Next Monday. Ciao. Ni saa saba mchana katika studio za sauti ya Amerika Washington DC, sawa na saa tatu usiku Afrika Mashariki. Huu ni wakati mwengine wa kuzifuata habari za dunia. Msomaji wako nimi Patrick Nduimana. Umoja wa Ulaya umeanza mazungumzo hii leo kuhusu makubaliano yaliyopatikana baada ya Uingereza kujiondoa kwenye umoja huo. Mazungumzo hayo pia yanahusisha kuidhinishwa kwa makubaliano hayo. Uingereza ilifikia makubaliano na Umoja wa Ulaya kuhusu biashara huru siku ya Krismas. Maafisa wa ngazi ya juu wa Umoja wa Ulaya wanakutana katika majengo ya bunge ya umoja huo, wanatarajiwa kukubaliana kuhusu siku wabunge wa umoja huo watapiga kura kuamua hatima ya makubaliano yaliyopatikana. Mabalozi 27 kutoka nchi wanachama wanatarajiwa kukutana katika kikao cha baraza la umoja huo kujadili mchakato wa uidhinishwaji wake. Wawakilishi wa nchi wanachama wa Umoja wa Ulaya wanatarajiwa kuidhinisha makubaliano hayo wiki ijayo. Nao wabunge wa Uingereza wanatarajiwa kupiga kura Jumatano kuidhinisha makubaliano hayo yatakayoanza kufanya kazi Januari tarehe mosi mwaka elfu mbili na ishirini na moja. China na Umoja wa Ulaya wanaelekea kufikia mkataba wa uwekezaji wiki hii, mkataba ambao utatoa fursa kwa makampuni ya Umoja wa Ulaya kupata soko kiurahisi nchini China na ulinzi wa mali zao nchini humo, afisa wa EU amesema leo. Mazungumzo ambayo yalianza mwaka elfu mbili kumi na nne yalikwama kwa miaka mingi baada ya EU kulalamika kwamba China imeshindwa kutimiza ahadi zake za kuondoa viziwizi kwa uwekezaji wa Umoja wa Ulaya Licha ya ahadi ya kufungua milango ya uchumi wa pili kwa ukubwa duniani. Mivutano ya uhusiano wa biashara kati ya Marekani na China huenda amepelekea China kubadili msimamo wake na kukubali mkataba baina ya Brussels na Beijing, afisa huyo wa EU ameongeza. Hii unaendelea kusikiliza ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kundi la wapiganaji la Boko Haram limeua watu kumi wakiwemo maafisa wanne wa usalama baada ya kushambulia vijiji vitatu kaskazini mwa Nigeria. Wapiganaji hao wamevamia vijiji vya Shafa Azare Alade, Laborno, na Tashana Alade katika jimbo la Borno na kuchoma moto nyumba kadhaa, zikiwemo ofisi za serikali kabla ya kufyatua risasi kiholela dhidi ya wakazi wa vijiji hivyo. Wapiganaji hao walishambulia kijiji baada ya kingine. Katika kijiji cha Azare walichoma moto kituo cha polisi na kuua maafisa wawili wa polisi, mwanajeshi na afisa wa ujasusi. Wakazi wa vijiji hivyo walitorokea msituni kufuatia mashambulizi hayo. Kundi la Boko Haram limeongeza mashambulizi dhidi ya raia katika siku za hivi karibuni. Kundi hilo limedai kuhusika na shambulizi lililoua watu kumi na moja na kuteka nyara wengine kadhaa mkesha wa Krismasi. Huduma za benki zimeanza tena leo katika mji wa Mekele wa jimbo la kaskazini mwa Ethiopia la Tigrei tangu mzozo kuzuka katika jimbo hilo Novemba nne, televisheni ya serikali Fana imeripoti ni wakati serikali kuu inajaribu kurejesha hali ya kawaida mwezi mmoja baada ya kuuteka mji