Umekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Ni saa kumi na moja alfajiri kwa saa za Afrika ya kati na saa kumi na mbili asubuhi kwa saa za Afrika mashariki inayokaribisha. Jina langu ni Sandey Shomari na mimi ni Khadija Riami, tukikukaribisha katika matangazo haya ya nusu saa leo ikiwa Jumatatu Disemba 28 mwaka 2020. Karibuni. na katika matangazo ya Kumekucha Afrika asubuhi ya leo, huko nchini Uganda, waandishi wa habari inaoripoti mikutano ya mgombea raisi wa Uganda Robert Kyagulanyi maarufu kama Bobi Wine wajeruhiwa wakati we ulipotokea uliojumuisha polisi siku ya Jumapili. Na katika habari nyingine, shirika la afya duniani WHO linayosihi mataifa kujiandaa kwa majanga mengine ya baadaye yasiyo epukika miongoni tu mwa mengi utakayosikia katika matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Habari za dunia zinasoma kwako na Hadijariami. Na katika habari za dunia asubuhi ya leo, Rais wa Marekani Donald Trump jana Jumapili ametia saini kwa sheria mswada wa dola trilioni mbili nukta tatu ikiwa ni kwa ajili ya kweni kwa janga la COVID-19 na matumizi ya serikali kurejesha mafao ya Wamarekani wasio na ajira na kuepuka kufungwa kwa baadhi ya shughuli za serikali kuu. Chanzo karibu na swala hili kimesema awali, rais Trump hakutia saini mswada huu, akisema ulihitaji marekebisho muhimu. Trump aliukosoa vikali mswada mapema wiki hii na Jumamosi aliashiria kuwa angeendelea kuupinga. Trump alitwit, ninachotaka ni kuwapatia watu wetu dola elfu mbili badala ya kiwango kidogo cha dola mia sita ambacho hivi sasa kiko katika mswada. Kwa mujibu wa wizara ya kazi ya Marekani, wa Marekani milioni 14 wangepoteza mafao ya ukosefu wa ajira. Mamlaka nchini Marekani zimesema jana Jumapili kuwa zinamchunguza mwanamume mmoja Anthony Wana mwenye umri wa miaka 63 ambaye anahusishwa na shambulizi la alfajiri siku ya Christmas ambalo lilitikisa wilaya ya biashara kusini mwa mji wa Nashville katika jimbo la Tennessee. Wachunguzi Jumamosi walifanya msako katika nyumba ya Wana katika viunga vya Antioch, kiasi cha kilomita 18 kutoka eneo la mlipuko katika ujirani wa Nashville ambao una baa za muziki wa country na migahawa kadhaa. Mamlaka zinasema zinachunguza uwezekano kwamba Wana alijilipua mwenyewe katika gari, lakini pia wanafuatilia vidokezo kadhaa na bado hawajafikia maamuzi kuhusu mlipuko ulivyotokea. Meya wa Nashville John Cooper amekiambia kituo cha televisheni cha CBS katika kipindi cha Face the Nation kwamba eneo ambalo mlipuko ulitokea lilikuwa karibu na jengo la kampuni ya ATNT na kuashiria kwamba lengo lilikuwa ni kushambulia huduma za mawasiliano. Wakazi huko Jamhuri ya Afrika ya Kati walijitokeza kwa idadi kubwa kwa ajili ya uchaguzi wa rais na wabunge jana Jumapili. Mkuu wa tume ya Umoja Mataifa amesema licha ya waasi kufyatua risasi katika baadhi ya maeneo kujaribu kuwatia hofu wapiga kura. Sande Shomara anaisoma ripoti kamili. Makundi yenye silaha yanayomchukia rais Faustin Archange Tuadera, ambaye anagombea muhule wa pili, wamefanya mashambulizi na kutishia