambulizi, basi hapo utazuka vita vya kihistoria. Kwa maneno yake waziri huyo amesema kuwa iwapo India itadhubutu kufanya hivyo, basi kengele zitanyamaza, nyasi itasita kumea, huku ndege wakiwa kimya, ikiashiria shambulizi la nyuklia. Vyanzo vya kiusalama vinasema kuwa jeshi la Pakistan limewekwa kwenye hali ya tahadhari hadi kwenye eneo la Kashmir inalomiliki ili kujilinda dhidi ya uchokozi wa India. Licha ya madai ya Pakistan, kufikia sasa hakuna majibu yoyote kutoka India. Eneo la Kashmir linalozozaniwa na mataifa hayo mawili limewahi kusababisha vita mara tatu tangu yalipojipatia uhuru kutoka kwa Uingereza mwaka 1947 na Marekani Jumatatu imefufua kesi dhidi ya mshukio watatu kwenye shambulizi la bomu kwenye ndege ya Panam mwaka wa 1988 mjini Lokaby, Scotland na kuwa watu 270 wengi wao wakiwa wa Marekani kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Abu Angila Mohamed Masud Kel Al Marini ambaye alikuwa afisa wa kijasusi wa Libya amefunguliwa mashtaka mawili kutokana na shambulizi hilo. Mkuu wa sheria wa Marekani William Bar amesema kuwa Masud sasa hivi ameshikiliwa Libya na kwamba wanatumai kuwa taifa hilo litaruhusu aliletwe hapa Marekani. Kwenye taarifa kwa wanahabari jana Jumatatu, Bar amesema kuwa hakuna chochote kitakachozuia Marekani na mshirika wake Scotland kuzingatia haki. Habari zinaongeza kusema kuwa Masud, kati ya mwaka wa 1973 na elfu mbili alikuwa jesusi wa Libya, akiwa pia mtaalam wa kutengeneza mabomu. Inasemekana kuwa mwanaume huyo pia alishiriki kwenye shambulizi la bomu la mwaka 1986 kwenye ukumbi wa disco Bell, makaribi, wa label magharibi mwa mji wa Berlin, Ujerumani, ambapo wanajeshi wawili wa Marekani walikufa. Wengine walioshtakiwa kutokana na shambulizi la Lockerbie la mwaka 1991 ni Abel Baset Ali El Mehari na Lamen Khalifa Fima. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Amerika, moja kwa moja hapa kwa Afrika Kiswahili. Sauti ya Amerika moja moja kutoka Washington DC. Kameruni inasema kwamba mamia ya raia wa Jamhuri ya Afrika ya Kati wamekimbia na kuvuka mpaka katika siku chache zilizopita, wakitoroka vurugu zinazohusiana na uchaguzi. Bangi inafanya uchaguzi Disemba 27 na wale wanaokimbilia Kameruni wanasema mapigano ya hapa na pale tayari yamekwisha anza. Moki Edwin Kizeka anaripoti kutoka mji wa mpaka wa mashariki mwa Kamerun wa Garoua Boulay, na Sande Shomari anaisoma taarifa yake kamili. Wakazi wa eneo la Garoua Boulay wanasema uwanja wa umma wa eneo hilo katika siku nne zilizopita umeshuhudia ongezeko lisio la kawaida la raia kutoka nchi jirani ya jamhuri ya afrika ya kati. Gregoire Mvongo ni gavana wa eneo la mashariki mwa Kamerun ambalo linajumuisha Garoua Boulay, anasema karibu watu elfu moja walivuka kuingia Kamerun tangu Ijumaa kukimbia vurugu wakati wakielekea uchaguzi wa Jamhuri ya Afrika ya Kati hapo ifikapo Desemba 27ongo anasema hali katika Jamhuri ya Afrika ya Kati ni mbaya sana. Alisafiri kwenda Gorua Bolei siku ya Jumapili na anasema kwamba wanajeshi wameamuriwa kwenda kwenye maeneo yenye mipaka ili kuzuia watu kuingia kwa wingi nchini Kamerun kutokana na wimbi jipya la mapigano miongoni mwa wale waliokimbia kutoka Jamhuri ya Afrika ya Kati ni mhandisi wa kilimo mwenye umri wa miaka 32 Jean Paul Nambobona. Nasema alisafiri na mkewe na watoto wawili kupitia msituni kabla ya kupata usafiri kwenda Garua Bolei. Nambobona anasema barabarani waliona watu wengi wakihangaika kuondoka Jamhuri ya Afrika ya Kati. Anasema anataka rais wa zamani Francois Bozize akumbuke kwamba jamhuri ya Afrika