huo. Serikali ya waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed ilitangaza ushindi dhidi ya waasi wa Tigrei wa chama cha TPLF hapo Novemba 28. Katikati mwa mwezi huu wa Disemba, serikali iliwatuma wafanyakazi wa umma kurudi kazini na kufungua usafiri wa anga, wakati huduma za umeme na mitandao ya mawasiliano zilirejeshwa tena baada ya mawasiliano karibu yote kuzimishwa. Mzozo kati ya serikali ya Ethiopia na waasi wa TPLF unaaminika kuwaua maelfu ya watu na kuwahamisha kwenye makazi yao wengine wapatao laki tisa na nusu. Hesabu ya kura imemalizika leo nchini Niger baada ya uchaguzi mkuu uliofanyika jana Jumapili, na matokeo ya uchaguzi yalikuwa yanatarajiwa kutangazwa hivi leo. Watu milioni saba na laki nne waliorodheshwa kupiga kura katika uchaguzi wa bunge na rais. Uchaguzi huo unaweza kuandika kwa mara ya kwanza historia ya kupishana madarakani kwa njia ya amani kati ya marais waliochaguliwa dhidi ya kuongezeka kwa uwasi wa umwagaji damu. Mwisho wa habari za dunia kwa wakati huu, lakini hapa studio mnaendelea na mwenzangu BMJ Muridhi katika kipindi cha kwa undani. Patrick Nduimana na waageni kiwatakia usiku mwema. kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la marekani washington dc kipindi ambacho huangazia kwa undani zaidi ripoti zinazogonga vichwa vya habari tunapekuapekua na kuchimba zaidi na kukupa maelezo ya kina kuliko ilivyo kawaida katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki tutaangazia ripoti kwamba baadhi ya wabunge 19 maalum wa tanzania waliovuliwa wanachama na chama chao cha chadema wamekata rufaa kupinga hatua hiyo, na katika sehemu ya pili tutamulika hatua ya Rais Donald Trump wa Marekani kutia saini mswada unaoidhinisha matumizi ya fedha za serikali takriban dola trilioni mbili nukta tatu baada ya kusita kufanya hivyo kwa siku kadhaa na kupelekea wasiwasi mkubwa baina wa Marekani ambao wanahitaji msaada wa dharura kugharamia maisha yao wakati huu mgumu wa janga la korona. Ni kwa undani, mimi ni BMJ Muridi. Tuanzie huko Tanzania. Takriban mwezi mmoja tangu wabunge 19 wa viti maalum ambao walikuwa wanachama wa CHADEMA kufukuzwa kwa chama hicho licha ya kuapishwa na spika wa bunge la nchi hiyo eh, ili kutumika katika nafasi hiyo, inaripotiwa kwamba sasa baadhi yao wamekata rufaa kupinga uamuzi wa kuvuliwa wanachama ambao ungemaanisha kwamba wanakosa nafasi hiyo ya uwakilishi bungeni wakiongozwa na aliyekuwa mwenyekiti wa baraza la wanawake Chadema Halima Mdee, wabunge hao walifukuzwa wanachama Novemba 27 mwaka huu na kamati kuu ya chama hicho baada ya kwenda kuapishwa kuchukua nafasi kumi na tisa za ubunge wa viti maalum ambazo zilisusiwa na chama hicho kinachopinga matokeo ya uchaguzi mkuu ambao kama unakumbuka msikilizaji, ulifanyika mwezi Oktoba tarehe 28 mwaka huu. Pamoja na kufukuzwa huko, wabunge bunge hao walikuwa na haki ya kukata rufaa ndani ya mwezi mmoja ya kulingana na katiba ya chama hicho cha Chadema, na jana Jumapili ndio ambayo ilikuwa ni siku ya mwisho ya chama hicho