hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc ni saa 11 alfajiri kwa saa za afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za afrika mashariki inayokaribisha hii leo jina langu ni sunday shomari na mimi ni khadija riyami tukikukaribisha katika matangazo yetu ya nusu saa leo ikiwa ni ijumaa disemba 25 mwaka 2020 ni siku ya krismas karibuni Hatua ya msamaha ya rais wa jamhuri ya Burundi Evariste Ndayishimiye ya kuwaachia huru waandishi wanne wa nchi hiyo waliokuwa kifungoni kwa zaidi ya mwaka mmoja imepokelewa kwa hisia tofauti. Hii kama mwandishi wa habari, niko katika hali ya furaha kwa sababu waandishi wa habari wenzangu wamekuwa huru. Sasa tatizo hapa ni kwamba tu hali hii imewaacha na doa. Na katika habari nyingine, Sudani imewapokea wakimbizi zaidi ya elfu hamsini ambao wamekimbia mapigano ya hivi karibuni katika mkoa wa Tigrei nchini Ethiopia. Ni miongoni mwa mengi utakaosikia katika matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Habari za dunia za mkwako na Hadiya Riani. Katika habari za dunia asubuhi ya leo, Umoja wa Ulaya na Uingereza wamefikia makubaliano ya kibiashara baada ya Brexit na kumaliza miezi kadhaa ya kuto kukubaliana juu ya haki za uvuvi na kanuni za siku za mbele za biashara. Katika mkutano naona habari uliofanyika mtaa wa Downing, Boris Johnson amesema tumepata tena udhibiti wa sheria zetu na hatima yetu. Waraka wa makubaliano hayo bado haujatolewa, lakini waziri mkuu amedai kwamba yalikuwa makubaliano mazuri kwa Ulaya nzima. Uingereza inapanga kujiondoa katika kanuni za biashara za au Alhamisi ijayo, Mwaka mmoja baada ya kuondoka rasmi katika umoja huo wenye mataifa wanachama 27 makubaliano haya yana maana ya mabadiliko makubwa sana ya biashara, huku Uingereza na EU wakiunda masoko mawili tofauti. Katika mkutano wa waandishi wa habari mjini Brussels, rais wa tume ya Ulaya Ursula von der Leyen amesema makubaliano yalikuwa ya haki na yenye uwiano na kwamba sasa ni wakati wa kufungua ukurasa mwingine na kuangalia siku za mbele. Wa Republican katika baraza la wawakilishi Marekani walizuia jaribio la jana Alhamisi la Wademokrat kupitisha mpango uliopendekezwa na rais Donald Trump wa malipo ya dola elfu mbili kwa mamilioni ya Wamarekani ambao wamepigwa vibaya na janga la virusi vya korona. Hapa nchini Jumanne jioni rais anayeondoka madarakani alitaka nyongeza malipo ya moja kwa moja kutoka dola milioni sita mpaka elfu mbili kwa watu binafsi na dola elfu nne kwa watu waliowana, licha ya upinzani mpana ndani ya chama cha Republican. Alhamisi, kiongozi wa Demokrat katika bunge Steny Hoyer alitaka iidhinishwe pendekezo la Trump ndani ya bunge, lakini kiongozi wa Republican Kevin MacArthy alipinga hatua hiyo na kumaliza kikao hicho. Trump amesema hata tia saini mswada wa kwanza wa dharura kwa sheria wa dola bilioni mia tisa kwa ajili ya COVID-19 mpaka wabunge waidhinishe malipo makubwa zaidi ya kuwasaidia wa Marekani. Sudan ni mwenyeji wa zaidi ya wakimbizi elfu hamsini ambao wamekimbia mapigano katika mkoa wa Tigrey nchini Ethiopia licha ya tangazo la serikali ya Ethiopia katika mapigano huko Tigrei kuwa yamekwisha, wakimbizi wengi wanasema si salama vya kutosha kurejea nyumbani. Sande Shomari anayesoma ripoti kamili. Maelfu ya Waethiopia wamewasili mashariki mwa Sudan tangu mapema mwezi Novemba, wakikimbia mzozo kati ya serikali ya Ethiopia na vikosi vya mkoa katika eneo la kaskazini mwa Ethiopia la