kuandamana kuelekea mji mkuu Bangi na kuvuruga uchaguzi baada ya mahakama ya katiba mwezi huu kukataa wagombea kadhaa, pamoja na rais wa zamani Francois Bozize. Tuadera amepewa nafasi kubwa ya ushindi kati ya wagombea kumi na saba. Zoezi la kuhesabu kura lilianza Jumapili, na matokeo kamili ya muda yanatarajiwa mwishoni mwa juma. Todera anapowa nafasi kubwa ya ushindi kati ya wagombea 17. Mpinzani wake mkuu Anisete Gorges Doluguele, waziri wa zamani ambaye alimaliza katika nafasi ya pili mwaka 2016 na na anaungwa mkono na Buzize. Uchaguzi utakwenda katika duru ya pili ikiwa hakuna mgombea atakayepata zaidi ya asilimia 50 ya kura. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Dr. Anthony Fauci, mtaalamu wa magonjwa ya kuambukiza Marekani, amesema jana Jumapili kwamba nchi iko kwa katika kipindi muhimu sana katika kukabiliana na janga la virusi vya korona wakati idadi ya kesi mpya zinazidi kupanda hata wakati wa Marekani milioni 1.9 wamepatiwa chanjo. Fauchi, ambaye alipewa chanjo wiki iliyopita, ameiambia CNN jana kwamba ni vigumu sana kwa watu kutojichanganya kijamii katika siku za sikukuu, ingawaji wataalam wa afya wameshauri vikali dhidi ya hivyo. Mamlaka zinasema Wamarekani milioni 85 wanasafiri kutembelea ndugu na marafiki, ambao wanahofia itapelekea maambukizi zaidi nchini Marekani. Kwa wiki kadhaa hivi sasa, Marekani imerekodi kesi laki mbili mpya kwa siku. Ongezeko la covid 19 nchini Afrika Kusini limeipelekea nchi hiyo kuwa na kesi zaidi ya milioni moja zilizothibitishwa jana Jumapili, na rais Cyril Ramafosa ameitisha kikao cha dharura cha baraza la kufuatilia virusi vya korona. Virusi vipya vya korona ambavyo vinajulikana kama 501 V2 nchini humo vinaelezewa vinaambukiza haraka na huenda vikaingia katika maeneo mengi, kwa mujibu wa wataalam. Huku hospitali za Afrika Kusini zikiwa zimefikia uwezo na hakuna dalili ongeze ya ongezeko jipya kufikia kilele, Ramafosa anatarajiwa kutangaza kurejewa kwa masharti makali ambayo yanaazma ya azma kupunguza kesi za kusambaa kwa ugonjwa huo. Dr Richard Lessel ameliambia shirika la habari la Associated Press sio kwamba hawana uwezo wa kukabiliana na virusi vipya. Kinachotakiwa ni kubadili tabia na kuvipa virusi fursa ndogo sana ya kuweza kusambaa na kuongezeka, ili kuwa muhimu sana kuepuka mawasiliano na watu wengine nkiwa sehemu za ndani. Afrika Kusini hivi sasa ina zaidi ya kesi zilizothibitishwa milioni moja na vifo zaidi ya elfu ishirini na sita katika nchi ambayo ina takriban watu milioni sitini. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Waandishi wa habari wawili wanaoripoti mikutano ya wa mgombea urais wa Uganda, Robert chagulani maarufu kama Bobi Wine, walijeruhiwa Jumapili wakati ugomvi ulipotokea uliojumuisha polisi. Polisi wanasema waandishi wa habari walijikuta katikati ya ghasia wakati umati ulipokuwa ukitawanywa, na kudai kuwa Wine hakuwa akitumia njia iliyoidhinishwa. Halima Athumani na ripoti kutoka Kampala na Sande Shomari anayo taarifa kamili. Kwenye video iliyobandikwa mtandaoni, mwanamuziki