Covid 19 marka uyimado hafiska bisha. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Karibu katika matangazo ya jioni hii tarehe 23 Disemba mwaka wa 2020. Jina langu ni Patrick Nduwimana na mimi ni Khadija Riami. Tunasikika kupitia masafa ya FM, masafa mafupi, redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, na vile vile kwenye mtandao wetu www.voaswahili.com. Karibuni. Miongoni mwa ripoti tulizokuandalia, Wakenya wana wasiwasi kwamba gharama ya maisha na bidhaa muhimu vinaweza kupanda zaidi kuanzia Januari mwakani baada ya bunge la nchi hiyo kuondoa punguzo la ushuru uliotangazwa Aprili mwaka huu ili kuwapunguzia wananchi mzigo wa athari kali za janga la korona. Katika habari nyingine, Malawi itafunga mipaka yake kwa siku 14 na kuweka masharti makali kuhusu mikusanyiko ya watu takriban mia moja, wakati ambapo kuna ongezeko jipya la virusi vya korona, kikosi kazi cha rais katika taifa hilo la kusini mwa Afrika kimesema hivi leo. Hizo ni baadhi ya ripoti utakazosikia katika matangazo haya ambayo yanadumu nusu saa, lakini kwanza, Hadija Riami anakusomea habari muhimu za dunia. Katika habari za dunia jioni ya leo, watafiti nchini Uingereza wanasema aina mpya ya COVID-19 ina maambukizo makubwa zaidi kuliko vya kwanza na huenda ikawa na maambukizi zaidi kwa watoto. Wanasayansi katika taasisi ya New England and Emerging Respiratory Virus Threats Advisory, NERVTAG, wamewaambia wanahabari mapema wiki hii kwa aina mpya ya virusi ina kiasi cha asilimia 71 ya maambukizi kuliko vile vya kwanza. Aina mpya kutoka kwa virusi vya korona imelikumba eneo la kusini mwa Uingereza katika wiki za karibuni na kuchochea nchi zaidi ya 40 kupiga marufuku ya usafiri kwenda na kutoka Uingereza. Singapore, Ufilipino na Korea Kusini nao wameongezeka katika orodha hiyo ya Jumanne. Singapore imeweka marufuku isiyo ya muda maalum kwa abiria wote kutoka Uingereza. Ufaransa imeanza kuwaruhusu watu kuingia nchini humo kutoka Uingereza hivi leo Jumatano baada ya siku kadhaa za kuweka marufuku ya usafiri pamoja na nchi nyingine za Ulaya ili kudhibiti aina mpya ya COVID-19 kusambaa. Wale wanaowasili Ufaransa lazima wao wamepimwa na kuonekana hawana COVID na hilo liyo limefanyika chini ya saa 72. Marufuku isiyo tu imesitisha mtiririko wa watu kutoka kote kwenye mipaka lakini pia imesababisha kuvuruga kwa kiasi kikubwa usafirishaji wa bidhaa kati ya nchi hizo mbili na kuchochea hofu ya kutokea uhaba wa chakula na bidhaa nyingine. Uingereza, Ufaransa na Umoja wa Ulaya zimefikia makubaliano Jumanne, kufungua njia kwa marufuku hiyo kuondolewa. Malawi itafunga mipaka yake kwa siku kumi na nne na kuweka masharti makali kuhusu mikusanyiko ya watu takriban mia moja wakati ambapo kuna ongezeko jipya la kesi za virusi vya korona. Kikosi kazi cha rais katika taifa hilo la kusini mwa Afrika kimesema mipaka ya Malawi na viwanja vya ndege vilifunguliwa tena mwezi Oktoba baada ya kesi za maambukizi kushuka, ingawaje baadhi ya wataalam wanahofu kwa idadi ya kweli huenda ikawa ni kubwa zaidi, kwa vile zaidi ya watu elfu thamanini wamepimwa. Malawi ina jumla ya watu milioni kumi