Tigrei. Mamlaka ya Sudan imewaweka wakimbizi hao katika kambi mbili na wanapanga kujenga zaidi, kwa sababu Waethiopia wengi wanaendelea kuvuka mpaka. Mashirika mengi ya kimataifa na ya ndani yamewasaidia wakimbizi hao na mahitaji yao ya msingi kama vile chakula na maji. Baadhi ya wa wakimbizi wamekaa katika vijiji vya mpakani vya Hashaba na Hamdeyat wakiishi na jamaa au familia za Wasudan. Hata hivyo, maafisa wa Sudan wanataka kuwapeleka wakimbizi wote kwenye kambi ya umra kubwa kusini wa mji wa Kadarif, ambapo wanasema ni salama kwa sababu uko mbali na mpaka wenye mvutano. Waziri Mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed alisema kuwa mapigano huko Tigri yamekwisha baada ya wanajeshi wa serikali kuu kuchukua udhibiti wa mji mkuu wa mkoa wa Tigri, Mekele. Mnaendelea kusikiliza habari muhimu za dunia kutoka Kumekucha Afrika. Walinzi wa pwani Tunisi wa Tunisia wameupoa meli ishirini ya wa wahamiaji baada ya boti waliokuwa wakisafiria kuzama baharini, huku takriban watu kumi na tano zaidi wakihofiwa kupotea, wakiwemo watoto zaidi ya watu arobaini walikuwa ndani ya boti hiyo, amesema Murad Turki, msemaji wa mahakama ya Sfax. Kati ya mili ishirini iliyopolewa kumi na tatu ilikuwa ya wanawake, Turki amesema. Khalid Hayuni, msemaji wa wizara ya mambo ya ndani, amesema boti ilikuwa ikielekea Itali wakati ilipozama. Amesema kwamba baadhi ya mili ilichukuliwa na kupelekwa katika hospitali ya Sfax kwa kufanyiwa uchunguzi wa kiafya ili kufahamu sababu ya kifo. Wavuvi wa Tunisia ambao walikuwa karibu na boti iliyozama walisema kuwa watoto pia walikuwa ndani ya boti hiyo na bado hawajulikani walipo, amesema Turki. Tunisia iko kilomita mia chache kutoka Ulaya na kwa muda mrefu imekuwa ni njia kwa wahamiaji haramu wanaokwenda Ulaya. Waandishi wa habari wanne waliokuwa jela kwa mwaka mzima nchini Burundi kwa tuhuma ambazo makundi ya kutetea haki yamesema hazina msingi wameachiliwa baada ya kupewa msamaha na rais kwa mujibu wa amri ambayo shirika la habari la Ufaransa imeiona jana. Waandishi walikuwa wanakifanyia kazi Iwachu, chombo huru cha habari katika taifa hilo la Afrika wakati walipokamatwa, jimbo la magharibi la Bubanza Oktoba mwaka 2019 wakati wakiripoti kuhusu uvamizi wa waasi kutoka nchi jirani ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Agnes Ndirubusa, Christine Kamikazi, Egide Harerimana na Terensi Mponzenzi walishtakiwa kwa kutishia usalama wa taifa na kuhukumiwa mwezi Januari kifungo cha miaka miwili na nusu jela, adhabu ambayo ilikubaliwa pia na mahakama ya rufaa mwezi Juni, lakini walipewa msamaha na Rais Evarist Ndaishimie ambaye alichaguliwa mwezi Mei mwaka huu. <tune> na habari yachukua uzitu wa juu ya alfajiri hii ni huko nchini Burundi, ambapo hatua ya msamaha ya rais wa jamhuri ya Burundi Evariste Ndayishimiye ya kuachia huru waandishi wanne wa habari wa nchi hiyo waliokuwa wameselea gerezani zaidi ya mwaka mmoja kwa hatia ya kuyumbisha usalama wa taifa imepokelewa kwa shangwe kubwa na waandishi wa habari wenzao. Taarifa zaidi yanayo mwandishi wetu Jean Marie Viane, Burundi. Kutoka mjini Kigali, waandishi wane wa habari wa jarida la Iwacu nchini Burundi, Egide Arerimana, Christine Kamikazi, Terence Mbonzenzi na Agnes Ndirubusa, baada ya kupewa msamaha wa kuachiwa huru na rais wa jamhuri ya Burundi Evariste Ndayishimiye, wameondoka bila kukawia katika jela kuu ya mkoa ni Bubanza, magharibi mwa Burundi ambako walikuwa