Mambo vipi, msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Kipindi ni vo express, dakika 30 za habari na burudani kutoka maeneo mbalimbali mbali ya duniani. Mimi ni Collins Libaki Adedi na mimi ni Salma Mohamed. Natumai kwamba na unajiandaa kusherekea Krismasi ikiwa ni wiki moja tu imesalia siku ya Jumaa siju, basi nitapata mwaliko kwa kiadedi ama mvipi? Karibu sana, shamra shamra <laughs> zimezidi, watu wanasafiri licha ya kuonywa wasisafiri, lakini Mombasa tunashuhudia hali tofauti kidogo, mji umefurika kufurika foleni ya magari kila mahali, lakini mm -hmm. Ukiangalia kwa madirisha ya magari unaona eh, mavazi ni yale ya bichibichi bichi tu. Ndio mambo yanavyokuwa. Basi hapa mpango mzima wa Express, hali ya sherehe ndio hiyo, imeanza kunukia na tunaona miji mikubwa yameanza kujaajaa watu. Sasa hawaendi mashambani, anaona krismasi za sasa ziko mjini. Alakuli hal, kuna mengi tumekuandalia, karibu sana. Kwanza kabisa tunakwenda kule nchini Kenya uangalia yanayojiri huko nam. Hapa tunafahamishwa kwamba mgomo wa hudumu wa afya nchini Kenya ikiwahusisha madaktari umeingia siku yake ya pili hii leo Jumanne, huku viongozi wanaowatetea wakisema kuwa hawatakubali kurejea kazini bila makubaliano ya dhati kufikiwa. Haya yanajiri huku wasiwasi ukitanda duniani kuhusu aina mpya ya virusi vya korona ambayo imegunduliwa nchini Uingereza na Afrika Kusini, hii ikiongeza changamoto katika mchakato wa kutoa huduma kwa walioambukizwa. wa bmj Mureidhi anayo taarifa hii kamili. Kwa siku ya pili mfululizo, vuta ni kuvute kati ya wahudumu wa afya na maafisa wa serikali ya taifa hilo la Afrika Mashariki imeendelea kusababisha hali ya kusononeka kwa wagonjwa ambao wamekuwa wakitafuta huduma katika taasisi mbalimbali mbali za kiafya. Hii ni kufuatia kukatika kwa mazungumzo ya kutafuta mwafaka. Madaktari na wahudumu wengine wa afya wanaeleza kwamba hawatotishwa na serikali hadi wapokee bima ya afya, mishahara iliyocheleweshwa na vifaa vya kujikinga dhidi ya virusi vya korona, kati ya magonjwa mengine. Kwa upande wake, serikali nayo na imetishia kuwafuta kazi. Mgomo huo unajiri baada ya kuvurugika kwa mazungumzo kati ya serikali na wasimamizi wa wahudumu hao wa afya ambao walikuwa wameipatia serikali siku kumi na nne kujadiliana na kufikia mwafaka kuhusu mambo yaliyozua utata, wanaoyaeleza kwamba ndio yaliyokwamisha utendakazi wao. Vyombo mbalimbali vya habari vimeripoti kwamba baadhi ya wagonjwa waliofika katika vituo hivyo nchini kote walisononeka kwa maumivu hii leo bila ya kuhudumiwa, huku baadhi ya walinzi kwenye lango wakiwaelekeza kwa hospitali za kibinafsi. Kaimu katibu mkuu wa chama cha madaktari na wataalamu wa meno KPDU, daktari Chibanzi Mwachonda anaendelea kushikilia msimamo kwamba hawatorejea rejea kazini. We have drawn the line. The ni kuokoa na kulinda maisha ya daktari, na kama daktari hatalindwa, basi sisi wote tutajipanga, tutapambana na hali yetu. Siku ya Jumamosi, waziri wa afya Mutahi Kagwe aliwalaumu wahudumu wa afya kwa kugoma licha ya mahakama kuharamisha mgomo wao na kuagiza serikali za kaunti kuwafuta kazi. Katika hospitali ya rufaa ya Pwani, wagonjwa waliofika kutafuta huduma za dharura waliagizwa kwenda katika hospitali za kibinafsi, jambo