kupokea rufaa zao. Mkurugenzi wa mambo ya nje, itikadi na uhusiano chama hicho cha Chadema John Mrema amenukuliwa na baadhi ya vyombo vya habari nchini Tanzania akisema kwamba kufikia hiyo jana Jumapili, wabunge kumi na watatu walikuwa wamepeleka barua zao za kukata rufaa katika ofisi za makao makuu ya chama hicho. Kwa haraka haraka, msikilizaji, ili ujue ni nani tunaowazungumzia kati ya wale ambao wanatajwa kwamba wamekata rufaa. E, pamoja na Halima Mdee wale waliokuwa wamefukuzwa ni Esther Matiko, Grace Tendega, Cecilia Pareso, Esther Bulaya, Agneta Labat, uh, au Lambat, uh, Nusrati Hanje na Jessica Kishoa. Wengine ambao wako kwenye orodha hiyo eh, na hatujapata orodha, uh, uh, ya hivi karibuni kabisa kuonyesha ni nani hasa ambao bado hawajafikisha wa barua zao lakini nawasoma wote hawa eh, idadi yao ikiwa ni kumi na tisa, kama tulivyoeleza, wengine ni Tunza Malapo, Asha Mohamed, Felista Njau, Nagenjwa Kaboyoka, Sofia Mwakagenda, Kunti Majala, Astela Fiao, Anatropia Vionest, Salome Makamba na Konjesta Rwamlaza, kabla hatujamkaribisha mchambuzi wetu kuangalia kwa kina zaidi mchakato huu unavyokwenda. Eh, kwa kifupi tu nimekuwa nikipekua pekua kuangalia mambo ya katiba ya chama cha Chadema, na ni vizuri tutaje kwamba ibara ya tano, nne, tatu ya katiba ya Chadema inaeleza kwamba mchakato wa kukoma wanachama na nafasi ya kukata rufaa utokana na kuachishwa au kufukuzwa na tawi la mwanachama huyo, ama ngazi nyingine ya chama kwa mujibu wa katiba kwa kukosa sifa za kuendelea kuwa mwanachama ama kuwa na mwenendo usioendana na itikadi, falsafa, madhumuni, kanuni, maadili na sera za chama hicho. Sasa endapo baraza litashikilia msimamo wa kamati kuu kwamba wakae kama sio wanachama ama kwamba wamefukuzwa, e, chamani akina Mdee bado watakuwa na nafasi ya kukata rufaa katika mkutano mkuu ambao kwa mujibu wa katiba ya chama hicho eh, kazi yake ni pamoja na kuzingatia na kutoa uamuzi juu ya rufaa na masuala ya kinidhamu yanayowasilishwa na baraza kuu. Iwapo mkutano mkuu nao utashikilia uamuzi huo, wabunge wanao uwezo pia au wako na uhuru wa kwenda mahakamani iwapo wataona kwamba kuna haja ya kufanya hivyo. Ikumbukwe kwamba wabunge hao wameshikilia kwamba wao bado ni wanachama wa Chadema na kwamba walitaka e, kuendelea e, kuhudumu kama wabunge e, na kwamba wataende, wangeendelea pia kuhudumu kama wanachama wa hiari. Halima Mdee mwenyewe alinukuliwa na vyombo vya habari akisema kwamba tunakipenda chama cha Chadema, tunakiheshimu chama cha Chadema, hatutaondoka chama cha Chadema tutabaki wanachama wa hiari mpaka tutakapokwenda kujadili mambo yetu ya ndani na kuyamaliza. Kwa hiyo ni kwamba haya ambayo yametokea kufikia jana, ambayo ndo ilikuwa siku ya mwisho, ni katika mchakato mzima huo wa kutafuta jinsi ya kuelewana e, kati ya wanachama na vile vile kamati kuu ya chama hicho. Hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika tumekuwa tukiwatafuta wanachama hao au waliokuwa wanachama ambao eh, haieleweki hatima yao, yao itakuwa ni nini