wamefungiwa na kujielekeza miongoni mwa familia zao ambako wamepokelewa kwa shangwe kubwa. Habari hiyo ya kuachiwa uhuru kwa waandishi hao wane wa habari wa jarida la Iwachu imemridhisha ipasavyo Antoine Kaburahe, kiongozi wa jarida hilo: iyo nguru nayakiranye umunezero udasanzwe bari bamaze igihe iiheini mwibohero Habari hiyo nimeipokea na furaha nyingi siyokuwa na kifani, kwa sababu waandishi hao wa habari walikuwa wamesalia siku nyingi gerezani, ili halikuwa waliziwiliwa wakiwa katika shughuli zao za kutafuta habari katika jarida letu la Iwachu. Na hata waandishi wote wa habari popote walipo nchini Burundi na katika nchi za kigeni, wamefurahishwa na habari hiyo. Tunawatakia kurejea vyema katika shughuli zao za uandishi wa habari. Halikadhalika, mwandishi wa habari wa Burundi Emile ni Basumba ameipokea kwa furaha tele hatua hiyo ya kuachiwa huru kwa waandishi wenzake wa habari. Mimi kama mwandishi wa habari niko katika hali ya furaha, kwa sababu waandishi wenzangu wa habari wenzangu wamekuwa huru sasa na hivi wamepata fursa ya kuwa pamoja na familia zao kwa mara nyingine. Tatizo hapa ni kwamba tu hali hii imewaacha na doa la, la kupatwa na, na hatia ya kujaribu kujiunga na wale ambao walishambulia eh, salama wa nchi. Hata hivyo, licha ya kuachiwa huru kwa waandishi hawane wa habari wa jarida la Iwacu, mwandishi wa habari Emini Basumba anahisi kwamba nchini Burundi waandishi wa habari wataendelea kunyanyaswa, waandishi wa habari ikiwa ni hawa ambao wameachiwa huru, ikiwa ni wengine wako kwenye ardhi ya Burundi, e ambao watajaribu ama watafanya kazi ambazo haziridhishi viongozi, watanyanyaswa tu kwa sababu ndo ndo tabia ya viongozi wetu wa Burundi, kwa sababu Burundi kwa kweli hakuna uhuru wa kutangaza habari. Itafahamika kuwa waandishi hao wane wa habari walikuwa walihukumiwa kifungo cha miaka miwili na miezi sita jela na faini ya milioni moja ya franka za Burundi kila mmoja, wakishutumiwa kuyumbisha usalama wa taifa kwa kujaribu kushirikiana na waasi wenye silaha walioshambulia nchini Burundi tarehe 22 Oktoba mwaka 2019 na wameachiwa baada ya kusalia jela kwa muda wa zaidi ya mwaka mmoja na miezi miwili. Kifungo hicho kilikuwa kilikosolewa vikali na mashirika mengi ya kutetea haki za kibinadamu ya Burundi na hata ya kimataifa. —Jamarivya Neichu, Burundi, Sauti ya Amerika, Kigali. Yes, hadiariami anaendelea kusomea habari muhimu za dunia. Viongozi wa kanisa nchini Sudan wamewataka watu kuheshimu masharti ya serikali na ya shirika la afya duniani wakati huu wa Krismas ili kuepuka kusambaza virusi vya korona. Baadhi ya makanisa wamesitisha kwa muda ibada ya usiku ili kuembuka maambukizi. Mchungaji Shima alikuwa mkuu wa kanisa la Christ katika ujirani wa Ispa mjini Khatum. Jana aliwataka waumini wake wabaki nyumbani, lakini leo walihudhuria ibada ya Krismas. Kamati ya afya na dharura Sudan ambayo ina jukumu la kufuatilia hali ya afya imeamuru misikiti yote na sehemu nyingine za ibada kufanya sala zao sehemu za wazi. Mkuu wa kanisa la Pentekoste la Sudan amesema kila kanisa ni vyema lisikiuke maelekezo ya serikali. Tofauti mpya ya virusi vya korona inaonekana kuibuka nchini Nigeria. Mkuu wa bodi ya kudhibiti magonjwa Afrika amesema na kutahadharisha, kwa uchunguzi zaidi unahitaji kufanywa ugunduzi huo huenda ukaongeza tahadhari mpya katika janga baada ya tofauti kama hiyo kuonekana kwa SARS CoV2, virusi ambavyo vilionekana kuwa ni hatari zaidi kwa