aliyegeuka kuwa mwanasiasa Bobi Wine anasikika akimwambia afisa wa polisi kuwa anaelekea wilaya Lwengo mkutano ya Lwengo kwenye mkutano baada ya kutoka kwenye ibada kanisani katika wilaya ya Masaka. Makabiliano yalitokea na polisi kufyatua gesi ya kutoa machozi kwenye gari la Wine na wale walio karibu naye Tunakwenda Lwengo, unatumia wakati wetu mwingi. Hii ni barabara kuu. Kwa nini hochoruhusu tutumie barabara kuu? Je, kuna kosa gani katika kutumia barabara kuu? Wakati gari la Wine inaporudi nyuma, gesi zaidi za machozi zilifatuliwa. Mpiga picha Ashraf Kasirie ambaye alikuwa anarusha matangazo moja kwa moja kupitia Geto TV anaanguka, ikiripotiwa ni baada ya risasi ya mpira kumpiga juu ya jicho lake la kushoto na watu wakaanza kupiga kelele. the and is of the polisi na serikali ya rais Museveni wanaogopa akipiga makelele. Kasirie alikimbizwa kwa hospitali ya eneo hilo kabla ya kuhamishiwa Kampala kwa matibabu zaidi. Anaripotiwa kuwa katika hali mbaya. Ali Mvule mwandishi wa televisheni wa NTV alikuwa akiripoti kutoka eneo la tukio, wakati alikuwa amezungukwa na polisi na wanajeshi ambao baadaye walianza kutawanya umati kwa kutumia gesi ya machozi na risasi za mpira. Mivule alimshutumu afisa mkuu wa polisi ambaye alimtaja kama Enok Abaine kwa kuwageuzia waandishi wa habari gesi ya machozi nilikuwa na, na vifaa vya kujikinga mwili na nilikuwa na, na, na, na kofia ya kujikinga na kichwa kuchwa, na nilitambuliwa kikamilifu kama mwandishi wa habari, lakini ghafla Abaine akanielekezea bunduki ya gesi ya kutoa machozi na kupiga kelele uharibifu wa bahati mbaya, na hata hakujizuia ena akaikoki bunduki hiyo ya gesi ya kutoa machozi kisha akatuelekezea. Polisi wanasema kikosi chao kilikuwa na makabiliano makali na wain na wafuasi wake baada ya kupuuza kutumia njia iliyopangwa. Charles Twine ni msemaji wa idara ya upelelezi wa makosa ya jinai. Kwa bahati mbaya na jambo la kusikitisha zaidi, waandishi wa habari wengi walijikuta katikati ya mzozo wakati wa mchakato wa kuwatawanya wafuasi hao wenye vurugu. Miongoni mwao alikuwepo mwandishi wa geto TV aliyetambuliwa kama Ashraf Kasiere ambaye aliumia kwenye jicho lake la kushoto upande wa juu, akisema kwamba amepigwa na kitu chenye nguvu. Polisi wanasema idara yao ya uhalifu wa vyombo vya habari inachunguza mazingira kuhusu kuumia kwa waandishi wa habari hao. Robert Sempala ni mratibu wa kitaifa wa mtandao wa haki za binadamu kwa wanahabari. Anawataka polisi kuchukua hatua kali dhidi ya wafanyakazi wowote wa, wa usalama watakaobainika kushambulia waandishi wa habari kwa makusudi. Sempala anabainisha kuwa huko nyuma vikosi vya usalama viliwashambulia waandishi wa habari havijawahi kuwajibishwa, akisema kutochukuliwa hatua kumekithiri. Vurugu hizo wilayani Masaka zinakuja siku moja tu baada ya tume ya uchaguzi kufutilia mbali hafla za kampeni katika wilaya ya kumi pamoja na Masaka, nyingine zikiwa ni ngome za upinzani. Tume alisema hii ilifanywa kwa ushauri wa wizara ya afya kutambua kama maeneo yenye maambukizi makubwa ya COVID-19, ugonjwa unaosababishwa na virusi vya korona. Wiki iliyopita taasisi ya kulinda wanahabari CPJ ilisema mamlaka ya Uganda inapaswa kuhakikisha kuwa waandishi wa habari wanaweza kutangaza habari za uchaguzi kwa uhuru katika uchaguzi wa rais uliopangwa kufanyika Januari 14. Taasisi hiyo ya CPJ ilitaja pia vikwazo vya idhini ya kutangaza habari hizo vinawakabili waandishi wa habari kabla ya kupiga kura. Riami anaendelea kusomea habari zaidi za dunia. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, mnaendelea kusikiliza habari muhimu za dunia. Mgombea urais wa Uganda na msanii maarufu Bobi Wine amesema mmoja wa ulinzi wake ameuawa jana Jumapili wakati polisi wa kijeshi walipomkanyaga na gari, wakati msafara wa Wine ulipokuwa unamhudumia mwandishi wa habari ambaye alijeruhiwa na jeshi na hivyo alihitaji msaada. Jeshi limesema kuwa mlinzi alianguka kutoka kwenye gari iliyokuwa katika mwendo kasi. Wine ambaye jina lake halisi ni Robert Chagulani ameibuka kuwa mpinzani mwenye nguvu sana kwa Rais Yoweri Museveni mwenye umri wa miaka sabini na sita katika ushindani wa urais hapo Januari kumi na nne. Msemaji wa jeshi la Uganda ameandika katika Twitter jana jioni kwamba mlinzi hajakanyagwa na gari ya jeshi. Naye msemaji wa polisi Fred Enanga hakujibu maombi ya kutoa maoni yake kuhusu mlinzi huyo. Awal aliliambia shirika la habari la Reuters kwa wafuasi wa Wine walikusanyika huko Masaka. Nigeria imeanza kuhesabu kura za Jumapili katika uchaguzi ambao unatarajiwa kuliongoza taifa hilo la Afrika Magharibi katika makabidhiano ya kwanza ya madaraka kati ya marais wawili waliochaguliwa kidemokrasia. Matokeo yanatarajiwa kutolewa katika siku zijazo. Makabidhiano ya amani ya madaraka ni nadra sana kwa nchi ambayo imeshuhudia mapinduzi manne tangu ijipatia uhuru kutoka Ufaransa mwaka 1960 na imegubikwa na umaskini na ghasia za Waislamu wenye msimamo mkali ambapo mamia ya raia na wanajeshi waliuawa mwaka jana peke yake pia itakuwa tofauti na Ivory Coast na Guinea ambazo marais wake mwaka huu walitumia mabadiliko ya wa katiba kujiongezea muda wa kutawala kwa vipindi vitatu, na hivyo kuongeza hofu ya demokrasia kurudi nyuma huko Afrika Magharibi. Kulikuwa hakuna ripoti zozote za kusambaa kwa vurugu. Waziri wa zamani wa mambo ya ndani Mohamed Bazoum, mgombea wa chama tawala anatarajiwa kwa kiasi kikubwa kuchukua nafasi ya Rais Mamadu Isufu, ambaye anaachia madaraka baada ya kuongoza vipindi viwili vya miaka mitano katika taifa hilo lenye watu milioni ishirini na tatu. Maafisa waandamizi wa usalama wa Misri wameutembelea mji mkuu wa Libya, Tripoli, kwa mara ya kwanza katika miaka kadhaa na kufanya mazungumzo na maafisa kutoka serikali inayotambuliwa wa kimataifa ya GNA. Wizara ya mambo ya ndani ya Libya imesema jana, ziara hiyo ya Jumapili ilikuwa ya kwanza ya maafisa wa Misri mjini Tripoli tangu mwaka elfu mbili kumi na nne wakati nchi hiyo ilipoingia katika vita vya wenyewe kwa wenyewe, kati ya serikali inayotambuliwa na, na Umoja wa Mataifa yenye makao yake mjini Tripoli na utawala