hasa kwenye ubunge eh, maalum eh, iwapo chama bado bado wakijaridia eh, lakini eh, kujaribu kufahamu mengi zaidi tumewatafuta wanachama hao pamoja pia na viongozi wa baraza kuu la chama ah, ah, lakini hatukufanikiwa ila tumempata mchambuzi wa masuala ya siasa za Tanzania kuele, kuelezea zaidi nini e, anachokifahamu na ni vipi ambavyo mchakato huu utakwenda kuanzia sasa kwenda mbele. E, jina lake ni Halifa Said, yuko katika jimbo uh, au katika mkoa wa Kilimanjaro. Akunieleza ni wapi hasa alipo, kwanza kabisa tueleze kuanzia sasa baada ya barua hizo kuwasilishwa za kukata rufaa e, mtu ambaye anaja, anajaribu kuelewa kabisa e, mchakato uendaje, ni nini kitarajiwe? Uh, asante sana. kukata rufaa ni, ni mchakato wa kidemokrasia ambapo uh, uh, mtu anayechukuliwa hatua akiona hajaridhika anaenda kwenye Uh, vyombo vya juu vya maamuzi na ndivyo ambavyo uh, baadhi ya waliokuwa uh, wanachama na viongozi wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo Chadema, ambao walifukuzwa wanachama wao wamechukua hatua hiyo, na rufaa hii imekatwa kwa Baraza Kuu la Uongozi uh, wa chama ambayo kusema kweli ndio kuu cha uamuzi au cha maamuzi ndani ya chama ukiachana na na kamati kuu ya chama. Kwa hiyo tutegemee tu, tu, tu, tu kuona uh, mchakato au, tuseme matumaini yangu ni kuona mchakato wa, wa wazi watu hawa hapa waliochukuliwa hatua hizi hapa kupewa you know haki zao za kimsingi za kusikilizwa, kupata uh, utetezi wao na kuona vitu, vitu kama hivyo hapo. Ndicho ambacho kikubwa tunachoweza kutegemea. Manake ni kwamba kwa sababu ni lazima uwe mwanachama wa chama cha kisiasa ndio uwe mbunge. Manake ni kwamba kama chama akijaridia, basi itakuwa ni bure kwamba wao waliapishwa kama wabunge maalum, wataendelea na nyadhifa zao au inakuwaje? a, ki katiba kusema kweli, a, katiba iko wazi kwamba a, ukikomo kuwa mwanachama wa chama fulani ambacho kimekupeleka bungeni aa, na, na, na hadhi yako ya ubunge inakoma. Lakini unajua hiyo ni ki, kinadharia zaidi, yaani hiyo imekusudiwa kama vile kwamba nchi itakuwa inaendeshwa kwa sheria, kanuni, katiba pia itakuwa zinafuatwa, eh, demokrasia imetawala, kitu ambacho si, siyo kwa sasa Tanzania. Sasa hivi Tanzania hakuna katiba, hakuna sheria, hakuna kanuni, hakuna chochote. Sahizi ni watu kujifanyia maamuzi wanavyotaka wao wenyewe bila ya kujali. Hapo nitakukatiza kidogo. Uh, sijui lazima ufafanue hapo kusema kwamba hakuna uh, kufuata sheria au katiba Tanzania kwa jumla, nafikiri labda eh, hapo panahitaji ufafanuzi. Ni kweli Nitakufafanulia yeah, yeah. Unajua, sisi tuna katiba ambayo inatuongoza na ndio inapaswa iwe mkataba um, kati ya watawala na watawaliwa. Kwa hiyo nitakupa mfano huu waliofukuzwa, uh, wanachama na Chadema, kiilivyo ki ni kwamba ilitegemewa kwamba baada ya chama uh, cha siasa kuwafukuza wanachama hawa Uh, kwa madai kuwa ni wasaliti, huwedha madai hayo ni ya msingi au hayana msingi, lakini hiki ni chama kama taasisi kimefanya uamuzi huo wa kuwafukuza wanachama, kuwafuta wanachama, ilivyotakiwa ni kuwa