maambukizi huko Uingereza na nchini Afrika Kusini, na kupelekea hatua za haraka za masharti ya usafiri kimataifa, wakati ambapo dunia inaingia katika msimu wa sikukuu. Mkuu wa CDC Africa John Nkengasong amewaambia wanahabari jana kuwa wanahitaji muda zaidi ili uchunguzi zaidi ufanyike kwa aina hii mpya ya virusi. Virusi hivi vipya vilionekana kwa wagonjwa wawili Agosti 3 na Oktoba 9 nchini Nigeria, katika jimbo la Osun kwa mujibu wa utafiti ambao shirika la ah, habari la AP umeuona. Ushirika wa uasi ambao umekuwa katika mapigano na serikali ya jamhuri ya Afrika ya Kati umesema utakuwa na sitisho la mapigano la siku tatu kabla ya uchaguzi wa Jumapili ambao unaonekana kuwa mtihani mkubwa kwa taifa hilo lililokumbwa na vurugu. Taarifa iliyotolewa na Coalition of Patriots for Change, CPC ambao ulianza mashambulizi dhidi ya serikali Ijumaa iliyopita umesema sitisho la saa sabini na mbili litaimarishwa kote nchini na wapiganaji wote wa Patriots Taarifa ambayo imethibitishwa na shirika la habari la Ufaransa AFP jana ilikuwa ni ya kweli na kuthibitishwa na makundi mawili kati ya sita yaliyo katika ushirika wa CPC. CPC iliundwa Disemba kumi na tisa na makundi yenye silaha ambayo ilimshutumu rais aliyopo madarakani Faustin Archang Touadera, mgombea wa mbele katika uchaguzi wa Disemba 27 kuwa ana azma ya kufanya wizi wa kura. Kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Mahakama moja ya Uganda imemshtaki wakili wa haki za binadamu nchini humo Nicolas Opio kwa biashara haramu ya mzunguko wa fedha kufuatia kukamatwa kwake siku ya Jumanne. Mawakili wa Opio anasema mashtaka hayo yana ushawishi wa kisiasa kwa sababu ya kumuunga mkono kiongozi wa upinzani na mgombea wa uraisi Robert Chagulani maarufu kama Bobi Wine. Halima Athmani anaripoti kutoka Kampala na Sande Shomari anaisoma ripoti kamili. Serikali so, inadai of kwamba mnamo Oktoba 18 katika tawi la benki ya Absa mjini Kampala, Nicolas Opio alipata dola laki tatu arobaini elfu kwa jina la shirika la haki za binadam Chapta 4. Waendesha mashitaka wanasema wakati huo alijua fedha hizo zilikuwa za mapato ya uhalifu. Solomon Muyita ni msemaji wa mahakama. Mahakama hiyo haina mamlaka ya kushughulikia suala hilo, kwa hivyo hakimu alimsomea tu mashtaka uh, na kumpeleka katika gereza la Kitalia hadi Jumatatu wiki ijayo. Faili lake litahamishiwa kwenye mahakama ya kupambana na ufisadi na huko ndio litakaposhughulikiwa kwenda mbele. wenzake upi wa wa upio wawili ambao walikamatwa pamoja naye wameachiliwa kwa dhamana. Wakili wa upio Aaron Kiza anasema serikali ilihitaji tu shtaka la kumshikilia upio, lakini hili halihusiani na kazi yake. Wanamsumbua kwa sababu ya kumuunga mkono Bobi Wine tana, siyo biashara haramu ya mzunguko wa fedha. Wanajua vitabu vyake, walipekua nyumba yake na hawakupata chochote. Wanaharakati wanasema serikali inaharibu kazi za asasi za kiraia na inazitesa asasi hizo za kiraia na viongozi mmoja mmoja. Msemaji wa polisi wa Uganda Fred Enanga anasema madai hayo hayana msingi wowote, na wanapaswa kuruhusu uchunguzi kuthibitisha kutokuwa na hatia au kama anayo hatia. There is no In suspicious... Hakuna mwanaharakati ambaye yuko juu ya sheria. Ikiwa wanahusika katika shughuli za kutiliwa mashaka, lazima tuwachunguze ili kusaidia kuthibitisha au kutothibitisha baadhi ya madai haya. Opio ambaye ni mkurugenzi mtendaji wa taasisi ya haki za binadam Chapter 4 ya Uganda alikamatwa na askari kanzu kwenye