ambalo ni mlima kwa Wakenya wengi wanaokabiliwa na hali ngumu ya maisha kutokana na athari za janga la korona. Serikali inashikilia kwamba si wakati ufaao kwa wahudumu wa afya kushiriki migomo ya aina yoyote. Mjini Mombasa, wauguzi wameandamana hadi katika afisi ya gavana Ali Hassan Joho ili kuwasilisha malalamiko yao. Mmoja wa viongozi wao hapa anasikika akieleza. We want to remind him. He did not employ us. Tunataka kumkumbusha kwamba hakutuajiri, alipokuja kwa wizara ya afya alitupata hapa, na kwa hivyo anahitaji kukumbushwa kwamba nchi hii inaongozwa kwa misingi ya sheria na hakuna vitisho vyovyote ambavyo vitatutikisa. Haya yote yanajiri huku wasiwasi ukiendelea kutanda baada ya Uingereza kuanza kutengwa na mataifa ya Umoja wa Ulaya baada ya kugunduliwa kwa aina mpya ya virusi vya korona vinavyoaminika kuwa hatari zaidi. Baadhi ya Wakenya wanaitaka serikali kuchukua hatua za kudhibiti usafiri kutoka Uingereza na vilevile vile Afrika Kusini hadi itakapobainika iwapo aina hiyo mpya ya virusi italeta changamoto mpya za kitabibu. Nam, asante sana BMJ Murethi, ikiwa ni taarifa hiyo ya kutamausha kwa kweli. Uh, ugonjwa huo ukiwa bado ni changamoto kubwa miongoni mwa jamii. Kwingineko ni kwamba ulimwengu unajiandaa kusherekea Krismasi na mwaka mpya chini ya masharti makali ya kukabiliana na kusambaa kwa COVID-19 haswa baada ya kuchipuka kwa aina mpya ya virusi hivyo huko DRC. Hali ikoje? Austere Malivika anatupatia picha halisi ya hali ilivyokuwa akiwa Goma basi siku kuu ya Noeli. la kwanza, la pili, tatizo la usalama, ndio ile ni kweli, na manyumba mingi zimeunguzwa, wa mama na watoto huko kwenye msitu mus, kwenye wanalala nje, tunakosa tueleze nini, watu wamekufa, hiyo lela, mauaji yanazidi ya hivi. Tutasherekea ya namna gani, na hatuna salama, ambao ni tatizo kwa zaidi ya miaka ishirini hadi sasa watu wakiuliwa na wengine kutekwa nyara. Kivu Kaskazini, Ituri na Kivu Kaskazini, raia wa Beni wasemaje? Huyu mama Pasiase, tumezungumza naye kwenye njia ya simu. Pasiasi na Muli, katika mji wetu wa Beni kwa kweli hakuna sherehe yoyote kwa sababu tunaishi katika hali ya msukosuko na hata kwa sasa watu wameuawa wengi wa wao kwenye mashamba, wa mama watoto, hatuna sherehe kwetu Beni. Tutasherekea mpaka siku tutapata salama Nyingoma. maisha yakiwa magumu, korona ilianza haribisha vyote iliharibisha, ilianzaka zamani zamani, dep tusa walisemaka konfinema na ikaribisha makuta zikuwe tena mterekisi zilikuwa zamani kila mtu iko nalia mfaso yake, na hata wengine hawana namna ya kupata mavazi na chakula kwa watoto. Tuna watoto maake unakosa tana nguo ya kuwauzia ta ya solde, kuna hakuna kya maana ke ki tunatayarisha ni kushukuru tu Mungu gisi tunamaliza mwaka ile tu mem, hakuna vyengine vya maana. mmoja wa wananchi hapa Goma tayarishe fete za watoto namna gani, fasi wenye tunaweza fanyia kazi savile, sivyo ya kufanya solde Banatuambia juu ya korona, tusikwe fasi moya tusisongane, songane, tunabakia kumanyumba. Hatuje tutafanya nini na korona yenyewe, tunakosa kama tena ilitokea wapi? Tulikuwa na waza isha isha. Utafahamu kwamba Ijumaa tarehe kumi na nane elfu mbili na ishirini Felix Tshisekedi rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo alitoa