na tisa waziri wa kazi nchini Malawi Ken Kandondo amegundulika ameambukizwa covid-19 wiki hii na amelaza hospitali ambako ameripotiwa kwa hali yake ya kia kiafya inaendelea vizuri. Muungano wa makanisa nchini Uganda unataka katiba ya Uganda kufanyiwa marekebisho na kusitisha uchaguzi wa Januari 14 ili kumruhusu Rais Yoweri Museveni kuendelea kuwa madarakani kwa muda wa miaka mitatu zaidi. Muungano huo umesema kwamba mazingira ya sasa nchini humo hayaruhusu kufanyika uchaguzi huru na wa haki. Kennes Bwiri anaisoma ripoti kamili. Wakiongozwa na askofu mkuu wa kanisa Katoliki jijini Kampala, D Cyprian Kizito Lwanga, viongozi wa makanisa yote Uganda wamesema kwamba katiba ya nchi hiyo inastahili kufanyiwa marekebisho na uchaguzi kuahirishwa kutokana na janga la virusi vya korona. Wamesema kwamba wamefikia hatua wa hiyo baada ya majadiliano ya muda mrefu yaliyoangazia janga la virusi vya korona na hali ya kisiasa ilivyo hivi sasa nchini Uganda, wakisema kwamba mazingira ya sasa hayawezi kufanikisha uchaguzi ulio huru na haki. Katika kikao na waandishi wa habari jijini Kampala, Dr. Lwanga amesema kwamba bunge linastahili kuchukua hatua za haraka na kufanyia marekebisho katiba ya nchi na kuongeza muda wa utawala wa sasa kwa miaka mitatu zaidi. Kulingana na viongozi hao wa makanisa, wanasiasa hawafuati kanuni za maafisa wa afya namna ya kuzuia maambukizi ya virusi vya korona, na hivyo kuwepo ongezeko la maambukizi na vifo. Kundi la wanamgambo la Al-Shabab linasadikiwa kumteka na kumkata kichwa chifu wa vijiji kadhaa katika eneo la kaskazini mashariki mwa Kenya karibu na mpaka na Somalia. Vyanzo vya Kiislamu na polisi katika eneo wamesema hivi leo Jumatano. Omar Adam Bul, mkuu wa eneo la Gumare katika kaunti ya Wajir, alitekwa nyara Ijumaa wiki iliyopita na wanajihad ambao walivamia eneo hilo na kuwahubiria wenyeji, kwa mujibu wa vyombo vya habari vya Kenya. Ni kweli chifu alipotea wiki iliyopita Ijumaa na kupatikana akiwa amekufa. Kichwa chake kilitupwa barabarani na mwili wake haujapatikana, afisa polisi wa eneo amesema, kwa misingi ya kutotajwa jina Afisa mwingine wa polisi amesema, tumechukua kichwa chake na kukipeleka kwenye nyumba ya kuhifadhi maiti. Hii ni kazi ya Al-Shabab. Tunautafuta mwili wake au sehemu nyingine za mwili. Tuna matumaini haukuchukuliwa kupelekwa sehemu nyingine, ameongezea, akimaanisha kuwa haukupelekwa Somalia. Al-Shabab imedai kuhusika na mauaji haya kupitia shirika lake la habari la Shahada, kwa mujibu wa kundi la Marekani linalofuatilia nyendo za kundi hilo Site. Israel inatarajiwa kuitisha uchaguzi wa nne katika kipindi cha miaka miwili baada ya vyama viwili vikuu katika serikali ya umoja kushindwa kufikia tarehe ya mwisho kwenye mivutano juu ya bajeti. Wapiga kura watarejea kwenye uchaguzi mwezi Machi, miezi kumi na mbili tu baada ya duru ya mwisho. Chaguzi mbili za awali hazikupata mshindi na hivyo kuwa na matokeo ya nadra ya kuundwa kwa serikali ya umoja. Waziri Mkuu Benjamin Netanyahu anakabiliwa na kesi ya rushwa, ana matumaini ya kurejea madarakani kwa mara ya sita. Amekanusha shutuma zinazomkabili dhidi