mgahawa siku ya Jumanne jioni, kulingana na Chapter 4. Wakati wa kamatwa kwake, Opio alikuwa akifanya kazi ya kukusanya ushahidi unaohusu magwaji na ukamataji ambayo ilitokea baada ya maandamano ya Novemba 18 na 19. Maandamano hayo yalisababishwa kukamatwa kwa waine na kupelekea mapambano kati ya vikosi vya usalama na wafuasi wa upinzani. Watu 56 waliuawa. Oh, Msikilizaji, usikose kujiunga nasi kwa kipindi Viji Mambo kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Ni kipindi ambacho huangazia vituko, maajabu, sarakasi na hata vitimbi vya wiki, kikiletwa nami BMJ Muridhi tuweze kupata watoto haraka haraka. Kipindi kinakujia siku ya Jumamosi kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, usikose. Na serikali ya rwanda imesema kwamba hakuna atakayeruhusiwa tena kufungua chuo kikuu au taasisi huria ya masomo ya juu katika majengo ya kupanga serikali ya nchi hiyo inasema kwamba hilo litaondoa kero ya matatizo mengi yaliyokuwa yakipatikana katika vyuo vikuu binafsi kutoka kigali mwandishi wetu silvanus karimera anayo ripoti zaidi wakati agizo hili likitolewa makumi ya vyuo vikuu binafsi idadi kubwa ikimilikiwa na watu binafsi mashirika au madhehebu mbalimbali vilikuwa vikiendelea kufungwa. Hii ni baada ya wakufunzi na wanafunzi kulalamikia huduma mbovu inayotolewa kwenye vyuo hivyo, kutokana na baadhi ya wenyewe kukiri ni ukosefu wa uwezo wa kuviendesha. Baraza la Taifa la Elimu ya Juu limesema kwamba kuchukua uamuzi huu ni kutangaza mikakati ya wazi ya kupambana na tatizo la uduni unaoonekana katika baadhi ya taasisi za elimu ya juu hasa zile binafsi, ambapo wanafunzi hawapati haki zao za msingi kimasomo. Dr. Rose Mukankomeje ni mkurugenzi mkuu wa Baraza la Elimu ya Juu nchini. batangaga icyemezo cy'agateganyo kubera ko nyiri kaminuza yabaga ataruzuza ibisabwa. Hapo awali tulikuwa tukitoa kibali cha muda mfupi kwa mtu anayefungua chuo kikuu kwa sababu alikuwa hajakamilisha mahitaji yote yanayotakiwa, lakini kumbe tukagundua kwamba hadi mwisho anashindwa kabisa kuyakamilisha, na hii ni kwa sababu pesa aliyokuwa akiipata karo ya wanafunzi ilikuwa inaishia kulipa kodi ya nyumba na kuwalipa walimu mishahara, na wakati mwingine hata walimu wenyewe wanalipwa vibaya vibaya, isivyotakiwa. Lakini katika haya yote, mwanafunzi ndiye anapata hasara kubwa, kwa sababu hakuna tena jinsi ya kuboresha elimu inayotolewa kwa mwanafunzi huyo. Kwa wale ambao tayari vio vyao havijawa na matatizo Wanasema hakuna chuo kikuu ambacho kinaweza kumudu uendeshaji wake kwa kutegemea tu kali ya mwanafunzi wakisema wao, angalau wana vyanzo vingine vya mapato. Huyu ni Askofu Rurambanda, mkuu wa chuo kikuu cha kianglikana nchini Rwanda. Tunafanya uwekezaji mwingine, ili na wenyewe uweze kukiingizia chuo pesa. Tayari tunajenga nyumba nyingine za biashara, ambazo kwa mwaka hatuwezi kukosa zaidi ya milioni 170 faranga na hii tunafanya hivi kwa maksudi mazima ya kuhakikisha tunapata pesa zaidi ya ile inayoingia kama karo ya wanafunzi. Baadhi ya wachambuzi kwenye sekta ya elimu wanasema sakata ya kuvifunga vyuo vikuu vya elimu ya juu ambavyo havionyeshi uwezo wa kumudu kuendesha mambo yake kuna sababu zake. kuza tatizo ambe la ukosefu wa uwezo wa uendeshaji na ukosefu wa pesa ya kutosha pamoja na kutokuwa na wafanyakazi wenye uwezo wa kuendesha mambo ni moja ya mambo yanayowafanya kushindwa kabisa kumudu uendeshaji wa vyuo vyao. Rwanda mpaka sasa ina vyuo vikuu huria na