Hii ni VOA Express, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka studio namba 15 hapa Washington. Mimi ni Mkamiti Kibayasi. Leo ni Ijumaa, Disemba 25 mwaka huu wa 2020 na mimi naitwa Patrick Nduimana. Nawatakia wasikilizaji wetu heri ya Krismas popote pale wanapotusikiliza. Ndani ya dakika takriban 30 za VOA Express, tutakuletea namna watu huko DRC wanavyosherekea Christmas katikati ya janga hili la corona. Vile vile, tutakuwa na kipengele cha jicho letu, tutakuwa na Padri Ngowi akielezea maana ya neno Christmas. Pia tutakuletea burudani ya muziki pamoja na ripoti za biashara. Nam, tuanzie huko Burundi. Inaelezwa kuwa waumini wengi wa dini Katoliki, raia wa Burundi walio ndani ya nchi na wale walio uhamishoni kama wakimbizi katika nchi za kigeni, wanasherehekea hafla ya Krismas kwa shangwe licha ya kukabiliwa na hali duni ya kimaisha kutokana na athari za janga la COVID-19. Mwandishi wetu Jean Mari Vianehich Burundi, akiwa mjini Kigali, anatuarifu zaidi kuhusu sherehe hizo za sikukuu ya Krismas nchini Burundi na nje ya Burundi. Sikukuu ya Krismas iliwavutia waumini wengi wa, wa dini Katoliki nchini Burundi ambao walikusanyika katika makanisa mbalimbali kwenye sherehe za ibada. Katika makanisa hayo, jitihada maridhawa za kukabiliana na maambukizi ya janga la maradhi ya covid-19 zilitekelezwa ipasavyo na kinyume ilivyokuwa ikiandaliwa miaka iliyopita ambapo wananchi walikuwa wakisali usiku kucha hadi alfajiri kwenye mkesha wa sikukuu hiyo. Ibada ya mwaka huu ilimalizika saa tatu za usiku ili kuwapa fursa waumini wa dini ya Katoliki kuendelea na hafla ya Krismas katika familia zao wakiwa pamoja na jamaa na marafiki. Hali kadhalika usalama wa barabarani uliimarishwa katika mitaa ya mji mkuu wa kiuchumi wa Bujumbura, ili kuepusha ajali ambazo zimekuwa zinaajiri mara kwa mara wakati wa sikukuu ya Krismas ajili ya ulevi na uendeshaji wa gari kwa kasi. Hayo yakiarifiwa, hafla ya Krismas imesherekewa pia na baadhi ya wakimbizi wa Burundi wanaoishi mjini Kigali nchini Rwanda licha ya matatizo kemu wa kemu ya kijamii na kiuchumi yanayokabili wakimbizi hao wa mishoni kama anavyoshahidilia mkimbizi huyu wa Burundi. Krismas ya mwaka huu, tunamshukuru Mwenyezi Mungu kwa kuwa imetukuta hatujambo, japokuwa tuko kwenye hali zisizo nzuri, hali ngumungumu, hali za ukimbizi, hali za Covid 19. Kuna pesa hakuna kazi, ili janga limekuja likabadili mambo mengi sana, ila tunamshukuru Mwenyezi Mungu kwa sababu tuko na familia saa hizi, tumesogeleana tunaangalia jinsi ya ku nangia, kamoja kamoja, na familia, na ndugu jamaa na marafiki. Kwa upande mwingine, raia wa Burundi wamelaumu kwamba sikukuu hii ya Krismas imewadia wakati bei ya bidhaa mahitajio zimeongezeka maradufu ili hali kuwa hali ya uchumi imedidimia kote nchini Burundi <mulia> Aribane, Sauti ya Amerika, Kigali. Katika ripoti nyingine, huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo Kidemokrasi DRC sherehe ya Krismas inafanyika katika hali ya utulivu, ila baadhi ya wakazi wanalalamika hali ngumu ya maisha wakati huu mgumu wa janga la korona na pia kupanda kwa bei za vyakula. Kutoka Bukavu, mwandishi wetu Mitima De La Chance ametutumia ripoti ifuatayo. <laughs> Nikiwa hapa jikoni kwake Scolastik Sifa katika mtaa wa Ibanda. Huyu