uh, hawa watu uh, hadhi yao ya ubunge inakoma, na spika alitakiwa alitambue hilo eh, kwa sababu katiba iko wazi kabisa kwamba mbunge ana hadhi yake ya ubunge inakoma baada ya uh, pamoja na mambo mengine, kama atakuwa amefukuzwa kwenye chama au atakuwa wanachama wake wa chama fulani umekoma. Lakini ka, uh, lakini spika wa bunge hakufanya hivyo na amesema hadharani kabisa kwamba labda iwe ni kwa mambo mengine, lakini si kwa sababu eti Mboe, mheshimiwa Freeman Mboe ambaye ni mwenyekiti taifa wa Chadema eti amewafukuza, lakini si Mboya alifukuza aliwafukuza hao wabunge kumi na tisa ni kamati kuu ya chama cha, cha, cha, cha demokrasia na maendeleo. Kwa hiyo ilitegemewa kwamba yeye spika Ndugai uh, afuatwe matakwa ya kikatiba, lakini hakufuata matakwa ya kikatiba na si kwa sababu uh, hajui. Ni kwa sababu ya kiburi tu na dharau, kwamba nini kitatokezea? Hakuna matokeo yoyote atakayo, yaani hakuna uwajibikaji wowote ambao atatakiwa uh, umkute, na anafuata tu nyayo kwa mfano za hata kiongozi wetu mkubwa unakumbuka kabisa, tangu mwaka elfu mbili na kumi na sita mpaka elfu mbili na ishirini Rais uh, Magufuli alipiga marufuku kufanya siasa, kitu ambacho kikatiba kinaruhusiwa, lakini hakuna mtu anajali katiba Tanzania sahizi, hakuna mtu anajali sheria, hakuna mtu anajali chochote, yaani ni watu tu wanachukuliwa, waamuzi wanayotaka, ndicho ambacho nachokizungumza. Hata kwa mfano, ukizingatia masuala ya kufungiwa kwa magazeti, tukirudi kwenye kufungiwa kwa magazeti Hakuna sheria Tanzania inaruhusu gazeti kufungiwa, lakini mawaziri wa Tanzania wakiamua kufungia gazeti wanafungia, si kwa sababu ni sheria inaruhusu au kwa sababu taratibu zinaruhusu, lakini kwa sababu wao wanaona kwamba wanaweza wakafanya kitu chochote wanachokitaka na hakuna matokeo yeyote ambayo watawakuta. Ndicho ambacho namaanisha ile suala lako la mwanzo. Nikirudi kwenye hilo suala lako la mwanzo, ni kwamba wa wabunge wale kumi na tisa kikatiba na kitaratibu ni kwamba hadhi yao ya ubunge ilitakiwa ikome punde tu baada ya chama kilichowapeleka bu... kilicho wa ambacho wao wanadai kinawapeleka bungeni kuwafutia wanachama, lakini haiko hivyo na haijatokezea hivyo, kama nilivyomkupa mfano wa jub... Spika Job Ndugai ambaye ya amesema yeye hawezi kuwafukuza wale wabunge kumi na tisa kutoka bungeni eti kwa sababu Mboe kawafukuza, kitu ambacho si kweli kwamba Mboe kawafukuza. Wale wamefukuzwa wanachama kwa madai ya kukisaliti chama chao na kamati kuu ya chama na wakapewa nafasi ya kufika kwenye kamati kuu ya chama kujitetea, lakini hawakufika kwa sababu walizozieleza wao wenyewe, na tayari wamekata rufaa kwenye chombo kikuu cha uamuzi ndani ya ndani ya chama chao. Nam, tumekuwa tukijaribu kuwapata hao viongozi wa chama cha Chadema ambao e, wamekuwa wakiketi au kukutana na wale waliokata rufaa, lakini leo hatujafanikiwa. E, taarifa za vyombo vya habari zinaeleza kufikia wakati tulikuwa tunaziangalia zilieleza ni idadi fulani ya hao wa wabunge maalum ambao wamekata rufaa kwamba sio wote