ya kati imepitia wakati mgumu sana na raia wake wanataka kurudi kwa amani. Jumamosi, jamhuri ya Afrika ya kati ilimshutumu Bozize kwa kuandaa muungano wa waasi kushambulia mji mkuu Bangi wiki moja kabla ya uchaguzi. Bangi ilisema walinda amani wa Umoja Mataifa waliotawanya waasi wenye silaha wanaomtii Bozize, ambao walikuwa wakishikilia maeneo karibu na mji mkuu. Bozize ambaye kugombea kwake uchaguzi mkuu wa rais kulikataliwa Alikanusha kupanga shambulizi lolote la waasi. Muungano wake wa upinzani siku ya Jumapili ulitaka uchaguzi wa ahirisho kutokana na vurugu hizo, lakini serikali ilisisitiza kwamba kura itaendelea. Katika hoteli moja huko Garua Bule, watu 15 waliokimbia Jamhuri Afrika ya Kati, ya Afrika ya Kati wanamsikiliza mtangazaji wa redio ya umma RCA akitoa wito wa amani. Akiongea kwenye redio ya RCA, kiongozi wa vijana alijitangaza mwenyewe Rigobert Ngaisio anasema kwamba vijana hawapaswi kuwasikiliza waasi ambao wanataka kuchukua silaha dhidi ya serikali. Anasema kwamba anatoa wito kwa raia wote wa Jamhuri ya Afrika ya Kati, haswa vijana, kuwa macho na wazalendo kwa sababu vitisho dhidi ya utulivu ni vya kweli na ni vikubwa. Gaiso anasema ni muhimu kwa kila mtu kuchangia utulivu katika Jamhuri ya Afrika ya Kati. Msemaji wa serikali siku ya Jumatatu alithibitisha ripoti kwamba Russia na Rwanda kila moja ilituma wanajeshi mia kadhaa nchini humo. Rwanda jumaa pili ilisema ilipeleka wanajeshi wake kutokana na vikosi vya waasi wanaungwa mkono na Buzize kulenga vikosi vyake vya kulinda amani. Rusia imekuwa ikiwapatia Jamhuri ya Afrika ya Kati wa kandarasi ya usalama na silaha Jamhuri ya Afrika ya Kati iliingia katika vurugu mwaka elfu mbili na kumi na tatu wakati Bozize alipoondolewa mamlakani na Seleka, muungano wa waasi kutoka kwa Waislamu walio wachache, ambao walimshutumu kwa kuvunja mikataba ya amani. Lakini Bozize ana wafuasi wengi, haswa katika jeshi na katika kabila kubwa zaidi nchini humo la Gbaya. Uchaguzi wa Desemba 27 unaonekana kama hatua muhimu katika kuleta utulivu katika Jamhuri ya Afrika ya Kati katika miaka saba iliyopita ya mapigano karibu watu milioni moja wa Afrika ya Kati wamekimbilia nchi jirani za Kamerun, Chad, Jamhuri ya ya Kidemokrasia ya Kongo na Nigeria. Msikilizaji, usikose kujiunga nasi katika makala ya Vijimambo Jumamosi hii katika matangazo yetu ya jioni saa kumi na mbili unusu saa za Afrika ya Kati na saa moja unusu saa za Afrika mashariki. Tuweze kupata watoto haraka, haraka. <laughs> Viji mambo ni makala ambayo huangazia habari zisizo za kawaida ambapo pia huwa tunaangalia vituko, maajabu, sarakasi na hata vitimbi vya wiki. We wasikilizaji wetu wa Nairobi na vitongoji vyake wanaweza kutupata katika 107.5 FM. Kumbuka ni jumamosi hii ukiwa nami BMJ Mridhi hapa katika idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Nchi nyingi duniani ikiwemo Ujerumani, Ufaransa na Italia zimeanza kupiga marufuku safari za ndege na wasafiri kutoka Uingereza wa baada ya aina mpya ya virusi vya korona kugunduliwa nchini humo. Hata hivyo, siku ya Jumapili, shirika la afya duniani WHO limesema kufikia sasa hakuna ushahidi kuhusu athari kubwa na dalili kali zinazosababishwa na aina hiyo mpya ya virusi vya COVID-19. Maelezo zaidi yanayo Patrick Nduwimana. Mabadiliko ya covid-19 yaligunduliwa kusini mashariki mwa Uingereza, na visa vya aina hiyo mpya ya virusi vya korona vimethibitishwa pia nchini Denmark, Uholanzi na baadaye Australia, kama alivyosema Maria Van Kerkhove anayesimamia timu ya kiufundi ya mipango ya