yake akisema zina ushawishi wa kisiasa. Jana usiku, bunge la Israeli lilivunjwa rasmi kama inavyotakiwa kisheria, baada ya tarehe ya mwisho kupita kwa ajili ya kupitisha bajeti. Walinzi wa pwani wa Uhispania waliwasafirisha wahamiaji 49 waliookolewa kwenye bahari ya Atlantic na kupelekwa kwenye bandari ya Agueniguin katika kisiwa cha Gran Canaria leo Jumatano. Wanachama wa Msalaba Mwekundu na wafanyakazi wa afya walionekana wakiwahudumia wahamiaji watatu waliokuwa na majeraha na kuingiza katika gari la wagonjwa. Takwimu za wizara ya mambo ya ndani zinaonyesha kuwa zaidi ya wa wahamiaji elfu ishirini na moja mia nne wamewasili katika kisiwa cha Grand Canaria kwa njia ya bahari ikiwa ni ongezeko kubwa kwa wale wanaowasili bila mpangilio na hivyo kusababisha changamoto za kiufundi kwa mamlaka katika visiwa hivyo vya Canary. Zaidi ya watu 170 wamefariki kutokana na mlipuko wa homa ya manjano nchini Nigeria mwaka huu licha ya chanjo kuwepo tangu mwaka 2014. Wataalamu wanasema kukataliwa kwa chanjo katika maeneo ya vijijini ni moja ya changamoto kubwa sana nchini humo katika kuzuia ugonjwa huo. Nigeria imekuwa ikitoa chanjo dhidi ya homa ya manjano tangu mwaka 2004 na kwa kiasi kikubwa ilikuwa ikitolewa bure kwa watoto, lakini tangu mlipuko mpya ulipozuka mwaka 2017 watu kadhaa wamepoteza maisha na wengi wanaathiriwa na ugonjwa huo. Jimbo ambalo limepigwa vibaya sana na virusi hivyo ni la Bauchi ambapo maafisa wa afya wanasema wazazi wengi wanashindwa kuwapeleka watoto wao kwenye vituo vya afya ili kupatiwa chanjo inayostahili. Kulingana na utafiti uliofanywa na, nusu ya watu katika jimbo hilo hawajapatiwa chanjo, na watoto walio na umri chini ya miaka mitano pia nao hawajapatiwa chanjo. Serikali kuu ya Nigeria inafanya kampeni kubwa ya nchi nzima katikati ya mwezi Januari mwaka ujao ili kutoa chanjo ya homa ya manjano. Matangazo haya yanaendelea kukufikia kutoka studio za sauti ya Amerika, Washington DC. Huko Kenya tunasikika kupitia redio Citizen na mjini Mombasa, VOA inasikika kupitia redio Kaya FM. Gharama ya maisha na ya bidhaa muhimu inatarajiwa kupanda zaidi nchini Kenya kufikia Januari mosi mwaka ujao, baada ya rais wa taifa hilo Uhuru Kenyatta kusaini leo mswada wa marekebisho ya sheria ya ushuru wa mwaka 2020. Wabunge wa Kenya Jumanne jioni wamekatiza punguzo la ushuru uliotangazwa Aprili mwaka huu, kuwakinga Wakenya dhidi ya athari kali za virusi vya korona. Kama anavyoripoti mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera, mabenki na mashirika ya kutuma na kupokea fedha yameondoa pia punguzo la ushuru kama mkakati wa dharura wa kuwakinga raia wa Kenya na kupigia jeki uchumi wa taifa. Rais Uhuru Kenyatta Mei mwaka huu alitangaza kiasi cha shilingi bilioni 53.7 kwa mfuko wa kukwamua uchumi wa Kenya uliopondwa pondwa na virusi vya korona. Kabla ya hapo Bwana Kenyatta alitangaza kupunguza tozo la ushuru wa mishahara maarufu kama pei kutoka asilimia 30 hadi asilimia 25 wafanyakazi wanaopokea mshahara wa shilingi elfu ishirini na nne kila mwezi vile vile, Kenyata alitangaza kupunguzwa ushuru wa thamani ya bidhaa VAT kutoka