amri ya watu kutotembea usiku tangu saa tatu za usiku hadi saa kumi na moja za asubuhi kama njia moja ya kupambana na ugonjwa wa korona ambao umeshika kasi Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kupelekea watu wengi kupoteza maisha. Sikukuu tumeshindwa kuiandaa, maana shida zimekuwa za mingi, kazi hazikukua, muda wetu wa korona tuikaa chini na wakuu viongozi hawapatie wabwana wetu pesa antukaa hatujui tufanye nini. Tunakaa tu nyumbani, tunangua mapenzi ya Mungu hayo peki na kuyumbisha uchumi hapa nchini. oser Malivika, VOA Express, Goma. Asante sana Malivika, ukiwa kule Goma unatuonyesha picha halisi ilivyo eh, kule DRC Congo na kabla tupate mengi mazuri katika barazani, msikilizaji unaendelea kusafiri na VOA Express, kipindi cha dakika thelathini, habari na matukio mengi kutoka duniani. Sasa unaweza kufuatilia habari zetu kupitia ukurasa wetu wa Facebook VOA Swahili, ama unaingia kwenye wwwvoa swahilicom. Utapata haya yanayoendelea kwa sasa. Tuungane naye Patrick Nduimana kutupasha habari za dunia. Marekani lilipitisha Jumatatu usiku mswada ambao unajumuisha dola bilioni mia tisa za afueni za kuwasaidia Wamarekani kutokana na athari za janga la virusi vya korona na dola trilioni moja nukta nne za matumizi ya mwaka ya serikali. Mswada huo ulipitishwa na baraza la wawakilishi na baraza la seneti kwa kura nyingi za wabunge cha wa chama cha Wademokrat na wa Republican. Rais Donald Trump anatarajiwa kusaini mswada huo katika siku zijazo. Mswada huo umepitishwa baada ya wiki kadhaa za majadiliano yaligubikwa na mabishano makali kati ya viongozi wa chama cha Demokrat na chama cha Republican kuhusu kiwango cha msaada wa fedha serikali kuu inatakiwa kutoa kwa Wamarekani waliopoteza ajira kutokana na janga la virusi vya korona. Kulingana na mswada huo wa Marekani, wenye mapato yasiyozidi dola elfu sabini na tano kwa mwaka watapewa dola mia sita kila mmoja. Waziri wa fedha Steve Mnuchin amesema mamilioni ya wa Marekani wataanza kupokea pesa hizo za afueni kuanzia wiki ijayo. Mswada huu umetenga pia mgao wa dola bilioni 284 kwa wafanyabiashara ili waendelee na shughuli zao na kulipa mishahara wafanyakazi wao. Seneta mmoja wa Marekani Jumatatu amesema wa wadukuzi ambao walidukua idara za serikali ya wa Marekani waliathiri akaunti kadhaa za wizara ya fedha pamoja na zile zinazotumiwa na maafisa wakuu wa wizara hiyo. Senator Ron Wyden alitoa maelezo katika taarifa baada ya idara ya mapato ya Marekani na wizara ya fedha kuielezea kamati ya fedha ya Seneti kuhusu tukio hilo. Wyden amesema licha ya kuwa udukuzi huo unaonekana kuwa mkubwa, hakuna dalili kwamba data za walipa kodi ziliguswa na udukuzi huo. Ameongeza kuwa maafisa wa wizara ya fedha kufikia sasa hawajui kiwango cha uharibifu wa udukuzi huo au habari zilizoporwa na wadukuzi. Waziri wa fedha Steve Mnuchin jana ameuambia mtandao wa habari wa CNBC kwamba hawakupata hasara yoyote wala hawajaona viwango vikubwa vya habari muhimu walizopata wadukuzi. Waziri wa Marekani wa mambo ya nje Mike Pompeo na mwanasheria mkuu William Barr wote wamesema huenda Rasia alihusika katika udukuzi huo, lakini Rasia amekanusha kwamba haijahusika kamwe. Jaji ambaye anaongoza mahakama ya Sudan inayomfuatilia rais wa