dharura katika WHO, kufikia the sasa, kirusi hicho kipya hakijaonekana kusambaa katika ukanda mwingine. Kazi zaidi ya ufuatiliaji inahitajika kufanywa ili kujifunza kuhusu kuenea kwa kirusi hicho kipya. Ripoti zinasema kumeonekana visa vipya vya aina mpya ya virusi vya korona nchini Denmark, kesi moja nchini Holanzi na moja huko Australia. Ishara za awali zimeonyesha aina mpya ya COVID-19 ambayo ilionekana kwa mara ya kwanza nchini Uingereza mwezi Septemba inasambaa kwa haraka sana kutoka kwa mtu mmoja hadi mwengine, na inaweza kuleta mkanganyiko kwenye usahihi wa baadhi ya vipimo, kwa mujibu wa WHO. Lakini hakuna ushahidi unaoonyesha kwamba kirusi hiki kipya kitasababisha madhara makubwa au dalili kali za ugonjwa wa korona, imesema WHO. Kadri janga la covid-19 linavyodumu uwezekano mkubwa wa mabadiliko ya virusi utakuwepo, anasema Kerkov, akiongeza kuwa nchi zinatakiwa kuchukua hatua zote zinazowezekana ili kuziwia janga la covid kuendelea kusambaa. Wasafiri kwenye uwanja wa ndege wa Heathrow mjini London Jumatatu wameonekana kuchanganyikiwa huku safari za ndege zikisitishwa baada ya nchi washirika wa karibu wa Uingereza kupiga marufuku safari kutoka nchini humo kutokana na wasiwasi juu ya aina mpya ya virusi vya korona kuonekana Uingereza. Uamuzi huo wa kupiga marufuku safari za ndege kutoka Uingereza umesababisha mtafaruku kwa familia na makampuni ya ndege siku chache kabla ya Uingereza kuondoka kabisa kwenye Umoja wa Ulaya. Ufaransa, Ujerumani, Itali, Uholanzi, Ireland, Ubelgiji, Israel na Kanada zimefunga mahusiano ya usafiri baada ya waziri mkuu Boris Johnson wa Uingereza kuonya siku ya Jumamosi kwamba aina mpya ya kirusi kinachoambukiza kwa haraka ni hatari kwa taifa la Uingereza. Ufaransa imefunga mpaka wake na Uingereza kwa watu na magari na kufunga eneo muhimu la biashara na bara la Ulaya. Patrick Nduimana, VOA, Washington. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika inakukumbusha kwamba sasa unaweza kusikiliza matangazo yetu ya VOA express na yale ya in-depth yani kwa undani, yakipeperushwa moja kwa moja kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Tembelea www.facebook.com facebookcom mkoaju VOA Swahili ujionee mambo mapya, kutana nao watangazaji wako Sandey Shomari, Mary Mgawe, Idi Ligongo na wengine wengi wakikuletea taarifa kem kem na kila aina ya vituko. Ni saa kumi na nusu alasiri na saa tatu usiku, saa za afrika Mashariki. Ni mfumo mpya kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, tukitangaza kutoka Washington. Usikose. Unasikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Harison Kamau yuko tayari kusomea muktasari wa habari. Rais mteule wa Marekani Joe Biden Jumatatu amepokea chanjo dhidi ya virusi vya korona wakati akitazama moja kwa moja kwenye televisheni ili kushawishi Wamarekani kuwa zoezi hilo ni salama. Uingereza Jumatatu imejikuta ikiwa imetengwa na mataifa zaidi yaliyopiga marufuku usafiri wa ndege, mabasi pamoja na treni kuingia nchini humo kutokana na onyo lililotolewa awali la aina mpya ya virusi vya korona kwenye mji wa London na kusini mwa taifa. Shirika la afya duniani WHO limetahadharisha kwamba hakuna haja ya kuwa na wasiwasi mkubwa kuhusu aina mpya ya kirusi cha korona kinachoambukizwa kwa haraka nchini Uingereza, ikisema hii ni kawaida kwa virusi kubadilika. Jumuiya ya mataifa ya Ulaya EU imeidhinisha rasmi utumizi wa chanjo iliyotengenezwa na kampuni ya kutengeneza dawa ya Marekani ya Pfizer ikishirikiana na ile ya Ujerumani ya BioNTech. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani imeongeza vikwazo vya kusafiri dhidi ya maafisa wa China wanaoshukiwa kukiuka haki za binadamu. Waziri wa mambo ya nje Mike Pompeo amesema kuwa hatua hiyo imechukuliwa dhidi ya maafisa ambao Marekani inaamini wamehusika. Pakistani Jumatatu imeionya hasimu wake India dhidi ya uchokozi wa kijeshi, ikisema kuwa huenda ikapelekea mapigano mabaya zaidi kati ya mataifa hayo mawili ya Asia yenye uwezo wa kinyuklia. Marekani Jumatatu imefufua kesi dhidi ya mshukiwa wa tatu kwenye shambulizi la bomu kwenye ndege ya Panam mwaka 1988 mjini Lokerbi, Scotland. Na kufikia hapo, ndio tunakamilisha matangazo yetu ya Kumekucha Afrika asubuhi ya leo, ambayo Hamza alikuwa msimamizi wa matangazo haya. Mwelekezi Solomon Abo Wani ameshirikiana mwenzangu Harrison Kamao. Jina langu ni Sandey Shomari na kutakia asubuhi njema kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea sera na maoni ya serikali ya Marekani. Slovenia imelitaja kundi la Hezbollah kwa muundo wake mzima kama taasisi ya kigaidi ikitupilia mbali maelezo kwamba kuna tofauti kati ya Hezbollah tawi la kisiasa na tawi la kijeshi. Kama alivyoeleza waziri wa mambo ya nje wa Slovenia, Hezbollah ni kundi la kihalifu na kigaidi ambalo linatishia amani na usalama wa dunia. Marekani inaipongeza Slovenia kwa kuchukua hatua hii ili kusaidia kuziwia hezbollah kuendesha shughuli zake barani ulaya slovenia imefuata nyayo za serikali nyingine za ulaya ikiwemo uingereza lituania lativia kosovo na estonia ambazo zote zimechukua hatua muhimu kulitaja kulipiga marufuku na kuliziwia hezbollah katika miaka kadhaa iliyopita lilipoundwa na utawala wa iran mwaka 1982 kundi la hezbollah liliendeleza mtandao mbaya unajumuisha mbinu za kisiasa kijeshi, kigaidi na kihalifu. Hezbollah iliunda jeshi kubwa la kigaidi lenye maelfu ya wapiganaji likiripotiwa kumiliki roketi na makombora laki moja na elfu thelathini. Zaidi ya hayo, Hezbollah ilianzisha mtandao wa kimataifa wa kigaidi na kihalifu kutoka Amerika Kusini hadi Ulaya, Mashariki ya Kati na Asia. Hezbollah ina historia ndefu ya ugaidi na mashambulizi ya kigaidi dhidi ya maslahi ya Ulaya. Tangu miaka 1980 Imeendesha msururu wa mashambulizi ya kigaidi dhidi ya malengo ya Ulaya nchini Lebanon na Ulaya, ikiwemo Ufaransa, Spain, Ujerumani, Bulgaria na Cyprus. Hezbollah iliunda miundombinu mipana kwa ajili ya shughuli za kigaidi kwenye ardhi ya Ulaya na kuendesha mitandao ya uhalifu wa kifedha kote barani Ulaya, ikiwemo biashara ya dawa za kulevya, utakatishaji pesa na uhalifu wa mitandaoni. Hezbollah ilituma wanajeshi wake kupigana katika vita vya Bosnia. Mwanzoni mwa miaka elfu moja mia tisa na tisini, utawala wa Rais Donald Trump ulianzisha harakati za kidiplomasia kuishawishi jumuiya ya kimataifa kufuatilia kwa makini shughuli mbaya za Hezbollah na kulizuia kundi hilo linaloungwa mkono na Iran kuendesha operesheni zake ndani ya nchi kwenye maeneo hayo. Tumeweka msisitizo maalum kwa bara la Ulaya, amesema Waziri wa Mambo ya Nje Mike Pompeo katika taarifa. Na kampeni ya kidiplomasia inayoongozwa na Wizara ya Mambo ya Nje imezaa matunda kukiwa nchi sita za Ulaya ambazo ziliwekea vikwazo kundi la Hezbollah mwaka uliopita huku serikali nyingine za Ulaya zikifikiria uwezekano wa kuchukua hatua mpya Marekani inapongeza hatua hizi zilizochukuliwa na Slovenia na nchi nyingine za Ulaya kama hatua nzuri ya kutokomeza kuwepo kundi la Hezbollah ndani ya bara la Ulaya hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea sera na maoni ya serikali ya Marekani.