asilimia kumi na sita hadi kumi na nne. Msingi wa hatua hii ulikuwa ni kwa makampuni na mashirika mbalimbali mbali nchini Kenya kulinda ajira dhidi ya msukosuko uliosababishwa na virusi vya korona. Rais Kenyata pia aliwapa afueni wafanya wa wafanyabiashara wadogo wadogo kwa kuwapunguzia ushuru unaotozwa mauzo yao kutoka asilimia tatu hadi asilimia moja, na kuyataka mabenki kupunguza ada ya kutuma kupokea na kutoa fedha. Lakini sasa serikali yake inanung'unikia kile inachokitaja kuwa ni kupoteza zaidi ya shilingi bilioni 65 za ushuru uliopunguzwa, na hivyo inaona kuwapo kwa haja kuu ya kuondoa mapunguzo hayo na kurejelea hali ya kawaida. Kabla ya kufanya makato hayo, kiwango cha ushuru wa VAT kitakuwa asilimia 16 na na ushuru wa bei kuwa asilimia thelathini. Serikali ya Kenya inaeleza kuwa kurejelea mfumo huo kutaiwezesha kukusanya takriban shilingi bilioni 78 kati ya Januari mosi na Juni 30 mwaka 2021. Haya yakiwa ni mapato yanayotokana na ushuru. I put the question that section 12D be amended as proposed. Japo baadhi ya wabunge wamekiri kuwa serikali haijakuwa na mfumo thabiti wa kuhakikisha punguzo hilo lilofanywa na Kenyatta linakuwa na athari chanya katika maisha ya Wakenya. Mbunge wa Garissa mjini Aden Duale anaeleza kuwa huenda upo msukumo kwa serikali. Kuna ripoti nyingi kuwa kuna msukumo kwa serikali kutoka kwa shirika la fedha duniani IMF, wanaolazimisha wizara ya fedha, nao wamekubaliana na wizara hiyo kuondoa ushuru huu uliowekwa mwaka huu Alia. Mabenki mbalimbali na mashirika ya kutuma na kupokea fedha kama vile Safaricom yametangaza mfumo mpya wa kupata huduma hizo. Mabenki yaliyokuwa yanawawezesha Wakenya kutoa, kutuma na kupokea fedha kwa ada ya chini, hasa kutoka kwenye akaunti ya benki hadi kwa simu na kuangalia salio la benki bila malipo yoyote yametangaza kurejelea mfumo wa awali kabla ya janga la korona. Ken Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Tukiendelea na ripoti zaidi kutoka chumba chetu cha habari. Mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa katika Jamhuri ya Afrika ya Kati amesema kwamba jumuiya ya kimataifa ina imani kuwa ni lazima uchaguzi ufanyike nchini humo hapo Disemba ishirini na saba, na anasema Umoja wa Mataifa unalaani juhudi zozote za kuziwia taifa hilo kuendelea mbele na mpito mpya wa kisiasa. Wito huo umetolewa wakati waasi wanaripotiwa wameuteka mji wa Bambari ulioko magharibi mwa nchi hiyo hapo jana Jumanne. Abdu Shakur Abud anatuarifu zaidi. Mashambulio hayo ya jana anafuatia tuhuma zilizotolewa mwishoni mwa wiki na serikali ya Bangui kwamba rais wa zamani Francois Bozize anapanga njama pamoja na makundi wa ya waasi yenye silaha kupindua serikali kabla ya uchaguzi mkuu wa Jumapili. Kulingana na Abel Machipata, meya wa Bambari, mji wa nne kwa ukubwa, ni kwamba mji huo hivi sasa uko chini ya udhibiti wa makundi yenye silaha, na afisa mmoja wa serikali amethibitisha kwamba mji umetekwa na wanasubiri msaada wa kijeshi akizungumza na waandishi wa habari kupitia mtandao hapo jana, mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa na mkuu wa ofisi ya umoja huo nchini humo