Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa, ya saa nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni, saa za Afrika ya Kati, na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki tunashikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 na Nairobi na 107.8 na Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 na Kigali, Rwanda ninayowakaribisha hii leo ni mimi Patrick Ndwimana. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi maalum kuhusu matukio muhimu yaliyotokea Afrika mwaka huu wa elfu mbili na ishirini. Lakini kwanza, tunakusomea habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Walinda amani watatu wa Umoja wa Afrika kutoka Burundi waliuawa na wengine wawili walijeruhiwa Ijumaa kutokana na kile UN inakitaja wapiganaji wasiojulikana wenye silaha huko Jamhuri ya Afrika ya Kati wakati nchi hiyo inaelekea kwenye uchaguzi wa kitaifa hapo kesho. UN imesema kwenye taarifa yake kwamba mashambulizi dhidi ya vikosi vya Umoja wa Mataifa na Afrika ya Kati Yalifanyika huko Dekoa katika mkoa wa Kemo na Bakuma katika mkoa wa Mbomou, lakini hawakutoa maelezo zaidi. Msemaji wa katibu mkuu Antonio Guterres, Stefani Dujarric, anasema mashambulizi dhidi ya walinda amani wa umoja wa mataifa yanaweza kupelekea uhalifu wa vita. Kulingana na taarifa hiyo, Guterres anatoa wito kwa mamlaka ya Afrika ya Kati kuchunguza mashambulizi hayo mabaya na kuwafikisha haraka wahusika mahakamani. Ufaransa imepokea shehena yake ya kwanza ya chanjo dhidi ya virusi vya korona iliyotengenezwa na kampuni ya Pfizer na BioNTech leo Jumamosi, ambayo ilifikishwa kwenye mtandao wa duka la dawa la hospitali ya Paris. Chanjo imepangwa kuanza kutolewa katika nyumba mbili za kulea wazee Jumapili, ambapo siku hiyo hiyo Ulaya yote imepanga kuanza utoaji wa chanjo. Ufaransa inaripoti zaidi ya kesi milioni mbili nukta sita za maambukizi ya virusi vya korona na zaidi ya vifo elfu sitini na mbili na mia tano Maafisa wa afya wa Ufaransa wanasema walirekodi kesi ya kwanza ya virusi vipya vya covid 19 ambavyo vimesababisha hatua mpya ya Uingereza kufunga shughuli mbalimbali na masharti ya safari ulimwenguni kwa wakazi wa Uingereza. Polisi wawili wa Afghanistan wameuawa wakati mabomu matatu tofauti yalipolipuka mjini Kabul Jumamosi, katika ghasia za karibuni kutokea kwenye mji mkuu wa Afghanistan. Polisi hao waliuawa wakati bomu lililobandikwa kwenye gari lao lilipolipuka katika wilaya ya kati mjini Kabul. Msemaji wa polisi Ferwas Faramarz amewaambia waandishi wa habari. Alisema raia mmoja pia alijeruhiwa katika mlipuko huo. Wafanyakazi wawili wa usalama walijeruhiwa katika shambulizi jingine la bomu linalofanana na hilo na kulilenga gari la pili la polisi katika wilaya magharibi ya Kabul. Faramarz anaeleza katika miezi ya karibuni Kabul na majimbo mengine kadhaa ya Afghanistan yametikiswa na ghasia zilizosababisha vifo, ikiwemo mabomu, mashambulizi ya roketi na mauaji yaliyopangwa. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington. Uingereza leo imechapisha maelezo ya makubaliano yake finyu ya biashara na Umoja wa Ulaya, siku tano tu kabla ya kutoka katika moja ya umoja mkubwa zaidi wa kibiashara duniani katika mabadiliko yake makubwa ulimwenguni tangu kupotea kwa himaya. Maelezo hayo yanajumuisha waraka wa biashara wenye kurasa 1246 pamoja na makubaliano juu ya nishati ya nyuklia kubadilishana habari za siri na mifululizo ya maazimio ya pamoja. Rasimu ya mkataba wa biashara na ushirikiano wa EU na Uingereza inamaanisha kuwa kuanzia saa tano usiku kwa saa za huko, Disemba 31, wakati Uingereza hatimaye inaondoka katika soko moja na umoja wa forodha la umoja wa Ulaya, hakutakuwa na ushuru au mgao juu ya usafirishaji wa bidhaa zinazotoka sehemu yeyote kati ya uingereza na eu jaji mkuu mstaafu nchini kenya evan gicheru amefariki akiwa na umri wa miaka 79 kifo chake kimetangazwa jumamosi asubuhi na jaji mkuu david maraga kwa mujibu wa gazeti la daily nation la da kenya mwisho wa habari za dunia kutoka hapa washington Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. Hujambo msikilizaji, karibu katika makala maalum ya Afrika. Mwaka huu tunaangazia matukio makubwa Afrika mwaka elfu mbili ishirini. Jina langu ni Kenneth Bwire. Nchi kadhaa za Afrika Mashariki, hasa Kenya, Uganda, Sudani Kusini, Somalia, Ethiopia na sehemu za Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, zilishuhudia wimbi kubwa la nzige ambalo lilisababisha uharibifu mkubwa kwa mimea na kutishia kutokea baa la njaa mwanzoni mwa mwaka 2020. Hata hivyo, mahali juhudi za kupambana na nzige hao zilivyotoekea haijulikani. Mwandishi wetu wa Nairobi, Huba Abdi, anasimulia zaidi. vile navyoona hizi zinge zinatutatiza, juu zinakuja, zinakula chakula, miti inamaliza. Nzige hao wa jangwani walivamia mataifa ya Afrika Mashariki kwa kiwango ambacho kilisababisha wasiwasi mkubwa kati ya raia na serikali kuhusu uwezekano wa ukosefu wa chakula kutokana na uharibifu mkubwa wa mimea. Uvamizi wa nzige hao ulitajwa kuwa mbaya zaidi kuwahi kushuhudiwa katika muda wa miaka sitini. Walijaa shambani, msituni, barabarani na popote palipokuwa na majani. Serikali zilitumia ndege kunyunyuzia dawa wadudu hao bila mafanikio. Waliendelea kuzaana kwa kasi na kusababisha uharibifu mkubwa wa shambani. Nchi kama Kenya na Uganda zilijaribu kutumia polisi na wanajeshi kukabiliana na nzige hao. Awa wadudu wanatembea na hawakai pahali moja mchana, maanake hiyo ndio wakati wanatafuta chakula yao, lakini ni ukweli kwamba tunaweza pambana nao kujaribu kuwaua mchana, lakini inakuwa ni kazi ngumu zaidi. Nchi za Afrika zilizoathirika na janga hilo la nzige zimeomba msaada wa kimataifa kukabiliana na wadudu hao. Shirika la chakula ulimwenguni FAO lilitoa ombi la kimataifa la msaada wa dola milioni 76 kwa ajili ya kukabiliana na nzige hao. Dola milioni 33 zilipatikana, huku umoja wa Mataifa ukitoa wito wa msaada zaidi. Hii kitu, hata ukitembea kwa barabara hivi, anapuruka tu, unasikia taa kwa barabara, hakuna miti amewacha hata moja asara. Hii kitu ametuletea sisi asara kubwa sana anakula chakula. Hata hivyo, nzige hao wameonekana kupungua kwa kiasi kikubwa sana Afrika Mashariki, japo hakuna sababu imetolewa. Nchi kama Somalia, Uganda, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Sudan Kusini zimeacha kabisa kunyunyuzia dawa majani kwa lengo la kuua wadudu hao. Wizara za kilimo zimesalia kimya bila kutoa taarifa kuhusu wadudu hao mwaka unapokamilika. Huba Abdi, Sauti ya Amerika, Nairobi. ibale e ya kongo ejalilopangota kasi ejali Nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, hali ya kisiasa mwaka huu elfu mbili ishirini imekuwa ya msukosuko, licha ya mwaka kuanza kwa utulivu baada ya kuapisha kwa Rais Felix Chisekedi. Mwaka