zamani wa nchi hiyo Omar al Bashir kuhusu jukumu lake katika mapinduzi ya kijeshi ya mwaka 1989 leo ametangaza kujiuzulu kwa sababu za kiafya. Kesi ya Bashir imepangwa kusikilizwa tena tarehe tano Januari. Nimeamua kutoendelea kuongoza mahakama hii kwa sababu za kiafya. Nina matatizo ya mshtuko wa moyo na daktari wangu amenishauri kutoendelea na kazi yangu, Amesema jaji Esa Mohamed Ibrahim. Kesi hiyo isiyokuwa ya kawaida katika mataifa ya Kiarabu, ambapo kiongozi aliyeingia madarakani kwa njia ya mapinduzi hakuwahi kuhukumiwa katika historia ya karibuni, ilianza kusikilizwa tarehe 21 Julai. oh yeah. gyele, gyele, gyele, gyele. Gyele. Gyele. sana unaendelea kusafiri na VOA Express uh, Jumanne hii ya leo. Na baada ya kipande hicho kifupi cha muziki kutokea kule Nigeria, tunaelekea katika kitengo chetu cha barazani na barazani hii leo tunakuuliza hivi, chanjo ya covid-19 ikifika kwako utaipokea? Tumeona rais mteule wa Marekani Joe Biden amepata awamu yake ya kwanza ya chanjo hii. Wewe utaipokea? Kama kawaida tunakupatia fursa ya kuwasiliana nasi kwenye simu, unatuwekea ya, nambari yako ya simu, alafu tunakutafuta utupatie ujumbe. Tuangalie, tuanze na nani? Hapa sal naona tuende kwake Richard Galila wa Tanzania, huyu anasema yuko kule Lulembela, anasema yeye hapokei ama sitapokea, maana naamini sina korona. Hebu tumpate kumsikia kwa ufafanuzi. na maanishaje, mimi naona kwamba hili tatizo la ugonjwa wa korona covid kumi na tisa hii naona kwamba haina haja sisi ya kuja na, ya kupata hata kipimo, maana kwetu hapa Tanzania sioni sababu ya kupima, kwa sababu hatuoni kwamba madhara yake ni yapi. ni Sasahivi hatuamini kwamba korona ipo hapa Tanzania, kwa maana hiyo hakuna sababu ya kupata hata vipimo kuna hii chanjo ambayo ni kinga kwa hivi sasa imeanza kutolewa katika nchi za magharibi, ikikufikia kwako utaipokea? Mimi siwezi nikaipokea, ni kwa sababu kabisa ninajua kabisa kwamba ugonjwa ule sina, na kinga ya nini sasa? Sasa kama unahisi kwamba nchini kwako au sehemu yako unayokaa labda kuna ugonjwa ule, lakini kama una uhakika wa kwamba haipo hakuna sababu ya kuwa na chanjo ya kupata chanjo kwa maana hiyo. Mimi dada yangu nakuhakikishia kwamba hata kama itakapokuja siko tayari kupima, ni kwa sababu najiamini kwamba kwamba ugonjwa ule sina, na hapa Tanzania haupo. Kwa hiyo mimi naweza nikawaambia tu kwamba kwa vile nchi za magharibi ziko nyingi wale wanaoipokea ile chanjo wanaohisi kwamba nchini kwao kutakuwa na tatizo hilo, wao wenyewe tu wa, wa, wapate ilo ile nani chanjo ile. Nakushukuru sana kushiriki katika mjadala wetu wa barazani hivi leo, mimi niwatakia kazi njema nam. Tukitoka kule Tanzania tunaelekea DRC tunampata Robert Nachime ako kule Kahele. Robert, karibu. Wewe utapokea chanjo hii? Siwezi ah, kabisa kupokea chanjo ya COVID 19. Uh, hapa kwetu DRC mimi sijawahi hata kuona mtu ambaye uh, kwa macho yangu, mtu ambaye anaugua na ugonjwa huu uh, ndio maana mimi siwezi chukua mambo kama na hayo ya chanjo, hata kama umehakikishiwa kwamba itakusaidia, ita kuzuia usishikwe na korona, hata ikifika huko DRC hata kama ndio, hata kama wanasema itatuzuia, mimi siwezi kuchukua, sababu mambo haya ya wazungu huwa ina inaleta madhara mengine. Unakuta anakuletea