Mankeur Ndiaye amesema jeshi la Umoja wa Mataifa nchini humo minuska iko imara na ina mamlaka kamili ya kutumia nguvu ikitakikana, kwa ushirikiano na jeshi la taifa ili kuwaruhusu wapiga kura kushiriki kwenye uchaguzi kwa njia huru na amani. La de -tenir de -tenir. Jumuia ya kimataifa inaamini kwamba ni lazima uchaguzi ufanyike Disemba 27 ili kuheshimu utaratibu uliowekwa na katiba. Hii leo vifaa vyote vya uchaguzi kwa ajili ya uchaguzi wa rais na bunge vimewasilishwa katika majimbo kwa msaada wa MINUSKA ili kuweza kukamilisha matayarisho ya uchaguzi. Kikosi cha MINUSKA huko Jamhuri ya Afrika ya Kati kina wanajeshi 115. Na siku ya Jumamosi, kikosi hicho pamoja na serikali iliyatuhumu makundi matatu ya asi yanayoungwa mkono na rais wa zamani Francois Bozize kuanza mashambulizi kuelekea mji mkuu wa Bangi. Kutokana na hayo, rais Faustin Archen Tuadera aliyaomba mataifa ya Rusia na Rwanda kupeleka wanajeshi zaidi. Rusia ilitangaza jana kwamba imepeleka wakufunzi wa kijeshi mia tatu na Rwanda ilipeleka wanajeshi wake siku ya Jumatatu. Kile tunacholaani ni kwa watu kuzusha hasia badala ya kuingia kwenye utaratibu ili tuweze kupata amani chini ya mpango wa kidemokrasia. Kwa vile hivi sasa tuna mfumo wa utawala wa kikatiba, ni lazima tudumishe utulivu kwa ajili ya demokrasia nchini mwetu. Makundi hayo matatu yanayolaumiwa kuanzisha mapigano mapya yaliungana chini ya muungano wa wazalendo wanaotaka mapinduzi CPC na kuyataka makundi mengine ya wa waasi kuungana nao. Hali hii yote imezusha wasiwasi na hasira miongoni mwa wananchi raisi wa marekani donald trump jana ametishia kutotia saini mpango mkubwa wa afueni ya kifedha uliopitishwa na bunge ambao unajumuisha takriban dola bilioni mia tisa kwa ajili ya virusi vya korona na bajeti ya serikali ya dola trilioni moja nukta nne katika video aliyobandika kwenye mtandao wa kijamii trump alielezea kile alichokiita matumizi mabaya kwa programu mbalimbali katika matumizi ya mwaka ya serikali kuu kama vile msaada wa kijeshi kwa misri ufadhili kwa makumbusho na fedha kwa ajili ya kilimo na pori. Hadija riami anaisoma ripoti kamili. Upinzani wake mahsusi ni hwen kwa ajili ya virusi vya korona ambayo imelenga katika kile alichosema hakuna ufadhili wa kutosha kuzisaidia biashara ndogo ndogo ambazo zimeathirika wakati wa janga la covid na ukubwa wa malipo ya moja kwa moja kwa, kwa watu binafsi. Mswada ambao umepitishwa na idadi kubwa ya wabunge katika mabaraza yote mawili unajumuisha malipo ya dola mia sita kwa mtu, nusu ya kiwango cha msaada wa mwezi Machi. Ninaliomba low... bunge kurekebisha mswada huu na kuongeza hiki kiwango kidogo cha dola mia sita mpaka elfu mbili au dola elfu nne kwa watu waliowana. Pia nalitaka bunge haraka kuondoa matumizi yasiyo ya maana na vitu ambavyo si muhimu katika mswada huu na kuniletea mswada ambao unastahili, au vinginevyo utawala ujao utatakiwa kutoa afueni ya COVID na pengine utawala huo utakuwa ni mimi na tutatekeleza hilo. Wademokrat walisukuma kupitishwa kwa malipo makubwa zaidi kama sehemu ya mpango wa afueni kwa ajili ya virusi vya Korona, ikiwa ni pamoja na dola