unapokamilika, ushirikiano kati ya Rais Chisekedi na mtangulizi wake Josef Kabila unaendelea kuyumbayumba. Mtima Da Lashanse anasoma ripoti kamili. Hakuna mengi yaliyobadilika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo mwaka 2020 ikilinganishwa na miaka mingine, kando na mabadiliko ya rais. Baada ya Joseph Kabila kuondoka madarakani na kumpokeza Feliksi Chisekedi katika hatua ya kihistoria ya ubadilishanaji madaraka kutoka utawala mmoja hadi mwingine, mgogoro wa madaraka bado unaendelea nchini humo. Muungano wa vyama vinavyomuunga mkono rais mstaafu Joseph Kabila FCC umeendelea kugawanyika baada ya wabunge kumpindua spika wa bunge kutoka chama chake Kabila, Janin Mabunda. Viongozi wa FCC wamelaumiwa kwa upendeleo na ubaguzi na hivyo kuangusha muungano kati ya Kabila na Chisekedi. Mashauriano haya yamemulika pia kwa wingi mkubwa hawataki tena muungano kati ya FCC na kash Uamuzi huu wa kusikitisha unatokea baada ya miaka miwili ya juhudi nyingi na hali ya kujitolea ili kuokoa sehemu muhimu za muungano. Mashambulizi kutoka kwa makundi ya wapiganaji wa Maimai, Allied Democratic Forces ADF, Lord Resistance Army LRA, miongoni mwa makundi mengine yameendelea kusababisha vifo, majeruhi na uharibifu wa mali licha ya Rais Tshisekedi kuanzisha msako mkali dhidi ya wapiganaji hao hasa sehemu za mji wa Beni. Mateso inapita mateso, nakuwa ya mingi sana, mauaji tunaona yaishe, na kimbilio la kweli ni Mungu tuyepeki Bwana jurnalisti, kuna vitu vingine ambavyo vinatutoa vina machozi. Miaka sita tunachinjwa usiku na mchana. Ona bwana jurnalisti, mkuu wa monusko amefika juzi jana, watu wamechinjwa, alungukwa vipi? Niseme nini bwana jurnalisti? Umoja wa Mataifa umeeleza wasiwasi kuhusu hali ya usalama sawa na mzozo wa siasa uliomalizika. Umoja huo umeonya kwamba mzozo huo unaweza kuzoofisha nchi hiyo na kurudisha nyuma maendeleo yaliyopatikana. Mitima de la Chance, sauti ya Amerika, Bukavu. A kumbu kumbukumbu ya matukio ya Afrika mwaka 2020 kutoka Sauti ya Amerika, VOA, tuelekee nchini Burundi, ambapo mwezi Juni Burundi iliomboleza kifo cha aliyekuwa rais wa nchi hiyo Pierre Nkurunziza, siku chache kabla ya kumpokeza madaraka Evariste Ndayishimiye. Kifo cha Nkurunziza kiligubika uvumi mwingi, serikali ikikanusha kwamba alikuwa amekufa kutokana na virusi vya korona. Patrick Nduimana anasimulia zaidi. Nkurunziza aliaga dunia tarehe tisa Juni akiwa na umri wa miaka 55. Serikali ilisema kwamba alifariki kutokana na mshtuko wa moyo. Mke wake alikuwa amelazwa katika hospitali moja na Nairobi, Kenya, katika kile kiliripotiwa kwamba ni kwa sababu ya maambukizi ya virusi vya korona. Kifo cha Nkurunziza kilizima hafla, sherehe ya ushindi wa Evariste na Ndayishimiye kuongoza taifa hilo kutoka kwa mtangulizi wake aliyekuwa anamaliza muda wake madarakani. Ndaishimie ambaye alikuwa amependekezwa na Nkurunziza kugombea urais aliyeapishwa na kuingia madarakani imbele ya Warundi vose vovenikiugu chewe Ndaishimie barisito. Tume huru ya uchaguzi nchini Burundi seni ilimtangaza Jenerali Evariste Ndaishimie wa chama cha CNDD-FDD kuwa mshindi wa uchaguzi mkuu uliofanyika mwezi Mei baada ya kupata asilimia sitini na tisa ya kura. Upinzani ukiongozwa na Agaton Gwasa, hata hivyo, lidai kuwepo udanganyifu mkubwa katika hesabu ya kura. Patrick Ndwimana, VOA, Washington. Mali, jeshi lilimwondoa madarakani