hasimu uliopo mashariki unaoongozwa na kamanda muwasi Khalifa Haftar. Serikali ya Tripoli inaungwa mkono na Uturuki wakati Haftar na jeshi lake la LNA wanaungwa mkono na Russia, mmoja wa Falme za Kiarabu na Misri. Libya imetumbukia katika vurugu baada mapinduzi ya mapinduzi yaliyoungwa mkono na NATO kumwondoa madarakani kiongozi wa Libya muammar Gadafi mwaka elfu mbili kumi na moja, na Misri ina wasiwasi mkubwa wa ukosefu wa uthabiti wa jirani yake na uungaji mkono wa Uturuki kwa majeshi ya Tripoli. Ujumbe wa Misri uliongozwa na Aiman Baidea, naibu mkuu wa idara ya upelelezi ya Misri. Ujumbe huo ulikutana na Fathi Baghashaga, waziri wa mambo ya ndani wa serikali ya Libya, pamoja na Imad Trabelsi, mkuu wa upelelezi magharibi mwa Libya. na shirika la afya duniani WHO inaasihi mataifa kujiandaa kwa majanga mengine ya baadaye yasiyoepukika. Hayo yameelezwa katika maadhimisho yake ya siku ya kwanza ya kimataifa ya kujitayarisha na majanga. Mwandishi wa sauti ya Amerika Lisa Shlein anaripoti kutoka Geneva na Mkamiti Kibayasi anayesoma ripoti kamili. If we fail to prepare, we're preparing to fail. Last... kama tunashindwa kujiandaa, tunajiandaa kushindwa. mwaka jana bodi ya kufuatilia majanga ulimwenguni Global Preparedness Monitoring Board, board. ilichapisha ripoti yake ya kwanza ambayo ilihitimisha kuwa dunia bado ni hatari kwa kutojitayarisha kwa janga la ulimwengu. Katika taarifa ya video ya kuzindua siku ya kimataifa ya kujitayarisha kwa janga, mkuu wa WHO Tedros Adhanom Gebreyesus anayaonya mataifa dhidi ya kusambaa kutoka katika mlipuko mmoja hadi mwingine wakati hawafanyi chochote katika kujiandaa na kuzuia hali hii kutokea. Anaita hii ni hatari ya kutoangalia mbali. Mwaka mmoja baada ya kugundulika huko Wuhan nchini China, virusi vya korona vimesambaa sana. Athari zake kwa ustawi wa afya na uchumi wa dunia zimekuwa mbaya. Takwimu za karibuni za shirika la afya duniani zinaweka idadi ya maambukizi ya ulimwengu kuwa zaidi ya kesi milioni 80 ikijumuisha zaidi ya vifo milioni 1.7. Licha ya takwimu hizi mbaya, maendeleo ya upatikanaji chanjo nzuri na salama yanaongeza matumaini kwamba janga la COVID-19 litapungua kwenye vitabu vya historia katika miezi kadhaa ijayo. Wakati Tedros anaelezea matumaini haya, anawashauri watu kuwa watulivu kwa matumaini yao. History tells us that this will not be the last pandemic and epidemics are a fact of life. Historia inatueleza kwamba hili halitakuwa janga la mwisho na mlipuko ni ukweli wa maisha. Nchi zote lazima ziwekeze katika uwezo wa kujikinga au kujiandaa, kuzuia, kugundua na kupunguza dharura za kila siku na kila aina, iwe ni magonjwa ya mlipuko ya asili au matukio ya makusudi. Mkuu huyo wa WHO anasema njia pekee ya kushinda mlipuko uliopo na kujiandaa kwa milipuko ijayo ni kwa nchi zote kufanya kazi pamoja kwa nia ya mshikamano. Anaongeza kusema kuwa hii inamaanisha kuhusika na kuheshimu kwamba mahitaji ya mataifa yote yanafanana, tajiri na yale masikini. Mkamiti Kibayasi, VOA, Washington. Mambo mapya, mambo hip hop, mambo