trilioni tatu uliopitishwa na Baraza la Wawakilishi mwezi Mei na ule ambao ulikuwa na jumla ya dola trilioni mbili ambao uliidhinishwa mwezi Oktoba. Lakini hakuna hata mmoja uliosonga mbele katika baraza la Senate kwa vile wa Republican walipinga viwango hivyo vya matumizi na kusukuma mpango mwingine wa msaada. Spika wa bunge Nancy Pelosi alijibu video ya Trump kwa ahadi ya kulifikisha suala hilo la malipo ya juu zaidi lipigiwe kura tena. Warepublican walirudia kukataa kusema kiwango gani ambacho rais anakitaka kwa hundi za moja kwa moja, alitwit spika Hatimaye rais amekubali dola elfu mbili. Wademokrat wako tayari kuliwasilisha hili katika bunge na kupata ridhaa ya pamoja. Hebu tufanye hivyo, ameongezea Nancy Pelosi. Rais mteule Joe Biden ambaye anapanga kuchukua madaraka mwezi ujao, alielezea kuunga mkono mswada wa fedha kwa ajili ya virusi vya Korona, wakati akisema hii ni hatua ya kwanza. Bunge limefanya kazi yake wiki hii. Wanaweza na ni lazima niwaombe wafanye hivyo hivyo mwaka ujao. Rais amekuwa kimya kuhusu mswada wa wakati huu wa mashauriano kati ya viongozi wa Democrat na wa Republican yalikuwa yakifanyika katika wiki za karibuni. Lakini waziri wake wa fedha Steve Mnuchin, alikuwa sehemu ya mazungumzo ambayo alipelekea hatua hiyo kuungwa mkono kwa kura 359 dhidi ya 52 katika baraza la wawakilishi na kura 92 dhidi ya sita katika baraza la Senate. Na Trump alitarajiwa angetia saini mswada huo. Khadija Riami, VOA, Washington. Katika makala ya afya hii leo, wakati kukiwa na tetesi mbalimbali kuhusu chanjo mpya za covid-19 zilizotengenezwa na makampuni ya Pfizer na BioNTech na Moderna na ambazo zimeanza kutolewa hapa Marekani na barani Ulaya, mwenzetu BMJ Muridhi amezungumza na daktari anayehudumu hapa Marekani, Frank Minja ambaye tayari amepokea chanjo hiyo na ameanza kumuuliza kama anaweza kuwahakikishia wasikilizaji kwamba, tofauti na dhana ya baadhi ya watu, chanjo hizo ni salama. Niwahakikishie uh, tu watazamaji wote kwamba chanjo hizi ni salama na zimefanyiwa utafiti mkubwa tu, mathalan zaidi wa ya watu elfu arobaini wamepewa chanjo hizi katika ngazi ya majaribio na bila kupata athari zozote na pia imesaidia kuzuia makali sana ya COVID-19. Kwa hiyo unaposema kwamba chanjo hii kuhakikisha kwamba ni salama, kwa kweli sisi kama wafanyakazi wa afya hatuna wasiwasi wowote wa kupata chanjo hizi Anaokuta kwamba kwa sisi katika hospitali yetu watu wake wanapigania fursa ya kupewa hii chanjo. Uh, yani kwamba tunazikimbilia, kila mtu anasubiria nafasi yako itakuwa lini ili wewe upate chanjo. Kwa hiyo uh, hiyo hofu ya kwamba chanjo sio salama, chanjo haijafanya majaribio ya kutosha, kwa kweli nadhani ni uh, tuwatoe tu, uh, uh, hofu watazamaji, na watambue tu kwamba uh, again uh, safari hii wamehakikisha kwamba wafanyakazi wa afya ndio wako mstari ya mbele na wale wazee ambao wanaishi kwenye hizi nursing homes ambazo ziko katika hatarishi ndio watapewa mstari wa mbele. E, kulikuwa na taarifa za awali kwamba kuna watu wachache tu, uh, ambao labda walipata zile waita kwa Kiingereza side effects, na CDC ikatangaza kwamba watafanya utafiti, watafanya