rais Ibrahim Bobakar Keita mwezi Agosti, anavyosimulia Mkamiti Kibayasi. Hali ya mgogoro hata hivyo inaendelea nchini humo, licha ya kuwepo serikali ya mpito na juhudi za kutaka kuandaa uchaguzi mpya. Mapinduzi hayo yaliongozwa na mkuu wa majeshi Kanali Asimi Goita mwenye nguvu nchini Mali na kuamuru rais Bubakar Keita kujiuzulu na kutengua bunge pamoja na serikali. Mapinduzi yalikemewa na viongozi katika kanda ya Sahel, Umoja wa Afrika, Umoja wa Ulaya na Umoja wa Mataifa, wakitaka kurejeshwa kwa utawala wa kiraia. Viongozi wa mapinduzi hayo walisema sababu kuu ilikuwa kurejesha utulivu nchini humo kufuatia maandamano ya kupinga mashambulizi ya makundi ya waasi. La asasi za kiraia na vuguvugu la kijamii na kisiasa zinaalikwa kuungana nasi kuunda pamoja mazingira bora kabisa kwa ajili ya utawala wa kiraia wa mpito utakaopelekea kuitisho uchaguzi mkuu wa kuaminika ili kutekeleza demokrasia kupitia mpango madhubuti utakaoweka msingi wa taifa jipya la Mali. Mali imekumbwa na mashambulizi kutoka kwa makundi ya wapiganaji kila mwaka, ambayo yamesababisha vifo majeruhi na watu kukoseshwa makazi. Misukosuko ya kisiasa pia ilishuhudiwa katika nchi za Niger, Burkina Faso, Chad na Mauritania, ambako pia kuna makundi ya wapiganaji yanayotekeleza mashambulizi kila mara. Mkamiti Kibayasi, VOA, Washington. Tuelekee Nigeria ambapo zaidi ya watu sabini waliuawa katika maandamano dhidi ya ukatili wa polisi. Waliouawa ni raia. Maandamano hayo yalianza tarehe saba mwezi Oktoba, vijana wakidai kuvunjwa kwa kikosi cha polisi cha SARS walichokishtumu kwa mauaji ya kiholela na kuvunja haki za kibinadamu. Kikosi hicho kilivunjwa baadaye, lakini maandamano yaliendelea na hata kushika kasi baada ya mashambulizi ambayo Amnesty International lilisema kuwa vikosi vya usalama viliua watu karibu 12 kwa kuwapiga risasi. Rais Mahamadu Buhari alisema kwamba waliopoteza maisha ni raia 51, polisi 11, na wanajeshi saba katika maandamano hayo mabaya zaidi kuwahi kutokea Nigeria katika siku za hivi karibuni. Unasikiliza matukio muhimu kutoka Afrika mwaka 2020 kutoka Sauti ya Amerika, VOA. Marekani iliondoa Sudan katika orodha ya wafadhili wa ugaidi duniani baada ya kulipa fidia ya dola milioni 335 kwa waathiriwa wa familia ya shambulio la bomu lililotekelezwa na kundi la Al Qaida mwaka 1998 dhidi ya ubalozi wa Marekani mjini Nairobi, Kenya na Dar es Salam, Tanzania. Sudani iliorodeshwa mwaka 1993 wakati kiongozi wa Al Qaida Osama Hosama bin Laden alipoishi nchini humo kama mgeni wa serikali. Sudani pia ilikubali kuimarisha ushirikiano wake na Israel chini ya makubaliano yaliyosimamiwa na rais wa Marekani Donald Trump. Be away. Nchini Ivory Coast Alassane Ouattara alipata ushindi wa kishindo wa asilimia 94.3 ya kura katika uchaguzi mkuu na kusalia madarakani kwa muhula wa tatu baada ya kubadilisha katiba ya nchi hiyo kumruhusu kugombea muhula mwingine madarakani. Uchaguzi huo ulikumbwa na machafuko na watu kadhaa kuuawa. Karibu watu 30 waliuawa katika machafuko hayo mali kuharibiwa na wengi kujeruhiwa. Nchini Rwanda, mkosoaji wa serikali ya rais Paul Kagame, Paul Rusesabagina alikamatwa na kurudishwa Rwanda ambako alifunguliwa mashtaka kadhaa yakiwemo kupanga kupindua serikali ya Kagame. Hali ya sintofahamu bado inazunguka namna Rusesabagina alivyokamatwa. Rusesabagina anatuhumiwa kwa kuunda na kuongoza chama cha kigaidi