mapya, mambo msukumo, mambo moto sana, mambo pesa, mambo sawa sawa. Ungana nasi katika VOA Express kuanzia Jumatatu mpaka Ijumaa saa 10:30 alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Jiunge nasi. Naendelea kusikiliza kumekucha Afrika ya Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Wataliani walianza kupokea chanjo ya COVID-19 Jumapili baada ya kundi la kwanza la dozi karibu elfu kumi ku nchini humo. Wataliani wana matumaini kwa kampeni kubwa ya chanjo hivi karibuni itamaliza kufungwa kwa shughuli mbalimbali na watu kurejea katika maisha yao ya kawaida. Sabina na kutoka Rome na Sande Shomari anayo taarifa kamili. Muuguzi mwenye umri wa miaka 29 alikuwa wa kwanza kupokea chanjo hiyo katika taasisi ya kitaifa ya magonjwa ya kuambukiza ya Lazaros Palanzani ya Roma. Wafanyakazi wa afya katika hospitali kote nchini humo ndio wanaofuata wiki ijayo. Mpango wa serikali ni kuwa wafanyakazi wa afya na wafanyakazi, pamoja na wazee katika nyumba za kulea wazee, hao kuwa wa kwanza. Wale wenye umri zaidi ya miaka 80 watafuata kisha wenye umri wa miaka kati ya 60 hadi 70, alafu wale ambao wanaugua magonjwa sugu. Baadaye watafuata watu wengine waliobaki, kuanzia na wafanyakazi wa shule, vikosi vya polisi na wafanyakazi wa magereza. Na zaidi ya asilimia 50 ya wataliano sasa wakisema kwamba watachanjwa na idadi hiyo inaongezeka, matumaini ni kwamba katika miezi tisa Italia itafikia kinga ya wengi, huku asilimia 70 ya idadi ya watu wakiwa wamechanjwa idadi jumla ya watu milioni 42. Dawa za kwanza zilizotengenezwa nchini, zilizotengwa nchini humo ni elfu tisa mia saba na hamsini za chanjo ya Pfizer BioNTech ya Covid-19 ilifika katika kituo cha kijeshi cha Salvo Daquisto usiku wa Krismasi. Gari lilobeba chanjo ya kwanza ilisindikizwa na magari ya polisi hadi hospitali ya Spallanzani huko Roma. Wanajeshi wa Italia walipokea masanduku mengine ya chanjo kwenye ndege za mizigo za kijeshi kwa usambazaji kote nchini. Ndege tano ziliondoka kutoka katika kituo cha kijeshi cha Pratica di Mare karibu na Roma. Dominico Acuri, kamishna maalum wa Italia wa dharura ya COVID-19, alisema kuwa na kuwasili kwa kundi la kwanza la chanjo siku ya Jumapili itakuwa siku ya ishara na hisia. Sono arrivate le prime dosi, anasema Dozi za kwanza ziliwasili. Baada ya usiku mrefu, wataliano wanaona miali ya kwanza ya mwanga, lakini barabara bado ni ndefu. Kabla ya siku ya kufika ni muhimu, aliongeza, kwa chanjo hii ya ishara kwanza, na kampeni hii itaendelea kwa miezi kadhaa ijayo, kuongoza nchi kutoka kwenye dharura hii. Italia imepanga kuanzisha mabanda katika viwanja vyake vya sanaa ili kutoa chanjo dhidi ya COVID-19. Mabanda yenye umbo la ua la primrose yalibuniwa na mbunifu Stefano Boeri, ambaye alisema timu yake ilichukua maua ambayo yanatangaza kwa kuasiri kwa chemchemi kama ishara ya kampeni ambayo kaulimbiu yake ni Italia imezaliwa tena na maua. Kutakuwa na maeneo karibu mia tatu ya usambazaji nchini Italia na yataongezeka hadi elfu moja na mia tano mara tu kampeni ya chanjo itakapofika