ni binti anayepika chakula ajili ya familia yake nzima. Hapa anapiga samaki na nyama ya kukulia ugali Nilishamaliza piga na chipsi hapo, kuna soda karibuni kule na majirani wenye iko karibu, wakuye tuchangie Noeli kwa sababu leo ni siku ya furaha. Lakini kama ilivyoonekana, mwaka huu watoto hawakupiga sana kelele mitaani wakati wa jioni kwa kufurahia majilio ya Krismas kama ilivyokuwa miaka mingine. Miongoni mwao kisha kutoka kanisani leo asubuhi wameeleza masikitiko yao. Zamani za mwezi wa kumi na mbili ilikuwa nafika, tulikuwa nalalamika nje Noeli, Noeli, Noeli, Noeli kwa juu, tulikuwa tushajua kama shatuuzia, lakini hivyo hatuyaona kitu hatuyaoni, ndo takula kuNoeli abayatuuzia manguo viato, nikisi nywele zetu ziko upande. Wa wazazi wengi wanalalamikia hali ya umaskini na ukosefu wa pesa kwa ajili ya kutayarishia watoto wao Krismas. Kindumbwe Masonga ni mkazi wa Bukavu. Anashutea kidole cha lawama hali mbaya ya uchumi wa Kongo. Njala ndo tunalia tu, hakuna vingine. Mi nakulaga limoya na watoto, kuko sababu nakutana mtoto avana chakula munyumba. Lakini kama raisi kama angali anatukumbuka shabu, tutakuwa bie, makazi hakuna. Lakini akichikaza niambe mtoto wangu akule, akule mara pili msiku moya ndafurahi, hakuna vingine mnaweza kulomba pale hadi mchana huu huko sokoni miti ya Crismas na vyakula vinauzwa, ila wachuuzi wanashuhudia kwamba mwaka huu kuna utofauti. Mwaka jana watu walikuwa na bita viko nauza mingi, lakini mahala leo hakuna. Mwaka jana tunaona saa vile Noeli nataisha na tuone kitu na hata hii siku zinacheza sana sana tena kama nini, mimi sijue. Kinachowakera wakazi wa Kongo ni hasa hatua iliyochukuliwa na viongozi wa serikali hivi karibuni, kuwakataza watu kutembea kuanzia saa tatu usiku, hatua iliyosababisha kwamba hapakuwa na mkesha wa sikukuu ya Noeli ambao kwa kawaida unafanyika nyakati za usiku. Wakaazi pia wanajiandaa kubaki nyumbani mwao tarehe 31 Desemba ijayo, siku ya kuuaga mwaka huu wa 2020. Itima de la Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu. Kwa msikilizaji unayejiunga nasi hivi sasa, hii ni VOA Express ikitangaza kutoka mjini Washington DC. Tupate habari za dunia, zinasomwa na BMJ Muridhi. Wakristo ulimwenguni kote leo wanasherekea sikukuu ya Krismasi kama maadhimisho ya kuzaliwa kwa Yesu Kristo. Hata hivyo, tofauti na miaka mingine ya nyuma, sherehe za mwaka huu zimegubikwa na janga la COVID-19. Hali hiyo imelazimu mabadiliko makubwa kwa namna sherehe mbalimbali zinavyofanyika, huku serikali nyingi zikiweka masharti mbalimbali na mamilioni ya watu wakisalia majumbani. Jana Alhamisi, kiongozi mkuu wa kanisa Katoliki Papa Francis aliongoza ibada ya mkesha wa Krismasi katika kanisa kuu la Mtakatifu Petro katika mji wa Vatican ambayo ilihudhuriwa na waumini wasiozidi mia mbili. Kwingineko, makanisa mengi yalikuwa na waumini wachache hii leo huku mengine yakisalia bila watu, wengi wao wakifuatilia ibada mitandaoni. Shirika la habari la AFP linaripoti kwamba Korea Kusini, kwa mfano, ni moja ya nchi ambazo zimeshuhudia kanisa nyingi zikiwa bila waumini. Kiongozi wa upinzani nchini Russia, Alex Navalny, pamoja na wafuasi wake wamesema kwamba polisi walivamia nyumba ya mmoja wa washirika wao leo asubuhi na kumshikilia huku wakimhoji. Msemaji