chanjo ila inakuponesha, utapata wengine ma, marazi kalikali ama mambo unasumbuka na mambo kama kichwani hivi, unakuwa kama kichaa. Yaani mimi siwezi hata kamwe kabisa kuchukua, na naweza ambia wakongomani wenzangu hakuna siku yoyote ku e, chanjo ya korona mambo haya yanazungumziwa na wale ambao wanakuwa wanasiasa wanazungumza tu mambo ya korona, ili wakazi tuweze kupekeka. Asante sana kwa mchango wako kwenye barazani. Asante Sauti ya Amerika. Okay, shukran sana jamaa <laughs> wamekataa wanasema, katu hawatoipokea anasema, wakongomani wote wasichukue chanjo <laughs> oh my god, maoni mazito haya. Aya sawa basi, mambo hayo ya tumbo joto tutaona mwaka elfu mbili ishirini na moja itakuwa vipi, tuangalie. Kwa wale ambao wamewasiliana nasi kwenye ujumbe ambao umetokea kwenye Facebook, wanasemaje? Ninaanza naye Asumani Wakili anasema, tuambiane ukweli chanjo ya kudhibiti maambukizi ya korona haijapatikana duniani nzima. Okay, mwingine anajiita Patrick Kalindina, huyu anatoka Kampala, Uganda, anasema siwezi kabisa, labda jeshi likinilazimisha. <laughs> <laughs> Richard Kambale kutoka Beni, DRC, anasema toka Beni nitaipokea endapo itatoa matunda mazuri kule ilikoanzishwa. E, Thomas Malongo naye anasema hata siwezi kupita karibu na pale wanapotolea chanjo hizo. Wewe utaipokea swali <laughs> hey, so, gumu hilo. Wacha wakati ufike, alafu tutajua. Tuelekee katika burudani, tutakita kule Tanzania. Kijana Mboso anatupatia kitu kizuri hapa. Haya basi shombe shombe, mtoto laini laini, anawakawaka nakwambia iliingiza watu boxi sana. Kwanza watoto wa Kiswahili sana wakisikia, eh, kishaimbiwa hodari wa mapenzi, basi unakuwa umelainika. Umefurahisha sana. Mkesho wa mwaka mpya Mboso alikuwa Mombasa, ile beat ilianza tu akapiga, ile ilikuwa ni stansa ya kwanza na akaacha, kina dada waliimba mpaka wimbo ulipoisha. Ah, sasa basi, huoni mambo ndio kama haya. Tunatumai kwamba umeenjoy hata wewe burudani bomba kabisa ndani ya Vo Express siku hii ya Jumanne tarehe ishirini na mbili ikiwa tunaangalia mambo mengine hayo ya lifestyle. Nam, kwenye lifestyle hivi tutakuwa tunaangalia ama tunaangazia watumbuizaji mitandaoni na jinsi wanavyosaidia kupambana na msongo wa mawazo haswa nyakati hizi za lockdown kutokana na Covid 19. Mchele Shank Tina Khan maarufu Jirani Uswahilini, mwanadada kutoka Mombasa, amekuwa akirusha video mitandaoni ambazo zimekuwa zinawachangamsha sana watizamaji na kuondoa bodo wakati huu wa Covid 19. Yes, halo halo, ni mimi Tinakan, ukipenda niite jirani ama mama Uswahilini. Misuto mingi kama kawaida, so leo nipo hapa kuhusiana na lifestyle ambayo inatuhusu sisi wote, of course and sisiwote. Uh, mtanisamia kizungu so mdomo yangu. Yeah, katika YouTube uweza kunipata kama Uswahilini TV with TK, alafu unaweza kunipata Instagram tinakan official, Facebook tinakan, unaweza nipata WhatsApp <laughs> so video zenye zinapatikana ni za kufurahisha, za kuchangamsha, ama za kuchekesha ambazo zinaambatana na maisha ya watu uh, mi mwenyewe kuna wakati yes, nilikuwa na stress like so what next? Tumeambiwa tukae nyumbani, sifanya kazi nyumbani, alafu naambiwa work from home. So unakuta nishafanya kazi nishamaliza, alafu nimechoka tu, akili yangu inachoka, nataka