kwenye kilele chake. Boeri maarufu wa kubuni majengo marefu ya wimu ya Milan alisema mabanda hayo yatapewa nguvu ya nishati ya jua na kujengwa na vifaa vinavyoweza kutumika tena kama vile mbao na vitambaa. Hakulipisha fedha kwa kazi yake hiyo. Zaidi ya watu elfu sabini na moja wamefariki nchini Italia tangu kuanza kwa mlipuko mwezi Februari. na katika makala ya jamii na maendeleo tunaangalizia huko katika mji wa Mombasa ambapo raia kadhaa wameungana kujifunza mbinu za kilimo cha mboga na matunda kutokana na kipindi hiki kigumu cha janga la korona. Mwandishi wetu Josephat Kioko anayo taarifa kamili. Pembeni mwa uwanja wa kimataifa wa ndege wa Moi sehemu ya shamba ambalo limesalia hapa muda mrefu bila kutumika, lakini kipindi hiki cha janga la korona upo upanzi wa mboga matunda na jamii nzima imefaidika. Mimi kwa majina naitwa Ronald Kibet Bichage natoka kaunti ya Kisii, na nami ni mkazi wapo kwa miaka mingi. Nilikuwa nafanya kazi katika Sigon Company Private Limited, lakini sababu ya korona ikaja kasimama. Na nilipoangalia nikaona hapa mtaani kuna uwanja hapa umelala bure kando ya Owaya Airport. Acho nikafikiria nifanye ukulima kiasi tu ile nafaidi mimi mwenyewe na jamii kwa jumla, nikaexpand ile shamba na kwa hivi saa hizi naona nimepanda sukuma, kuna mabenda, kuna mkunde, kuna tomato. Na hakika watu wenzangu walipoangalia, na ikabidi wafanye hiyo, kaingilia ile biashara kidogo. Hata kama kuna corona, mboga hatununui na hapo hapo ndio tunafanya kuuza, tukapata kadi. Kuna wakati mmoja wao alikuja hapa akanisalimia, naambia bwana, mimi nafanya hapa airport, basi kama mmeamua kufanya ukulima ni vizuri, hata mtakuwa na mboga zenu hapa, lakini kile mtafanya, huwa msiweke takataka, mimi mtaenda kazi yenu na tawauliza kitu. Wote okay wazee kwa vijana. Heri hizi ambazo anajiona ziko kwa shamba kushindelea kwenda sokoni kununua, hajui ni pando wapi, zimetumia madawa gani? So wanaipenda sana. Pia kuna changamoto kiasi, maanake kama ifseni wakati wa kiangazi. Itabidi ufanye kunywa maji, la pili kuna wadudu. Mboga kama sukuma, tomato hizi ambazo uliziona, akili zinataka dawa. Nikiangalia ni umbali wa mita zaidi ya 500 hivi na mashamba ni madogo madogo wapo vijana wengi hapo ambao wamegeuka wakulima. Kwa majina, mi naitwa Kevin Mlama. Nimemaliza chuo changu cha upili, na kulingana na hili janga la korona ilikuwa niendelee na masomo yangu, lakini vyo vikafungwa. Kuna wenzangu wenye walikuwa washaanza kufanya hii kitu cha ukulima, mi nikaomba ruhusa, ndio nikachukua naka nafasi kangu kidogo, nikaanza kupanda. Mara ya kwanza mi sikujua chenye nafanya, nilinyunyiza tu mkunde. Ah, ikamea lakini nilifanya kimakosa nika, ikamea mingi zaidi. Sa wateja wakakuja wengi, lakini ilileta faida, lakini kwa saizi nimejua. Na kwa sasa tumepanda sukuma, nimepanda managu kidogo. Watu wa, waliipenda kwa sababu wanasema hii ni natural, imetoka kwa shamba ijanunuziwa madawa. Sasa sukuma saizi na nawiri, na sasa niko katika mradi mwingine umwa katika jamii hii wenyeji wa Changamwe, Mombasa, kaanza tu