kumi na tisa kufikia wakati e, ripoti hiyo ilikuwa in, inatolewa. Sasa labda nikuulize e, hao wengine, maanake jana ilikuwa inatajwa ni kumi na tatu ambao tayari wakuwa wamefanya hivyo, sijui kama idadi hiyo imeongezeka lakini hao wengine ambao labda hawajakata rufaa, hatima yao itakuwa ni nini? Mimi ninavyofahamu, uh, ninavyofahamu ni kwamba uh, Halima Mdee akiwa kama kiongozi wa hao wabunge kumi na tisa kwenye mkutano wake pamoja na hao wabunge wengine kumi na nane mkutano wao waandishi wa habari wote walisema kwamba watakata rufaa. Uh, ukweli kwamba kama wamekata kumi na tatu tu, inawezekana pengine wengine wataendelea pengine kuwasilisha barua zao kesho, kesho kutwa na siku zinavyoenda, ndivyo ambavyo nategemea, kwa sababu taarifa kwamba kuna kuna mwanachama yoyote kati ya wale kumi na tisa ambao amesema hadharani kama hatokata rufaa lakini kama hatokata rufaa au kama hawatokata rufaa, basi maanake uamuzi ule wa kamati kuu utakuwa unasimama kwamba wao sio wanachama halali wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo, na wala sio viongozi wa nyadhifa ambazo walikuwa wanazishikilia, na hawatapaswa kukiwakilisha chama kwenye sehemu yoyote ile ambayo wao walikuwa wana- wanakiwasilisha kama huko bungeni, ambako wao wanasema ni wabunge wa viti maalum kupitia tiketi ya Chama cha Demokrasia na Maendeleo. Nam tukimalizia mchakato wote huu uh, unaashiria nini kuhusu demokrasia kutanzania? Kwanza mimi niseme tu kitu kimoja kwamba watu wengi wa ambao wametoa maoni yao, wamechambua hili suala, ni kama vile wana- wanalichambua hili suala kama vile ni suala la ndani la Chadema, kama ni suala la kitaasisi yani, kama chadema Aa, lakini hili si suala la Chadema. Na kitu kingine hiki, huu mchakato unatupa funzo moja kubwa sana muhimu. Aa, funzo gani? Funzo hili ni kwamba haya madai ya chama cha mapinduzi, kwa mfano, na serikali na unajua, wanaharakati wao kusema kwamba ah, hivi vyama vya upinzani havina demokrasia, vinaendeshwa kama kampuni, vinaendeshwa nini Nadhani hiki kitu kinawafanya wafikirie mara mbili. Asante sana, Khalifa Saidi. Khalifa Saidi, msikilizaji, ni mchambuzi wa maswala ya siasa za Tanzania, akizungumza nasi kutoka uh, jimbo la Kilimanjaro, huko huko nchini Tanzania. Usiondoke kwani kukirejea katika sehemu ya pili Msikilizaji, kwa sehemu ya pili ya kwa undani kwa nami kua namm mridhi, kama nilivyokuarifu kwenye vidokezo, ni kwamba tutaangazia maswala ya hapa hapa Marekani, ambapo hatimaye rais Donald Trump jana ametia saini mswada ambao unaidhinisha matumizi ya takriban dola trilioni mbili nukta tatu baada ya kusitasita kufanya hivyo kwa kipindi cha siku nyingi na kupelekea wasiwasi mkubwa baina ya Wamarekani ambao wanahitaji msaada wa dharura kugharamia maisha yao wakati huu mgumu wa janga la korona, kati ya masuala mengine. Kufikia jana, hali ya wasiwasi ilikuwa imetanda, kwani Trump alikuwa amekosoa vikali mswada huo mapema wiki hii, ambao ulitiwa ama ulipitishwa na bunge au baraza la wawakilishi la, la hapa