taasisi binafsi za elimu ya juu zipatazo ishirini, na kila mwaka zaidi ya asilimia thelathini ya wahitimu wake wana changamoto za kupata ajira. Silvanus Kalemera, Sauti Amerika, Kigali. Unasikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Leo ikiwa ni siku ya Krismas hivi sasa, tuungane na mwenzangu Sandey Shomari katika kipindi maalum cha salamu zako za Krismas. Msikilizaji, lakini pia usikose jioni hii ya leo kujiunga nasi katika kipindi maalum cha salamu hizi za Krismas, ikiwa ni saa moja na nusu kwa saa za Afrika ya Mashariki na saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati. Sasa namwona Sande yuko tayari kabisa kukuletea salamu na nyimbo moto moto. izaji karibu sana kwa kipindi hiki maalum kabisa, siku ya leo, siku ya Christmas cra natkani wote heri ya yeah, Christmas ikiwa eh, hii leo basi ni tarehe 25, na Noeli imefika moja kwa moja. Basi eh, nitakuporomoshia salamu zako msikilizaji, eh, za Christmas kupitia idhaa ya Kiswahili ya yeah, sauti ya Amerika. So nazaan basi, mwenye bahati ni sayenda mabula magesha, ukiwa bariadi Tanzania, unasema salamu zako za Christmas zifikie Grace Simon Saini Reinashani Isma ita gulani Nyanda Mayala Maige mbona ntemeseni hukum sahau, nasema Pascal Alex, Leticia, letisshiguligile sai mbongi Abeli magrika imanin Mchanya na Buziku Edward Mavenga wot haw anawambia ujumbe Nawatakia wote sikukuu njema barabara kabisa, sante sana basi nikitoka huku nakuja kwako furaha Lukas ukiwa Kabondo Kahama kule Shinyango, napela salamu zako unasema ziende kwa Mako embassy akiwa Kagongwa, Neema Aaron wakagongwa, Doto Ndalwa akiwa Mtoni huku msaaa unasema Emmanuel Bunzali na ushitu na mashadulaka eh, pamoja na mbele ya mzalendo. Ujumbe wote hawa unamwambia unawatakia leo hii sikukuu njema kabisa, bila shaka, msii zamuni yake nani, zamuni yako Daniel Male au Baba Teresia ukiwa Segera kule Tanga wanakuambia kule waje leo warudi leo basi, salamu zako za Christmas wanasema ziende kwake, za moyoni haunga Peter Joseph Mbana, hukumsahau Elia Penda Mwanyika, Filbert Jonathan Kinshambi, pia mkumbuka Maluta Mimwani, Kenneth Doto Mahona, Miraji Zakaria Miwanga, Mawazo Malemi, hukumsahau unasema salimu Mwinjuma nyuma, Jonas Bina, John Simon Shauri, baba ujumbe wote au unawambia unawatakia wote sikukuu njema. Zamu ni yake, yani Juma o Kazuri akiwa kule wapi, Tabora Tanzania, anasema hodi hodi studio. Nami nakukaribisha karibu sana kwenye studio ya Sauti Amerika. Salamu zako za Krismas wanapelenzi kwake Ngala Maluta, huku msahau Simon Shauri, mamkumbuka Charles Jumanne, unamwita fundi simu huyu Peter Joseph Mbala, Simon Mashimba mdogo Lembo nasema na, na Margaret Lembo huku msao pia, agnes lembo lusia lembo na kundi lembo. Ujumbe wote ao unaambia jamani, ukitaka mazuri ujitume. bila shaka kabisa. E, ujumbe maridhawa kabisa, huwa Christmas msikilizaji. Basi moja kwa moja, kabla ya kupata kibao cha muziki, tusikize kwa upande wa simu, salamu zinasemaje? Kuna wanaotuma salamu zao kwa njia ya simu ta kwa majina Mumbere sipila la Daniel, nikiwa mwariri wa habari kunako redio Megabata Kamango wilayani Beni, na sukuma salamu zangu za Krismas na za mwaka mupya kwa wafanyakazi wafanya wote kunako redio Megabata Kamango na msalimu pia ndugu Oster Malivika akiwa Goma, na sukuma salamu pia kwa familia yangu akina Kambale Mulingi akiwa Nobili, na wahariri wote wa habari katika wilaya ya Beni, na watakia mwaka mpya na sfeti njema. Kwa