uchunguzi wa kina. E, na ndo maana yake pia unaona kwamba kuna viongozi wa ngazi mbalimbali mbali ambao wanapewa chanjo hizi kwa wazi e, wakimulikwa mm -hmm, na kamera ili e, labda kutoa a, imani kwa wale ambao wanashaka. Kinachotatiza zaidi na hii chanjo ya COVID-19 kwa sababu ni mpya, sawa, ni mpya, na pia kumekuwa na maneno mengi sana mitaani kuhusu chanjo hii a, labda haijafanyiwa majaribio, kuna minong'ono minong'ono mingi lakini mimi imani yangu ni kwamba kadri tunavyoona madaktari na manesi na wengi tumeamua kwamba mstari wa mbele, wakati tunapiga chanjo pia tunapiga picha kuwaonyesha watu, wasione kama ni maigizo. Ndio maana tunaona mpaka viongozi wa siasa na kadhalika, nao wakipigwa chanjo, wanapigwa na wa, kamera ili kila mtu aone na kwa kweli hatutaweza kuficha dalili kwa sababu ni maelfu na maelfu ya madaktari na manesi ambao wanapigwa hizi chanjo. Kwa hiyo endapo tutakuwa na madhara yoyote kwa kiujumla, kwamba ni vitu ambavyo tunahofia huenda vikatokea baada ya kupata chanjo, mi naamini katika wiki mbili tatu tutazisikia. Baada ya kusema, nisema kwamba hii chanjo inapigwa kwa steji mbili. Kuna steji ya kwanza, kuna steji ya pili. Ni kweli wanasema steji ya pili ndio inakuwa ngumu zaidi. Kwa sababu gani? Kwa sababu mwili wako unakuwa sasa umeshaanza kushamili kupata ile kinga. Kwa hiyo mtu anapopiga ile chanjo ya pili baada ya wiki tatu, wengi wanasema kwamba utapata kama uh, uh, uh, misuli kuuma, unaweza ukapata kama unajisikia ovyo, unaweza ukapata kahoma kidogo na kadhalika. Ile ni katika mwili wako unajenga kinga, ni kwamba sasa umeshatambua kwamba hii chanjo inaitambua na inaanza kama inaanza kuishambulia wakati inaongeza kinga. Sasa wanasema katika ile uh, chanjo ya pili ndio wanatakiwa tuwe makini, ili ujipe muda wa kupumzika na kutambua kwamba huenda mwili wako sasa, kwa sababu saa hivi una kinga, huenda sasa kama ukawa unaishambulia uh, ile chanjo. Kwa hiyo tutajua itakuwaje baada ya wiki mbili tatu, wakati tunaenda kupiga uh, chanjo mara ya pili. Na kuna taarifa zimetokea pia kuhusu aina fulani ya virusi uh, virusi vipya, hii ni habari jipya mpya kabisa ambayo hata wataalamu wengine eh, bado wanasema kwamba hawajapata, uh, kuiangalia kwa kina zaidi. Sijui ni nini unachokijua kuhusu hili. Ndio, uh, hii weekend iliyopita tumesikia kwamba huko Uingereza kuna uh, strain mpya ama uh, ai, yani kama kama hiyo uh, kirusi cha korona kimejibadilisha kidogo, na kinaelekea kwamba kimejibadilisha na kinasambaa kwa kasi zaidi kuliko hapo awali kitu kwamba hichi kirusi kimeshatambulika kwamba kuna virusi vya aina nyingi kwamba kinaenda kikibadilisha uh, chembe chembe za genetic, kwa, yani, kwa mutation maelfu ya mara. Sasa kilichokuwa tofauti na strain hii ambayo wameigundua Uingereza ni kwamba wakagundua kwamba uh, katika mlipuko huu watatu, wakagundua kwamba kuna hii strain ndio inasababisha ule mlipuko huwe mkali zaidi, kwamba watu wengi zaidi wanashambuliwa na wengi zaidi wana, wana So, sasa tunachojua ni hivi ni kwamba moja, inaelekea kwamba pamoja na kwamba inasambaa kwa kasi haina makali zaidi ya COVID-19. Kwa hiyo