wa Navalny amesema kwamba wakati mshirika wao Lubov Sobol, ambaye ni mwanamke, alipokamatwa, simu yake ilizimwa na kwamba hawakujua pahali alipokuwa. Sobol ametangaza azima yake ya kuwania ubunge katika uchaguzi wa mwaka ujao na ni mmoja wa wakosoaji wakubwa wa Rais Vladimir Putin. Nevani amesema kupitia ujumbe wa Twitter kwamba uvamizi huo wa polisi ni kufuatia mazungumzo yake na mtaalamu mmoja wa maswala ya sumu Jumatatu wiki hii, ambapo alijitambulisha kama afisa wa baraza la usalama la Kremlin, na mtaalamu huyo akakiri kwamba Navalni alikuwa amepewa sumu mwezi Agosti mwaka huu. Serikali ya Rasia imekanusha madai ya kupewa sumu kwa Navalni, lakini serikali za magharibi zimeendelea kusisitiza kwamba alipatiwa sumu aina ya Navichok, ambayo ni gesi hatari ya neva kwa kusudi la kumuua. Hong Kong imetangaza karantini ya lazima ya siku ishirini na moja kuanzia leo Ijumaa kwa wageni wote wanaoingia kutoka nje, e, kama juhudi za kukabiliana na uwezekano wa aina mpya ya virusi vya korona kusambaa. Mamlaka za Hong Kong pia zimepiga marufuku watu wote ambao wamekuwa nchini Afrika Kusini katika kipindi cha siku 21 zilizopita kuingia mjini humo. Tayari ndege kutoka Uingereza kuingia Hong Kong zilipigwa marufuku Jumatatu wiki hii. Na maafisa wa mji huo walisema jumaatano kwamba wanafunzi wawili waliorejea kutoka Uingereza walikuwa wameambukizwa aina hiyo mpya ya virusi vya korona. Wameeleza kwamba watu wote waliokuwa nje ya China ndani ya kipindi cha siku 21 kufikia leo watawekwa karantini ya lazima ya wiki tatu kwenye hoteli zilizotengwa mahususi kwa shughuli hiyo kabla ya kuruhusiwa kutengamana na wenyeji. Nendelea kusikiliza VOA Express matangazo yanayokujia kila siku ya Jumatatu hadi Ijumaa kuanzia saa kumi na nusu jioni kwa saa za Afrika Mashariki na saa tisa na nusu alasiri kule Afrika ya Kati. Umewadia wakati wa kupata ripoti za biashara, ambapo baadhi ya makampuni ya Marekani yamefaidika sana kutokana na janga la korona, wakati kuna mengine mengi yalipata hasara kubwa na kufunga biashara zao kutokana na athari za virusi Corona. Miongoni mwa makampuni yaliyofaidika ni kampuni ya Amazon ambayo inauza bidhaa mtandaoni na kusafirisha bidhaa mbalimbali, pamoja na kampuni ya Walmart ambayo inafanya biashara ya rejareja. Lakini makampuni hayo yanalaumiwa kutowapa wafanyakazi wao mishahara ya kutosha, ikiwemo marupurupu licha ya kwamba wanafanya kazi katika mazingira hatarishi. Mwenzangu Patrick ndwimana ametuandalia ripoti ifuatayo. Amazon na Walmart zilipata faida ya ziada ya dola bilioni 10 mwaka huu ikilinganishwa na mwaka uliopita kutokana na janga la COVID-19, ikiwa ni ongezeko la asilimia 56 kwenye mapato yao, wamesema watafiti wa maswala ya uchumi na biashara katika ripoti iliyochapishwa na gazeti la hapa Marekani, USA Today. Licha ya ongezeko hilo kubwa la faida, Amazon na Walmart ni miongoni mwa kampuni zisizokuwa na ukarimu katika kampuni 13 kubwa za rejareja zilizochunguzwa katika ripoti ya watafiti Molly Kinder na Laura Stettler wa taasisi ya Metropolitan Policy Program. Watafiti hao wanasema kampuni hizo mbili zingeweza kuongeza mara nne marupurupu kwa wafanyakazi wao kutokana na COVID-19 kwa sababu zilipata faida kubwa mwaka huu kuliko mwaka wa 2019. Katika mwaka huu