nipumzike, watoto wamekukasirisha, bibi amekuudhi, bwanako naye pia humwelewi, hujisikii kupika, utataka kufanya nini sasa? Ndio video zikaja hapa. So unakuta yuko tu online, hajui hata afanye nini, ashasoma comment, ashachat na watu mpaka watu pia washamkasirisha. So unakuta okay, wacha nikuletee hii video, utaelezana uswahilini kidogo kidogo adui yako mcheke tu eh, kama umepotea njia adui ni wengi, ni kitu mjini nacho wanarelate. Uh, ilivyofika mwezi kuwaona, tufresh, kutabika, wa tatu nikaanza kuwaona tu fresh, watu wanaanza kutabika tabika mwezi wa nne mwezi wa tano. Sasa eh, video zikakuja zikakuja vizuri vizuri, ilikuwa na share live videos. Sasa nikakupatia yangu ya utawezano Uswahilini, ambayo kimimi katika video zangu zote, hiyo at least imepitisha views laki moja ambayo nimefarijika sana, ilipitisha kwa muda mfupi sana, ilinipea motisha pia. Ile watu wanaangalia positive comments positive feedbacks, watu waangalie wachangamke, ilo uko katika kazi yako pa na akiangalia video hivi ashacheka, labda yuko ofisini, watu wamuulizi wacheka nini, wawaonyesha mtu wekai status yake, kama ni ya whatsapp status yake ya Facebook, kidogo kidogo unapatana nazo, watu wenye si wajui wanakuja katika madm eh, katika nchi ya jirani kidogo pale Tanzania kuna maredio vile walijaribu kuplay, maanake ni content yenye na nilikuwa wanafanya ya kuendana na wao, mtu a kuambia mi napata hii video yako kutoka kwa ndugu yangu yuko New York, hii video yako naipata kwa mtu yuko zake Dubai. Na mtandao wa kijamii uki, ukiutumia vizuri, basi unaleta manufaa vizuri maybe. Mimi katika hizo video ndogondogo, ilikuwa tageti yangu ni watu wasiboeke, watu wasikuwe na mawazo mengi, maanake sasa hapo ndo kulikuwa akili yao wanatabika, tuko na depression and everything. Mtu akicheka huwa ana relise kitu fulani. Covid -19, na tuko 2020. Kwiyo Halo, anti -jirani, sema na mimi kabisa kama una mtu unataka kumsuta basi, huko maeneo yako niite mshutaji wa kukodishwa, tuende kwa yaliyovuma mitandaoni kupata kupekua, pekua kuna nini humo na mwenzetu Mkamiti Kibayasi yuko tayari kabisa Kutupa habari moto moto. Shukrani studio 15 za VOA Mombasa, Kenya. Kinachozungumziwa kwenye mitandao ya kijamii ni kuhusiana na hatua ya polisi katika kaunti ya Tharaka Nithi huko Kenya kumkamata polisi mwenzao kwa madai ya kulawiti vijana kadhaa nyumbani kwake. Ripoti inaeleza kamanda wa polisi Muhamed Jaso aliarifiwa na mkazi kwamba mkaguzi mkuu anayesimamia kituo cha polisi cha Mitheru akihifadhi watoto wadogo ambao alishukiwa kuwa lawiti. Baada ya kuhojiwa, maafisa walithibitisha watoto wote sita walikuwa wanafunzi kutoka shule moja ya msingi na waliokolewa na kupelekwa sehemu salama katika kituo cha polisi cha Chogoria huko Kenya. Adili anaandika na wapa pongezi polisi kwa hatua mliochukua, lakini isiishie hapo, tuone sheria zaidi ikitendeka. Kingine kinachoendelea kuelezwa katika mitandao ya kijamii ni kuhusiana na mgomo wa madaktari Kenya ambapo wamehimiza serikali nchini humo kuyachukua malalamiko yao kwa upana ili waweze kufanya kazi katika mazingira bora zaidi na yenye ustawi kwa wote. Kadria anasema Wizara ya Afya Kenya, malizeni tatizo hili, ni kubwa, wagonjwa tunaumia. Warii anaandika mgomo, hata ukiwa