majina ni Paluku Sibendire Abubakar Roger, Mkurugenzi wa Radio Graben katika muji wa Kasindi. Salamu zangu za Krismas za na za mwaka mupya, napenda zifikie jamaa yangu yote, Yasivendire Mungu Parugechi na Bulongo, marafiki wangu wote, zaidi sana Sadiki Mtasa pa Kasindi Lubiria, wajurnalisti wote wa radio wa Graben Beni Kasindi na huku Butembo, mke wangu Belinda Zulfa Ngetse, na kwa mwisho salamu zangu zimfikie Sezaf hapa mjini Kasindi Lubiria, anayefanya usafi na kufanya kazi katika mji wa Kasindi Lubiria. Mimi ninabaki ni wenu, Abubakari Paluku Roger Sibendire, kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, jimbo la Kivu Kaskazini, wilaya ya Beni, muji mdogo wa Kasindi Lupiria. Ujumbe wangu, tunaendelea kuomba waongozi wa serikali wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo watumalizie mauaji, kwani tunateswa sana. Sante sana. Basi baada ya kubara, salamu, kwanji, ya salamu kwa njia ya simu kutokule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hebu tupate kibao cha muziki kusindikiza hizi salamu ikiwa ni siku ya krismas msikilizaji kufikia hapo msikilizaji ndio tunakamilisha kipindi cha salamu kwa muda huu wa asubuhi ya leo eh, ni kutakia krismas njema msikilizaji na heri ya mwaka mpya moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika langu jina sandei shumari Endelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka jikuu la Marekani, Washington DC. Muda mfupi ujao, Kadijeriami atakusomea muktasari wa habari. Walinzi wa pwani wa Tunisia wamepoa miili ishirini ya wahamiaji baada ya boti waliokuwa wakisafiria kuzama baharini, huku takriban watu kumi na tano zaidi wakihofiwa kupotea wakiwemo watoto zaidi ya watu arobaini walikuwa ndani ya boti hiyo, amesema Murad Turki, msemaji wa mahakama ya Sfax. Kati ya mili ishirini iliyopolewa kumi na tatu ilikuwa ya wanawake, Turki amesema. Waandishi wa habari wanne waliokuwa jela kwa mwaka mzima nchini Burundi kwa tukma ambazo makundi ya kutetea haki yamesema hazina msingi, wameachiliwa baada ya kupewa msamaha na rais, kwa mujibu wa amri ambayo shirika la habari la Ufaransa imeiona jana Waandishi walikuwa wanafanyia kazi Iwachu, chombo huru cha habari katika taifa hilo la Afrika wakati walipokamatwa katika jimbo la magharibi la Bubanza Oktoba mwaka 2019, walipokuwa wakiripoti kuhusu uvamizi wa waasi kutoka nchi jirani ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Viongozi wa kanisa nchini Sudan wamewataka watu kuheshimu masharti ya serikali na ya Shirika la Afya Duniani wakati huu wa Krismas ili kuepuka kusambaza virusi vya korona. Baadhi ya makanisa wamesitisha kwa muda ibada ya usiku ili kuepuka maambukizi ya virusi. Ushirika wa uwasi ambao umekuwa katika mapigano na serikali ya Jamhuri ya Afrika ya Kati umesema utakuwa na sitisho la mapigano la siku tatu kabla ya uchaguzi wa Jumapili ambao unaonekana kuwa mtihani mkubwa katika taifa hilo lililokumbwa na vurugu. Taarifa iliyotolewa na Coalition of Patriots for Change CPC, ambao ulianza mashambulizi dhidi ya serikali Ijumaa iliyopita umesema sitisho la saa 72 litaimarishwa kote nchini humo na wapiganaji wote wa Patriots. Na kufikia hapo, tunafika mwisho matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Arieriami alikuwa msimamizi wa matangazo haya, ambaye nimeshirikiana naye. Mwelekezi alikuwa ni Solomon Abu. Jina langu ni Sunday Shomari, na kutakia Krismas njema kutoka jukuu la Marekani, Washington DC.