kipindi hiki cha korona. Kwa majina, naitwa Sami Washira, mi ni mkazi wa kijiji hichi cha Soweto. Kuku hizi za kienyeji tulizianza tu muda mfupi tu, korona ilipoingia, ndio njia ambayo tungeweza kupata nayo ajira na pia kuajiri wale wengine. Chakula hiki hatukitupi tunawapatia kuku. Baada ya muda, huwa kinabadilika kinakuwa mbolea mbolea hii tunaingiza kwa shamba tumekuwa tukiangazia upanzi wa mboga matunda na miradi mingine ya kufaidisha jamii ni josphat kioko voa e, mombasa matangazo ya kumekucha afrika yanakujia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika muda mfupi ujao kadijariami anakusomea muktasari wa habari Dkt. Anthony Fauci mtaalamu wa magonjwa ya kuambukiza Marekani, amesema jana Jumapili kwamba nchi iko katika kipindi muhimu sana katika kukabiliana na janga la virusi vya korona, wakati idadi ya kesi mpya zinazidi kupanda hata wakati wa Marekani milioni 1.9 wamepatiwa chanjo. Ongezeko la COVID-19 nchini Afrika Kusini limeipelekea nchi hiyo kuwa na kesi zaidi ya milioni moja zilizothibitishwa jana Jumapili, na Rais Cyril Ramaphosa ameitisha kikao cha dharura cha baraza la kufuatilia virusi vya korona huku hospitali za Afrika Kusini zikiwa zimefikia uwezo wake na hakuna dalili ya ongezeko jipya la kufikia kilele, Ramaphosa anatarajiwa kutangaza kurejewa kwa masharti makali ambayo yana azma ya kupunguza kasi ya kusambaa kwa ugonjwa. Mgombea wa urais wa Uganda na msanii maarufu Bobi Wine amesema mmoja wa walinzi wake ameuawa wa Jumapili wakati polisi wa jeshi walipomkanyaga na gari wakati msafara wa Wayne ulipokuwa unamhudumia mwandishi wa habari ambaye alijeruhiwa na jeshi na hivyo alihitaji msaada. Jeshi limesema kuwa mlinzi alianguka kutoka kwenye gari iliyokuwa katika mwendo kasi. Nijea imeanza kuhesabu kura za Jumapili katika uchaguzi ambao unatarajiwa kuliongoza taifa hilo la Afrika Magharibi katika makabidhiano ya kwanza ya madaraka kati ya marais wawili waliochaguliwa kidemokrasia. Matokeo yanatarajiwa kutolewa katika siku zijazo. Makabidhiano ya amani ya madaraka ni nadra sana kwa nchi ambayo imeshuhudia mapinduzi manne tangu ijipatie uhuru kutoka Ufaransa mwaka elfu moja mia tisa na sitini. Maafisa waandamizi wa usalama wa Misri wameutembelea mji mkuu wa Libya, Tripoli, kwa mara ya kwanza katika miaka kadhaa na kufanya mazungumzo na maafisa kutoka serikali inayotambuliwa kimataifa ya GNA, wizara ya mambo ya ndani ya Libya imesema. Ziara hiyo ya Jumapili ilikuwa ya kwanza ya maafisa wa Misri mjini Tripoli tangu mwaka elfu mbili kumi na nne wakati nchi hiyo ilipoingia katika vita vya wenyewe kwa wenyewe kati ya serikali inayotambuliwa na Umoja Mataifa yenye makao yake mjini Tripoli na utawala hasimu uliopo mashariki unaoongozwa na kamanda mwasi Khalifa Haftar. Na hapa ndo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Halija Riami alikuwa msimamizi wa matangazo haya, imeshirikiana naye na vilevile na tulikuwa naye Solomon Abbo upande wa pili. Jina langu ni Sunday Shomari na kutokea siku njema kutoka jikuu la Marekani, Washington DC.