wa siku moja, unaleta madhara. Sasa siku ishirini na moja itakuwaje? Kwingineko kwenye Twitter, kinachozungumziwa ni kuhusu rais mteule wa Marekani Joe Biden alivyochomwa chanjo ya Covid 19 na kuonyeshwa moja kwa moja kwa jamii. Grace anaandika mfano mzuri, kiungo maana anahamasisha watu kwa njia nyingi. Alright, anaandika COVID imetufanya tusome sana kuhusu kila kitu unachoambiwa utapatiwa kama chanjo. Cra anaandika Mungu saidia tumalize sherehe salama bila korona, huu ni mtihani wa dunia. Ni hayo tu niliyokukusanyia hivi sasa katika yavumayo mitandaoni. Ni Mkamiti Kibayasi kutoka Washington. Nam, asante sana Mkamiti Kibayasi. Mtoto huyo ametupasha na ujiri eh, yanayonongonwa Mnayosengenywa kwambia samaki samaki wa pwani wako wapi? Mkamiti, karibu sana Mombasani, utakula samaki mpaka useme basi h e, ukipokea chanjo ya Pfizer tu e, ama chanjo yoyote ile <laughs> wewe njoo tunakukaribisha, tuendelekee katika kitengo cha swali la leo. Naona muda wetu nakamilika. Studio naona Josephat Kioko pamoja na Ida Isa wanasema toka toka toka, tuangazie swali la leo. Kunani huko? Swali letu mapema, tumekuwekea pale mtandaoni, tumekuuliza hivi, mabibi wa naolea wajukuu je, wanastahili kulipwa? Ewe, swali zuri sana hilo, maanake watu wamekuwa sana wakiwasukumizia ukipenda, nyanya wengine wanaita bibi, ama yule mama mkwe, ni kama ni nini, yaani maanake alakuli hal bibi pale nyumbani unapompatia mtoto wako akulelee ama akutunzie, anastahili kulipwa? Ndio swali hilo. KC ahura unasema, nani kasema? Mamangu anawalea wajukuu theluthi mbili ya waliozaliwa kwa watoto wake. Naona sio lazima alipwe kutokana na kazi wanaomfanyia. Unaona mambo <laughs> haya, wacha niache hisia zangu, sisemi kitu, mi napaza hisia za maoni za uh, mashabiki wetu ambao tunawapatia kipaumbele. Mmoja anajiita Robert Mwanzi wa Village Market Nairobi, Kenya anasema, bila shaka mabibi wanaolea wajukuu wanafanya kazi kubwa sana, waliwaelea hata wazazi wa wajukuu hao, haistahili walipwe tu Naona huyu anaposema eh, wanastahili kulipwa mm. Kamate DJ kutoka DRC, Lubero Kipese anasema, kwangu ntasema hapana, hawastahili kulipwa. Wajukuu pia wanafanya kazi bila malipo. Victor <laughs> Victor wa Bukoba, Tanzania anasema, wale wanafanya tu kwa upendo na mapenzi yao, kwani wewe ukiamua kumlipa bibi utamlipa kiasi gani? Tumalize naye Abu Ali Costa anasema, ngoja kwanza au mabibi wa Kenya au wa Tanzania, maana wanatofautiana. Oh, really? Haya, Jones Kalembu wa Bukavu, DRC anasema ndio walipwe kama pesa zipo. Kweli mjadala mzuri huu, asanteni sana. Unasemaje maanake limenigusa mimi. Cha muhimu ni kwamba mm, unapopata, ikiwa uko mjini na umemwacha bibi na wajukuu nyumbani, mm -hmm. chukua kitu kidogo, tumanisha, kiwe ni kama shukrani tu, uwezi kulipa shukrani tu na watu waache tabia mbaya, kufikiri kwamba ni jukumu lao kuangalia watoto wenu no. Asante sana kwa kuwa pamoja nasi katika kipindi cha Vio Express, mdo wetu umekamilika. Eh, shukran za dhati ni kwa maproducer wetu Josephat Kioko, Khadija Riami pamoja na Aida Issa. Mimi ni Collins Naam, kwa ushirikiano wake Salma Mohamed. Hapa mimi nilipo na wageni nasema Christmas njema, kama tutakutana tena lakini mkumbuke bado COVID ipo tena sana, kwa hivyo mujikinge.