wa 2020 Amazon na Walmart zingeweza kuchukua kiwango kidogo cha pesa kwenye faida zao na kuwapa wafanyakazi, wamesema watafiti hao. Hisa za Amazon na Walmart ziliongezeka kwa asilimia 70 upande wa Amazon na asilimia 36 kwa Walmart tangu janga la korona kutokea. Kwa hivyo mishahara ya wafanyakazi ingeongezeka kwa asilimia 7 na sita mwishoni mwa mwaka huu, hata baada ya bonas za mwezi huu wa Disemba ambazo zitatolewa na kampuni hizo kwa wafanyakazi wao. Tangu mwezi Machi mwaka huu, utajiri wa mwasisi wa Amazon Jeff Bezos ambaye hivi sasa ndiye tajiri mkubwa duniani uliongezeka hadi dola bilioni 75.6, ni mara 42 ya gharama ya malipo ya afueni kutokana na COVID-19 ambayo Amazon ingeweza kutoa mwishoni mwa mwaka huu kwa wafanyakazi wake milioni moja. Utajiri wa Alice Jim na Rob Walton, mabilionia ambao wanamiliki kampuni ya Walmart uliongezeka hadi dola bilioni 40.7 tangu mlipuko wa COVID-19 kutokea ni mara 26 ya gharama ya malipo ya afueni ya virusi vya korona ambayo kampuni hiyo ingeweza kutoa kwa wafanyakazi wake zaidi ya milioni moja na laki tano mwishoni mwa mwaka huu. Hii ni VOA Express, na sasa umewadia wakati wa kusikiliza burudani ya muziki. Kibao kinaitwa Weekend kutoka kwa ushirikiano wa Shiba na Rundown. Barabara kabisa, msikilizaji wetu. Kibao hicho wikendi, bila shaka kimekuburudisha mahala popote ulipo. Ndiyo mambo yanavyokwenda kutoka hapa Washington DC. Na sasa tuangalie kipengele cha jicho letu. Tunaye padri Edgar Ngowi akichanganua neno Krismas na sherehe yenyewe kwa jumla. Heri ya Krismas popote ulipo msikilizaji, na ni jicho letu linaanza hii leo na nipo hapa na padri Edgar Ngowi ninayekualika ni mimi Rahabu Fredi na kubwa ambalo nazungumza na, na padri ni nini maana halisi ya Christmas? Neno Christmas hili lina historia yake, lakini kama ilivyo Christmas, maanake ni misa au siku ya Kristu, lakini kihistoria ina, ina ina- historia ndefu sana ilikuwa ni ina, inasherehekewa ina kama siku ya wa wapagani, lakini vile kutoa ile taswira ya upagani ndo wakaweka tarehe ishirini na tano mwezi wa kumi na mbili manake ni, ni siku ya ya Kristo yani misa ya Kristo na katika hilo manake tunaanza historia mpya ya uokovu wa mwanadamu. Kwa nini ilikuwa inasherekewa kama siku ya wapagani? Ilikuwa ni mapokeo, ni mapokeo manake ilikuwa ni kipindi hiki, watu walikuwa wanasherekea kwa sababu zao bila kujua lengo la kipyo zima, lakini ukija kwenye historia, kwa mfano tarehe tarehe ishiri tarehe, na tano mwezi wa tatu yaani Bikira Maria kutembelewa na malaika mtakatifu na katika kipindi hicho kupewa ile taarifa kwamba atapata uja uzito. Kwa hiyo ule mwezi wa tatu wakipiga waki mahesabu miezi tisa, tarehe ishirini na tano mwezi wa kumi na mbili maanake anajifungua. wanaokengeuka na hawafuati misingi ya Kikristo katika kusherehekea sikukuu yenyewe unawambiaje haje padri? Eh, kama mimi leo nasherehekea Krismasi hii sifahamu mambo hayo sina tofauti na sherehe ile iliyokuwa nafanyika ya kipagani. Maanake kama ndani mwangu sina huo upya, yaani, neno wa Mungu akafanyika mwili akakaa kwangu. Ya pili siwezi nikapana juu kutoka nilipodondoka kuwa katika hali ya umungu ndani na katika Kristu, na ya tatu kama siwezi nikaanza upya katika maisha yangu, Christmas yangu haina maana. Nachotaka kuambia