Marekani, na yeye Trump akaashiria kwamba angeendelea kupinga na kukataa kuutia saini. Kifupi ni kwamba Wamarekani wapatao milioni kumi na nne sasa wataendelea kupata posho uh, ile ambayo inatolewa ya kutoku, kutokuwa na ajira uh, kwa mujibu wa takwimu za wizara ya kazi. Pamoja na hayo pia, uh, kuna suala la kuendelea kwa shughuli za serikali, ambapo baada ya kutiwa saini huko, basi serikali itaendelea na shughuli zake hadi wakati ambapo, uh, pesa ambazo zimeidhinishwa zitaisha. Kuangalia kwa kina zaidi kuhusu uh, kutia saini huko na manake nini, tunaungana sasa na mchambuzi wa masuala ya siasa za hapa Marekani Dr. Timothy Sadera, yuko katika jimbo la Georgia mjini Atlanta kule kusini kusini mashariki mwa nchi hii ya Marekani. Dr Sadera, twende moja kwa moja kwa wale ambao wamekuwa wakifuatilia, tumekuwa na taarifa hizi wiki hata wiki, jana tulizungumzia kwa kina, lakini sasa kwamba mswada huo umetiwa saini na rais wa Marekani, ni nini tutarajie kwenda mbele? Uh, baada ya mswada huku hukutiwa sahihi na Bwana Trump jana usiku, tunatarajia kwamba sasa hivi uh, serikali haitaweza kufunga milango kesho kuanzia leo na kuanzia kesho Jumanne, na pia watu wengi wataanza kupata msaada ambao umeahidiwa, kama kweli utaenda kwa haraka na kuwafikia watu kabla ya wiki ijayo. Uh, watu wengi wanalalama kwamba Bwana Trump alichelewesha kwa sababu alikuwa na makusudio yake kwanza alitaka kuitumia kusambaza sera zake za kusema kwamba uchaguzi uliibiwa, na kwamba pia alikuwa anachangia katika kile kipengele cha mia mbili na thelathini na ambapo alikuwa anakisia kwamba kuna udhibitisho wa kwamba aliweza ku, kuibiwa kura. Kwa hivyo jambo hilo linawachelewesha wengi, na ndiposa aku anataka kutia sahihi ili ziwafikie, lakini kwa upande mwingine ni kwamba zile pesa hazitawafikia watu wengi kufikia wiki ijayo kwa sababu kulikuwa na sheria ambapo ilikuwa inaisha tarehe moja kuanzia tarehe moja Januari watu wengi walikuwa hawahamishwe ama watolewe kutoka kwenye nyumba zao kwa sababu ya kutolipa deni. Kwa hivyo jambo hili naona kwamba ndilo linalochangia hasa katika ukubwa wa mambo haya nam na sio uh, wale ambao wana uhitaji sana wa matumizi au kuharamia hali ya maisha peke yao. Kulikuwa pia na uh, wafanyikazi wa serikali ambao wangeathiriwa moja kwa moja. Ni uh, uh, nini tunachokijua kuhusu jambo hili? Tukikumbuka kama vile mwaka elfu mbili kumi na nane uh, nadhani hapo mahali ambapo serikali ilikuwa imefungwa ni kwamba wengi walipoteza kazi, wengi walibaki nyuma kwa malipo yao, wengine ni watumishi wa serikali, kwa hivyo huduma muhimu hazingeweza kupatikana. Kwa hivyo jambo kama hilo likiweza kutokea tena nyakati hizi ingeadhiri sana hasa mpango mpangilio ambapo sasa hivi rais anayeingia na, na rais anayeondoka hapa angekuwa na ule mgawanyiko, na pia jambo hili la COVID lingekuwa katika hali ngumu sana, kwa sababu tunahitaji pesa na pesa hizo, katika udhibiti wa ugonjwa huu kwa sasa ungeathirika sana. Moja ya mambo ambayo alikuwa ameibua utata, najua umezungumzia