ni kwamba watu wakipimwa wanakutana nayo COVID-19, lakini haijaonekana kwamba ni kwamba wale wanaopimwa wana, kwa kiasi kikubwa zaidi wanakuwa na COVID kali ya kwamba kwa, kwa wanahitaji huduma ya kihospitali pili Uh, hiyo sehemu ambayo imeibadilisha katika hii ya COVID-19, bado wengi tunaimani kwamba chanjo iliyopo bado itatupa kinga dhidi ya hii strain mpya ya hicho uh, kirusi cha cha COVID-19. Ni Daktari Frank Minja akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka jimbo la Connecticut hapa Marekani. Matangazo ya jioni hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika yanakomea hapa. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi Abdu Shakur Abud, mwelekezi wetu Aida Isa. Naitwa Patrick Nduimana, hewani nimeshirikiana na Hadija Riyami. Kwa pamoja tuna waageni tukiwatakia usiku wa amani na utulivu. Ifuatayo ni tahariri inaeleza sera na maoni ya serikali ya Marekani. Kaimu waziri wa ulinzi wa Marekani Christopher Miller alitangaza Novemba 17 nia ya Marekani kupunguza wanajeshi wake huko Afghanistan na Iraq. Ifikapo Januari 15 mwaka 2021, kutakuwa na wanajeshi wapatao 2500 wa Marekani katika kila nchi. Hii ni sawa na mipango yetu iliyowekwa na malengo ya kimkakati kuungwa mkono na watu wa Marekani na hailingani na mabadiliko katika sera au malengo ya Marekani, alisema kaimu waziri wa ulinzi Mila. Aliongeza, tunadaiwa wakati huu na wazalendo wengi ambao hatimaye walijitolea kwa kila hali na kwa wenzao ambao wanabeba urithi wao, anasema. Kwa pamoja tumeomboleza kupoteza zaidi ya wanajeshi elfu sita mia tisa wa Marekani ambao walitoa maisha yao nchini Afghanistan na Iraq na hatutasahau zaidi ya elfu hamsini na mbili ambao wana vidonda vya vita na wale wote ambao bado wana makovu yake yanayoonekana na yale si yasiyoonekana katika wito na kaimu waziri Miller, Afgani, wa ulinzi mila. Rais wa Afghanistan Ashraf Ghani alitoa shukurani zake kwa kile mwanajeshi wa Marekani ambaye alipigania amani nchini Afghanistan. Marekani inaendelea kuunga mkono mashauriano ya amani ya Afghanistan kati ya jamhuri ya Kiislam na Taliban ambao anatoa nafasi nzuri zaidi kufikia suluhu ya mazungumzo ya kisiasa kumaliza vita. Karimu waziri wa ulinzi mila alibaini utayari wa Marekani kuwalinda wa Marekani na kuwasaidia washirika wa Amerika. Alisema vikosi vya wanajeshi vya wa Marekani vina nia ya dhati kulinda usalama na ulinzi wa watu wa Marekani na kuwasaidia washirika, watu wenye nia moja na sisi ulimwenguni, ikiwa nguvu zaidi za ugaidi, ukosefu wa uthabiti, mgawanyiko na chuki zinaanza kampeni ya makusudi ya kuvuruga juhudi zetu. Tunasimama tayari kutumia uwezo unaohitajika kuwazuia kwa kuleta majeshi ya Marekani nyumbani, tutamaliza vita vya kizazi hadi kizazi, alitangaza kaimu waziri wa ulinzi Mila. Alisema tutawalinda watoto wetu kutokana na mizigo mizito na ushuru wa vita vya kudumu na tutaheshimu sadaka zilizotolewa kwa ajili ya amani na uthabiti nchini Afghanistan, Iraq na koti ulimwenguni, na kusherekea wale wote waliotusaidia kupata uhuru juu ya ukandamizaji. Hiyo ilikuwa tahariri inayoeleza sera na maoni ya serikali ya Marekani.