ni kwamba naomba tuanze upya ndani na katika Kristu Mungu, yeye anayetupenda. Maanake, Mungu katika uwepo wake alituumba sisi, lakini atuku, akutuumba ili ye awepo kama Mungu, ila alituumba kudhihirisha mambo makuu matatu. Kwanza alituumba kwa sababu ya furaha yake, alituumba kwa sababu ya upendo wake, alituumba kwa sababu ya utukufu wake. Sasa, manake, kwa hiyo sasa maanake tumepua mwhalifu wa kwanza upya, tuache historia yetu mbaya ya jana na juzi lakini tuna nafasi ya kuanza upya na Kristu, na yeye yuko tayari kutupokea. Tukumbuke ule mfano wa mwana mpotevu, licha kwamba alifanya yote mabaya, lakini alipofika babake alimpokea mbaya, na alipofika babake alimpokea, akamuuliza sturi yake mbaya, na ndilo fungo tunalosherekea. Maanake tunapoanza kipindi hiki kuzaliwa kwa Kristo, tuguswa azaliwe ndani ya mioyo yetu. Kwa kweli nawatakia heri ya Krismasi. Krismasi ni sherehe ya kifamilia. Kama kuna makwazi tuliofanya baba u mama, tukae tuweke sawa kama familia. Tumrushe Yesu akawale katika maisha yetu, na kuanzia pale tuendelee upya. Shukrani kwa ufahamu uliotupatia kuhusiana na Krismas, Padri Edi Gangoi. Na ni hayo tu kwa leo. Mimi kwa mara nyingine nikwambie heri ya Krismas. Jina langu ni Rahabu Fredi, VOA Express. Hivi sasa ni wakati wa kuchambua yale yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii. Naona Mkamiti Kibayasi yupo tayari kutujuza kutoka mojawapo ya mitandao hiyo ya Facebook, Twitter na kwingineko. Karibu mkamiti. Kinachozungumziwa kwenye mitandao ya kijamii ni huko Mombasa nchini Kenya ambapo mwanamke mmoja anataka mahakama kuu ya Mombasa kutangaza kuwa baba yake na kaka zake wanakiuka sheria kwa kumlazimisha kuishi na mwanamume ambaye hampendi. Mwanamke huyo aliambia mahakama kwamba aliteswa kihemko na kisaikolojia wakati alikuwa na huyo mwanamume kwani hakuweza kwenda kufanya kazi au kuondoka nyumbani muda wote, ilimbidi awe anakaa nyumbani kumsubiri mwanamume huyo. Masudi anaanza kuandika kwa kusema pole, dada yetu, umefanya uamuzi mzuri kufika kwenye vyombo husika. Mahaisi anaandika na kupa pole, dada na hakika familia yako inahitaji kupatiwa ushauri wa kina kuhusu haki za mtoto wa kike. Idris anaandika, dada, umeianika familia yako kwa kutaka amani ya moyo wako, lakini familia haitakuwa imefurahishwa na uamuzi uliouchukua. Kivuyo anaandika Haya ni mambo ya zamani kwa wazazi wetu kuanza kuchagulia mabinti wa chumba au waume. Acheni watoto wajitafutie wapenzi wao wenyewe wanaowapenda. Kingine kinachozungumziwa kwenye mitandao ni kuhusu sherehe hizi za Crismas ambazo hufanyika Disemba 25 kila mwaka. Marion anaandika, naitakia dunia Krismas njema tukiwa na janga hili la korona. Ewe Mungu Baba, tusaidie. Kaorozi anatokea Bukavu. Anaandika, furaha na amani itawale kwa kila mmoja wakati jamii inasherekea Krismas na kujiandaa na kufunga mwaka. Anaendelea kusema yeye yupo na familia yake, basi wapo kwa amani kabisa, wanafurahia Krismas. Trei anaandika, heri ya Krismas wapendwa, na tupendane kadri inavyowezekana. Krismas elfu mbili na ishirini imekuwa tofauti na miaka ya nyuma, na hatujui kama tutafika Krismas ijayo. Tariad anaandika heri ya Krismas mliofanikiwa kusherekea mahala nilipo, yaani mahala alipo ye Tariad, bei ya vyakula ipo juu sana na anasema