pamoja na mtandao wa vyama vya kigaidi ikiwemo MRCD na PDR Ihumure kwa lengo la kutekeleza mapinduzi nchini Rwanda. Serikali ya Rwanda inasema kwamba kesi dhidi yake inaendeshwa kwa njia ya wazi. Kuja nami, tungane. Unasikiliza matukio ya Afrika mwaka elfu mbili ishirini kutoka Sauti ya Amerika, VOA. Siasa za kuunda jopo la maridhiano maarufu kama BBI zimetawala mwaka mzima nchini Kenya. <mimitra> Raisi, hii document, nataka kuambia pamoja ukiwa na ndugu yako. Musitishwe. Musitishwe, leteni tuende kwa referenda haoiuzumui it, saina itakuwa imepita, musitishwe. Japo nia ya BBI ni kuunganisha nchi, mchakato huo umebuni makundi mawili nchini humo kundi moja likiongozwa na naibu wa rais William Ruto na lingine likiongozwa na kiongozi wa upinzani Raila Odinga pamoja na rais Uhuru Kenyatta. Sasa ni miaka kumi tangu tupitishe hiyo katiba. Nasema sasa ndio wakati ya kurudi kuangalia hawa sasa, kuangalia pale ambayo hawa jamaa walikuwa na lat ni mbaya, sasa waseme sasa ili sinarekebishi sasa, wana au wanasema sasa ti hakuna kitu nimbaya na hii katiba hii mambo ya BBI kama sasa imefika eti ni njama ya kuunda mambo ya siasa ya 2022 ya ODM. Sisi tumetosheka naye. Tukiondoka Kenya, tuingie nchi jirani ya Tanzania ambapo Rais John Pombe Magufuli alishinda mhula wa pili madarakani kwa kupata ushindi mkubwa uliopingwa na upinzani kutokana na tuhuma kubwa za udanganyifu. Aida Isa anaripoti. Kamili, Tume ya Taifa ya Uchaguzi inamtangaza mheshimiwa Dr. John Pombe Joseph Magufuli amechaguliwa kuwa rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Magufuli alipata asilimia 84 ya kura zilizopigwa na kumshinda mpinzani wake mkuu Tundu Lissu wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo, CHADEMA, kwa zaidi ya kura milioni kumi. Lisu alipata kura milioni moja nukta tisa. Hii ya kusema uchaguzi ulikuwa wa amani, mapolisi wanaingia na masanduku ya kura zimeshapigwa, wanachukua masanduku ya kura na kutokomea nayo gizani. E, hiyo inabidi, hii neno amani tulitafutia tafsiri nyingine. Inaelekea chama chake Magufuli kilishinda viti vingi vikiwemo vya bunge Mgawanyiko ulionekana ndani ya chama kikuu cha upinzani Chadema baada ya baadhi ya wanachama wake kuapishwa katika viti maalum, wakati baadhi ya viongozi wa chama walisema hawakujua aliyewateua. Orodha ya Chadema ilipelekwa na nani? Fomu za Chadema, kwa sababu fomu walituletea sisi, hizi hapa zote hazijajazwa. Fomu za hao waliokwenda kuapa ilikuwaje? Kama kweli tume ilitoa fomu nyingine Ilikuwaje ikatoa fomu nyingine wakati tayari fomu Chadema inazo, na ni nani, nani aliyejaza kwenye hizo fomu? Sehemu ya tamko la katibu mkuu. Wanasiasa kadhaa wa upinzani walidai kutishiwa maisha akiwemo Tundu Lissu aliyetorokea Ubelgiji, huku aliyekuwa mbunge Godbless Lema akikimbilia Canada. <mulia> nchini msumbiji wanamgambo wenye mafungamano na kundi linalojiita dola la like kiislamu lilitekeleza mashambulizi mwaka huu cabo delgado ambako kuna utajiri wa gesi yenye thamani ya zaidi ya dola bilioni 60 watu elfu mbili mia nne wameuawa na mamilioni kukimbia makwao kutokana na mashambulizi hayo sande shomari anaripoti kamili mwaka 2022 unapokamilika shirika la umoja mataifa la kuwashughulikia wakimbizi unhcr limesema kwamba watu laki nne wamekimbia makazi yao kutokana na mashambulizi ya kundi la dola la like kiislamu huko Cabo Delgado. UNHCR limeonya kwamba