kidogo hapo kuhusu kwa nini alichelewesha kutotia uh, saini Eh, ni kwamba hizi uh, cheki ni shilingi au, ni kunradi, ni dola za Marekani mia sita kwa kila mtu ambaye anatengeza chini ya dola tisini na tano elfu eh, kwa mwaka eh, na kama wako wawili kwa familia eh, basi wasiwe kwamba wanatengeza zaidi ya dola mia moja na hamsini elfu Lakini rais Trump alikuwa anazungumza kuhusu kuongezewa eh, kwa pesa hizi zisiwe ni, ni dola mia tano. Uh, zisiwe ni dola mia sita, lakini badala yake ziwe ni dola kiasi cha dola elfu mbili e, e, kwa kila mtu pamoja pia na watoto. Ni nini kilichopelekea yeye ku, kutaka kiasi kikubwa ya eh, kikubwa zaidi ya zile ambazo zilitolewa eh, uh, mapema mwaka huu ambazo zilikuwa ni elfu moja na mia mbili peke yake. Nadhani kwa maoni yangu ni kwamba uh, tunamwona ya kwamba wakati huu alikuwa anachelewesha, kwa sababu pia Pelosi pia, pia alikuwa amesema kiasi kama kile ambacho alikuwa amesema ya kwamba pesa hizo hazitaweza kuwafaa na alikuwa anapinga pale mwanzoni, na sasa hivi wakati Republican wapati wamekutana na wakapitisha, pamoja na Democrat wakapitisha, kwamba sasa hivi waweze kupata zile dola mia sita kama jinsi ilivyosema, na sasa anataka elfu mbili jambo kama hili sasa pia litabidi uh, bunge likutane tena liweze kuidhinisha jambo hili, kwa sababu lengo lake kubwa ni kwamba sasa anataka kulitumia, naona kama anataka kulitumia upande wa kisiasa. Unapoingia siasa ndani, unaona ya kwamba hapa hivi sasa na, kwanza akasema siku ya Jumanne ya kwamba zile dola mia sita ni kama upuzi mtupu, kwa hivyo angependa ziongezewe zi zaidi, nao wanapinga wanasema, haya ni matumizi mengi na pia je, wataweza kukidhi bilioni ama trilioni ambazo zinahitajika katika matumizi ya kuwalipa kila mmoja wao? Kwa hivyo naona hapa pia kunaingia siasa. Hayo ni maoni yangu kwamba kuna siasa zinazoingia, lakini siasa hizi utaona ya kwamba zinaelekea pande zote. Lakini pia Demokrat walikuwa wanaunga mkono ziongezwe, na pia naye akatokea kwamba pia angependa ziongezwe. Kwa hivyo naona hapa ndiposa lazima warudiane waweze kukubaliana pesa kama hizi huwa e, zinatoka wapi hasa, kwa sababu haiwezi kuwa kwamba kuna pesa ambazo haziwezi kuisha. Kwa kifupi, e, kwa uzoefu wako e, kujua mambo ya jinsi mchakato ulivyo hapo Marekani, hizi ni pesa ambazo ziko wapi na zinaweza kutumiwa wakati wowote, ama pia huenda we, zikaisha wapo wazitumie ama uh, kweli pesa hizi hazipo, yaani ya kwamba zimo kwenye hazina fulani. Lakini hazina iliyopo ni kwamba serikali ina pesa katika ile ambayo tunayosema benki ya akiba, lakini zitakapotolewa kutoka kule nje, wananchi pia watakatwa wata, wata zile kodi. Asante sana Timothy Sadera, mchambuzi wetu kutoka huko Atlanta mchambuzi wetu kutoka Atlanta akichambua siasa za hapa Marekani, ndiye anayetukamilishia kipindi hiki cha kwa undani hivi leo. Kwa niaba ya wote waliokifanikisha, msimamizi amekuwa ni Abdu Shakur Abud, mwelekezi ni Aida Isa, mimi ni BMJ Mrithi, nakutakia usiku mwema, tuonane tena hapo kesho inshallah.