ameiona Krismas ya mwaka huu kama siku tu ya kawaida, maana hakuna kwenda kanisani sababu ya korona. Arias Akabengo anaandika Krismas imekuja wakati ambapo dunia inazidi kuomba korona iishe, maisha kawaida ya kawaida yaweze kurejea katika hali ambayo tulizoea sote kuishi. Wakati huu wa Krismas tunajua tulikuwa tunaenda nyumba hadi nyumba, chakula hadi chakula, lakini sasa inabidi tufate mash sharti yanayowekwa na serikali kwamba hakuna mikusanyiko. Haya, basi Patrick, ni hayo tu niliyokuwa nayo hivi sasa kutoka katika yavumayo mitandaoni. Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka hapa Washington DC. Muda unakimbia kweli kweli, lakini bado tuna machache ya kukujuza wewe msikilizaji wetu. Kufuatia swali letu tulilobandika kwenye mtandao wa Facebook linalosomeka hivi, unasherekea vipi Krismas yako? Nianze na huyu ndo vya kasiki kutoka huko Butembo, Kivu kaskazini mashariki mwa DRC. Yeye yuko mjini Bukavu, anasema hakika yeye amesherekea, ila si kwa vinywaji. Amesherekea kikawaida kabisa, anamshukuru sana Mungu wa Israeli kumpa neema kubwa ya kuwa miongoni mwa watu wanaosherekea Krismasi hii ya elfu mbili na ishirini. Anamalizia kwa kusema jina la Bwana libarikiwe. Naye Boazi Karanji anasema amejiandaa vyema na sikukuu hii ya Krismas. Anawasihi washerekee kwa amani na upendo, pia watoto tuwe nao making. Anawakaribisha huko Ilasa, Mufindi, Tanzania. Wendel Phillips ya anasema yuko na kuru bonde la ufa huko Kenya. Anasema wengi wetu tulipoteza kazi kutokana na COVID-19 ilipoingia, kwa hivyo mwaka huu hakuna sherehe yoyote ila nitahudhuria misa halafu, alasiri nifungulie ng'ombe nipeleke malishoni hadi jioni na siku imalizike hivyo. Haya, nimalizie na huyu Selestini Kajuna kutoka huko Bukoba, Kagera, Tanzania. Anasema amesherekea akiwa nyumbani pamoja na familia yake. Hakuna cha zaidi, kwa sababu maisha kwa sasa hivi ni magumu sana na kwa upande wangu ninayo maoni kutoka kwa Keisi Ahura. Yeye anapatikana huko Uganda, anasema itifaki na hitilafu za maambukizi ya korona na wito wa uwajibikaji havikunuruhusu kuwa na familia. Anasema yuko kilomita takriban mia moja mbali na familia yake. Grace Nsekanabo yeye anapatikana Rushuru kiwanja huko DRC. Anasema amefurahi kusherekea sikukuu ya Krismas kwa mwaka huu, kwani anamwomba Mungu Mwokozi wake ampe faraja na neema zaidi ya hapo. Mkankule wa Mkankule Mnyiramba halisi, yeye anasema anapatikana Katavi nchini Tanzania. Anasema anasherekea sherehe ya Krismas akiwa nyumbani na familia yake. Anasema sherehe ni nzuri kuwa na familia. Samuel bin Sishi Banji yeye anapatikana eneo la Bukavu huko DRC anasema wanasherekea vizuri sana sikukuu hii ya Christmas. Ameandika kwamba wapo nyumbani na watu mbali mbali wakiwemo familia yake, lakini pia wanajiepusha na janga la korona. Haya msikilizaji, naona muda nao pia unakimbia kweli kweli. VOA Express inakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, mwelekezi anaitwa Saida Hamdun, msimamizi alikuwa Khadija Riyami, hapa studio nimeshirikiana na Patrick Nduimana. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi, ninawatakia wasikilizaji wetu amani, mshikamano pamoja na umoja wa dhati popote pale unaposikiliza VOA Swahili, na kwa wale wanaosherekea Krismas tunawatakia sherehe njema.