mapigano hayo yanaweza kuenea na kuingia nje ya mipaka ya Msumbiji iwapo nchi jirani za kikanda hazitaonyesha juhudi za kusaidia ukabiliana na uwasi huo. Wapiganaji hao wa jihadi mara kwa mara wamekuwa wakiwakamata wanajeshi na kuidhibiti miji kadhaa. Watu elfu mbili na mia nne wameripotiwa kuuawa na wamilioni wameyakimbia makazi yao kutokana na mashambulizi hayo kufikia mwaka huu elfu mbili na ishirini. Katibu mkuu wa Umoja Mataifa Antonio Guterres alieleza kushtushwa na vitendo vya mauaji vilivyohusisha pia wanawake na watoto kukatwa vichwa, kutekwa na kubakwa. Tangu mwaka elfu mbili na kumi na saba, Cabo Delgado imekuwa ikikabiliwa na mashambulizi kutoka vikundi vilivyojihami, mashambulizi ambayo mara kwa mara yamesababisha wananchi kukimbia ya makazi yao na kusaka hifadhi kwenye majimbo mengine ya Nampula na Niasa. Mwezi Septemba mwaka huu shirika la mpango wa chakula la Umoja wa Mataifa lilionyesha wasiwasi wake mkubwa kutokana na kudorora kwa hali ya kiusalama kwenye jimbo la Cabo Delgado. Jeshi la polisi la Tanzania lilisema kwamba raia wa nchi hiyo wanahusika na mashambulizi hayo. Kamishina ya operesheni na mafunzo katika jeshi la polisi la Tanzania Liberatus Sabas amesema kwamba baadhi ya mashambulizi yanayotokea katika eneo la kusini mwa Tanzania mpakaji na Msumbiji yanafanywa na vijana waliotoroka Tanzania baada ya kufanya vitendo kama hivyo katika mikoa ya Pwani na Tanga. Liberatus Sabas alisema kwamba licha ya matukio hayo ya mashambulizi kudhibitiwa kwa kiwango kikubwa, jamii ya Watanzania inatakiwa kufuatilia kwa karibu sana mienendo ya vijana hawa katika majamii ili kukomesha hali ya vijana kujiunga na makundi ya uhalifu. Amesema kwamba baadhi ya vijana hawa walitoroka shule na kujiunga na makundi hayo. Polisi wa Tanzania wamesema kwamba watu kadhaa wa wamekamatwa wakihusishwa na matukio hayo ya mashambulizi kati ya Tanzania na Msumbiji. p mapigano mabaya yalitokea katika eneo la Tigrei, jeshi la Ethiopia ikishambulia vikosi vya Tigrei. Hii ni baada ya waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed kuamrisha mashambulizi dhidi ya vikosi vya Tigrei baada ya kuripotiwa kushambuliwa kambi ya jeshi la Ethiopia mjini Mekele. Idadi ya watu wasiojulikana walifariki dunia na maelfu ya raia wa Ethiopia kukimbilia Sudan kama wakimbizi na nchini Uganda joto la kisiasa linaendelea kuongezeka wakati tunakamilisha mwaka. Rais Yoweri Museveni, ambaye amesema hana nia kuondoka madarakani, anagombea mhula wa sita. tukilizibwa wadunkanaukazi ewea, hata huna ruhusa ya kunitisha wala kuninyoshea kidole. Kwa nini ufanye hivyo? Ukifanya hivyo, unatafuta shida kubwa kutoka kwangu mimi huwa nawabembeleza watu na kuwa muungwana na kuongea na watu vizuri, nawabembeleza hata unaofanya makosa halafu wewe huje kunitishia, utajuta. Museveni anakabiliwa na ushindani mkubwa kutoka kwa wagombea wengine kumi, akiwemo mwanamuziki Robert Chagulanyi maarufu Bobi Wine. Uchaguzi wa Uganda utafanyika Januari 14 mwakani. Kila la heri. Kufikia hapo, nakamilisha makala maalum kuhusu matukio muhimu Afrika mwaka elfu mbili ishirini. Mhariri wa makala haya amekuwa Abdu Shakur Abud, mwelekezi amekuwa Aida Isa, nimekuwa mtayarishaji na msimulizi Kennes Bwire. Kwa niaba ya wote waliosikika na kutakia, sherehe njema za Krismasi na mwaka mpya Na hapo ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.